Phẫu thuật thẩm mỹ

Niềng răng, Đẹp cỡ nào? (Tầng 9-13)

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 574K Lượt đọc
  • 5.61K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 98 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tram_ls93 Xem bài viết
    b ơi nhưng 2 bs bảo ko phải nhổ răng, 3 bs bảo ko nhổ răng :-s vậy thì mình biết làm sao đây? >"< vậy thì biết tin tưởng vào bác sĩ nào đây? các bác sĩ đều có trình độ chuyên môn cao mà tại sao lại có các kết quả khác nhau như vậy được
    Mỗi bác sỹ có quan niệm về thẩm mỹ khác nhau và việc có nhiều phương án điều trị khác nhau là điều bình thường.

Việc 2 bác sỹ Thanh Hùng và Phú đề nghị ko nhổ răng có lẽ các bác sỹ theo phương án kéo rang 7,8 thế chỗ cho răng 6 (hạn chế nhổ răng tối đa, và hàm trên khấp khểnh ở mức độ chấp nhận được, khi dàn răng ko dẫn đến tình trang hô răng) tuy việc kéo răng hàm cối rất mất thời gian và khó.

Còn 3 bác sỹ còn lại có lẽ cho rằng việc việc nhổ răng tốt hơn (blah, blah....)

Nếu bạn còn băn khoăn thì đến tư vấn lại 2 bác sỹ bạn cảm thấy hợp nhất trong 2 phương án (nhổ răng hoặc ko nhổ răng) hỏi lại và thậm chí là cho biết có bác sỹ đã đưa phương án khác để nghe các bác sỹ giải thích.

Bạn đang trong giai đoạn tìm hiểu, bỏ thêm thời gian để tìm hiểu về case của mình cũng tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi fotech1; 02/12/2012 vào lúc 07:41 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Mình đã đọc lại 9 tầng của nhà niềng răng lần thứ 2 , quả thật mình thấy các bạn niềng răng trong SG vừa có nhiều lợi thế về bác sỹ vừa chủ động hơn trong công việc niềng răng của mình. Các bạn đến nhiều nha khoa hơn, tìm hiểu công việc niềng răng kỹ hơn và hiểu case của mình tốt hơn .

Các bác sỹ chỉnh nha ở HN ko nhiều và chưa thực sự tạo được thương hiệu như trong Nam. Lần đầu tiên mình thấy có 1 bạn đi khám tới 5 bác sỹ chỉnh nha, lại toàn là bác sỹ đúng lĩnh vực (bác sỹ Thanh Hùng, bác sỹ Mạnh Phú, bác sỹ Phương, bác sỹ Lan (Uc Châu), bác sỹ Hải (Hàng Tre).
    Khi mình tìm kiếm bác sỹ chỉnh nha, mình cũng đã không có đủ thôgn tin về các bsy ở HN và đi tư vấn được như bạn ở trên

Do đọc tới 2 lần 9 tầng, có một số tầng mình đọc tới lần thứ 3, 4; mình thấy một số điều sau ở Hà Nội:

Thứ 1, Có rất nhiều bạn gặp vấn đề khi chỉnh nha tại viện RHM TW Hà Nội (linhkid, mamad, và nhiều bạn nữa mình ko nhớ tên) , các bạn ý khi đến chỉnh nha tại đây vì hai lý do chính:

- Đây là bệnh viện công nên yên tâm
    -Và nơi đây tập trung nhiều bác sỹ giỏi.

Hai điều này, ko có cơ sở.

-Sự đảm bảo khi khám chữa bệnh tại Bệnh viện công: có rất nhiều trường hợp, thậm chí đã lên báo, vì sai sót của bác sỹ như mổ nhầm, sơ suất....ảnh hưởng thậm chí đến tính mạng của bệnh nhân ở Vn nhưng các bệnh viện đều chối tránh nhiệm, cover cho bác sỹ nên các bạn đừng quá hi vọng bệnh viện RHM sẽ nhận trách nhiệm nếu răng các bạn có vấn đề.

Trong lĩnh vực RHM này, có lẽ việc khám tại các phòng khám lớn lại yên tâm hơn vì họ còn đảm bảo cho reputation của cơ sở mình hoặc hoặc các bác sỹ công tác tại các trường đại học, vì vừa là bác sỹ còn vừa là thầy giáo.

- Nhiều bác sỹ giỏi ( tại bệnh viện RHM, lĩnh vực đặc thù ko gây hậu quả nghiêm trọng nếu có sơ suất): chúng ta đã và đang sống trong cơ chế, xã hội mà không phải cứ bác sỹ giỏi là sẽ được các bệnh viện nhận. Không phủ nhận là có bác sỹ giỏi tại các bệnh viện nhưng số bác sỹ được tuyển tại bệnh viện vì quan hệ và tiền bạc ko ít . Ở ngành Y có lẽ do đặc thù, vì tiền bạc ít hơn các ngành khác.

=> Do vậy các bạn cần cẩn trọng khi tiến hành chỉnh nha tại RHM, cũng như các nha sỹ có nguồn gốc RHM (ko có gì đảm bảo cả về chuyên môn lẫn y đức hơn so với nơi khác). Nếu các bạn muốn chinh tại viện này, cố gắng chọn bác sỹ tốt và theo 1 bác sỹ để có phương án điều trị thống nhất.

Thứ 2, việc đọc lại cũng cho mình thấy có nhiều bạn gặp phải răng tặc, việc có một warnings (đưa linhk các post các bạn gặp vấn đề khi chỉnh nha hoặc đưa ra danh sách bác sỹ có vấn đề) là cần thiết. Tuy nhiên đây là việc nhạy cảm, rất mong các bạn có thâm niên và uy tín trên này đứng ra làm việc đó. Các bạnLe.186, Tonic, meNghia, Gogo82, Meocara, Atomos...có thể cùng nhau làm việc này được ko?

Chúc mọi người trong nhà niềng sớm vượt qua những khó khăn ban đầu khi làm quen với em niềng và sớm có nụ cười đẹp.
    11 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Bạn fotech1 nói đúng đó. Mình có đến bv RHM khám ban đầu, bs nói nhổ 1 răng II hàm dưới. Mà theo đúng chuẩn là phải nhổ 4 răng IV hoặc V .
    Theo mình giá tiền sẽ tỷ lệ thuận với chất lượng và trách nhiệm của bs
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hongsonbkfet; 02/12/2012 vào lúc 08:13 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongsonbkfet Xem bài viết
    Bạn fotech1 nói đúng đó. Mình có đến bv RHM khám ban đầu, bs nói nhổ 1 răng II hàm dưới. Mà theo đúng chuẩn là phải nhổ 4 răng IV hoặc V .
    Theo mình giá tiền sẽ tỷ lệ thuận với chất lượng và trách nhiệm của bs
    Bro có thể nhầm rồi
    một ví dụ nhỏ:
    Bên bs.Hanh chi phí cho mắc cài cổ điển khoảng 18-24tr
    Trong RHM chi phí khoảng 3x tr

có ai dám nói là trong RHM chất lượng với trách nhiệm tốt hơn ko hehe, từ lúc gắn hàm trên cho đến lúc gắn hàm dưới có khi mất cả 3 tháng chờ đợi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tram_ls93 Xem bài viết
    b ơi nhưng 2 bs bảo ko phải nhổ răng, 3 bs bảo ko nhổ răng :-s vậy thì mình biết làm sao đây? >"< vậy thì biết tin tưởng vào bác sĩ nào đây? các bác sĩ đều có trình độ chuyên môn cao mà tại sao lại có các kết quả khác nhau như vậy được
    Mình đang làm ở bs thanh hùng. Thấy ok lắm bạn à. Mà chi phí được đóng làm nhiều lần nên cũng đỡ
    • 49 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hic mình đang làm ở viện RHM hà nội đây, nghe mọi ng nói thế mà thấy sợ quá. mình thì không phải chờ đợi để lắp niềng j cả, 2 tuần nhổ răng xong rồi đợi 1 tuần để lắp niềng thôi. Nghe a mình đang học cao học ở viện RHM thì bác sĩ làm cho mình là tiến sĩ nên cũng yên tâm hơn mình mới lắp niềng được 1 tháng thôi mà đã thấy răng thay đổi thì là tốt hay ko tốt vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cả nhà có ai niềng răng có gắn mini-implant ko ạ? em nghe nói kéo răng rất nhanh, cho em hỏi cái đó có ưu điểm, khuyết điểm gì ko, có làm hẹp hàm hay rộng hàm ra ko mọi ng?
    • 201 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Ôi đau khổ vụ phát âm quá, mà mình vốn nói nhiều chứ huhu
    • 43 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieunt0743 Xem bài viết
    Ôi, ngày đầu tiên gắn k thấy cảm giác j, ngày thứ 2 thấy ê và buốt răng quá, tối đang ngủ lỡ hai hàm đụng vào nhau là chịu k nổi bật dậy luôn rồi.
    Tình hình là em mới gắn hàm trên mà đã như vậy rồi, mai mốt gắn hàm dưới nữa thì làm sao đây, đói quá, đói quá........ huuuuuuuuuuuu
    Mọi ng tip sức cho em với
    bạn ơi cố gắng đi.. tầm 1.5 tuần là ok. k hề đau tý nào nữa đâu lúc ấy b sẽ chờ đau răng vào dịp nhổ răng hoặc chỉnh lại thôi
    • 142 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

cơ bản là em thấy thế này:
    Niềng răng mà cảm thấy đau đau, ê ê thì nó mới vui mọi người à. Vui vì biết là nó đang thay đổi
    Chứ cứ cả tháng trời cứ bình thường, ko có cảm giác gì thì lại đâm ra lo lắng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 111 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Đọc ở mấy trang trước có bạn nói bên Philippines có nhiều người đeo niềng, mình cũng công nhận vậy. Trong mấy nước ASEAN, Philippines có lẽ là nước có số người đeo niềng nhiều nhất. Con trai, con gái, già trẻ lớn bé đều gặp hết. Ngoi trong tàu điện ngầm, bất cứ lúc nào cũng gặp bạn bên trái, bạn bên phải, trước sau đeo niềng cả . Các bạn ý đa phần đeo hàm kim loại. Mình đeo niềng sứ tự dưng lại thành nổi bật
    [url=http://www.TickerFactory.com/]
    • 1,059 Bài viết

• 3,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongsonbkfet Xem bài viết
    ...Theo mình giá tiền sẽ tỷ lệ thuận với chất lượng và trách nhiệm của bs
    Mình cùng quan điểm với Jackwonder, tiền nhiều chưa hẳn đi với chất lượng, quan trọng là cái TÂM và trách nhiệm y đức của người thầy thuốc thế nào thôi.
    Bản thân mình nếu mà BS nào nói quan kiểu như khám giá cao là do chuyên môn của tôi cao thì 1 đồng mình cũng ko bỏ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhang.le Xem bài viết
    hic mình đang làm ở viện RHM hà nội đây, nghe mọi ng nói thế mà thấy sợ quá. mình thì không phải chờ đợi để lắp niềng j cả, 2 tuần nhổ răng xong rồi đợi 1 tuần để lắp niềng thôi. Nghe a mình đang học cao học ở viện RHM thì bác sĩ làm cho mình là tiến sĩ nên cũng yên tâm hơn mình mới lắp niềng được 1 tháng thôi mà đã thấy răng thay đổi thì là tốt hay ko tốt vậy.
    BS cũng giống như một người thợ, có kiến thức chuyên sâu là điều tốt nhưng "trăm hay không bằng tay quen", bạn fotech1 từng kể cô BS nào đó buộc laceback của BN lỏng lẻo, không ra gì, ko có kinh nghiệm thực tế thì đừng nghĩ đến chuyện lớn hơn nhổ răng, làm răng sứ, cắm implant,..cho BN.
    Đồng ý là BS có trình độ cao thì dễ tạo ra "sức hút", tuy nhiên học càng cao người ta càng chuyên môn cho một lĩnh vực nào đó (ở đây chưa chắc vị BS kia chuyên nghiên cứu về Chỉnh nha), đừng vì cái mác học vị, học hàm mà bạn giao cả sức khỏe của mình cho người ta làm chuột bạch, bạn phải tìm hiểu kỹ BS đó, hỏi xem những case mà người đã và đang làm xem thế nào rồi hãy quyết định.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,059 Bài viết

• 3,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fotech1 Xem bài viết
    ...
    Do đọc tới 2 lần 9 tầng, có một số tầng mình đọc tới lần thứ 3, 4; mình thấy một số điều sau ở Hà Nội:

Thứ 1, Có rất nhiều bạn gặp vấn đề khi chỉnh nha tại viện RHM TW Hà Nội (linhkid, mamad, và nhiều bạn nữa mình ko nhớ tên) , các bạn ý khi đến chỉnh nha tại đây vì hai lý do chính:
    - Đây là bệnh viện công nên yên tâm
    -Và nơi đây tập trung nhiều bác sỹ giỏi.

Hai điều này, ko có cơ sở.

-Sự đảm bảo khi khám chữa bệnh tại Bệnh viện công: có rất nhiều trường hợp, thậm chí đã lên báo, vì sai sót của bác sỹ như mổ nhầm, sơ suất....ảnh hưởng thậm chí đến tính mạng của bệnh nhân ở Vn nhưng các bệnh viện đều chối tránh nhiệm, cover cho bác sỹ nên các bạn đừng quá hi vọng bệnh viện RHM sẽ nhận trách nhiệm nếu răng các bạn có vấn đề.

Trong lĩnh vực RHM này, có lẽ việc khám tại các phòng khám lớn lại yên tâm hơn vì họ còn đảm bảo cho reputation của cơ sở mình hoặc hoặc các bác sỹ công tác tại các trường đại học, vì vừa là bác sỹ còn vừa là thầy giáo.

- Nhiều bác sỹ giỏi ( tại bệnh viện RHM, lĩnh vực đặc thù ko gây hậu quả nghiêm trọng nếu có sơ suất): chúng ta đã và đang sống trong cơ chế, xã hội mà không phải cứ bác sỹ giỏi là sẽ được các bệnh viện nhận. Không phủ nhận là có bác sỹ giỏi tại các bệnh viện nhưng số bác sỹ được tuyển tại bệnh viện vì quan hệ và tiền bạc ko ít . Ở ngành Y có lẽ do đặc thù, vì tiền bạc ít hơn các ngành khác.

=> Do vậy các bạn cần cẩn trọng khi tiến hành chỉnh nha tại RHM, cũng như các nha sỹ có nguồn gốc RHM (ko có gì đảm bảo cả về chuyên môn lẫn y đức hơn so với nơi khác). Nếu các bạn muốn chinh tại viện này, cố gắng chọn bác sỹ tốt và theo 1 bác sỹ để có phương án điều trị thống nhất.

....
    Ý kiến của em là thế này, mình sẽ đưa ra DS những nơi nổi tiếng tai tiếng chỉnh nha (nhấn mạnh là chỉnh nha nhé ), cho mọi người tham khảo, nói có sách mách có chứng là những bài viết đã public trên diễn đàn. Còn chuyện công khai tên tuổi của BS thì mình ko ý kiến, quyền là ở những người trong cuộc, tuy nhiên trước khi quyết định viết ra bức xúc của các bạn, xin hãy có cái nhìn rộng lượng, trong cuộc sống chúng ta ai cũng có lần phạm sai lầm cả, hãy cho họ cơ hội để thay đổi, nếu sai quá nhiều lần (bạn gặp nhiều người cùng cảnh ngộ như mình, cùng là nạn nhân của BS đó chẳng hạn) thì mình nghĩ chẳng có gì phải giấu diếm nữa.

Ở Saigon, nếu bạn nào có ý định niềng răng ở RHMTP (đường Trần Hưng Đạo) thì nên suy nghĩ kỹ nhé, bạn oanhmt là một BN phải bỏ chạy, chịu khó vào bệnh viện này, hỏi mấy BN đang làm lâu năm xem tâm lý họ thế nào rồi quyết định nhé. Cám ơn bạn oanhmt đã chia sẻ trường hợp của mình

Link bài viết

@Các BS: Nếu có tâm và đừng vì sỉ diện hay thế này, thế kia,... Xin ĐỪNG đem BN ra làm chuột bạch. Lệ biết có rất nhiều BS có tài, có đức nhưng ở bất kỳ lĩnh vực nào cũng có những "con sâu", trong thời điểm hiện tại - một nghề cao quý như nghề y vì những chuyện như vậy đã ảnh hưởng không ít đến thanh danh của các BS, với vị trí là một BN, mình cũng như bao người khác, rất sợ nếu chẳng may gặp phải người như vậy. Trong thâm tâm mình, mình cũng không muốn nghĩ quá tiêu cực về hình ảnh đẹp của các thiên sứ áo trắng, rất mong các BS (vô tình) lướt qua page này, xin hãy có trách nhiệm hơn trong công việc, lăng nghe BN nhiều hơn, mọi danh tiếng cả đời có thể bị hủy hoại bởi một lần làm sai.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mọi người cho mình hỏi khi tháo niềng các bác sĩ có mài răng mình cho đều không?
    • 173 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jackwonder Xem bài viết
    Bro có thể nhầm rồi
    một ví dụ nhỏ:
    Bên bs.Hanh chi phí cho mắc cài cổ điển khoảng 18-24tr
    Trong RHM chi phí khoảng 3x tr

có ai dám nói là trong RHM chất lượng với trách nhiệm tốt hơn ko hehe, từ lúc gắn hàm trên cho đến lúc gắn hàm dưới có khi mất cả 3 tháng chờ đợi
    Vấn đề là trong BV RHM thu 3x tr nhưng số tiền mà bác sĩ nhận được trong 3x tr đấy là bao nhiêu? Làm trong cơ quan nhà nước số tiền thu được phải của 1 bộ máy chứ k chỉ riêng cá nhân bs mà bạn
    Mình luôn tin số tiền bạn bỏ ra đồng nghĩa với chất lượng mà bạn nhận được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hongsonbkfet; 03/12/2012 vào lúc 12:09 PM.
    • 36 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Mình bó ra 2 tháng đê làm tàu ngām nghiên cúu nhà nièng mà mãi đén giò mói tham gia đuoc. Lê öi, khi nào off cho chį tham gia vöi nhé! Yêu nhà nièng và cåm phuc tám lòng of các ban lām lām!!!!!!!!
    • 17 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

đánh dấu chia tay em răng số 4 thứ 2. Hình như khi nhổ răng hàm trên ít đau hơn hàm dười thì phải. Hôm trước nhổ răng 4 hàm dưới xong về đau tê tái hết mấy ngày. Uống hết 9 viên giảm đau. Còn đợt này nhổ răng hàm trên thì chỉ đau sơ sơ và chỉ phải nhịn ăn 1 bữa và 1 viên giảm đau. Vẫn còn 1 cái hàm dưới. BS hẹn tuần này xử luôn nhưng cũng đang run. Tiễn xong răng rồi bắt đầu cắm 1 em vít. oa... oa .... giai đoạn đau đớn nhất đây.
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pipi.nanashi Xem bài viết
    bạn ơi cố gắng đi.. tầm 1.5 tuần là ok. k hề đau tý nào nữa đâu lúc ấy b sẽ chờ đau răng vào dịp nhổ răng hoặc chỉnh lại thôi
    Cám ơn bạn nhé, mong rằng 1 tuần nữa là đc ăn thoải mái, nhưng giờ thèm ăn quá vẫn nhai như thường dù có hơi đau, như vậy có làm sao k nhỉ????
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi migi Xem bài viết
    cố lên bạn ơi ~ từ từ r mọi thứ cũg trở nên bt thau à =]
    hehe, cám ơn bạn, mình thấy mấy bạn khác nói lúc nhổ răng mới đau, mà mình chưa nhổ răng nữa, cảm giác bgiờ chưa là gì phải k?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 49 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

dù sao đã làm rồi thì cũng phải đặt niềm tin vào bác sĩ của mình thôi. Mọi người cho mình hỏi niềng răng thế nào là bị hỏng, nếu đổi bác sĩ thì chi phí sẽ thế nào???