Phẫu thuật thẩm mỹ

Niềng răng, đau cỡ nào ? (phần 6)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 177K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 269 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluesky_ Xem bài viết
    chào cả nhà. Em đeo niềng đến nay đã được 1 tháng. Đây là ảnh của em:

[img]http://ng8.upanh.com/b3.s25.d2

/88052352abc876d7184607b7320d3a5a_39168828.dsc05308 .jpg[/img]

em đi khám nhiều bs thì họ nói khớp cắn răng hàm của em khá ổn.
    Nhưng trục răng hàm dưới của em bị lệch khá nhiều
    Các bs cho em hỏi nguyên nhân bị lệch là do đâu ạ. Trường hợp lệch lạc của em có thuộc loại khó ko và nên điều trị theo hướng nào thưa các bs? Tỉ lệ nhổ răng có cao ko và nhổ răng số mấy ạ. Mặt em nhìn ngang như kia em ko biết liệu nếu nhổ răng có bị móm ko? Em xin cảm ơn !
    Bluesky ơi!
    Nhìn răng của em hơi chen chúc, nhưng thấy cung hàm cũng có vẻ hẹp. Sao bs của e không tính đến việc nong rộng cung hàm ra nếu không vừa ý mới tính đến mức nhổ răng nhỉ? Hiện tại em vẫn chưa nhổ cái nào đúng không? Ý định bs định điều trị cho em theo phương pháp gì thế? Nhổ răng or ko nhổ răng vậy. Thông thường chị thấy các bs ngoài HN làm 100% đều chỉ định nhổ răng để kéo sao ấy. Thậm chí có bạn bs còn ko thèm xem phim xong vẫn tiến hành nhổ răng niềng chỉnh nha phình phường ( như bạn gì xinh xinh ở trên kia có post ảnh đấy). Chị cũng nghĩ hình như nhổ răng để chỉnh thì đơn giản hơn sao ấy, nên rất nhiều bs áp dụng phương pháp này thì phải (vì có mỗi việc kéo răng chống hô, lấp đầy chỗ trống răng bị nhổ- hết). Mà e có 4 răng khôn mọc ngang ngược thế thì chắc chắn phải nhổ đi đấy, để cũng gây hại đến mấy răng bên cạnh mà.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho mình hỏi đã có ai niềng răng mà niềng mặt trong của răng chưa? cho mình xin tí kinh nghiệm với, phương pháp đấy có hiệu quả bằng niềng răng mặt ngoài bình thường không? Đắn đo mãi mình mới quyết định niềng răng và đi tư vấn bác sỹ vỉ mình hơn 30t rồi, già mât rồi . Cả nhà giúp mình với, Tksssss.
    • 269 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

30t có gì mà già. Có chị 33- 37 tuổi vẫn niềng răng mặt ngoài mà có sao đâu. Cố lên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cả nhà ơi thun con thỏ vs thun con ó thun nào lực lớn hon zậy.các bs trong diễn đàng cho em hỏi răng cửa của e bị mẻ 1 chút xíu bs nói ko cần trám vì dễ sứt mà sẽ mài răng cửa sao khi niềng xong vậy mài là sao zậy có đau ko ??? các bs tl gjup e nha >.<
    Chỉnh sửa lần cuối bởi machena; 22/12/2011 vào lúc 10:07 AM.
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cả nhà àh, mình niềng răng được 6 thàng rùi , bị nhổ mất 4 cái răng, mặt mình vốn đã nhỏ , nhưng mà nhổ 4 cái trông mặt bình thường không bị hóp má. Nhưng thàng vừa rồi e đi khám bác sĩ bảo là em phải nhổ răng 4 cái răng số 8 đó. em sợ nhổ nhiều như vậy má e hóp vào , liệu nhổ răng số 8 má có hóp không cả nhà ơi, răng e hàm dưới đều hết rùi , nhưng e thắc mắc 1 điều là e bị nhổ 2 răng o hàm dưới chỗ trống còn chưa lấp đầy sao bắc sĩ lại bảo e nhổ răng số 8, cả hàm trên cung vậy , e nghĩ nhổ đi thưa như vậy thì sợ không kéo đựoc vào chỗ bị thưa đó , mà hàm trên của e được 6 tháng nhưng vào được ít ít lắm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyet88; 22/12/2011 vào lúc 10:17 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 171 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi infor Xem bài viết
    Cứ mặc kệ nó đi bạn ơi, nếu đau quá thì uống thuốc giảm đau mà bs kê cho bạn, bạn tuyệt đối đừng:
    1. Khạc, nhổ nhiều
    2. Súc miệng bằng nước muối, hoặc nước quá nóng, lạnh nói chung là đừng súc miệng nhiều.
    3. tác động vào ổ răng, đặc biệt là lưỡi hay ngoa ngeo "la liếm" vào chỗ mới nhổ răng.
    4. Lấy thuốc cầm máu ra, sau khi nhổ răng thì trong ổ răng thường xuất hiện những mẩu màu trắng trắng, mình cũng chẳng bít đó là gì nhưng bs kêu ko được lấy nó ra vì nhiều khi cứ tưởng là thức ăn nó rơi vào trỏng rồi khều ra. Nói chung là đừng có động gì đến nó, ko lại khóc vì đau đấy.
    Nên:
    1. Đánh răng bình thường ,sau khi ăn uống nhưng nhớ cẩn thẩn 1 tí
    2. Uống thuốc giảm đau đúng liều, đặc bịt phải ăn no trước khi uống ko thì xót ruột lém đóa.
    3. Nếu có gì bất thường thì báo cho bs ngay.
    PS: Bác sĩ dặn mềnh như zậy đóa, mình đã tiễn cả 4 em số bốn lên đường rồi. Nói chung là ko bị ám ảnh nhiều cũng ko đau đến mức phải la lên, mặc dù có 1 em bị gãy trong lúc nhổ, bs phải huy động tất cả các loại đục, kềm, kéo, loay hoay "đục", đẽo", đúng nghĩa đục, đẽo 30 phút mới mời em đó ra được đấy.
    chúc bạn mọi sự bình an.
    Mình nhổ răng thì rất êm ko đau vì bác sỹ tiêm thuốc tê đến hàng tiếng sau vẫn ko có cảm giác, chỉ có điều về nhà máu chảy nhiều, đến 4 tiếng sau vẫn ko cầm, lúc mình đi ngủ vẫn ngậm bông và sáng ra bông đầy máu, mình bỏ ra thì thấy vẫn ri rỉ. Đến bây h thì ổn rồi, chỉ có diều mình ko ăn đc vì cái tun tách kẽ j đấy, chỉ nấu cháo loãng nuốt chửng, kể cả bún mềm cũng ko nhai đc. Đến h mình cũng chưa dùng thuốc giảm đau vì ko thấy đau thì ko cần dùng pk các bạn?. Hôm nay bác sỹ hẹn lên nhổ nốt 2 cái răng còn lại mà lăn tăn ko biết nên nhổ luôn hay từ từ, mặc dù mình cũng muốn làm nhanh để ra tết đi ctac đỡ bị xấu nhiều .
    • 171 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyet88 Xem bài viết
    cả nhà àh, mình niềng răng được 6 thàng rùi , bị nhổ mất 4 cái răng, mặt mình vốn đã nhỏ , nhưng mà nhổ 4 cái trông mặt bình thường không bị hóp má. Nhưng thàng vừa rồi e đi khám bác sĩ bảo là em phải nhổ răng 4 cái răng số 8 đó. em sợ nhổ nhiều như vậy má e hóp vào , liệu nhổ răng số 8 má có hóp không cả nhà ơi, răng e hàm dưới đều hết rùi , nhưng e thắc mắc 1 điều là e bị nhổ 2 răng o hàm dưới chỗ trống còn chưa lấp đầy sao bắc sĩ lại bảo e nhổ răng số 8, cả hàm trên cung vậy , e nghĩ nhổ đi thưa như vậy thì sợ không kéo đựoc vào chỗ bị thưa đó , mà hàm trên của e được 6 tháng nhưng vào được ít ít lắm
    Hôm trước tớ hỏi bác sỹ là nhổ răng có bị hóp má ko vì mặt tớ cũng gầy thì bsy bảo nhổ răng 4 ko hóp má, còn răng 8 thì có. Mà sao nhiều bạn niềng phải nhổ nhiều răng nhỉ? tớ bsy bảo nhổ 4 răng đã ngán lắm rồi, chỉ sợ sau này niềng rồi mà y/c nhổ thêm thì chết. Tớ mới có gắn thun tách kẽ với nhổ 2 răng mà đã thấy nản rồi, công nhận là các bạn nhà mình dũng cảm thật, vote vote. Mà ko biết giai đoạn nào là khó khăn khổ sở nhất các bạn nhỉ?
    • 171 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akay_cskd Xem bài viết
    Cả nhà ơi, cho mình hỏi đã có ai niềng răng mà niềng mặt trong của răng chưa? cho mình xin tí kinh nghiệm với, phương pháp đấy có hiệu quả bằng niềng răng mặt ngoài bình thường không? Đắn đo mãi mình mới quyết định niềng răng và đi tư vấn bác sỹ vỉ mình hơn 30t rồi, già mât rồi . Cả nhà giúp mình với, Tksssss.
    Ở chỗ tớ niềng có em cũng niềng mặt trong, bác sỹ bảo hiệu quả như nhau. Tớ cũng định xài mắc trong nhưng nhìn thì có vẻ mắc mặt ngoài có điểm tựa hơn nên nghĩ có khi hiệu quả hơn. Mắc cài trong thấy cũng ít ng làm nên sợ bác sỹ/y tá ko thành thạo bằng mắc ngoài nên thôi đa quyết tâm thì chịu xấu 1 thời gian vậy AQ thế. Mà tớ cũng hơn 30 rồi, đắn đo từ khi hăm mấy mddeeens bây h mới dũng cảm làm đấy.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tớ cũng sợ ko hiệu quả như niềng mặt ngoài bình thường nên vẫn còn đang băn khoăn chưa biết chọn cách nào vì công việc của tớ cũng hay phải đi nhiều , gặp nhiều người. Tớ ở HN nên cũng chưa biết chọn bsi nào để chọn mặt gửi vàng đây . Bạn melina niềng ở đâu thế? tks.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,059 Bài viết

• 3,752 Được cảm ơn

Mọi người ơi, nhà mới của Hội Niềng răng tầng 7 đây, mọi người tiếp tục bàn tròn nhé

http://www.webtretho.com/forum/f1708.../#post22135402

If God gave me a choice, I would choose YOU - Mr.Cactus
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)