• 5 Lượt chia sẻ
  • 335K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

• 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cac me oi cho em hoi o do tuoi 30 thi co nen nieng rang khong nhi? Em muon tri. cai ham rang 9630 vao dung thu tu qua di mat. Nhung nghe noi la dau kinh khung luon ay! Ma 2-3 nam lien an uong kieng cu, cham soc rang dac biet. Nghe thoi cung du mat kien nhan roi. Co ai nieng rang roi thi mo ta gium em xem no dau nhu the nao khong?
    Em co gang len giay cot tinh than xem co the lam duoc khong day.
    Thanks ca nha nhieu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 160 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của em là zư thế này. Đau, tất nhiên là đau rồi, càng nhớn càng đau và càng khó chỉnh, tuy nhiên em đến viện răng hàm mặt, thấy mấy cô 40-50 làm việc ở đó còn đeo nữa là. Tóm lại là 30 tuổi làm vẫn OK, nhưng mức độ chỉnh sẽ khó hơn so với các em bé 12-15 tuổi vì răng lúc này đã cố định rồi.
    1-2 tuần đầu thì sẽ chỉ ăn các thứ mềm, như cháo, bún, phở, mì. Em tuần đầu cứ nhai là đau. Mấy hôm đầu gần như nuốt chửng. Các hoạt động cần răng nanh và răng cửa (cắn, xé) thì bác đừng có mơ. Dần rồi quen, nhưng kể cả sau này, khi chỉnh răng xong, các đồ cứng bác cũng nên tránh (chứ k chỉ kiêng cữ trong 2-3 năm đầu đâu, vì răng đang cố định, nay thay đổi vị trí nên yếu hẳn đi bác ạ). Như em là chịu, k cắn được hạt dưa nữa đâu ạ.
    Em thì thấy rất đau trong 1-2 tuần đầu (hồi em làm là em 23 tuổi). Nhưng mấy em 12-15 tuổi em quen thì có vẻ k đau như em. (chúng nó ăn uống bình thường nhanh hơn em, và cũng k thấy kêu ka đau mấy).
    Thời gian làm cho đến khi hoàn thành là 2-3 năm đấy ạ, thực chỉnh răng thì chỉ trong khoang gần 1 năm đầu thôi, còn lại là cứ đeo để cho răng cố định lại. Sau khoảng 2 năm thì tháo niềng răng cố định ra, đeo hàm tháo lắp (tức là buổi tối hoặc khi đi ngủ thì mới đeo). Trong thời gian đeo, ăn uống cũng hơi vất vả, vì thức ăn nó kẹt vào các niềng răng. Đợt em đeo, em rất ngại đi ăn trưa/tối cùng mọi người, vì ăn xong, k để ý là rất có khả năng thức ăn (nhất là rau) mắc lại, cười nói mà lại lộ ra mấy thứ đó thì mất tự tin lắm. Nên em bao giờ ăn xong cũng phải đánh răng rồi mới tự tin cười nói với mọi người được.
    Tất nhiên làm thì bao giờ cũng đẹp hơn, nhưng bác thấy cần thiết thì làm, k cần thiết lắm thì thôi cũng được.
    Tốt nhất bác đến gặp BS, họ sẽ tư vấn cho. Có người răng nhiều, mọc chen chúc thì còn phải nhổ bớt răng đi nữa. Hehe. Nghe em nói thế này chắc chị lại sợ chẳng dám làm nữa nhỉ.
    • 659 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Thường là nhổ 4 cái răng kế răng nanh hàm trên và dưới, sau đó có thể nhổ thêm hai cái răng khôn nữa (nếu răng khôn mọc lệch), tổng cộng là.......khoảng 4-6 hoặc hơn nữa.Có một số loại đau sau:Đau do nhổ răng, chuyện nhỏ vì sẽ hết trong tuần thôi mà.Đau do đi xiết định kỳ: ê ẩm, cũng vài ba ngày thôi nhưng rất khó chịu.Đau do móc cố định trong xương hàm làm lớp da niêm mạc mệing trầy xước, nhất là những người hay bị nhiệt miệng, cái này cứ gọi là...trên cả đau khổ. Vì vết nhiết ngay chỗ đó thường rất lâu lành.Ngoài ra chưa kể đau khi phải đeo thun tăng cường, thun con thỏ thì đỡ, còn thun con cáo dày cui thì thôi rồi...chuyện vệ sinh và bất tệin cũng có khá khá. Thôi kể tới đây không mẹ ý sợ chạy lun..........
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Hihi nghe sợ quá, ko hiểu bạn chủ topic có đủ dũng cảm để niềng răng nữa ko ?
    • 96 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ôi đau lắm gian nan lắm, em vừa tháo niềng răng tháng 10 vừa rồi, sau 3 năm ròng rã, chị 30 rùi em nghĩ là ko nên. vì sẽ gây nhiều khó khăn trong giao tiếp đấy, mình sẽ thiếu tự tin đi nhiều
    • 65 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình thì không đeo nhưng con trai mình 12 tuổi đang đeo niềng đây. Thực sự là rất mệt mỏi vì nó rất vướng víu. Cu nhà mình bắt buộc phải đeo vì có một cái răng mọc ngầm, phải di chuyển các răng khác để lấy chỗ lôi cái răng ngầm lên. Mỗi lần dịch chuyển sẽ đau vài ngày và hầu như không ăn được gì, chỉ uống sữa và ăn súp thôi. Không phải lúc nào cũng đau nhưng khó chịu và vướng víu thì sẽ luôn thường trực. Nha sĩ nói là hầu như ai đeo niềng cũng gầy đi vì ăn uống kém, bạn nên chuẩn bị tinh thần cho việc này. Tuổi tác cũng không thành vấn đề lắm, tất nhiên người lớn làm thì lâu hơn trẻ con. Con nhà mình khóc lóc phản đối suốt nhưng vì bác sĩ nói là phải làm nếu không sau này cái răng ngầm ấy sẽ phát triển và làm hỏng xương hàm, chứ nếu không mình cho cu cậu bỏ cuộc rồi. Nếu bạn định làm nên chuẩn bị tinh thần trước nhé. Bạn mình vài người làm rồi, sau khi tháo niềng xinh lên mấy chục %.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ Tina đang đeo niềng răng đây, mình cũng 30t mới làm, đúng là cái khoảngvướng víu, khó chịu thường trực như mẹ nào nói đó thì ko thể nào tránh được, và cái khoản cắn, xé thức ăn cũng miễn luôn, mình còn hãi nhất là lúc nhổ mấy cái răng thừa, có hành sốt nóng lạnh cả tuần, đau nhức kể đến uống thuốc giảm đau cũng ko ăn thua gì...nhưng bù lại, nhờ đau đớn mà sau 1 năm gương mặt thay đổi hẳn, vì có ảnh hưởng đến xương hàm mặt mà, ở cơ quan ai cũng khen dạo này trông khác quá, xinh hẳn :Silly:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em doc bai cua cac me ma thot ca tim. Dau the thi chac la em cha lam nua dau :Sad:. Em so dau lam. Em cung biet la lam xong thi xinh len may chuc % nhung kheo ton tho mat. Em ma nhin an nhin uong may nam thi ko biet con gay` di co nao nua chu!
    :Sick:
    Cam on moi nguoi nhieu nha!
    • 197 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Ơ, làm đi chị, xinh lên mà, chịu khó 1 tí. Tốt nhất chị đến viện răng hàm mặt khám, họ sẽ tư vấn cho chị, chứ đi các phòng khám tư thì 100% là đè ra bảo làm cái này cái kia. Với lại khám xong mới biết nhổ răng nào, chứ ko đến nỗi 4, 5 cái đâu.

Em cũng hỏi han cô bác sỹ hay khám răng cho em, tốt nhất là nên niềng răng cho các bé ở tầm cuối cấp 1, đầu cấp 2 vì khi đó tụi nó ko ngại ngùng gì hết. Bọn teen nhà em còn khoái chí khi đeo cái niềng sắt có hoa ấy. Một khi đã niềng răng thì phải kiên trì cho đến khi nào hàm khít thì thôi, chứ đừng vì thấy bé đau, lại bỏ đi, chỗ răng bị nhổ ko khít lại thì vừa xấu mà chả có tác dụng gì cải tạo hàm cả. Nói chung, trẻ con nên đi niềng răng, bé thì chưa thấy hết đâu, lớn rồi phát triển mới biết răng xấu hay đẹp. Thường thì hàm răng mình ko bao giờ đủ chỗ cho răng mọc, nên khi có răng khôn chèn ép thì sẽ bị xô lệch đi. Em thấy với trẻ con, bác sỹ thường chỉ định nhổ 2 cái răng nanh, rồi đeo niềng răng. Niềng nhựa thì tháo ra lắp vào được, giá tầm hơn 1 triệu - 2 triệu, đeo trong khoảng 6 tháng, đến 1 năm là cùng. Niềng sắt thì đắt hơn, ko tháo ra lắp vào được, bố mẹ đỡ phải nhắc con đeo niềng, vệ sinh hơi khó tí, đeo 1 thời gian thì bác sỹ lại siết chặt thêm.

Chỗ làm cũ của em có 1 bạn cũng xinh xắn cực, thế mà cũng đeo niềng răng 1 năm, mọi người cứ thắc mắc nhưng kệ chứ, đeo niềng răng văn mình mà còn giúp mình về già ko bị xấu. Nếu trường hợp của mẹ rubica ko quá khó thì chỉ cần đeo 1 năm thôi, mà 1 năm thì nhanh lắm, mẹ nó cố lên nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 659 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metina79 Xem bài viết
    Mẹ Tina đang đeo niềng răng đây, mình cũng 30t mới làm, đúng là cái khoảngvướng víu, khó chịu thường trực như mẹ nào nói đó thì ko thể nào tránh được, và cái khoản cắn, xé thức ăn cũng miễn luôn, mình còn hãi nhất là lúc nhổ mấy cái răng thừa, có hành sốt nóng lạnh cả tuần, đau nhức kể đến uống thuốc giảm đau cũng ko ăn thua gì...nhưng bù lại, nhờ đau đớn mà sau 1 năm gương mặt thay đổi hẳn, vì có ảnh hưởng đến xương hàm mặt mà, ở cơ quan ai cũng khen dạo này trông khác quá, xinh hẳn :Silly:
    Sao mẹ tina lại bị vậy nhỉ, mình thì nhổ chỉ đau vài ngày, uống thuốc giảm đau thì hết, chả có sốt gì cả. mà đấy là mình nhổ răng khôn ý.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 528 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em cũng phải đau khổ vì cái hàm răng tranh nhau làm tổ trưởng của em 2 mươi mấy năm nay rồi. Đi đâu hay là tiếp xúc với mọi người ngại lắm, mất hết cả tự tin vì chẳng bao giờ dám cười hở răng. E cũng nung nấu í định đi làm đeo niềng răng từ lâu rồi nhưng giờ còn phải ưu tiên cho kế hoạch săn nghé trước đã, hic. Chờ bao giờ hoàn thành nhiệm vụ đó thì em mới đi chỉnh răng được. Các mẹ làm rồi có thể cho em xin tí kinh nghiệm như là chỉnh răng bằng đeo niềng làm ở đâu thì chất lượng và dịch vụ cho tốt, chi phí là bao nhiêu, rồi là kết quả có được như í muốn không??? Các mẹ giúp em với nhá, hic:Sad:
    • 659 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì cở bạn rubica phải đeo ít nhất 1 năm rưỡi. Bạn nên qua khoa Nha đại học y dược khám và niềng (nếu ở sài gòn), vì ở đó bác sỹ tư vấn rất kỹ lưỡng, chăm sóc đềiu trị rất chu đáo và giá cả phải chăng. Còn viện Răng Hàm Mặt như mình được biết thì mình có chị bạn niềng ở đó, đã 1 năm rưỡi rồi mà mới chả thấy xi nhê gì, bác sỹ bảo mới dc nửa thời gian thôi, trong khi mình làm bên này thì giờ đó đã sắp tháo. Bên đó mỗi lần đi chỉnh bạn vừa chờ rất lâu mới đến lượt làm, mà không có bác sỹ phụ trách, kiểu như bạn trúng ai thì người đó sẽ làm. Còn bên này mình được lựa chọn bác sỹ và người đó sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm, khám, chỉnh về răng mình trong toàn bộ thời gian niềng.cố lên mẹ rubica.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ tròn vo Xem bài viết
    Sao mẹ tina lại bị vậy nhỉ, mình thì nhổ chỉ đau vài ngày, uống thuốc giảm đau thì hết, chả có sốt gì cả. mà đấy là mình nhổ răng khôn ý.
    Uhm, mình nghĩ là tùy cơ địa mỗi người, mình nhổ cái răng của hàm dưới bên tay phải thì êm lắm, nhưng cái bên trái của hàm dưới thì 1 ngày sau bắt đầu nhức, lúc đó mình uống thuốc giảm đau mà ko ăn thua...cảm giác như bổ óc nửa đầu í, giật giật dây thần kinh gần cả tuần mới giảm bớt...mình cũng không hiểu vì sao và vì sao...nhưng nghĩ đến nhổ răng là khổ sở rồi:Crying:
    • 659 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

hihi...Mình nhổ bên kia có bác sỹ chuyên của bộ môn nhổ răng. Tại hồi đó nghe nhổ răng sợ lém, cứ bảo chị bác sỹ chỉnh hình là thôi chị nhổ lun cho em đỡ sợ, người lạ em sợ lắm. Chị ý bảo là cái đó phải để bác sỹ chuyên sâu nhổ mới được. Thế là gặp bác sỹ Lý chuyên nhổ răng, nhổ về rùi làm theo chỉ dẫn, thuốc thang chỉ uống vài ba ngày đầu, sau đó thì ko uống vì sợ nóng nổi mụn, mà sau đó hết đau lun.
    • 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Á, sao biết đau vậy mà mọi người vẫn hò tui đi niềng là sao? Tui mà ko được ăn thoải mái là đã muốn xỉu rồi, ham ăn mà! Ko biết có đủ dũng cảm không nữa? :Sigh: Nhưng mà mỗi lần chụp ảnh, cười một cái mà lại ko muốn xem lại ảnh tí nào hết í! Vừa tham lại vừa hèn wa' đi!
    Tuy nhiên, mong ước là được chụp ảnh cười đẹp dưới mọi góc độ vẫn còn rất cháy bỏng! :Battin ey:
    • 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Đeo niềng thì chắc phải theo 1 nha sỹ từ đầu đến cuối chứ nhỉ? Chứ nay theo ông này, mai theo ông kia mà sau lỡ nó lại ko cong theo ý muốn thì mấy ổng lại đá bóng cho nhau à?
    Em chưa phải đi nhổ răng lần nào ngoài mấy cái răng sữa hết í, nên hông bít nó đau thế nào. Nhưng đứa em họ nhà em 14 tuổi mới đi nhổ cái răng hàm mọc lệch mà sưng vù lên, đau đớn, lại còn phải nhổ thêm cả 1 cái răng hàm tương ứng ở hàm trên cho 2 hàm nhai khớp nhau. Rồi bây h phải niềng để kéo chúng lại với nhau nữa. Tổng chi phí hết gần 20 triệu, ặc, khổ thân con bé.
    • 468 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

e nghĩ là niềng răng thì bao nhiu tuổi làm cũng đc. chỉ có là chị sẽ phải kiên trì hơn thui. như hồi e đeo là lớp 8, thế mà cũng phải 3 năm mới xong. T_T.
    với lại cũng phải cân nhắc cả vấn đề thẩm mĩ nữa. hồi đó e đeo niềng = nhựa trong nên k lộ. nếu ss đeo niềng sắt thì khi cười sẽ "rảm ruyên". hì
    hồi đó tuần nào e cũng phải đến bs để theo dõi và nắn chỉnh lại. còn về ăn uống thì e thấy là e chả kiêng j. vẫn ăn tẹt.:Silly: nhưng thật ra thì cứ mỗi lần chỉnh lại khung thì cũng phải ăn cháo mấy ngày vì đau. chú ý giữ vệ sinh nữa ạ. à, mà sao khi e bỏ niềng ra thì răng e yếu lắm nhé, k bít các ss khác thế nào, chứ e phải sau khoảng hơn 1 năm mới ăn mía đc.hu hu
    Em yếu đuối nên cần che chở
    Em hay vấp nên cần nâng đỡ
    Em dại khờ nên chẳng biết lo toan
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Huhu. mình cũng muốn chỉnh răng quá mà đọc cái topic này lại thấy ngại quá. Mà cứ để thế này thì càng già càng xấu chết mất. Làm thế nào bây giờ. Em nghe mọi người nói thì vào viện RHM yên tâm hơn nhưng sao cứ vào viện là em ghét chờ đợi, thủ tục rườm rà và cũng chẳng biết thế nào nữa, nếu làm ở phòng khám tư có được ko các chị? Chị nào làm rồi tư vấn giúp em với.
    • 309 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rubicca Xem bài viết
    Cac me oi cho em hoi o do tuoi 30 thi co nen nieng rang khong nhi? Em muon tri. cai ham rang 9630 vao dung thu tu qua di mat. Nhung nghe noi la dau kinh khung luon ay! Ma 2-3 nam lien an uong kieng cu, cham soc rang dac biet. Nghe thoi cung du mat kien nhan roi. Co ai nieng rang roi thi mo ta gium em xem no dau nhu the nao khong?
    Em co gang len giay cot tinh than xem co the lam duoc khong day.
    Thanks ca nha nhieu!
    Khng biết ai bảo bạn thế .
    + vấn đề về cơn đau thì chỉ trong mấy ngày đâu thôi, còn sau thì răng kô đau, có thế giảm đau bằng thuốc thông thường , như viên sủi Efferalgan là ok bạn ah
    + ăn uống kô cần phải kiêng gì cả ăn vô tư,
    + thời gian kô đến 3 năm như bạn nói, sớm có thể 1,5 năm

bs Cường
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bông Già Xem bài viết
    Chào các mẹ, em cũng phải đau khổ vì cái hàm răng tranh nhau làm tổ trưởng của em 2 mươi mấy năm nay rồi. Đi đâu hay là tiếp xúc với mọi người ngại lắm, mất hết cả tự tin vì chẳng bao giờ dám cười hở răng. E cũng nung nấu í định đi làm đeo niềng răng từ lâu rồi nhưng giờ còn phải ưu tiên cho kế hoạch săn nghé trước đã, hic. Chờ bao giờ hoàn thành nhiệm vụ đó thì em mới đi chỉnh răng được. Các mẹ làm rồi có thể cho em xin tí kinh nghiệm như là chỉnh răng bằng đeo niềng làm ở đâu thì chất lượng và dịch vụ cho tốt, chi phí là bao nhiêu, rồi là kết quả có được như í muốn không??? Các mẹ giúp em với nhá, hic:Sad:

Bạn nên đến phòng khám răng sẽ có ngừoi tư vấn cụ thể cho trường hợp răng của bạn.
    Mỗi người có một trường hợp khác nhau bạn ah, thời gian thi muộn là 2 năm , tiền thì hơn 10 triệu gì dấy
    Nhưng việc mang bầu thì kô nên chỉnh răng

bs Cường