• 5 Lượt chia sẻ
  • 311K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cac me oi cho em hoi o do tuoi 30 thi co nen nieng rang khong nhi? Em muon tri. cai ham rang 9630 vao dung thu tu qua di mat. Nhung nghe noi la dau kinh khung luon ay! Ma 2-3 nam lien an uong kieng cu, cham soc rang dac biet. Nghe thoi cung du mat kien nhan roi. Co ai nieng rang roi thi mo ta gium em xem no dau nhu the nao khong?
    Em co gang len giay cot tinh than xem co the lam duoc khong day.
    Thanks ca nha nhieu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 161 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của em là zư thế này. Đau, tất nhiên là đau rồi, càng nhớn càng đau và càng khó chỉnh, tuy nhiên em đến viện răng hàm mặt, thấy mấy cô 40-50 làm việc ở đó còn đeo nữa là. Tóm lại là 30 tuổi làm vẫn OK, nhưng mức độ chỉnh sẽ khó hơn so với các em bé 12-15 tuổi vì răng lúc này đã cố định rồi.
    1-2 tuần đầu thì sẽ chỉ ăn các thứ mềm, như cháo, bún, phở, mì. Em tuần đầu cứ nhai là đau. Mấy hôm đầu gần như nuốt chửng. Các hoạt động cần răng nanh và răng cửa (cắn, xé) thì bác đừng có mơ. Dần rồi quen, nhưng kể cả sau này, khi chỉnh răng xong, các đồ cứng bác cũng nên tránh (chứ k chỉ kiêng cữ trong 2-3 năm đầu đâu, vì răng đang cố định, nay thay đổi vị trí nên yếu hẳn đi bác ạ). Như em là chịu, k cắn được hạt dưa nữa đâu ạ.
    Em thì thấy rất đau trong 1-2 tuần đầu (hồi em làm là em 23 tuổi). Nhưng mấy em 12-15 tuổi em quen thì có vẻ k đau như em. (chúng nó ăn uống bình thường nhanh hơn em, và cũng k thấy kêu ka đau mấy).
    Thời gian làm cho đến khi hoàn thành là 2-3 năm đấy ạ, thực chỉnh răng thì chỉ trong khoang gần 1 năm đầu thôi, còn lại là cứ đeo để cho răng cố định lại. Sau khoảng 2 năm thì tháo niềng răng cố định ra, đeo hàm tháo lắp (tức là buổi tối hoặc khi đi ngủ thì mới đeo). Trong thời gian đeo, ăn uống cũng hơi vất vả, vì thức ăn nó kẹt vào các niềng răng. Đợt em đeo, em rất ngại đi ăn trưa/tối cùng mọi người, vì ăn xong, k để ý là rất có khả năng thức ăn (nhất là rau) mắc lại, cười nói mà lại lộ ra mấy thứ đó thì mất tự tin lắm. Nên em bao giờ ăn xong cũng phải đánh răng rồi mới tự tin cười nói với mọi người được.
    Tất nhiên làm thì bao giờ cũng đẹp hơn, nhưng bác thấy cần thiết thì làm, k cần thiết lắm thì thôi cũng được.
    Tốt nhất bác đến gặp BS, họ sẽ tư vấn cho. Có người răng nhiều, mọc chen chúc thì còn phải nhổ bớt răng đi nữa. Hehe. Nghe em nói thế này chắc chị lại sợ chẳng dám làm nữa nhỉ.

• 659 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Thường là nhổ 4 cái răng kế răng nanh hàm trên và dưới, sau đó có thể nhổ thêm hai cái răng khôn nữa (nếu răng khôn mọc lệch), tổng cộng là.......khoảng 4-6 hoặc hơn nữa.Có một số loại đau sau:Đau do nhổ răng, chuyện nhỏ vì sẽ hết trong tuần thôi mà.Đau do đi xiết định kỳ: ê ẩm, cũng vài ba ngày thôi nhưng rất khó chịu.Đau do móc cố định trong xương hàm làm lớp da niêm mạc mệing trầy xước, nhất là những người hay bị nhiệt miệng, cái này cứ gọi là...trên cả đau khổ. Vì vết nhiết ngay chỗ đó thường rất lâu lành.Ngoài ra chưa kể đau khi phải đeo thun tăng cường, thun con thỏ thì đỡ, còn thun con cáo dày cui thì thôi rồi...chuyện vệ sinh và bất tệin cũng có khá khá. Thôi kể tới đây không mẹ ý sợ chạy lun..........
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,030 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Hihi nghe sợ quá, ko hiểu bạn chủ topic có đủ dũng cảm để niềng răng nữa ko ?

• 96 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ôi đau lắm gian nan lắm, em vừa tháo niềng răng tháng 10 vừa rồi, sau 3 năm ròng rã, chị 30 rùi em nghĩ là ko nên. vì sẽ gây nhiều khó khăn trong giao tiếp đấy, mình sẽ thiếu tự tin đi nhiều

• 65 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình thì không đeo nhưng con trai mình 12 tuổi đang đeo niềng đây. Thực sự là rất mệt mỏi vì nó rất vướng víu. Cu nhà mình bắt buộc phải đeo vì có một cái răng mọc ngầm, phải di chuyển các răng khác để lấy chỗ lôi cái răng ngầm lên. Mỗi lần dịch chuyển sẽ đau vài ngày và hầu như không ăn được gì, chỉ uống sữa và ăn súp thôi. Không phải lúc nào cũng đau nhưng khó chịu và vướng víu thì sẽ luôn thường trực. Nha sĩ nói là hầu như ai đeo niềng cũng gầy đi vì ăn uống kém, bạn nên chuẩn bị tinh thần cho việc này. Tuổi tác cũng không thành vấn đề lắm, tất nhiên người lớn làm thì lâu hơn trẻ con. Con nhà mình khóc lóc phản đối suốt nhưng vì bác sĩ nói là phải làm nếu không sau này cái răng ngầm ấy sẽ phát triển và làm hỏng xương hàm, chứ nếu không mình cho cu cậu bỏ cuộc rồi. Nếu bạn định làm nên chuẩn bị tinh thần trước nhé. Bạn mình vài người làm rồi, sau khi tháo niềng xinh lên mấy chục %.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 33 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ Tina đang đeo niềng răng đây, mình cũng 30t mới làm, đúng là cái khoảngvướng víu, khó chịu thường trực như mẹ nào nói đó thì ko thể nào tránh được, và cái khoản cắn, xé thức ăn cũng miễn luôn, mình còn hãi nhất là lúc nhổ mấy cái răng thừa, có hành sốt nóng lạnh cả tuần, đau nhức kể đến uống thuốc giảm đau cũng ko ăn thua gì...nhưng bù lại, nhờ đau đớn mà sau 1 năm gương mặt thay đổi hẳn, vì có ảnh hưởng đến xương hàm mặt mà, ở cơ quan ai cũng khen dạo này trông khác quá, xinh hẳn :Silly:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 72 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em doc bai cua cac me ma thot ca tim. Dau the thi chac la em cha lam nua dau :Sad:. Em so dau lam. Em cung biet la lam xong thi xinh len may chuc % nhung kheo ton tho mat. Em ma nhin an nhin uong may nam thi ko biet con gay` di co nao nua chu!
    :Sick:
    Cam on moi nguoi nhieu nha!

• 199 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Ơ, làm đi chị, xinh lên mà, chịu khó 1 tí. Tốt nhất chị đến viện răng hàm mặt khám, họ sẽ tư vấn cho chị, chứ đi các phòng khám tư thì 100% là đè ra bảo làm cái này cái kia. Với lại khám xong mới biết nhổ răng nào, chứ ko đến nỗi 4, 5 cái đâu.

Em cũng hỏi han cô bác sỹ hay khám răng cho em, tốt nhất là nên niềng răng cho các bé ở tầm cuối cấp 1, đầu cấp 2 vì khi đó tụi nó ko ngại ngùng gì hết. Bọn teen nhà em còn khoái chí khi đeo cái niềng sắt có hoa ấy. Một khi đã niềng răng thì phải kiên trì cho đến khi nào hàm khít thì thôi, chứ đừng vì thấy bé đau, lại bỏ đi, chỗ răng bị nhổ ko khít lại thì vừa xấu mà chả có tác dụng gì cải tạo hàm cả. Nói chung, trẻ con nên đi niềng răng, bé thì chưa thấy hết đâu, lớn rồi phát triển mới biết răng xấu hay đẹp. Thường thì hàm răng mình ko bao giờ đủ chỗ cho răng mọc, nên khi có răng khôn chèn ép thì sẽ bị xô lệch đi. Em thấy với trẻ con, bác sỹ thường chỉ định nhổ 2 cái răng nanh, rồi đeo niềng răng. Niềng nhựa thì tháo ra lắp vào được, giá tầm hơn 1 triệu - 2 triệu, đeo trong khoảng 6 tháng, đến 1 năm là cùng. Niềng sắt thì đắt hơn, ko tháo ra lắp vào được, bố mẹ đỡ phải nhắc con đeo niềng, vệ sinh hơi khó tí, đeo 1 thời gian thì bác sỹ lại siết chặt thêm.

Chỗ làm cũ của em có 1 bạn cũng xinh xắn cực, thế mà cũng đeo niềng răng 1 năm, mọi người cứ thắc mắc nhưng kệ chứ, đeo niềng răng văn mình mà còn giúp mình về già ko bị xấu. Nếu trường hợp của mẹ rubica ko quá khó thì chỉ cần đeo 1 năm thôi, mà 1 năm thì nhanh lắm, mẹ nó cố lên nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 659 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metina79 Xem bài viết
    Mẹ Tina đang đeo niềng răng đây, mình cũng 30t mới làm, đúng là cái khoảngvướng víu, khó chịu thường trực như mẹ nào nói đó thì ko thể nào tránh được, và cái khoản cắn, xé thức ăn cũng miễn luôn, mình còn hãi nhất là lúc nhổ mấy cái răng thừa, có hành sốt nóng lạnh cả tuần, đau nhức kể đến uống thuốc giảm đau cũng ko ăn thua gì...nhưng bù lại, nhờ đau đớn mà sau 1 năm gương mặt thay đổi hẳn, vì có ảnh hưởng đến xương hàm mặt mà, ở cơ quan ai cũng khen dạo này trông khác quá, xinh hẳn :Silly:
    Sao mẹ tina lại bị vậy nhỉ, mình thì nhổ chỉ đau vài ngày, uống thuốc giảm đau thì hết, chả có sốt gì cả. mà đấy là mình nhổ răng khôn ý.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)