TRANG ĐIỂM

Tự làm mỹ phẩm handmade với nguyên liệu 100% thiên nhiên, vừa rẻ lại vừa an toàn cho da

Đến trả lời mới nhất
  • 4.76K Lượt chia sẻ
  • 185K Lượt đọc
  • 309 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunluv Xem bài viết
    Da em là hỗn hợp dầu ạ, em mún làm kem dưỡng dạng nhẹ thui, dùng để dưỡng trắng và se lỗ chân lông.
    Ở nhà em có nc hoa hồng em tự làm, dầu olive, dầu dừa, argan oil; tinh dầu vani, hoa hồng, cam, trà xanh... cũng tương đối đầy đủ, nếu chị thấy thiếu gì thì em sẽ mua thêm
    Em muốn làm kem giống chất kem của origin và naruko đó chị nhưng chắc cũng khó mà ra đc như thế.
    .danj dai
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dee
    • 4 năm
    • 66 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Giữ chỗ để dành nghiên cứu từ từ
    Do as I say but not as I do
    • 88 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

..........
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ơi cho e hỏi có chỗ nào mua nguyên liệu uy tín ạ? E xem được mỗi shop hoa & cỏ thui ạ..KHông biết chị mua nguyên liệu ở đâu ạ?

Em cám ơn chị nhiều..
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BePhuongVy2602 Xem bài viết
    Đã có nhiều topic hướng dẫn về cách làm son dưỡng môi, xà phòng thiên nhiên rồi, bữa nay em xin phép lập topic này để chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ các công thức làm đẹp rất hiệu quả mà lại an toàn cho da ạ. Em xin nói rõ là những công thức này em sưu tầm được trên các trang web của nước ngoài, bản thân em đã làm thử qua rồi và thấy rất có hiệu quả, tuy nhiên có những nguyên liệu cũng hơi khó kiếm ở VN, nếu các mẹ thấy cần dùng thì có thể pm cho em (không pm trên topic để tránh làm loãng topic ạ).

_Dĩ nhiên đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân em thui, rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến cũng như kinh nghiệm của các mẹ ạ.

+ Công thức son dưỡng môi:

Công thức cơ bản (dùng để dưỡng hàng ngày,son có độ cứng cao, có công dụng làm mềm môi, nguyên liệu dễ kiếm):

_30g dầu dừa

_34g sáp ong

_32g dầu hạnh nhân

_9g dầu ôliu

Công thức dưỡng ẩm cao (dùng để dưỡng hàng ngày, son có độ mềm dẻo, có công dụng làm mềm môi, sử dụng lâu ngày có thể làm cho môi hồng hào hơn)

_20g sáp ong vàng

_17g dầu quả bơ

_20g dầu hạnh nhân

_3g vitamin E

_15g bơ hạt mỡ ( sea butter )

_15g dầu dừa

_3g chất tạo hương vị và vị ngọt (có thể có hoặc không)

Công thức đặc trị cho da nẻ mùa đông:

_100g dầu castor
    _20g sáp ong
    _5ml glycerin
    _3-5 giọt tinh dầu bạc hà

Thực hiện

1. Làm tan chảy tất cả các loại dầu nền, mật ong, sáp ong và bơ trên lửa nhỏ,

2. Sau đó thêm các loại dầu hương vị, tinh dầu, vitamin E,...

3. Khuấy đều cho đến khi tất cả các thành phần được pha trộn với nhau

4. Đổ hỗn hợp vào các thùng chứa nhỏ và đợi chúng đông lại là có thể sử dụng. Nếu nó đi ra quá mềm, thêm một viên sáp ong, còn nếu nó quá cứng, thêm một chút dầu hạnh nhân (hoặc dầu khác).

+ Công thức làm nước hoa dạng sáp (nước hoa khô), CSD: thoa trực tiếp vào cổ, tay...

_25ml sáp ong

_25ml dầu hạnh nhân

_10-15 giọt tinh dầu hoặc dầu hương thơm

Thực hiện:

_Đun sáp ong và dầu trong lò vi sóng hoặc hấp cách thủy cho đến khi sáp ong tan chảy hoàn toàn.

_Cho hương thơm hoặc tinh dầu vào. Khuấy đều chúng bằng một que mỏng và dài để tránh hao hụt lượng sáp sẽ bám trên que.

_Đổ sáp lỏng vào các chai lọ và đợi chúng đông lại là có thể sử dụng. Nếu nó đi ra quá mềm, thêm một viên sáp ong, còn nếu nó quá cứng, thêm một chút dầu hạnh nhân (hoặc dầu khác).

+ Công thức làm Body butter

Đây là công thức sưu tầm được trên blog của chị ga_khong_bi_cum, bog của chị í http://throughmagnifyingglass.wordpress.com/

30g Shea Butter
    20g Cocoa Butter
    48.5g dầu hướng dương
    1g Vit E
    0.5g tinh dầu Trà xanh (ko phải Tràm trà -tea tree oil đâu)

- Trừ Vit E và tinh dầu, cho tất cả vào tô. Microwave 15s cho bơ hơi mềm mềm

- Dùng máy đánh trứng đánh bằng công suất cao khoảng 5ph, đồng thời cho phần Vit E và tinh dầu vào. Khi kem phồng lên gấp 2 thể tích ban đầu là được (nhìn giống hình tớ post)

- Dùng muỗng múc whipped body butter vào hộp.

Vậy là mình có dc 100g whipped body butter thơm thiệt thơm. Nhớ dán nhãn để ko nhầm với whipped cream để ăn nha

*Tips:

- Cho thêm 2 muỗng bột ngô/bột gạo/bột talc để giảm cảm giác nhờn và giúp cho phần bơ đánh bông ko bị xẹp (ok, xẹp ít hơn).

- Phút cuối đánh thêm 100g đường/ muối/cafe xay/hạt jojoba vào hỗn hợp bơ (tỉ lệ 1:1 giữa hạt cứng và whipped body butter) là mình có scrub tẩy da chết siêu dưỡng.

Hì hì, giờ đi ăn cơm cái, tối em lên post tiếp nhé

Chị ơi, em hok có cân nên làm đại thôi à, em cho cỡ 1/4 bát ăn cơm, 10ml dầu argan với 1 muỗng cf mật ong viethoney cái loại mà có sữa ong chúa luôn á với 5 giọt tinh dầu cam ngọt. Giờ nó đông cứng ngắc, chẳng dính vs thành 1 cục như cục xà phòng ấy, với lại mật ong không tan nữa. Giờ em làm sao để khắc phục đây chị? em cho thêm bơ được không chị? chứ nếu cho cả 100g dầu argan chắc sạt nghiệp, 30ml đã 150k rồi . Mật ong k tan nữa
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BettyCcKng Xem bài viết
    mình mới làm lần đầu tiên mà đc như vậy thì vui quá rồi mấy b ơi! Bôi lên thấy mát vs mịn làm sao
    Bạn cho mình công thức kem face này đc ko?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn hiện tại mình đang kinh doanh sản phẩm và nguyên liệu để làm ra những sản phẩm handmade. Bạn có thể liên lạc với mình nhé
    SĐT: 0973.008.461
    FB: Lê Thị Thu Ngọc ( Son Gấc Handmade Thu Ngọc)
    Page: Son Gấc Hanmade Thu Ngọc
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phương pháp hay quá không tốn kém gì, hỏi hỏi thui cảm ơn bạn chia sẻ nhé
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BettyCcKng Xem bài viết
    mình mới làm lần đầu tiên mà đc như vậy thì vui quá rồi mấy b ơi! Bôi lên thấy mát vs mịn làm sao
    chỉ mình công thức làm với
    Facebook: Bích Trâm Đặng
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chị biết làm BB Cream k ạ ?