Mỹ phẩm - Trang điểm

Tự làm mỹ phẩm handmade với nguyên liệu 100% thiên nhiên, vừa rẻ lại vừa an toàn cho da

Đến trả lời mới nhất
  • 141 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

• 225 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Em xin chào cả nhà :LoveStruc:

Tình hình là mọi năm em toàn mua miếng đắp mặt nạ hoặc cùng lắm đi spa chăm chút nhan sắc 1 chút, nhưng công việc nhiều khi không cho phép và em cũng ko thấy tin tưởng mấy loại dưỡng da đó chút nào vì kiểu gì cũng có hóa chất trong đó:Nottalkin:Thêm nữa suốt ngày make up rồi nên em rất muốn hạn chế dùng thêm hóa chất để em da còn có chỗ để thở nữa ạ :Laughing:

Đợt này em quyết tâm vượt lười mất công ngồi nhờ cậy bác Gúc tìm ra 1 vài kiểu mặt nạ vừa hoàn toàn từ thiên nhiên, lại ko hề cầu kỳ hay quá khó để cùng chia sẻ cho những chị em thích làm đẹp nhưng lại cùng bệnh lười như em ạ

**TỪ KINH NGHIỆM BẢN THÂN ,EM XIN LƯU Ý CÁC CHỊ EM NÊN CHẠY RA XUÂN THỦY ,HÀ XUÂN ( NÓI CHUNG LÀ CÁC CỬA HÀNG MỸ PHẨM ) MUA 1 TÚI DÀNH RIÊNG ĐỂ ĐẮP MẶT NẠ ( 1 TÚI CÓ MẤY CHỤC NGHÌN NHƯNG ĐẾN GẦN 100 MIẾNG ).MIẾNG MẶT NẠ ĐÓ SẼ LÀM LỚP CHẮN GIỮA DA VÀ HỖN HỢP THIÊN NHIÊN VỪA GIÚP HẠN CHẾ BỊ DỊ ỨNG(TRONG TRƯỜNG HỢP NHẠY CẢM),THẨM THẤU TÔT HƠN LẠI CÒN SẠCH SẼ NỮA :LoveStruc::LoveStruc:.

**NÊN ĐẮP MẶT NẠ TỪ 1-2 LẦN/1 TUẦN .

---Đầu tiên là MẶT NẠ DÀNH CHO DA DẦU ::Battin ey::Battin ey::Battin ey:

Cách nhận biết da nhờn Loại da dễ bị nổi mụn nhất )

Da nhờn là loại da bị bóng dầu khắp mặt, da dầy, lỗ chân lông to do chất bã bị ứ lại trong nang lông, khi mất nước, lỗ chân lông càng nở to hơn, cho đó chất bụi bẩn dễ bít kín, gây mụn. Vùng chữ T đặc biệt dầu và nhờn rất nhiều do tuyến bã nhờn hoạt động rất mạnh.

CÁCH LÀM MẶT NẠ :
    1) MẶT NẠ TỪ CÀ CHUA VÀ MẬT ONG :Giúp da căng mịn,giảm chất nhờn
    Nguyên liệu:

- 1 lạng cà chua chín (tùy theo cà chua nhiều bột hay ít bột).
    -1 thìa mật ong

Cách làm:

Bước 1: Ép cà chua lấy nước

Bước 2: Cho mật ong vào nước ép cà chua, đánh đều lên.

Bước 3: Thoa lên mặt và nhẹ nhàng xoa bóp khoảng 30 phút. Sau đó, rửa lại bằng nước sạch.

2)MẶT NẠ CHỐNG LÃO HÓA

- 1 quả chuối chín
    - 1 thìa cà phê mật ong
    - 3 giọt nước cốt chanh

Bước 1:Nghiền chuối cho nát và trộn với mật ong, cốt chanh,
    Bước 2: Đắp lên mặt khoảng 15 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm.

Trong chuối chứa nhiều dưỡng chất như magie, sắt, kali và vitamin A, B, E giúp tăng cường tính đàn hồi cho da. Mặt nạ dành cho da dầu, có tác dụng chống nhăn.

3)Mặt Nạ Dưa Chuột Và Sữa Chua Ko Đường:GIẢM NẾP NHĂN

Dưa chuột không chỉ có khả năng làm mịn da mà nó còn có tác dụng làm giảm nếp nhăn một cách hiệu quả.

Bước 1: Chuẩn bị ½ trái dưa leo rửa sạch, gọt vỏ và nghiền nhuyễn
    Bước 2: Trộn đều với 1 muỗng sữa chua không đường.
    Bước 3 : Đắp hỗn hợp lên da sau khi đã rửa mặt, lưu ý tránh tiếp xúc với da vùng mắt, để khoảng 10 – 15 phút rồi rửa sạch với nước mát

4)Mặt Nạ Trị Mụn :
    Bước 1: Chuẩn bị 1 miếng đu đủ xanh ( cả vỏ và hạt non )
    Bước 2: Xay nát ,đắp lến vùng ra bị mụn khoảng 15-20 phút rồi rửa sạch với nước mát .

5) Mặt Nạ Trị Nhờn,Căng da,Chống Viêm Nhiếm :

Lấy lòng trắng trứng gà,bôi trực tiếp lên mặt.Sau khi khô bôi thêm 2 – 3 lần nữa chờ đến khi da mặt cảm giác như căng cứng , rửa sạch mặt bằng nước ấm.

6) Mặt Nạ Tẩy Da Chết,Se Lỗ Chân Lông

Trộn 2 thìa cùi đu đủ chín, xay nhuyễn với 10 giọt chanh. Để khoảng 20 phút và sau đó rửa sạch

********* MẶT NẠ DÀNH CHO DA KHÔ:LoveStruc:

Cách nhận biết DA KHÔ:
    Các tuyến bã kém hoạt động, tiết ít chất bã, da mất độ ẩm nên lúc nào cũng khô mốc cằn cỗi. Khi trời lạnh, da càng khô hơn và hay tróc vảy.

Vào mùa hè ,đặc biệt khi tiếp xúc ánh nắng 1 thời gian sẽ làm cho da bị mất nước .Do đó da khô thường hay bị cháy nắng hoặc rám nắng do thiếu độ ẩm .

Mặt Nạ Dành Cho Da Khô

1)Mặt Nạ Tẩy Da Chết,Đem Lại Làn Da Sáng Mịn

Bước 1: Chuẩn bị 1 quả chuối ,1 hộp sữa chua không đường
    Bước 2:Chuối nghiền nát trộn cùng sữa chua không đường sao cho hai hỗn trên quyện lại với nhau thật sánh, sau đó đắp trực tiếp lên da mặt

Thời gian: 15 – 20 phút, 2 lần/tuần

2) Mặt Nạ Phục Hồi Da Hết Khô Ráp

Bước 1: Chuẩn bị 1 muỗng mật ong với 1 lòng đỏ trứng
    Bước 2: Trộn đều 2 hỗn hợp cho đến khi thật sánh, thoa lên mặt và chờ trong 15 phút. Sau đó rửa mặt bằng nước mát.

3)Mặt Nạ Chống Lão Hóa ,Giúp Da Căng Đầy

Bước 1:
    - 3 thìa mật ong
    - 10 giọt nước chanh
    - 1 quả dưa chuột mát thái lát

Bước2 :Trộn nước chanh với mật ong và nhúng lát dưa chuột vào rồi đắp lên mặt và massage trong vòng 5-10 phút. Sau khi massage có thể tận dụng đắp lên cổ trong 15 phút.

4)Mặt Nạ Chống Khô Da ,Xóa Nếp Nhăn:

Bước 1:Chuẩn bị 1 quả dưa chuột,bông tẩm
    Bước 2: Nghiền nát vắt lấy nước, dùng bông tẩm thoa đều lên những chỗ có nếp nhăn trên khuôn mặt.Sau 15-20 phút rửa sạch mặt bằng nước ấm

5) Mặt Nạ Dành Riêng Cho Những Vùng Khô Ráp,Tái Tạo Collagen

Bươc1:
    ị- 1 miếng Bí đỏ: (Chứa thành phần vitamine tạo sự co giãn, đàn hồi tốt trên da, tái tạo collagen tạo sự tươi trẻ và sức sống cho da)
    - 1 thìa mật ong
    - 1 quả trứng

Bước2:
    Trộn đều hỗn hợp gồm bí đỏ, một thìa mật ong, một quả trứng, sau đó xoa bóp lên mặt để vài phút rửa sạch bằng nước. Hỗn hợp này cũng có thể sử dụng cho những vùng da khô ráp như khuỷu tay, đầu gối, mắt cá chân…

************Mặt Nạ Dành Cho Da Hỗn Hợp
    :LoveStruc:

Cách nhận biết :Đây là loại da có lỗ chân lông trung bình, bề mặt da mịn màng, sự lưu thông trên da tốt, màu da khoẻ mạnh nhưng có thể bị khô ở hai bên má và bị nhờn ở vùng chữ T.

1) Mặt Nạ Trị Sạm Da,Cân Bằng Độ Ẩm Làm Căng Mịn Da

Bươc1 :Chuẩn bị 1 quả Mướp non, 1 quả dưa chuột
    Bước2: Rửa sạch, ép lấy nước cốt, bỏ trong tủ lạnh, lấy tay thoa đều lên mặt, để khoảng 20 phút dùng nước ấm rửa sạch.

2)Mặt Nạ Tẩy Da Chết ,Giúp Da Trắng Mịn

Bước 1:
    -Chuẩn bị 2 muỗng bột cám gạo( trên muare bán rất nhiều ,tầm 50k 1 túi dùng đến 4,5 tháng luôn í)
    _5 muỗng sữa chua ko đường

Pha thành hỗn hợp sệt, để trong tủ lạnh 10 phút, sau đó đắp hỗn hợp lên da rồi để yên trong 20 phút.Rửa mặt lại bằng nước.

3)Mặt Nạ Cân Bằng Độ Ẩm ,Cung Cấp Dưỡng Chất

Bước 1:Chuẩn bị:
    -1/3 lòng đỏ Trứng gà +
    -5 giọt dầu ôliu:
    Bước 2:Trộn 2 hỗn hợp trên, sau đó thoa lên mặt để trong vòng 15-20 phút rồi rửa mặt lại thật sạch.

***********Mặt Nạ Dành Cho Da Nhạy Cảm ::Battin ey:
    Cách Nhận Biết:Làn da nhạy cảm thường mỏng. mềm mại với lỗ chân lông nhỏ. Da dễ bị đỏ, thường xuyên dị ứng với các tác động của môi trường xung quanh.

1)Mặt Nạ Làm Căng Da,Sáng Mịn

Bước 1:Đun sôi mật ong lên, sau đó để nguội.
    Bước 2:kiểm tra bằng tay, khi thấy mật ong đã đủ nguội thì thoa lên mặt. Để trong vòng 15 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm, sau đó rửa lại một lần nữa bằng nước lạnh.

2)Mặt Nạ Dưỡng Da ,Bổ Sung Chất Vitamin
    Bước 1: Chuẩn bị
    - 100g bắp cải,
    -3 thìa pho mát tươi
    -1 thìa nước cốt chanh
    -1 thìa mật ong
    - 1 cốc nước sôi.
    Bước 2:
    Bắp cải xay nhuyễn, lọc bỏ bã. Dùng thìa miết pho mát, trộn với nước cốt chanh. Hòa mật ong với nước sôi cho tan hết. Trộn các thứ trên thật kỹ dùng để đắp mặt trong 15". Rửa lại bằng nước ấm.

3) Mặt Nạ Tẩy Da Chết,Làm Mềm Da
    -lòng trắng trứng gà
    -Bột mì

Bước 2:
    trộn lòng trắng trứng với bột mì thành hồ để đắp.Sau khi khô, phết tiếp 2-3 lớp nữa. Sau 20 phút,rửa sạch mặt bằng nước ấm.
    **Đắp 1 lần/tuần

4) Mặt Nạ Làm Giảm Kích ứng ,Giảm ửng đỏ (đặc biệt dành cho Mùa hè )

-Mật ong
    -Dâu Tây
    -2 thìa sữa ko đường
    Bước 2:
    Làm nhuyễn vài quả dâu tây, 1 thìa cà phê mật ong, 2 thìa sữa, trộn kỹ. Đắp lên mặt và rửa lại bằng nước lạnh sau 10-15 phút.

***********Mặt Nạ Dành Cho Da Thường (Loại da mơ ước của các chị em )
    Cách nhận biết :
    Da bình thường đặc trưng bởi một sắc tố và lỗ chân lông nhỏ và khả năng tiết bã nhờn cân bằng. Nó không có nhiều dầu hoặc không có các khu vực quá khô ráo, không quá hoàn hảo nhưng cũng không có quá nhiều nếp nhăn.

Đây là loại da quá lí tưởng ,ko phải chăm sóc lo lắng như các loại da khác nên người có kiểu da này ko phải là nhiều :Battin ey:

Mặt Nạ Cho Da Thường

1)Mặt Nạ Ngăn Ngừa Đốm Thâm ,Sạm Trên Da
    Bước 1:Chuẩn bị
    -Khoai tây
    - Nửa quả chanh
    Bước 2:
    Khoai tây luộc kỹ và nghiền thật nát, vắt vào nửa quả chanh. Đắp hỗn hợp lên mặt, sau 15 phút rửa mặt lại bằng nước .

2) Mặt nạ trị mụn,căng mịn da
    Bước 1:Chuẩn bị
    - Lá cây lô hội tươi
    - vải lọc
    Bước 2:
    Lấy lá lô hội tươi, rửa sạch, loại bỏ mép lá có răng cưa rồi ép lấy nước. Sau đó, lọc bỏ qua lớp vải sẽ được một dung dịch dưỡng da nguyên chất.Khi dùng, nhỏ 2-3 giọt nước lô hội vào lòng bàn tay, thêm 4-5 giọt nước sạch, hòa đều và bôi trực tiếp lên da mặt.

.Hoặc nếu mọi người ko muốn mất công lọc thì có thế dùng miếng đắp mặt nạ ngăn giữa da và hỗn hợp.

Như em đc biết thì Da thường là loại da khỏe ,ko dễ bị dị ứng hay nổi mụn vì thế chị nào sở hữu làn da lí tưởng này thì có thể yên tâm áp dụng tất cả các kiểu mặt nạ thiên nhiên phía trên nhé :Applause:

**Trên đây là vài ba kiểu tự chế mặt nạ mà em sưu tầm được theo tiêu chí vừa ngon ( có thể vừa làm vừa ăn đc ạ:Laughing ,bổ ,rẻ và hơn cả là cách làm đơn giản hiệu quả mà ko mất nhiều thời gian chút nào .Em hi vọng sẽ giúp ích phần nào cho công trình làm đẹp của chị em chúng ta .
    Em xin chúc chị em WTT luôn vui trẻ,xinh tươi và cùng nhau chia sẻ nhiều kinh nghiệm làm đẹp hơn nữa ạ:LoveStruc::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Đã có nhiều topic hướng dẫn về cách làm son dưỡng môi, xà phòng thiên nhiên rồi, bữa nay em xin phép lập topic này để chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ các công thức làm đẹp rất hiệu quả mà lại an toàn cho da ạ. Em xin nói rõ là những công thức này em sưu tầm được trên các trang web của nước ngoài, bản thân em đã làm thử qua rồi và thấy rất có hiệu quả, tuy nhiên có những nguyên liệu cũng hơi khó kiếm ở VN, nếu các mẹ thấy cần dùng thì có thể pm cho em (không pm trên topic để tránh làm loãng topic ạ).

_Dĩ nhiên đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân em thui, rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến cũng như kinh nghiệm của các mẹ ạ.

+ Công thức son dưỡng môi:

Công thức cơ bản (dùng để dưỡng hàng ngày,son có độ cứng cao, có công dụng làm mềm môi, nguyên liệu dễ kiếm):

_30g dầu dừa

_34g sáp ong

_32g dầu hạnh nhân

_9g dầu ôliu

Công thức dưỡng ẩm cao (dùng để dưỡng hàng ngày, son có độ mềm dẻo, có công dụng làm mềm môi, sử dụng lâu ngày có thể làm cho môi hồng hào hơn)

_20g sáp ong vàng

_17g dầu quả bơ

_20g dầu hạnh nhân

_3g vitamin E

_15g bơ hạt mỡ ( sea butter )

_15g dầu dừa

_3g chất tạo hương vị và vị ngọt (có thể có hoặc không)

Công thức đặc trị cho da nẻ mùa đông:

_100g dầu castor
    _20g sáp ong
    _5ml glycerin
    _3-5 giọt tinh dầu bạc hà

Thực hiện

1. Làm tan chảy tất cả các loại dầu nền, mật ong, sáp ong và bơ trên lửa nhỏ,

2. Sau đó thêm các loại dầu hương vị, tinh dầu, vitamin E,...

3. Khuấy đều cho đến khi tất cả các thành phần được pha trộn với nhau

4. Đổ hỗn hợp vào các thùng chứa nhỏ và đợi chúng đông lại là có thể sử dụng. Nếu nó đi ra quá mềm, thêm một viên sáp ong, còn nếu nó quá cứng, thêm một chút dầu hạnh nhân (hoặc dầu khác).

+ Công thức làm nước hoa dạng sáp (nước hoa khô), CSD: thoa trực tiếp vào cổ, tay...

_25ml sáp ong

_25ml dầu hạnh nhân

_10-15 giọt tinh dầu hoặc dầu hương thơm

Thực hiện:

_Đun sáp ong và dầu trong lò vi sóng hoặc hấp cách thủy cho đến khi sáp ong tan chảy hoàn toàn.

_Cho hương thơm hoặc tinh dầu vào. Khuấy đều chúng bằng một que mỏng và dài để tránh hao hụt lượng sáp sẽ bám trên que.

_Đổ sáp lỏng vào các chai lọ và đợi chúng đông lại là có thể sử dụng. Nếu nó đi ra quá mềm, thêm một viên sáp ong, còn nếu nó quá cứng, thêm một chút dầu hạnh nhân (hoặc dầu khác).

+ Công thức làm Body butter

Đây là công thức sưu tầm được trên blog của chị ga_khong_bi_cum, bog của chị í http://throughmagnifyingglass.wordpress.com/

30g Shea Butter
    20g Cocoa Butter
    48.5g dầu hướng dương
    1g Vit E
    0.5g tinh dầu Trà xanh (ko phải Tràm trà -tea tree oil đâu)

- Trừ Vit E và tinh dầu, cho tất cả vào tô. Microwave 15s cho bơ hơi mềm mềm

- Dùng máy đánh trứng đánh bằng công suất cao khoảng 5ph, đồng thời cho phần Vit E và tinh dầu vào. Khi kem phồng lên gấp 2 thể tích ban đầu là được (nhìn giống hình tớ post)

- Dùng muỗng múc whipped body butter vào hộp.

Vậy là mình có dc 100g whipped body butter thơm thiệt thơm. Nhớ dán nhãn để ko nhầm với whipped cream để ăn nha

*Tips:

- Cho thêm 2 muỗng bột ngô/bột gạo/bột talc để giảm cảm giác nhờn và giúp cho phần bơ đánh bông ko bị xẹp (ok, xẹp ít hơn).

- Phút cuối đánh thêm 100g đường/ muối/cafe xay/hạt jojoba vào hỗn hợp bơ (tỉ lệ 1:1 giữa hạt cứng và whipped body butter) là mình có scrub tẩy da chết siêu dưỡng.

Hì hì, giờ đi ăn cơm cái, tối em lên post tiếp nhé
    http://zaodich.com/forum/f2490/hoa-a...c-hoa-1106068/

19 months: 12.8kg, 85cm :Smiling:

NB: 2.9kg, 48cm; 12 months: 11.6kg, 75cm:Applause::Applause::Applause:;18 months: 13.2kg, 84cm:Smiling:
    • 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Tiếp đi chị ơi, công thức cream face í. Vụ này em cũng hứng lắm nhưng làm toàn thất bại
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

UP tiếp........

Hình ảnh cho son dưỡng môi đây ạ ( có hình cho thêm sinh động các mẹ nhé)

Còn đây là em body butter ạ

NB: 2.9kg, 48cm; 12 months: 11.6kg, 75cm:Applause::Applause::Applause:;18 months: 13.2kg, 84cm:Smiling:
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunluv Xem bài viết
    Tiếp đi chị ơi, công thức cream face í. Vụ này em cũng hứng lắm nhưng làm toàn thất bại
    Em có thể share công thức của em cho chị xem được không. Face cream thật ra rất phức tạp vì nó cần phải có sáp nhũ hóa (hút dầu và nước tạo thành nhũ tương) và chất bảo quản (ngăn ngừa nấm mốc và vi khuẩn) và tùy thuộc vào tình trạng của từng loại da nữa. Hix. Em có thể tạo sáp dưỡng mặt dạng mềm dẻo, chị sẽ tranh thủ cập nhật công thức này trong thời gian sớm nhất nhé.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

trời ui thích dưng mà ngại lọ mọ hic hic
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi v0i_c0i Xem bài viết
    Hì hì, lúc trước chị cũng có suy nghĩ giống em vậy đó, nhưng sau này đâm nghiện hồi nào không hay. Thật ra cũng dể lắm, chỉ cần đong đo, cân đếm, xong cho tất cả vào nối đun cách thủy (hoặc lò vi sóng), đổ ra để nguội là có thể sử dụng được rồi, hihih

• 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BePhuongVy2602 Xem bài viết
    Em có thể share công thức của em cho chị xem được không. Face cream thật ra rất phức tạp vì nó cần phải có sáp nhũ hóa (hút dầu và nước tạo thành nhũ tương) và chất bảo quản (ngăn ngừa nấm mốc và vi khuẩn) và tùy thuộc vào tình trạng của từng loại da nữa. Hix. Em có thể tạo sáp dưỡng mặt dạng mềm dẻo, chị sẽ tranh thủ cập nhật công thức này trong thời gian sớm nhất nhé.
    Em làm cả thảy là 3 lần thôi nhg toàn thất bại chị ạ, lọ em đánh quá tay nên kem như kiểu bị vữa, lọ đánh k đều...
    Em mới tập làm nên thành phần đơn giản thui: sáp ong, dầu hạnh nhân, tinh dầu trà xanh, nc hoa hồng.
    • 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi v0i_c0i Xem bài viết
    Lọ mọ mới hay chứ chị ơi, tẩn mẩn mấy món này đâm ra nghiền lúc nào k hay
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Em làm cả thảy là 3 lần thôi nhg toàn thất bại chị ạ, lọ em đánh quá tay nên kem như kiểu bị vữa, lọ đánh k đều...
    Em mới tập làm nên thành phần đơn giản thui: sáp ong, dầu hạnh nhân, tinh dầu trà xanh, nc hoa hồng.
    À, chị biết nguyên nhân là do đâu rồi, hok phải em đánh không đều tay đâu mà cơ bản là dầu và nước (hoa hồng) không thể hòa lẫn vào nhau nên tạo nên hiên tượng kem bị vữa ấy (cần phải có sáp nhũ hóa mới chấm dứt được hiện tượng này). Thêm một điều nữa là nếu em thêm vào thành phần nước vào thì nhất thiết phải có chất bảo quản, chứ không thôi nấm mốc sẽ rất có hại cho da.

Để đơn giản hơn em có thể thử công thức này:

_18g sáp ong

_35g dầu hạnh nhân (nếu da khô có thể thay dầu bơ hoặc dầu cám gạo)

_20g dầu dừa

_25g bơ cacao chưa tinh chế ( hoặc bơ hạt mỡ chưa tinh chế còn gọi là raw sea butter)

_1g vitamin E

_0.5g tinh dầu hoặc dầu mùi hương tùy chọn.

_Công thức trên sẽ cho ra 100g thành phẩm em nhé.

Thêm tí hình khích lệ tinh thần nà, hihi:

• 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

À, chị biết nguyên nhân là do đâu rồi, hok phải em đánh không đều tay đâu mà cơ bản là dầu và nước (hoa hồng) không thể hòa lẫn vào nhau nên tạo nên hiên tượng kem bị vữa ấy (cần phải có sáp nhũ hóa mới chấm dứt được hiện tượng này). Thêm một điều nữa là nếu em thêm vào thành phần nước vào thì nhất thiết phải có chất bảo quản, chứ không thôi nấm mốc sẽ rất có hại cho da.
    Ôi thanks chị nhìu
    À có vụ này nữa, em định làm thử son từ củ dền (củ cải đường) thấy thành phần có dầu ôliu cả nc ép củ dền đã đun sệt sệt. Chị có nhắc em là nc k cho vào dầu đc, vậy nên khắc phục ntn?
    • 771 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

facial cream mình có làm 1 bài bên topic organic trong subbox làm đẹp, nàng j j đó có thể vào đó xem nhé, trang sát cuối. Cũng ko khó hơn body butter là mấy đâu
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy may Xem bài viết
    facial cream mình có làm 1 bài bên topic organic trong subbox làm đẹp, nàng j j đó có thể vào đó xem nhé, trang sát cuối. Cũng ko khó hơn body butter là mấy đâu
    Nguyên Liệu:
    +Nước cất ( có thể thay bằng nước hoa hồng, em thì thay bằng nước trà xanh)
    +gel lộ hội
    +chất nhũ hoá ( parafin wax)
    +dầu thực vật ( dầu nền nhé)
    +sáp ong
    +shea butter
    +vit E
    +Glyxerin
    +tinh dầu

Thực hiện:* Đun nóng nước , gel lô hội và sáp nhũ hoá cùng nhau, cùng lúc đó thì đun hỗn hợp dầu tv +sáp ong+shea butter+vit E+glycerin.
    * Đợi khi 2 hỗn hợp trên nguội bớt thì trộn vào nhau dùng máy đánh trứng đánh từ từ ( cách trộn là đồ từ từ hỗn hợp dầu vào hỗn hợp nước trong khi blender vẫn chạy. Khi đánh bông hết cỡ, ta mang vào tủ lạnh để kem cô đặc lại, múc vào hộp thuỷ tinh đã đun nóng và súc cồn tiệt trùng là đc)

Note: công thức trên chỉ dùng được trong vòng 1-2 tuần, với những ai muốn giữ chất kem đặc cho làn da khô thì có thể ko dùng nước và sáp nhũ hoá, tăng lượng shea butter lên là có thể dùng tận hơn 1 năm rồi ạ
    Công thức em đưa ra đặc vừa đủ nên chỉ dùng cho da dầu trong mùa đông
    Vì môi trường có nước nên vi khuẩn rất dễ sinh sôi nảy nở, có điều kiện thì chị em nên thêm vào tinh dầu bưởi, rosehip oil, green tea extract để giữ kem dùng đc lâu hơn. Riêng em vì muốn dùng lâu dài nên thêm Sodium Benzoat vào trong quá trình trộn tp nước. Sodium Benzoat là 1 hoá chất bảo quản trong thực phẩm và mỹ phẩm, có mức độ an toàn là 1 trong thang điểm của SkinDeep nên chị em có thể hoàn toàn yên tâm sử dụng nhé

(*) Em đang tìm cách để kem có dạng lotion: ko biết là nên giảm dầu , giảm shea butter và thay sáp nhũ hoá bằng bột genlatin thì có được không. Vì sáp nhũ hoá dùng cho da dầu mùa hè thì hơi bí. Em muốn kem có dạng trong như kiểu kem Naruko ý. Thông thường ở bên nước ngoài nó có xanthan gum để làm công việc này, nhưng mà em chưa thấy xanthan gum bán ở đâu cả

(*) với những chị em nào da dầu thì ko nên dùng dầu dừa nhé, dầu dừa rất gây bí da, da ai có mụn thì thành phần dầu thực vật em khuýen khích dùng 2 loại dầu là dầu hướng dương và dầu oliu. Nếu làm kem cho mùa hè có thể ko cần thêm shea butter vào

Note cuối cùng ạ : Sodium benzoat nhà em có 1 hộp, ai làm kem thì qua em, em lấy cho 1 ít về dùng đỡ phải mua , vì mỗi lần dùng chỉ cần 1 lượng = 1/3 thìa cafe thôi nhé

Có phải công thức này không vậy May, hihi, Thanhks may đẽ chia sẻ, mình xin pót qua bên này để các bạn co thể tham khảo nha

• 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy may Xem bài viết
    Quên mình xin đính chính xíu nha, ý mình nói phức tạp ở chỗ là khó tìm ra chỗ mua nguyên liệu vì mình muốn giới thiệu các bạn công thức đơn giản vì dầu dừa, sáp ong, sea butter.... có rất nhiều chỗ bán do đó sẽ dễ tìm hơn những nguyên liệu khác, chứ mình không có nói cách làm nhé, hihi

• 127 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Nguyên Liệu:
    +Nước cất ( có thể thay bằng nước hoa hồng, em thì thay bằng nước trà xanh)
    +gel lộ hội
    +chất nhũ hoá ( parafin wax)
    +dầu thực vật ( dầu nền nhé)
    +sáp ong
    +shea butter
    +vit E
    +Glyxerin
    +tinh dầu

Thực hiện:* Đun nóng nước , gel lô hội và sáp nhũ hoá cùng nhau, cùng lúc đó thì đun hỗn hợp dầu tv +sáp ong+shea butter+vit E+glycerin.
    * Đợi khi 2 hỗn hợp trên nguội bớt thì trộn vào nhau dùng máy đánh trứng đánh từ từ ( cách trộn là đồ từ từ hỗn hợp dầu vào hỗn hợp nước trong khi blender vẫn chạy. Khi đánh bông hết cỡ, ta mang vào tủ lạnh để kem cô đặc lại, múc vào hộp thuỷ tinh đã đun nóng và súc cồn tiệt trùng là đc)

Note: công thức trên chỉ dùng được trong vòng 1-2 tuần, với những ai muốn giữ chất kem đặc cho làn da khô thì có thể ko dùng nước và sáp nhũ hoá, tăng lượng shea butter lên là có thể dùng tận hơn 1 năm rồi ạ
    Công thức em đưa ra đặc vừa đủ nên chỉ dùng cho da dầu trong mùa đông
    Vì môi trường có nước nên vi khuẩn rất dễ sinh sôi nảy nở, có điều kiện thì chị em nên thêm vào tinh dầu bưởi, rosehip oil, green tea extract để giữ kem dùng đc lâu hơn. Riêng em vì muốn dùng lâu dài nên thêm Sodium Benzoat vào trong quá trình trộn tp nước. Sodium Benzoat là 1 hoá chất bảo quản trong thực phẩm và mỹ phẩm, có mức độ an toàn là 1 trong thang điểm của SkinDeep nên chị em có thể hoàn toàn yên tâm sử dụng nhé

(*) Em đang tìm cách để kem có dạng lotion: ko biết là nên giảm dầu , giảm shea butter và thay sáp nhũ hoá bằng bột genlatin thì có được không. Vì sáp nhũ hoá dùng cho da dầu mùa hè thì hơi bí. Em muốn kem có dạng trong như kiểu kem Naruko ý. Thông thường ở bên nước ngoài nó có xanthan gum để làm công việc này, nhưng mà em chưa thấy xanthan gum bán ở đâu cả

(*) với những chị em nào da dầu thì ko nên dùng dầu dừa nhé, dầu dừa rất gây bí da, da ai có mụn thì thành phần dầu thực vật em khuýen khích dùng 2 loại dầu là dầu hướng dương và dầu oliu. Nếu làm kem cho mùa hè có thể ko cần thêm shea butter vào

Note cuối cùng ạ : Sodium benzoat nhà em có 1 hộp, ai làm kem thì qua em, em lấy cho 1 ít về dùng đỡ phải mua , vì mỗi lần dùng chỉ cần 1 lượng = 1/3 thìa cafe thôi nhé

Có phải công thức này không vậy May, hihi, Thanhks may đẽ chia sẻ, mình xin pót qua bên này để các bạn co thể tham khảo nha
    Bạn có thể mua xanthan gum tai các shop chuyên bán nguyên liệu dùng trong mỹ phẩm trên đường Tô Hiến Thành nhé. Nhưng tớ nghĩ cái bạn cần ko phải là chất tạo gel mà là chất nhũ hóa. Bạn có thể tìm hiểu thêm về xanthan gum tại đây: http://swiftcraftymonkey.blogspot.co...nthan-gum.html . Lecithin hoăc sorbitan Oleate là những chất nhũ hóa được chưng nhận organic nhưng phải kết hộp chung với nhau chứ dùng riêng thì lotion có nguy cơ tách lớp sau vài tuần đấy, hihi.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Mấy hôm nay trời ấm nên em thoa dầu o liu buổi tối xong sáng dậy bị nhờn lắm, lỗ chân lông có vẻ to hơn nữa chứ
    Tình hình là em phải quyết tâm lại làm 1 mẻ facial cream để bôi thôi.
    Cho em mấy công thức nha chị
    • 560 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BBFmagasin Xem bài viết
    Bạn có thể mua xanthan gum tai các shop chuyên bán nguyên liệu dùng trong mỹ phẩm trên đường Tô Hiến Thành nhé. Nhưng tớ nghĩ cái bạn cần ko phải là chất tạo gel mà là chất nhũ hóa. Bạn có thể tìm hiểu thêm về xanthan gum tại đây: http://swiftcraftymonkey.blogspot.co...nthan-gum.html . Lecithin hoăc sorbitan Oleate là những chất nhũ hóa được chưng nhận organic nhưng phải kết hộp chung với nhau chứ dùng riêng thì lotion có nguy cơ tách lớp sau vài tuần đấy, hihi.
    Chị ui share thêm các công thức face cream, body lotion, body wash... cho các bạn tham khảo thêm đi chị. Em mê blog chị lắm ấy, hihi

• 127 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Mấy hôm nay trời ấm nên em thoa dầu o liu buổi tối xong sáng dậy bị nhờn lắm, lỗ chân lông có vẻ to hơn nữa chứ
    Tình hình là em phải quyết tâm lại làm 1 mẻ facial cream để bôi thôi.
    Cho em mấy công thức nha chị
    Tunluv share thêm về da của em nha, chị xem có công thức nào phù hợp với em ko. Vd: da em thuộc loại nào, mối quan tâm lớn nhất về da là gì (nếp nhăn, mụn hay chỉ đơn giản là kem dưỡng ẩm...), ở nhà em đã có những thành phần nào, em bị dị ứng với thành phần nào v.V...Càng nhiều thông tin sẽ dễ hơn để mọi người tư vấn.

Hoặc em đã đang thích 1 loại kem nào đó và muốn bắt chước công thức đó chẳng hạn.
    .v
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 392 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Đọc topic thấy hấp dẫn quá. Để khi nào break giữa mùa học mình làm thử cái công thức cho môi mới được. Cho mình hỏi thêm, dầu bơ có phải là avocado oil ko? Cám ơn chị chủ top nhiều nhé
    • 448 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BBFmagasin Xem bài viết
    Tunluv share thêm về da của em nha, chị xem có công thức nào phù hợp với em ko. Vd: da em thuộc loại nào, mối quan tâm lớn nhất về da là gì (nếp nhăn, mụn hay chỉ đơn giản là kem dưỡng ẩm...), ở nhà em đã có những thành phần nào, em bị dị ứng với thành phần nào v.V...Càng nhiều thông tin sẽ dễ hơn để mọi người tư vấn.

Hoặc em đã đang thích 1 loại kem nào đó và muốn bắt chước công thức đó chẳng hạn.
    .v
    Da em là hỗn hợp dầu ạ, em mún làm kem dưỡng dạng nhẹ thui, dùng để dưỡng trắng và se lỗ chân lông.
    Ở nhà em có nc hoa hồng em tự làm, dầu olive, dầu dừa, argan oil; tinh dầu vani, hoa hồng, cam, trà xanh... cũng tương đối đầy đủ, nếu chị thấy thiếu gì thì em sẽ mua thêm
    Em muốn làm kem giống chất kem của origin và naruko đó chị nhưng chắc cũng khó mà ra đc như thế.