Mỹ phẩm - Trang điểm

Trắng da, hết nhăn bằng nhựa mướp

Đến trả lời mới nhất
  • 23 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 564 Trả lời

70 Người đang theo dõi

• 180 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangtu_minhanh Xem bài viết
    1. chị lấy túi nilon căng lên trên miệng hũ. buộc sao cho thật căng vào. rồi chị cắm phập đầu dây mướp vào. chị tưới nước cho cây trước đó nhiều vào là nhựa sẽ chảy nhiều. làm sao đầy là được thành phẩm mà. Nhất thiết là phải để qua 1 đêm nha chị
    2.rượu cồn là rượu gạo đó chị.rượu trắng đó. glycerin thì mua ở mấy chỗ bán dụng cụ y tế. Cho vào khoảng 4 hoặc 5 thìa cafe nha chị.
    3.Trước khi đi ngủ bổi rồi để 30 phút. sau đó rửa mặt sạch. ngày nào cũng bôi nha chị. Đừng ham ngủ mà quên đó.
    CHị ơi thế Rượu thì cho bao nhiêu là đủ,? cũng bằng lượng Glycerin à?
    EM có lẽ cũng fải gọi về Quê trồng mấy giàn mướp thôi.
    Nghe chị nói mà thấy hay quá . Cảm ơn chị nhé, Khi nào có thành quả sẽ báo tin vui cho các chị nhé.
    Nào cả nàh chúng ta thi đua xem ai lập thành tích trước nào.
    hihi!:Rose::Rose::Rose:
    • 228 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Rượu vag glycerin cho mỗi thứ 4-> 5 thìa cafe thôi nha chị em
    • 422 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Hu hu .. ở quê ba em trồng mướp nhiều lắm, cả một giàn hoành tráng luôn, có đọc đâu đó rồi nhưng mà không để ý mới đau chứ .. không thì giờ đẹp lên một mớ rồi. :Sigh::Sigh:

Bổ sung thêm là nhựa mướp này cũng làm bay tàn nhang đó ạ.

Em cũng có đọc thông tin là lấy quả mướp còn non cắt lát, để trong tô qua đêm sẽ tiết ra nhựa (em làm rồi nhưng cái này gọi là nước chứ nhựa nổi gì .. :Laughing: mà được đâu vài giọt .. đau lòng nên cạch luôn)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 901 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

hu Hu topic hot quá, ai chỉ em cách trồng mướp với, em trồng vào cái lọ đất rồi cho leo lên lan can đc ko ạ? Trồng bằng hạt mướp hay sao ạ ???

• 790 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet afternoon Xem bài viết
    Uh !hay quá ta!ở HN thì không có đất chồng mướp zồi có lẽ điện về quê nhờ bà ngoại cất giùm mấy hũ mới được .Mẹ nào muốn ké không đặt hàng nhe!:Laughing::Laughing::Laughing:
    :Straightf: Chính em. Em đặt với. Em nói thật đấy.

Các mẹ ơi, em lượm đc vài thông tin này, các mẹ đọc nhé:

Phòng chữa nếp nhăn trên da mặt bằng bài thuốc dân gian - chân thuyên
    Trích
    Nhựa cây mướp giúp da trẻ lâu.

Người ở độ tuổi trung niên có thể xóa dần các nếp nhăn trên da mặt bằng cách kiên trì dùng nhựa cây mướp bôi lên mặt liên tục trong nhiều ngày. Phương pháp này do một phụ nữ Nhật đề xuất. Bà đã áp dụng nó trong mấy chục năm liền và kết quả là tới năm 80 tuổi, da mặt vẫn không bị nhăn.

Cách lấy nhựa mướp: Cắt đứt một dây trên thân cây mướp cách mặt đất 60 cm, uốn cong đầu cắt đó cho chúc xuống dưới rồi nhét vào một lọ thủy tinh dung tích khoảng 1,8 lít. Đậy kín miệng lọ để nước mưa hoặc sâu bọ không lọt vào trong. Chôn nửa thân lọ xuống đất. Có thể cắt các dây trên thân cây mướp để lấy nhựa khi mướp đã tàn, hết quả. Trước đó cần chú ý tưới nhiều nước vào gốc cây để nhựa có thể chảy đầy lọ chỉ sau 1 đêm.

Khi sử dụng, nên thêm vào nhựa mướp một chút rượu cồn, glycerin và axit boric. Điều này giúp tăng cường nhuận hoạt da, sát khuẩn và tiêu độc.

Còn 1 link nữa của thuvien.datviet.com. Nhưng bi h cái link này die rùi. Em lấy bài này ở trang đấy từ cache của Google
    MƯỚP CHỮA ĐƯỢC NHIỀU BỆNH

MƯỚP CHỮA ĐƯỢC NHIỀU BỆNH

Phó tiến sĩ Dược học NGUYỄN NINH HẢI

(Theo "Chữa bệnh bằng ăn uống trong gia đình thế kỷ 21" TQ)

Mướp tính vị ngọt, mát, có tác dụng thanh nhiệt tiêu đờm, mát huyết giảm độc, có thể dùng khi bị sốt, miệng khô khát, ho, đờm, suyễn, đi đại tiểu tiện ra máu, bị các nhọt độc sinh lở loét.v... Các bài thuốc chữa bệnh bằng ăn uống trong Trung y thường dùng gồm:

1. Chữa viêm khí quản, bị ho có đờm đặc mủ vàng trẻ con bị ho gà. Mướp tươi để cả vỏ rửa sạch, giã nát lấy 40 ml nước, hòa trộn với 10ml mật ong, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần uống 20-30 ml.

2. Chữa bệnh thở khò khè: Mướp tươi non 250g, thái thành đoạn nhỏ, luộc lấy nước, ăn cả nước lẫn cái như một món ăn trong bữa cơm thường ngày.

3. Chữa tiểu tiện ra máu, cảm nhiễm đường niệu: quả mướp 250 g, dùng cả cuống và vỏ, bổ ra, cho nước nấu thành 400ml nước, để nguội, cho lượng mật ong vừa phải vào uống thay nước giải khát trong ngày.

4. Chữa trĩ nội, đại tiện ra máu: Dùng 250g quả mướp non, nạo bỏ vỏ ngoài, thái ra thành miếng cho lượng nước vừa phải vào nấu lên ăn.

5. Làm thông sữa: Dùng lượng mướp vừa phải, nướng tồn tính, nghiền vụn, uống 3-6 gam với chút rượu. Sau khi uống, lấy chăn đắp lên người, làm cho toàn thân rướm chút mồ hôi là được. Tất cả những phụ nữ sau khi sinh con bị tắc ống dẫn sữa không uống nước sữa, đều có thể thông sữa bằng cách này.

Ngoài ra, người ta còn có thể dùng nhựa của thân cây mướp chảy ra để làm thuốc mỹ dung xoa mặt, làm mất nếp nhăn trên da mặt:

Theo tờ "Tin tức hàng ngày" của Nhật Bản đã từng có lần đưa tin giới thiệu về phương pháp mỹ dung nói trên của tác giả Pinglinyingzi. Ông Pinglinyingzi đã 80 tuổi mà trên nét mặt chưa có một nếp nhăn nào. Ông đã sử dụng dùng nhựa cây mướp và theo ông thì phương pháp này được truyền từ bà cụ thân sinh ra ông. Cụ thường xuyên dùng phương pháp này và khi đến 90 tuổi, trên nét mặt cũng chỉ mới có ít nếp nhăn.

Phương pháp là: Từ chỗ thân cây cách mặt đất 60cm, chặt cắt đứt một dây sợi dây mướp dài vứt bỏ không dùng đoạn thân trên. Lấy đầu cắt của thân cây mướp ở đoạn dưới uốn cong xuống dưới dùng một lọ thủy tinh thật sạch để hứng lấy nước của thân cây tiết ra nhỏ vào. Để phòng tránh nước mưa hoặc sâu bọ chui vào lọ, miệng lọ cần tìm cách bịt thật kín bằng vải nhựa. Nước nhựa thân cây tiết ra hứng được trong một đêm, dùng gạc sạch lọc lấy nước nhựa nguyên, cho nước nhựa nguyên đó vào lọ để dùng, khi dùng cho một ít glycerine, boric axid, ethyl alcohol, sau khi hòa trộn đều, bôi lên mặt. Làm như vậy có tác dụng làm cho da thêm mịn màng, mềm mại, sáng sủa lên, bảo vệ da, lại càng làm cho các nếp nhăn trên da mặt phẳng phiu, ít bị nhăn nheo.

Nào, lại 1 phong trào nữa sắp bùng nổ trên wtt cho mà xem :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Becky_princess; 31/12/2009 vào lúc 03:48 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 205 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hôm bữa em về quê thấy bà chị họ hàng xa năm nay 28 tuổi ở quê làm ruộng mà da vẫn trắng mịn căng đầy không có một nếp nhăn nào, đặc biệt là rất trắng. Em rất là ngạc nhiên. Em hỏi chị ấy có người nhà ở nước ngoài mua cho thuốc hay kem dưỡng gì không mà trắng mịn như vậy. Chị ấy cười bảo là làm gì có, chị ấy chẳng xài mỹ phẩm gì cả. Em hét toáng lên là em chả tin. Ở phố mẹ với chị em xài cả đống mỹ phẩm xịn mới đẹp chút ít. Một lúc sau chị ấy lôi ra một cái hũ có nước đục đục. Chi ấy kêu đây là bí quyết dưỡng da mà bà chị ấy chỉ cho chị ấy. Em thấy hay qua, ham quá thế là kêu chị ấy chỉ cho cách làm<bon chen>. Chị ấy nói đó là nhựa của cây mướp các chị ah. Em thắc mắc là sao nhựa câmướp có tác dụng dữ vậy. Chị ấy kêu là không biết. xài theo bà và mấy chị em trong gia đình. Chị ấy chỉ cho em cách lấy nhựa mướp.Cắt đứt một dây trên thân cây mướp, cách mặt đất 60 cm, uốn cong đầu cắt đó cho chúc xuống dưới rồi nhét vào một hũ thủy tinh dung tích khoảng 1,8 lít. Đậy kín miệng hũ để nước mưa hoặc sâu bọ không lọt vào trong. Chôn nửa thân lọ xuống đất. Có thể cắt các dây trên thân cây mướp để lấy nhựa khi mướp đã tàn, hết quả. Trước đó, cần chú ý tưới nhiều nước vào gốc cây để nhựa có thể chảy đầy hũ chỉ sau 1 đêm.Bác chị ấy làm bác sĩ thì khuyên khi sử dụng nên thêm vào nhựa mướp một chút rượu cồn, glycerin. Điều này giúp tăng cường nhuận hoạt da, sát khuẩn và tiêu độc.
    Em đem 2 chai nhựa mướp về cho mẹ với chị em xài được 2 tháng này. mẹ em với chị em rất là ghiền. da mịn màn căng bóng và trắng da nhiều.
    Chị nào chăm chỉ hoặc sưu tầm các phương pháp làm đẹp thì nên tham khảo cách này ah
    Làm ơn cho mình hỏi mướp hương hay mướp khía thế bạn ?? mướp có 2 loại mà thanks bạn nhìu
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThienThuong Xem bài viết
    luyenthuong có chia lại cho mình với! cảm ơn luyenthuong nhiều lắm. Mình ở Sài Gòn nhen!
    Để mình lấy thử coi được bao nhiêu rồi mình chia cho, em gái mình cũng ở Tp.
    • 98 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThienThuong Xem bài viết
    hè hè. Nhỏ này, cười châm biếm hén. Bữa nào ofline nhen cưng! Hun cái chúc mừng năm mới nè! :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:

ở đâu thấy trắng ''bền'' cũng thấy mặt bà Lô nha
    về quê xin đi chị
    điệu này chắc xách gói về quê ở thiệt :Sigh:mình mới lột rể cây chưa đc 2 tháng :Sick: mà công thức làm đẹp ra hàng ngày :Crying: chết mất :Crying:
    • 228 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Mướp leo giàn là được chị ah.
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi burin Xem bài viết
    hu Hu topic hot quá, ai chỉ em cách trồng mướp với, em trồng vào cái lọ đất rồi cho leo lên lan can đc ko ạ? Trồng bằng hạt mướp hay sao ạ ???
    Trời , nó leo dữ lắm nhen, thì trồng bằng hạt bạn à, ươm hạt rồi nó nảy mầm mình đem trồng.
    • 365 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Straciatela Xem bài viết
    ở đâu thấy trắng ''bền'' cũng thấy mặt bà Lô nha

điệu này chắc xách gói về quê ở thiệt :Sigh:mình mới lột rể cây chưa đc 2 tháng :Sick: mà công thức làm đẹp ra hàng ngày :Crying: chết mất :Crying:
    hè hè làm đẹp mừ. Đang hóng. Mới gửi link cho nhỏ Vy.
    Em vẫn từng đợi anh
    Như hoa từng đợi nắng
    • 228 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Có các lưu ý sau:
    - hũ phải sạch.các chị phải rửa hũ bằng xà bông sau đó tráng bằng nước sôi nhé. cái này càng sạch sẽ càng tốt.
    - đậy nắp kín, để nơi thoáng mát tránh ánh nắng mặt trời
    -khi lấy ra sử dụng phải chú ý xem đã rửa tay chưa,dụng cụ để lấy hay đựng đã sạch chưa
    - xoa bằng tay nhé. không lấy bông hay miếng vải gì hết < tay phải sạch>
    Các lưu ý để tránh nhựa mướp bị nhiễm khuẩn
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình bảo quản thế nào các chị a, thường thì bao nhiêu nhưa mướp bao nhiêu rượu.
    • 1,021 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Ôi chời ... chẹp chẹp ... hồi trước mới nghe bà nào trên này nói cái vụ "ngâm nghệ với dấm ... xông mặt" tui đang ngâm mà chưa có xài, vì ngâm 1 tháng lận ... nay mò ra cái top này ... lại máu me lên ... he he ... nhưng mà ... ở sì gòn ... tìm đâu ra cây mướp á ... hu hu hu :Silly::Silly::Silly:
    :cool: Là kẻ yêu màu đen, nhưng sợ bóng tối - Thích đắm mình trong nước, nhưng lại không biết bơi :cool:
    • 422 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Em sưu tầm nhiều cách làm đẹp dân gian lắm nè. Có điều làm theo vài ngày rồi .. lười ra . rồi ngưng .. lâu quá rồi .. quên làm luôn (nhưng có cả cuốn sổ ghi lại cẩn thận :Laughing. Ngày xưa em hay đọc báo Mỹ phẫm có mục " câu chuyện làm đẹp " của mọi người đưa lên, tòan mấy kiểu làm đẹp độc đáo không à, hiệu quả thần kỳ (theo lời chính tác giả) hehe .. Phải lập topic mới " lòe" các mẹ ở đây mới được. Không chừng sẽ là topic "hot" nhất trong năm... :Laughing:
    • 228 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luyenthuong Xem bài viết
    Mình bảo quản thế nào các chị a, thường thì bao nhiêu nhưa mướp bao nhiêu rượu.
    có ghi trong Phần lưu ý. còn tỉ lệ mình cũng ghi ở trên đó
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Phải công nhân ở đâu trắng da là đông hì..., kỳ này kêu ba trồng mướp vừa ăn , vừa bán ...vừa làm zẹp luôn :Laughing:
    • 93 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Oái cái vụ này hay quá emm phải bắt chiếc mới đc. thanks bác chủ top nhé, hữu ích quá.
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

có ghi trong Phần lưu ý. còn tỉ lệ mình cũng ghi ở trên đó
    Chị chỉ nói tỷ lệ rượu và glucerin thi , em đâu thấy là bao nhiêu nhựa mướp đâu , 1.8 lít hả chị a, xhị xem dùm em , cám ơn ạ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 98 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myachin123 Xem bài viết
    Ôi chời ... chẹp chẹp ... hồi trước mới nghe bà nào trên này nói cái vụ "ngâm nghệ với dấm ... xông mặt" tui đang ngâm mà chưa có xài, vì ngâm 1 tháng lận ... nay mò ra cái top này ... lại máu me lên ... he he ... nhưng mà ... ở sì gòn ... tìm đâu ra cây mướp á ... hu hu hu :Silly::Silly::Silly:
    :Laughing::Laughing::Laughing: bắt tay cái ! đang ngâm chưa đủ 1 tháng ! :Silly::Silly::Silly: chạy ko kịp với mục làm đẹp này :Crying: