Mỹ phẩm - Trang điểm

Sự khác biệt giữa kem nền và phấn nền?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Theo mìn h biết thì nền là 1 trong các bước trang điểm, nền sẽ giúp che phủ những khuyết điểm của làn da (mụn, tàn nhang..).....Thông thường để trang điểm nhẹ mình vẫn hay bỏ qua bước trang điểm nền, mình chỉ dùng dưỡng + lót (make up base) + phấn phủ...Nhưng đôi lúc muốn lớp trang điểm lâu trôi và che khuyết điểm nên mình cũng muốn thêm bước nền trong khi trang điểm (sau bước lót)...Có điều là bây giờ mình không hiểu rõ giữa phấn nền, kem nền có sự khác biệt thế nào....Cái nào là lựa chọn tối ưu? Có nhất thiết phải dùng cà 2 loại kem nền + phấn nền trong cùng bước trang điểm nền hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm thì vào đây chia sẻ nhé.......thanks:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 190 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybien Xem bài viết
    Theo mìn h biết thì nền là 1 trong các bước trang điểm, nền sẽ giúp che phủ những khuyết điểm của làn da (mụn, tàn nhang..).....Thông thường để trang điểm nhẹ mình vẫn hay bỏ qua bước trang điểm nền, mình chỉ dùng dưỡng + lót (make up base) + phấn phủ...Nhưng đôi lúc muốn lớp trang điểm lâu trôi và che khuyết điểm nên mình cũng muốn thêm bước nền trong khi trang điểm (sau bước lót)...Có điều là bây giờ mình không hiểu rõ giữa phấn nền, kem nền có sự khác biệt thế nào....Cái nào là lựa chọn tối ưu? Có nhất thiết phải dùng cà 2 loại kem nền + phấn nền trong cùng bước trang điểm nền hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm thì vào đây chia sẻ nhé.......thanks:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Kem nền:foundation
    Phấn nền : pancake foundation
    Hai cái đều là nền, còn cái phấn phủ thì thực chất nó chỉ là bước dặm cuối để tạo cảm giác tự nhiên, mịn màng thôi, chứ nếu dùng nó không thôi thì sẽ rất nhanh trôi lớp make up.Riêng cái phấn phủ thì lại có phấn phủ dạng bánh và phủ dạng bột nên nhiều khi mọi người hay nhầm lẫn.
    Thực chất, nếu da bạn không nhiều khuyết điểm hoặc da đẹp thì chỉ cần base rồi đến phấn phủ là xong, nhưng nếu khuyết điểm thì nên dùng base rồi đến pancake foundation. Nếu thậm chí nhiều khuyết điểm thì lại phải dùng đến base rồi foundation(liquid, cream...) xong mới đến pancake, rồi dặm thêm một ít phấn loose powder!Nghe thì phức tạp nhưng làm thì nhanh thôi, và muốn để mặt không có cảm giác "bự phấn" thì mỗi thứ mình chỉ dùng ít thôi, thì lớp nền sẽ mỏng , nhẹ và tự nhiên lắm.
    Chúc bạn vui vẻ !
    Love to be loved by you!:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CHANEL Xem bài viết
    Hai cái đều là nền, còn cái phấn phủ thì thực chất nó chỉ là bước dặm cuối để tạo cảm giác tự nhiên, mịn màng thôi, chứ nếu dùng nó không thôi thì sẽ rất nhanh trôi lớp make up.Riêng cái phấn phủ thì lại có phấn phủ dạng bánh và phủ dạng bột nên nhiều khi mọi người hay nhầm lẫn.
    Thực chất, nếu da bạn không nhiều khuyết điểm hoặc da đẹp thì chỉ cần base rồi đến phấn phủ là xong, nhưng nếu khuyết điểm thì nên dùng base rồi đến pancake foundation. Nếu thậm chí nhiều khuyết điểm thì lại phải dùng đến base rồi foundation(liquid, cream...) xong mới đến pancake, rồi dặm thêm một ít phấn loose powder!Nghe thì phức tạp nhưng làm thì nhanh thôi, và muốn để mặt không có cảm giác "bự phấn" thì mỗi thứ mình chỉ dùng ít thôi, thì lớp nền sẽ mỏng , nhẹ và tự nhiên lắm.
    Chúc bạn vui vẻ !
    Nếu mình không dùng base,chỉ dùng liquid foundation, sau đó đánh phấn phủ thì có được khôgn hở bạn?
    HERE & NOW
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết
    Nếu mình không dùng base,chỉ dùng liquid foundation, sau đó đánh phấn phủ thì có được khôgn hở bạn?
    Theo mình biết thì lớp nền có thể bỏ qua nếu da bạn đẹp sẵn, còn lớp base là lớp cần thiết để bảo vệ da khi trang điểm, cho da đều màu và giúp phấn bám lâu trên da..............
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CHANEL Xem bài viết
    Chúc bạn vui vẻ !
    Phấn nền : pancake foundation mà CHANEL nói cũng có loại bột nén, bột và lỏng phải không ạ? Nếu đúng nhiều loại thì loại nào tiện dùng nhất ạ?
    • 190 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybien Xem bài viết
    Phấn nền : pancake foundation mà CHANEL nói cũng có loại bột nén, bột và lỏng phải không ạ? Nếu đúng nhiều loại thì loại nào tiện dùng nhất ạ?
    Không, cái foundation bình thường thì nó có dạng liquid (lỏng), dạng cream, và dạng stick. Dùng cái nào nó phụ thuộc vào tình trạng da của bạn.
    Còn pancake foudation chính là cái phấn bánh mà mọi người thường dùng đó ! Còn phấn phủ nó cũng có dạng bánh và dạng loose nên nhiều khi mọi người hay nhầm phấn phủ dạng bánh và foudation dạng bánh. Để lúc nào rảnh mình sẽ chụp ảnh từng sản phẩm lên cho mọi người dễ hình dung nhé !Thân!
    • 190 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Foundation tạo độ láng mịn, đều màu và che khuyết điểm.
    Make up base giúp giữ lớp trang điểm lâu hơn, và quan trọng nhất nó như lớp barrier ngăn cách giữa da mình và lớp trang điểm,bảo vệ da khỏi các tác hại của môi trường.
    Vì vậy, nếu da bạn ít khuyết điểm, tốt nhất chỉ dùng base , và có thể bỏ qua liquid foudation.
    • 5,435 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

Chị ơi, chỉ nên bỏ base khi chị đã bôi kem dưỡng đầy đủ nha chị, nếu không bôi trực tiếp foundation là hại da lắm đấy ah :Smiling:
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

chị em nào dùng phấn nền dạng bánh của Clé de peau Beauté vui lòng cho mình biết có mấy màu vậy? Vì mình không ở SG nên phải nhờ người mua giúp, bình thường mình dùng màu sáng hơn màu tự nhiên 1 tông (da mình trắng nên dùng màu tối thấy mặt không tươi), bạn nào dùng rồi cho mình ký hiệu để đặt mua nhé.........
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

:Kiss::Kiss::Kiss:trangmagic, maybien, CHANEL, me_yeu_cun, DaLi:Rose::Rose::Rose:

Cảm ơn các bạn nhé.

Thế mà mình cứ tưởng foundation là nền, nên cứ thế đánh lên da, thảo nào da càng lúc càng tệ :Crying:
    HERE & NOW
    • 95 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

e đi mua đồ trang điểm thì lúc nào cũng đc khuyên là ko thể bỏ lớp kem lót được vì như thế sẽ rất hại da. Bình thường trang điẻm e dùng nước hoa hồng -> kem dưỡng -> kem lót -> kem nền -> phấn phủ.
    E cảm thấy đánh nền trông da mặt khác hẳn, lại che đc nhiều khuyết điểm nên e ko thể thiếu nền đc.
    E đang muốn mua phấn highlight để sử dụng nhưng mà ko biết đánh thế nào, bị mấy mẹ dọa là nếu ko biết đánh highlight thì mặt trông sẽ bị lệch nên e sợ quá chẳng dám mua nữa. Mẹ nào biết đánh loại này thì chỉ cho e với.
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Raven Xem bài viết
    e đi mua đồ trang điểm thì lúc nào cũng đc khuyên là ko thể bỏ lớp kem lót được vì như thế sẽ rất hại da. Bình thường trang điẻm e dùng nước hoa hồng -> kem dưỡng -> kem lót -> kem nền -> phấn phủ.
    E cảm thấy đánh nền trông da mặt khác hẳn, lại che đc nhiều khuyết điểm nên e ko thể thiếu nền đc.
    E đang muốn mua phấn highlight để sử dụng nhưng mà ko biết đánh thế nào, bị mấy mẹ dọa là nếu ko biết đánh highlight thì mặt trông sẽ bị lệch nên e sợ quá chẳng dám mua nữa. Mẹ nào biết đánh loại này thì chỉ cho e với.
    Highlight không quá khó dùng đâu bạn à, Highlight dùng để đánh lên những phần trọng tâm tạo điểm sáng cho gương mặt mà thôi (1 phần của trán, cằm, sống mũi và phần má dưới mắt) chứ không đánh hết cả mặt đâu bạn ạ........bình thường Highlight cũng được đánh mỏng nhẹ thôi để bắt sáng chứ đâu có tạo khối gì mà lệch mặt hả bạn?
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị Golden đã từng hướng dẫn em ở như thế này: kem lót là lớp bảo vệ da nếu trang điểm thường xuyên mà bỏ qua lớp này da mặt rất hỏng nhanh lắm. Kem nền là lớp bám dính cho bền khi trang điểm và che được các khuyết điểm nhỏ, nếu chỉ trang điểm tự nhiên thì kô cần lớp này, nhưng trang điểm kỹ và cầu kỳ 1 chút thì phải có lớp này mới lâu phai. Và lớp phấn phủ sau cùng cũng quan trọng lém, để cố định các lớp kia mà, nên càng kô thể bỏ qua nó đâu.

Tiện thể, em mới vào DD thấy chỗ nào làm đẹp làm điệu là ham lắm chỉ có điều đang là SV nên đọc để tham khảo dần thôi, chứ ham thật thì tốn xiền lém ạ.
    • 1,576 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Tớ rất ít khi make up, thường thì dịp gì đặc biệt, cưới xin ai đó thân, or tiệc tùng, hội thảo, hoặc đi chơi cần phải chỉn chu 1 chút thì make up, bao giờ cũng đủ dưỡng da, kem lót, kem nền, phấn phủ. Và thật may chưa ai bảo mình mặt bự phấn mà toàn khen xuýt xoa thui, tự hào chútrooling:

Theo mình quan sát 1 số bạn khi make up hay bị tình trạng mặt bự phấn có thể do 1 số lí do sau:
    - Dùng kem nền quá nhiều (chỉ nên = hạt đậu tương là vừa)
    - Dặm kem nền ko đều
    - Dùng phấn phủ trắng hơn so với da mặt.

Rất nhiều ng nghĩ là cứ da trắng mới đẹp, thực chất thì ko phải vậy, da mịn và khỏe là da đẹp, nên khi chọn phấn các mẹ nên chọn đúng tông da của mình, chọn sáng hơn 1 tông là sẽ giống thạch cao, hoặc bự phấn ngay.

Chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình với các mẹ
    • 1,521 Bài viết

• 4,389 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebau Xem bài viết
    Tớ rất ít khi make up, thường thì dịp gì đặc biệt, cưới xin ai đó thân, or tiệc tùng, hội thảo, hoặc đi chơi cần phải chỉn chu 1 chút thì make up, bao giờ cũng đủ dưỡng da, kem lót, kem nền, phấn phủ. Và thật may chưa ai bảo mình mặt bự phấn mà toàn khen xuýt xoa thui, tự hào chútrooling:

Theo mình quan sát 1 số bạn khi make up hay bị tình trạng mặt bự phấn có thể do 1 số lí do sau:
    - Dùng kem nền quá nhiều (chỉ nên = hạt đậu tương là vừa)
    - Dặm kem nền ko đều
    - Dùng phấn phủ trắng hơn so với da mặt.

Rất nhiều ng nghĩ là cứ da trắng mới đẹp, thực chất thì ko phải vậy, da mịn và khỏe là da đẹp, nên khi chọn phấn các mẹ nên chọn đúng tông da của mình, chọn sáng hơn 1 tông là sẽ giống thạch cao, hoặc bự phấn ngay.

Chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình với các mẹ
    Tiện thể cho em hỏi với, kem lót dùng loại gì thì ổn. Em cũng ít trang điểm lắm, mua loại nào nhỏ nhỏ thôi cho đỡ phí, hết hạn lại bỏ thì uổng. Thanks mẹ nó nhiều.
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Đến trang 2 mà mình vẫn chưa hiểu rõ là mình cần trang điểm thế nào cho đẹp và đúng nữa.....Có chị thì bảo giữa kem nền và phấn nền chỉ nên dùng 1 thứ thôi vì 2 loại này chỉ khác nhau về hình thức chứ công dụng giống nhau, có chị lại dùng cả 2 loại để làm bước nền.......Cuối cùng là gì nhỉ????????????
    • 1,576 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titibongbong Xem bài viết
    Tiện thể cho em hỏi với, kem lót dùng loại gì thì ổn. Em cũng ít trang điểm lắm, mua loại nào nhỏ nhỏ thôi cho đỡ phí, hết hạn lại bỏ thì uổng. Thanks mẹ nó nhiều.
    Base + foundation + powder tớ đều dùng của Shiseido, theo mình thì 3 loại nên dùng của 1 hãng

@maybien: đó là quy trình hòan chỉnh như các mẹ nói, bạn có thể linh hoạt áp dụng, tớ thì ko bao giờ dùn 2 bước nền, chỉ 1 kem nền thôi, còn ko thể thiếu dưỡng (quen rùi) và kem lót vì muốn bảo vệ da
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

hôm nay mình vừa mua kem nền của nina ricci, 1,2 tr/lọ 30 ml......Mịn, mỏng đẹp lắm các mẹ.....Mặc dù mình dùng nhẫn thấy nó có chứa chì nhưng mình vẫn lấy vì mỹ phẩm nền nào muốn mịn đẹp mà không có chì.....Miển là mình dùng dưỡng và base kĩ lưỡng tí xíu....Miễn mặt mày đẹp là được rùi....."Thà 1 phút huy hoàng rồi chợt tắt....."Chứ kĩ tính quá thì mặt mày không trang điểm còn xấu hơn ấy chứ, không dùng thì về già cũng xâu thôi..hihiihih An ủi mình tí
    • 984 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi osin118 Xem bài viết
    Mình thì không dùng cả bộ mấy bước của 1 hãng đâu, mà chọn ra loại sản phẩm hợp nhất, ổn trên da mình nhất của từng hãng, ví như Chanel kem lót dùng rất tốt nhưng nền thì lại không thích, nền của YSL rất tốt nhưng phủ của YSL lại không tốt bằng Chanel.
    Mình cũng thế , mỗi hãng có thế mạnh về 1 loại sp, mình dùng dưỡng của SSD, lót của Guelian, nền của nina ricci và phủ thì chưa thấy hãng nào thích lắm.....các chị mách loại phủ cho mình nhé...........Nền của YSL bạn dùng dạng bánh hay lỏng vậy, có chứa chì không? Mình vừa mua nền dạng lỏng của nina ricci thấy đẹp, mịn, mỏng, rất tự nhiên (thấy da đẹp lên chứ nhìn khó biết trang điểm).....Nhưng nhiều chì bạn à.......
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình thấy powder của Estee Lauder được, mịn, tự nhiên, không bị dày cộp. Mình dùng thử Dior và Lancome rồi nhưng không thấy thích bằng Estee.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4