Mỹ phẩm - Trang điểm

Sự khác biệt giữa kem nền và phấn nền?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 946 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Theo mìn h biết thì nền là 1 trong các bước trang điểm, nền sẽ giúp che phủ những khuyết điểm của làn da (mụn, tàn nhang..).....Thông thường để trang điểm nhẹ mình vẫn hay bỏ qua bước trang điểm nền, mình chỉ dùng dưỡng + lót (make up base) + phấn phủ...Nhưng đôi lúc muốn lớp trang điểm lâu trôi và che khuyết điểm nên mình cũng muốn thêm bước nền trong khi trang điểm (sau bước lót)...Có điều là bây giờ mình không hiểu rõ giữa phấn nền, kem nền có sự khác biệt thế nào....Cái nào là lựa chọn tối ưu? Có nhất thiết phải dùng cà 2 loại kem nền + phấn nền trong cùng bước trang điểm nền hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm thì vào đây chia sẻ nhé.......thanks:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

• 190 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybien Xem bài viết
    Theo mìn h biết thì nền là 1 trong các bước trang điểm, nền sẽ giúp che phủ những khuyết điểm của làn da (mụn, tàn nhang..).....Thông thường để trang điểm nhẹ mình vẫn hay bỏ qua bước trang điểm nền, mình chỉ dùng dưỡng + lót (make up base) + phấn phủ...Nhưng đôi lúc muốn lớp trang điểm lâu trôi và che khuyết điểm nên mình cũng muốn thêm bước nền trong khi trang điểm (sau bước lót)...Có điều là bây giờ mình không hiểu rõ giữa phấn nền, kem nền có sự khác biệt thế nào....Cái nào là lựa chọn tối ưu? Có nhất thiết phải dùng cà 2 loại kem nền + phấn nền trong cùng bước trang điểm nền hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm thì vào đây chia sẻ nhé.......thanks:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Kem nền:foundation
    Phấn nền : pancake foundation
    Hai cái đều là nền, còn cái phấn phủ thì thực chất nó chỉ là bước dặm cuối để tạo cảm giác tự nhiên, mịn màng thôi, chứ nếu dùng nó không thôi thì sẽ rất nhanh trôi lớp make up.Riêng cái phấn phủ thì lại có phấn phủ dạng bánh và phủ dạng bột nên nhiều khi mọi người hay nhầm lẫn.
    Thực chất, nếu da bạn không nhiều khuyết điểm hoặc da đẹp thì chỉ cần base rồi đến phấn phủ là xong, nhưng nếu khuyết điểm thì nên dùng base rồi đến pancake foundation. Nếu thậm chí nhiều khuyết điểm thì lại phải dùng đến base rồi foundation(liquid, cream...) xong mới đến pancake, rồi dặm thêm một ít phấn loose powder!Nghe thì phức tạp nhưng làm thì nhanh thôi, và muốn để mặt không có cảm giác "bự phấn" thì mỗi thứ mình chỉ dùng ít thôi, thì lớp nền sẽ mỏng , nhẹ và tự nhiên lắm.
    Chúc bạn vui vẻ !
    Love to be loved by you!:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• lux
    • 7 năm
    • 1,256 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CHANEL Xem bài viết
    Hai cái đều là nền, còn cái phấn phủ thì thực chất nó chỉ là bước dặm cuối để tạo cảm giác tự nhiên, mịn màng thôi, chứ nếu dùng nó không thôi thì sẽ rất nhanh trôi lớp make up.Riêng cái phấn phủ thì lại có phấn phủ dạng bánh và phủ dạng bột nên nhiều khi mọi người hay nhầm lẫn.
    Thực chất, nếu da bạn không nhiều khuyết điểm hoặc da đẹp thì chỉ cần base rồi đến phấn phủ là xong, nhưng nếu khuyết điểm thì nên dùng base rồi đến pancake foundation. Nếu thậm chí nhiều khuyết điểm thì lại phải dùng đến base rồi foundation(liquid, cream...) xong mới đến pancake, rồi dặm thêm một ít phấn loose powder!Nghe thì phức tạp nhưng làm thì nhanh thôi, và muốn để mặt không có cảm giác "bự phấn" thì mỗi thứ mình chỉ dùng ít thôi, thì lớp nền sẽ mỏng , nhẹ và tự nhiên lắm.
    Chúc bạn vui vẻ !
    Nếu mình không dùng base,chỉ dùng liquid foundation, sau đó đánh phấn phủ thì có được khôgn hở bạn?
    HERE & NOW

• 946 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết
    Nếu mình không dùng base,chỉ dùng liquid foundation, sau đó đánh phấn phủ thì có được khôgn hở bạn?
    Theo mình biết thì lớp nền có thể bỏ qua nếu da bạn đẹp sẵn, còn lớp base là lớp cần thiết để bảo vệ da khi trang điểm, cho da đều màu và giúp phấn bám lâu trên da..............

• 946 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CHANEL Xem bài viết
    Chúc bạn vui vẻ !
    Phấn nền : pancake foundation mà CHANEL nói cũng có loại bột nén, bột và lỏng phải không ạ? Nếu đúng nhiều loại thì loại nào tiện dùng nhất ạ?

• 190 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maybien Xem bài viết
    Phấn nền : pancake foundation mà CHANEL nói cũng có loại bột nén, bột và lỏng phải không ạ? Nếu đúng nhiều loại thì loại nào tiện dùng nhất ạ?
    Không, cái foundation bình thường thì nó có dạng liquid (lỏng), dạng cream, và dạng stick. Dùng cái nào nó phụ thuộc vào tình trạng da của bạn.
    Còn pancake foudation chính là cái phấn bánh mà mọi người thường dùng đó ! Còn phấn phủ nó cũng có dạng bánh và dạng loose nên nhiều khi mọi người hay nhầm phấn phủ dạng bánh và foudation dạng bánh. Để lúc nào rảnh mình sẽ chụp ảnh từng sản phẩm lên cho mọi người dễ hình dung nhé !Thân!

• 190 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Foundation tạo độ láng mịn, đều màu và che khuyết điểm.
    Make up base giúp giữ lớp trang điểm lâu hơn, và quan trọng nhất nó như lớp barrier ngăn cách giữa da mình và lớp trang điểm,bảo vệ da khỏi các tác hại của môi trường.
    Vì vậy, nếu da bạn ít khuyết điểm, tốt nhất chỉ dùng base , và có thể bỏ qua liquid foudation.

• 5,434 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Chị ơi, chỉ nên bỏ base khi chị đã bôi kem dưỡng đầy đủ nha chị, nếu không bôi trực tiếp foundation là hại da lắm đấy ah :Smiling:

• 946 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

chị em nào dùng phấn nền dạng bánh của Clé de peau Beauté vui lòng cho mình biết có mấy màu vậy? Vì mình không ở SG nên phải nhờ người mua giúp, bình thường mình dùng màu sáng hơn màu tự nhiên 1 tông (da mình trắng nên dùng màu tối thấy mặt không tươi), bạn nào dùng rồi cho mình ký hiệu để đặt mua nhé.........

• lux
    • 7 năm
    • 1,256 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

:Kiss::Kiss::Kiss:trangmagic, maybien, CHANEL, me_yeu_cun, DaLi:Rose::Rose::Rose:

Cảm ơn các bạn nhé.

Thế mà mình cứ tưởng foundation là nền, nên cứ thế đánh lên da, thảo nào da càng lúc càng tệ :Crying:
    HERE & NOW

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7