Mỹ phẩm - Trang điểm

Rửa mặt nhiều bằng nước chè xanh có tốt ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 103 Trả lời

27 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 659 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Da mặt em vốn rất nhờn, nên mặt mũi luôn nổi mụn, do bụi bặm rồi mình lại ko điều kiện để làm sạch thường xuyên.

KHoảng 2 tuần nay, em thường xuyên rửa mặt bằng nước lá chè xanh, thấy da mặt bớt nhờn, mặt láng mịn hơn và đặc biệt cảm thấy mụn đỡ hẳn. Nhưng em nghe nói rửa mặt bằng nước lá chè xanh sẽ làm thâm (tối sầm) da mặt mình vào, có đúng ko ạ? Ngoài ra, do có axit tacnic trong chè xanh, nên nó ít nhiều cũng bài mòn lớp da mặt mình.

Em ko rõ thực sự tác dụng về lâu dài của nước lá chè xanh ra sao. Một ngày em rửa mặt đều đặn 3 lần / ngày. Các mẹ nào biết tác dụng/tác hại nước chè xanh thì share em với ạ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 176 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

cũng wan tâm vấn đề này các mẹ thông thái cho ý kiến với
    • 1,652 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Mình ko rõ lắm, nhưng khi mình sinh em bé, các y tá, bsỹ đều đồng loạt khuyến cáo ko nên tắm cho bé = nc chè xanh vì trong chè xanh có chất kháng sinh tự nhiên, làm khô da. Chỉ dùng khi bé bị viêm da.( thế nên nếu bị viêm nhiễm thì cũng hay rửa = nc chè xanh, vsinh sau khi đẻ của sản phụ cũng dùng nc chè xanh...)
    Thế nên các bạn cân nhắc thêm nhé.

Chị Bánh Mỳ - Em Dưa Hấu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 659 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Em có chị bạn trước làm cho 1 khách sạn 4 sao, chị ấy kể các em lễ tân ở đó ngày nào cũng rửa mặt 1lần bằng nước chè xanh nên da rất đẹp. Nhưng dùng lâu dài thì vẫn băn khoăn quá!
    • 121 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nước chè xanh có tác dụng kháng khuẩn rất tốt,và vì thế nó được dùng làm dung môi làm sạch cho các sản phụ,abc he he :Sick:,và dùng để rửa mặt,tắm,nhưng chỉ dùng tối đa 1-2 lần/tuần thôi các mẹ ạ.Thỉnh thoảng mẹ nào rảnh rồi lấy nước chè ủ tóc cũng thích lắm đấy,mẹ e hay làm như thế,tóc sẽ bớt dầu đi nhiều lắm
    You're my sunshine
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 127 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

học thêm 1 kinh nghiệm hay , mình chưa dùng nước chè xanh rửa mặt bao giờ ,chỉ dùng uống hàng ngày thôi à :Smiling:
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bí mật làm đẹp từ trà xanh.
    http://orienttea.com.vn/index.php?mo...e=6&Itemid=176
    • 659 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi selongxu Xem bài viết
    Nước chè xanh có tác dụng kháng khuẩn rất tốt,và vì thế nó được dùng làm dung môi làm sạch cho các sản phụ,abc he he :Sick:,và dùng để rửa mặt,tắm,nhưng chỉ dùng tối đa 1-2 lần/tuần thôi các mẹ ạ.Thỉnh thoảng mẹ nào rảnh rồi lấy nước chè ủ tóc cũng thích lắm đấy,mẹ e hay làm như thế,tóc sẽ bớt dầu đi nhiều lắm
    Mẹ nó ơi, 'ủ tóc' là thế nào nhỉ? có phải mình gội đầu xog, gội tráng qua bằng nước chè xanh, rồi cứ thế để cho khô ko? Hay là phải gội lại cho hết chất trà xanh?
    • 121 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Vâng,lần xả nước cuối cùng mẹ nó xả bằng nước chè xanh rồi cứ để khô như nước bình thường ấy
    You're my sunshine
    • 783 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

- Kéo lên để tiếp tục bàn luận, thấy người ta rữa chè xanh, da đẹp mình cũng đang làm hàng ngày, giờ lại nghe nói tuần rữa 2-3 lần thôi

- Mọi người nói ko nên tắm cho trẻ bằng nước chè xanh hả? mình thấy chị kế nhà tắm hàng ngày cho bé luôn :Thinking:
    • 783 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trị trứng cá bằng trà xanh có tốt không?

Xin cho em hỏi, nếu rửa mặt bằng trà xanh hàng ngay thì có tốt không ạ bởi vì em dị ứng với các lọai sữa rửa mặt, sau mỗi lần rửa khỏang 3-4 ngày là lại có mụn. Em xin cảm ơn. (Lê Khánh Kha)

Trả lời:

Trà xanh (chè xanh) là một loại thức uống có nhiều vitamin và khoáng chất rất có lợi cho sức khỏe. Ngoài công dụng chống lão hóa, ngăn ngừa ung thư, nước chè xanh còn có tác dụng kháng khuẩn rất tốt. Vì vậy dân gian thường sử dụng lá chè xanh trong điều trị một số bệnh như: thủy đậu, mẩn ngứa, mụn nhọt, rôm sẩy… Bên cạnh đó, chè xanh còn được biết tới như một loại mỹ phẩm làm đẹp có nguồn gốc từ thiên nhiên rất hiệu quả và rẻ tiền. Dùng nước chè xanh để rửa mặt có thể loại bỏ được tế bào chết trên da, khiến da mịn màng, trắng sáng và ngăn ngừa mụn nhọt, trứng cá. Tuy nhiên nếu rửa mặt hàng ngày bằng nước chè xanh thì em lưu ý nên pha nước thật loãng để tránh làm khô da. Thân mến.

=> hèn gì hôm giờ mình vò nước chè tươi cho xíu nước, có lẻ đậm đặc quá nên cảm thấy da mặt khô:Sick:
    • 203 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trời nhà mình uống trà xanh, search trên mạng thấy rửa mặt tốt,chống nắng, lại đơn giản nên làm. Da mình là da dầu nên thấy nó kiềm dầu, lúc rửa xong đương nhiên là da nó có màu trà rồi, bôi kem chống nắng ra bên ngoài nữa thì màu ok vì bên dưới trà xanh kiềm dầu. Nhưng lỗ chân lông mình càng ngày càng to ra, chắc tại mình dùng đủ các loại chống nắng, dưỡng da suốt ngày suốt đêm. Thấy trên này nhiều thông tin trái chiều quá nên lăn tăn
    • 1,397 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

da. theo như em được biết thì:
    1. nếu bạn nào trắng quá mừ muốn da mình có màu ngăm ngăm nâu nâu như kiểu da mấy cô da màu đang thành trào lưu hot đó thì dùng nước trà đặc loại tà khô chế nước sôi thêm vào để uống ý ạ. thì da sẽ thành nâu.
    2. còn nếu bạn nào da ngăm,nhiều dầu mà muốn sáng da hơn, bớt nhờn hơn thì dùng cái nước lá chè xanh còn tươi đo nấu lên rồi rửa mặt.
    cùng là chè nhưng 2 loại tươi và khô có tác dụng trái ngựoc hẳn với nhau đấy ạ nên các mẹ đừng lăn tăn là dùng cái nước chè xanh rửa mặt có làm nám da hay trắng da hay ko? các mẹ nhớ đọc kĩ: muốn da trắng và đỡ nhờn thì dùng lá chè tươi. Còn nếu muốn da ngăm nâu thì dùng búp chè khô đã chế biến.
    :Battin ey:
    • 271 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

cái chè xanh này tớ chỉ biết 1 công dụng duy nhất. tối gần đi ngủ lấy bôi lên lông mi rồi ngủ. ko rõ mấy hôm nhưng lông mi mọc dài và dày thêm. tớ bị lông mi đâm mắt nên nghỉ ko làm nữa. giờ muốn làm lại mà lười + ko ai nấu giùm. tớ ko uống nc chè nên ng nhà nấu mới bon chen đc:Battin ey:
    • 2,208 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pà_sỉa-basima Xem bài viết
    cái chè xanh này tớ chỉ biết 1 công dụng duy nhất. tối gần đi ngủ lấy bôi lên lông mi rồi ngủ. ko rõ mấy hôm nhưng lông mi mọc dài và dày thêm. tớ bị lông mi đâm mắt nên nghỉ ko làm nữa. giờ muốn làm lại mà lười + ko ai nấu giùm. tớ ko uống nc chè nên ng nhà nấu mới bon chen đc:Battin ey:
    chị ơi, vậy là lấy lá chè xanh nấu thành nước, rùi lấy nước đó bôi lên lông mi trước khi đi ngủ hả chị, có cần rửa lại ko chị.
    em thì đang dùng lá trà xanh vò ra hòa với nước bôi lên mặt, có người nói đẹp, hết mụn, nhưng cũng có người nói coi chừng bị thâm và da sẩm màu. ko biết đường nào mà mò.
    Anh và Em, 2 trái tim ,nhưng cùng 1 nhịp đập !
    • 1,397 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pà_sỉa-basima Xem bài viết
    hix... ngại nấu nước chè xanh lên rồi bôi lông mi quá. em thì dùng tinh dầu bưởi bôi lên mi cũng thấy dài và mọc rậm hơn. được 1 tuần lười quá,tối toàn ngủ sớm,ko làm nữa. giừo lại phải làm lại thôi. em dùng tinh dầu bưởi của THO ạ. vừa bôi tóc vừa bôi mi.
    • 271 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhkiều Xem bài viết
    hix... ngại nấu nước chè xanh lên rồi bôi lông mi quá. em thì dùng tinh dầu bưởi bôi lên mi cũng thấy dài và mọc rậm hơn. được 1 tuần lười quá,tối toàn ngủ sớm,ko làm nữa. giừo lại phải làm lại thôi. em dùng tinh dầu bưởi của THO ạ. vừa bôi tóc vừa bôi mi.
    chắc tớ bắt chước nàng đi mua cái này. tớ cũng ko siêng nấu nước chè:Laughing:
    • 555 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhkiều Xem bài viết
    " Tinh dầu bưởi của THO" là hãng nào hả chị? Chị ở HN hay ở đâu vậy? Mua cái này ở đâu được ạ?
    • 284 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi selongxu Xem bài viết
    Bạn selongxu ơi, vậy mình rửa mặt bằng nước trà trước, xong rồi thì mình rửa lại bằng nước thường hay rửa mặt bằng nước bình thường trước rồi mới rửa nước cuối lại bằng nước trà hử bạn? :Thinking: Mình đang mún áp dụng thử nhưng còn thắc mắc điểm này :Smiling: Cám ơn nhiều :Rose:
    • 129 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

đắp túi trà lipton (trà sấy khô) lên mắt sau khi đã pha thì sẽ bớt thâm quầng mắt phải k các mẹ ?
    vừa đọc bài oanhkiều share chè tươi mới làm trắng sáng da , liệu phải đúng trà tươi thì quầng thâm mới khỏi hay loại trà nào cũng được hả các mẹ ? mình đắp túi trà 4 lần rồi ,nhưng k thấy lần nào sáng hơn cả (nghe nói mỗi lần đắp trà là thấy ngay cải thiện 30-40% hiện thời ) :Sigh:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6