• 3 Lượt chia sẻ
  • 322K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

54 Người đang theo dõi

• 148 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chỉ có phấn của bà Phương mua trong SG là phấn nụ gốc thôi, phấn nụ ngoài Huế hay chỗ khác thì đều là hàng nhái ạ. Lần trước bà Phương có lên báo nói rồi mà. Các mẹ vào đây sẽ rõ
    http://www.laodong.com.vn/Home/Phan-.../66749.laodong
    Đó là lý do sao người này nó xài tốt, người kia chê dở
    Mẹ nào ở SG thì chịu khó tới 400/12 Lê Văn Sỹ Q3 mua cho lành. Đừng mua bậy bạ lại khổ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em vừa mới mua về bôi lên mặt đây, sờ vào thấy thích lắm các chị ạh ^^
    • 2,175 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

hic, lòi mắt đọc topic nhà mình. Nghe cũng thấy ham quá cơ. Nhưng phải nghe ngóng xem thế nào đã. Hic, nhiều ý kiến trái chiều quá làm em sợ.
    Cánh chim bay mỏi tìm bến bình yên https://www.facebook.com/amcha.sad
    • 97 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

phấn nụ cách đây mấy năm e nghe 1 ng lớn tuổi ở huế bảo có từ lâu đời lắm rồi, chỉ có các phi tần hoàng hậu của vua mới dc xài mà thôi, tác dụng thì như các mẹ đã nêu trong topic. Phấn nụ đặc biệt ở chỗ dc làm từ nước mưa (hay nước giếng) tinh khiết j đó chỉ ở huế mới có. Nhưng vì lâu lắm rồi nên cũng bị mai một dần, các mẹ nào mua nên cẩn thận nhé vì hầu hết là giả, có khi lại hại da.

Thân
    • 2,791 Bài viết

• 6,008 Được cảm ơn

Phấn nụ chính gốc làm ở Huế giờ chỉ còn bà Phương làm thôi các bạn. bà Phương năm nào cũng về Huế làm phấn. Còn phấn bà Tùng ở Huế có phải bà Tùng làm đâu, bà Tùng ở Mỹ lâu rồi, cô cháu gái ở nhà tự làm tự lấy tên bà ấy, đang mượn nhà bà Phương ở Huế ở và nghe nói bà Phương đòi lại nhà vì mạo danh bà Tùng rồi. Hiện nay trên mạng chỉ có 1 đại lý chính thức có ký hợp đồng với và Phương là golmat.vn thôi. Bạn nào ở HN có thể mua phấn nụ bà Phương ở 299 Cầu Giấy/0422211066 như bạn nào nói ở trên là đúng rồi đấy.
    Cá nhân mình dùng thì thấy cực kỳ kiềm dầu. Mình dùng phấn bột phủ và phấn nước ban đêm, sáng dậy mặt chẳng hề bị bóng lưỡng tí nào. Để tớ rủ rê con gái bà Phương vào đây mở topic tư vấn giải đáp về phấn nụ nhỉ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecuati; 11/11/2009 vào lúc 01:44 PM.
    • 2,791 Bài viết

• 6,008 Được cảm ơn

http://www.golmart.vn/NewsItm/011-04/507/NewsItm.gol
    vừa tìm được bài hỏi đáp về phấn nụ , post phục vụ bạn đọc đây:

Hỏi đáp về Phấn Nụ

1. Sản phẩm phấn nụ có loại nào thích hợp dành cho da khô?

Da khô có bề mặt kém mịn màng, khô ráp. Khi gặp thời tiết hanh khô hoặc quá lạnh, da rất dễ mất nước và có dấu hiệu bong các mảng da khô li ti.

Vì mỗi người có làn da khác nhau nên Phấn Nụ cũng có nhiều loại khác nhau thích hợp cho từng loại da. Nếu có làn da khô thì bạn nên dùng loại phấn dưỡng dành cho da khô. Khi bạn muốn trang điểm để di làm hay đi dự tiệc, bạn nên thoa 1 lớp kem lên da mặt. Bước tiếp theo là sử dụng Phấn Nụ để trang điểm.

Bạn cần kết hợp chăm sóc da tại nhà, đơn giản nhất là nên uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả.

2. Phấn trang điểm có gì khác so với phấn phủ?

Phấn trang điểm có dạng nén cứng thành từng viên hoặc hình nụ hoa còn phấn phủ có dạng bột mịn.

- Phấn dạng nén thuận lợi cho việc chỉnh trang khuôn mặt với miếng bông mềm nhỏ. Lưu ý, nên giặt thường xuyên bông phấn, tránh để lượng dầu thấm trong bông phấn bị hút xuống viên phấn và làm phấn bị chai cứng.

- Phấn phủ dạng bột mịn, có chất lượng rất cao đem đến cho người sử dụng làn da mềm mịn, rạng rỡ. Chúng giúp phấn nền nằm êm trên da và bền hơn rất nhiều. Phấn phủ loại bỏ hoàn toàn dầu trên da của bạn và làm những vùng bị bóng nhờn trên da mất đi. Phấn phủ che giấu rất tốt cho làn da có lỗ chân lông lớn. Dùng phấn phủ cùng màu với da mình sẽ đem lại cho làn da của bạn vẻ đẹp tự nhiên

Phấn phủ đem lại hiệu quả tốt nhất và lâu nhất cho trang điểm. Cách sử dụng phấn phủ hiệu quả nhất là dùng cây cọ bản lớn và mềm quét lên da một lớp phấn, sau đó rũ sạch cọ rồi nhẹ nhàng phủi lại trên toàn bộ gương mặt lần nữa để lấy đi phấn thừa.

3. Phấn má hồng sử dụng như thế nào?

Phấn má hồng có màu hồng của cánh sen. Màu hồng cánh sen làm bật lên nét dịu dàng, e ấp. Đó cũng chính là tính cách đặc trưng của người phụ nữ Việt Nam.

Phấn má hồng có hình nụ và hình tròn. Đối với phấn má hồng hình nụ, bạn cầm viên phấn và thoa nhẹ đầu phấn vào hai gò má. Sau đó dùng tay thoa đều hai gò má. Đối với phấn má hồng hình tròn, bạn sử dụng bông phấn thoa lên viên phấn để lấy phấn rồi từ đó thoa đều lên hai gò má của mình.

4. Da em rất nhạy cảm, từ trước đến nay em không thể sử dụng được bất cứ một loại mỹ phẩm nào cả. Vậy liệu em có thể sử dụng phấn nụ được không?

Đây là loại da rất nhạy cảm với môi trường. Da dễ mẩn đỏ khi gặp thời tiết nóng bức hoặc khi bạn trong ở điều kiện thời tiết quá lạnh.

Da nhạy cảm đặc biết rất dị ứng với các thành phần gây kích ứng da của mỹ phẩm. Vì thế, bạn nên chọn sản phẩm dành riêng cho da nhạy cảm và nên ưu tiên chọn mỹ phẩm không có hương thơm.

Phấn Nụ là sản phẩm được chiết xuất hoàn toàn từ thiên nhiên. Có nguồn gốc xuất xứ từ cung đình, chuyên dành cho các cung tần mỹ nữ.

Theo nghệ nhân Trịnh Bách, nhà phục chế trang phục triều Nguyễn, trong cung đình, phấn nụ và khăn vành dây bao giờ cũng đi đôi với nhau. Sau khi việc điểm trang, áo xống đã xong thái hậu vẫn phải giữ vẻ mặt trang nghiêm trên ngai, đến nỗi trông bà giống như các tượng tiên, tượng phật. Phụ nữ trong cung ngày trước dùng phấn nụ để trang điểm.

Phấn nụ còn được xem là có công dụng dưỡng da. Phấn được bôi lên mặt mỗi đêm để trong khi ngủ, da sẽ thẩm thấu phấn và trở nên mịn màng. Các phụ nữ nội cung còn sống ở Huế hiện nay vẫn chỉ dùng phấn nụ. Họ không hài lòng với phấn mỹ phẩm Tây phương.

Cũng có một số bà mẹ đã đến mua Phấn Nụ để trang điểm cho các bé khi các bé tham gia các tiết mục văn nghệ ở trường mẫu giáo.

Trước tiên bạn cứ đánh thử Phấn Nụ lên vùng da non trên cánh tay vài ngày.

5. Da em bị mụn, Phấn Nụ có loại nào dành cho da bị mụn không? Sử dụng bao lâu mới có kết quả? Bạn em là con trai, có thể sử dụng Phấn Nụ được không?

Mụn là kết quả của việc tuyến đầu trên da mặt tạo ra quá nhiều chất sebum. Nó có thể bịt kín lỗ chân lông, kích thích di khuẩn phát triển và gây tổn thương da, dẫn đến mọc các mụn nhọt. Ở phụ nữ, có rất nhiều yếu tố có thể gây ra tình trạng mọc mụn.

+ Sự xáo trộn hoóc - môn trong thời kì dậy thì hoặc trong chu ki kinh nguyệt.
    + Sự thay đổi hàm lượng hóoc - môn khi bắt đầu ngừng uống thuốc tránh thai hay sau khi mãn kinh.
    + Một số loại thuốc, đặc biệt là thuốc chữa trầm cảm và chứng động kinh.
    + Dùng mỹ phẫm
    + Da bị cọ xát nhiều do đội mũ hay bịt mặt.
    + Có tiền sử bị mụn trong gia đình.

Phấn Nụ dùng để trị mụn và làm sạch nhờn, sáng da. Phấn trị mụn có loại phấn khô và phấn nước. Trước khi sử dụng Phấn Nụ trị mụn, bạn phải rửa mặt thật sạch, lau bằng khăn khô thật nhẹ nhàng để không làm vỡ và tổn thương đến bề mặt mụn. Nếu mụn mũ bị vỡ ra thì sẽ rất dễ lây lan dến các vùng da khác trên mặt. Sau khi lau mặt thật khô, bạn có thể xoa phấn trị mụn lên chỗ da bị mụn. Sử dụng phấn trị mụn vài ngày thì mụn sẽ từ từ khô lại rồi tróc đi.

Việt Nam là một trong số những quốc gia ở vùng nhiệt đới có tỉ lệ mụn khá cao do đặc thù nóng ẩm cộng với những ảnh hưởng từ ô nhiễm môi trường, trong đó 60% số người bị mụn là nam giới. Do họ làm việc trong môi truờng ẩm ướt, thức khuya, làm việc căng thẳng kéo dài, sử dụng nhiều các loại đồ ăn , uống dễ gây kích ứng : rưọu, bia, thuốc lá, cà phê, đồ ăn cay. Có rất nhiều khách hang nam ưa chuộng sản phẩm phấn tri mụn.

Để phòng chống mụn , cần theo 1 số nguyên tắc cơ bản về chăm sóc da như sau:
    • Hoàn toàn tránh dùng tay sờ lên mặt
    • Thay vỏ gối hàng ngày nếu tóc và da bạn nhiều dầu
    • Không rửa mặt bằng sữa quá 3 lần 1 ngày, bởi như vậy sẽ làm mất đi lớp bảo vệ trên bề mặt, da yếu và nhanh chóng bị tác nhân bên ngoài tấn công
    • Uống đủ nước và ăn rau quả tươi

6. Da sau khi bị mụn thì để lại nhiều vết sẹo và thâm. Cho hỏi có sản phẩm nào để cải thiện tình hình trên?

Có 5 biến chứng lớn nhất mà chúng ta cần điều trị sau khi đã khỏi mụn trứng cá đó là viêm da , các ổ nhiễm khuẩn lây lan tàn phá lớp màng đáy sinh sản của da, liên kết da yếu, chóng lão hoá hoặc biến thành sần sùi, vết thâm đậm và tụ máu, lỗ chân lông thô to và sẹo lõm rỗ da mặt.

Bạn nên sử dụng phấn khô trị thâm hay phấn nước dưỡng da và trị thâm vừa làm mờ các vết thâm vừa dưỡng sáng da và se khít lỗ chân lông.

7. Phấn nước hoa hồng có tác dụng gì? Sử dụng như thế nào?

Phấn nước hoa hồng có tác dụng loại bỏ các chất dơ, mịn da,. Đồng thời, những người có làn da quá nhờn hoặc da hỗn hợp thường có lỗ chân lông to, nguy cơ sinh mụn rất cao. Phấn nước hoa hồng có tác dụng sạch nhờn, làm se khít lỗ chân lông.

Có hai bộ sản phẩm trị mụn và dưỡng da mà khách hàng ưa chuộng .
    - Bộ sản phẩm phấn nước trị mụn (1 chai nước hoa hồng và một chai nước trị mụn)
    - Bộ sản phẩm phấn nước dưỡng da (1 chai nước hoa hồng và 1 chai phấn nước dưỡng sáng da)

Nước hoa hồng còn được sử dụng như sau:
    - Trước khi trang điểm, sử dụng nước hoa hồng để tăng độ ẩm cho da.

8. Có sản phẩm nào dành cho da bị nám không?

Những bệnh về sắc tố da thường xuất hiện khi cơ thể có những sự biến đổi rõ rệt về nội tiết tố hay bị tác động bởi ánh nắng mặt trời, bỏng, yếu gan, ngoại thương cũng chiếm tỷ lệ khoảng 20%. Khi đó, nám thực sự là mối đe dọa về mặt thẩm mỹ.

Nếu là da bị nám do tiếp xúc thường xuyên dưới ánh nắng mặt trời thì bạn nên sử dụng sản phẩm phấn nụ chuyên dùng để trị nám. Tùy tình trạng da bị nám nặng hay nhẹ thì thời gian sử dụng khác nhau. Sau khi sử dụng một thời gian , các vết nám sẽ mờ dần. Da sẽ trở nên tươi sáng hơn. Bạn cũng nên ăn nhiều rau quả kết hợp với việc bảo vệ da, tránh ra nắng thường xuyên.

9. Da em bị nhờn nên rất khó chịu. Xin hỏi có lọai phấn nào làm cho da bớt nhờn.

Dấu hiệu để nhận biết bạn có làn da nhờn là bề mặt da luôn bóng nhờn như được phết dầu bóng. Da nhờn rất dễ bám bụi bẩn, một trong những nguyên nhân gây mụn. Bạn có làn da nhờn nên lưu ý đến việc vệ sinh da hàng ngày, đặc biệt là dưới thời tiết nóng bức của mùa hè.

Để làm sạch nhờn thì có các loại sản phẩm như: Nước hoa hồng, phấn dành cho da nhờn, phấn nước dưỡng da sạch nhờn.

10. Xin hỏi Phấn chống lão hóa dùng cho người có độ tuổi bao nhiêu?

Lão hóa da là quá trình xảy ra thường xuyên, liên tục và không tránh được.
    Lão hóa da xảy ra là do tác động từ các nguyên nhân bên trong lẫn bên ngoài.
    Các nguyên nhân bên trong đó là các yếu tố di truyền, hormon và thời gian.
    Trong khi đó, các yếu tố bên ngoài như phong cách sống, môi trường ảnh
    hưởng rất lớn (khoảng 80 – 90%) đến quá trình lão hóa da của chúng ta.

Bạn đã từng nghĩ sản phẩm chống lão hóa chỉ cần thiết cho tuổi 40? Hãy thay đổi ngay quan niệm này và đừng đợi nước đến chân mới nhảy. Hãy chăm sóc làn da ngay từ khi tuổi 20 để ngăn ngừa sự lão hóa, bởi khi nếp nhăn xuất hiện cũng có nghĩa là làn da đã trong tình trạng báo động.

Phấn Nụ chống lão hóa được chiết xuất từ tinh dầu thảo dược thiên nhiên và chất chống ôxy hóa giúp tẩy tế bào chết làm cho da tươi sáng, mịn màng.

Đồng thời bạn cũng nên ăn nhiều rau, trái cây tươi, ít đạm, ít béo giúp làm chậm quá trình lão hóa da vì giảm tiêu thụ ôxy sẽ giảm sản sinh ra chất ôxy hóa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình dùng phấn nụ bà Phương 2 tháng nay, đặt qua golmark mang đến tận nhà.
    Trộm vía da đẹp và không bị mụn và dầu nữa.
    Nhưng không biết lâu dài thì thế nào, nghe các ý kiến thấy cứ lo lo. :Thinking:
    • 165 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

theo mình, sử dụng sản phẩm gì mới thì cũng nên cẩn thận. Kiên nhẫn sử dụng trên 1 vùng nhỏ ở mặt để thử nghiệm trong vòng 1 tuần hoặc vùng da nhạy cảm ở tay, nếu không vấn đề gì thì mới dùng toàn mặt.
    Sẳn tiện cho mình hỏi các bạn đã dùng phấn nụ để trang điểm, khi đánh lên nó có tự nhiên không hay là trắng quá? Hay là như vầy, các mẹ đã dùng qua rồi mình có thể tổng kết lại theo mẫu dưới đây để mọi người dễ tham khảo hơn

Loại da :
    Loại phấn nụ :
    Công dụng :
    Thời gian sử dụng :
    Tác dụng :
    • 323 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

em gan nha ba phuong nay.mai chac di mua dung thu thui.em ko dam dung cho toan mat.chac dung thu ban tay truoc xem sao
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em đã dùng và thực sự là ko thấy có hiẹu quả :Thinking: mụn len kủng khiếp
    • 323 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

nguoi thi keu loai nay tot nguoi thi keu loai nay len mun.huhuuh.chang biet ssao day.dang dinh xai
    • 473 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

em sắp đi Huế, ở Huế thì mua phấn chỗ nào là chính xác hả các chị?
    xin đừng động vào cây mùa lá rụng..
    • 323 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Toluen Xem bài viết
    em sắp đi Huế, ở Huế thì mua phấn chỗ nào là chính xác hả các chị?
    nghe noi o hue khong chinh goc dau ban.chi co o ba phuong sai gon thoi.dat hon o hue nhung nghe noi o hue la chau cua ba tu lam.ko duoc gia truyen .ban len google search se ro.o hue ko an tam
    • 3,636 Bài viết

• 3,473 Được cảm ơn

hic, ko ban nao vao nua a, de topic troi tuot xa the
    • 323 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

moi nguoi vaodi nao
    • 3,636 Bài viết

• 3,473 Được cảm ơn

hic, mọi người bỏ bê topic quá.
    Em kết cái trắng toàn thân của phấn nụ.
    OX kêu thích hơn cả nước hoa, em đang dùng để trị thâm nách và trắng cái cổ.
    • 323 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pisu_2012 Xem bài viết
    hic, mọi người bỏ bê topic quá.
    Em kết cái trắng toàn thân của phấn nụ.
    OX kêu thích hơn cả nước hoa, em đang dùng để trị thâm nách và trắng cái cổ.
    co trang hon khong ban????????
    • 3,636 Bài viết

• 3,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_anhtrang Xem bài viết
    co trang hon khong ban????????
    hiện tại thì ko vì mới dùng có vài lần à. Nhưng mà thích cái mùi, vì em chua ghét nước hoa. Mới lại thấy phấn rất mịn
    • 2,791 Bài viết

• 6,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cheryl174 Xem bài viết
    Sẳn tiện cho mình hỏi các bạn đã dùng phấn nụ để trang điểm, khi đánh lên nó có tự nhiên không hay là trắng quá? Hay là như vầy, các mẹ đã dùng qua rồi mình có thể tổng kết lại theo mẫu dưới đây để mọi người dễ tham khảo hơn

Loại da :
    Loại phấn nụ :
    Công dụng :
    Thời gian sử dụng :
    Tác dụng :
    Phấn trang điểm có dạng nén cứng thành từng viên hoặc có dạng bột mịn.
    Phấn dạng nén thuận lợi cho việc chỉnh trang khuôn mặt với miếng bông mềm nhỏ. Lưu ý, nên giặt thường xuyên bông phấn, tránh để lượng dầu thấm trong bông phấn bị hút xuống viên phấn và làm phấn bị chai cứng. Có thể sử dụng phấn nén làm phấn lót sau đó đánh phấn phủ bên ngoài.

Phấn phủ dạng bột mịn có chất lượng rất cao đem đến cho người sử dụng làn da mềm mịn, rạng rỡ. Chúng giúp phấn nền nằm êm trên da và bền hơn rất nhiều. Phấn phủ loại bỏ hoàn toàn dầu trên da của bạn và làm những vùng bị bóng nhờn trên da mất đi. Phấn phủ che giấu rất tốt cho làn da có lỗ chân lông lớn. Do phấn phủ có màu trắng hồng sẽ đem lại cho làn da của bạn vẻ đẹp thật tự nhiên.

Phấn phủ đem lại hiệu quả tốt nhất và lâu nhất cho trang điểm. Cách sử dụng phấn phủ hiệu quả nhất là dùng cây cọ bản lớn và mềm quét lên da một lớp phấn, sau đó rũ sạch cọ rồi nhẹ nhàng phủi lại trên toàn bộ gương mặt lần nữa để lấy đi phấn thừa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,896 Bài viết

• 3,627 Được cảm ơn

Mình dùng phấn nụ này từ năm 2003, phấn nụ mệ ... ( không nhớ nữa), nhưng mà chán nên mua mấy cục về dùng rồi lại bỏ luôn