Mỹ phẩm - Trang điểm

Những tác dụng tuyệt vời của tinh dầu.

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hiện nay vẫn ít người quan tâm đến tinh dầu, vì nó lạ và có phần hơi đắt. (Tất nhiên rồi, tớ chỉ nói đơn giản như để có được 10ml tinh dầu bưởi thì phải chiết từ 100 cái vỏ bưởi đấy ah, nên đắt là phải).
    Tuy nhiên tác dụng của nó thì quá to lớn. Nên ai đã dùng đều mê ngay.
    Tớ xin post lên đây tác dụng của vài loại tinh dầu phổ biến cho các mẹ tham khảo nhé.

Tinh dầu sả: Có tác dụng sát khuẩn trong bệnh viện, tẩy uế nơi ô nhiễm, làm thuốc kích thích tiêu hóa ăn ngon miệng. Ngoài ra, tinh dầu sả còn dùng để đuổi muỗi, làm nước hoa, xà-phòng thơm và dầu gội đầu.

Tinh dầu quế: Tác dụng kích thích tuần hoàn máu tăng lên, hô hấp mạnh lên, kích thích tăng bài tiết, tăng cường co bóp tử cung, tăng nhu động ruột. Tinh dầu quế còn dùng xoa bóp vùng đau, bầm tím do chấn thương, dùng đánh gió khi bị cảm mạo.

Tinh dầu bạc hà: Dùng làm thuốc sát khuẩn xoa bóp nơi sưng, đau như các khớp, đau đầu do cảm nắng, chữa đầy bụng khó tiêu. Tinh dầu bạc hà bốc hơi nhanh, gây cảm giác mát và tê tại chỗ. Kẹo bạc hà dùng điều trị ho, điều trị đau dây thần kinh ngoại biên. Không dùng tinh dầu này để nhỏ mũi và bôi họng, dễ gây hiện tượng ức chế, có thể ngừng thở, ngừng tim đột ngột.

Tinh dầu vỏ bưởi: giúp thư giãn giảm stress, giảm béo, cân bằng các yếu tố dinh dưỡng cho da, chống lại sự lão hoá.
    dùng để trị các chứng đau đầu do phong, viêm khớp; chống viêm, có tác dụng giải rượu và làm tóc mọc nhanh. giải cảm, Làm giảm cholesterol, Chống cao huyết áp, giảm tai biến tim mạch, Phòng chống ung thư.

Tinh dầu tràm: Có tính sát trùng, được dùng chữa ho, kích thích tiêu hóa, đặc biệt là có công dụng rõ rệt trong việc chữa ho, long đờm. dùng làm thuốc cao để xoa bóp, chữa đau nhức, cảm mạo, tiêu đờm, chứng tê thấp. Tinh dầu tràm là một trong các thành phần quan trọng của dầu cao Sao Vàng phổ biến. Ngoài ra do tính sát trùng của nó nên tinh dầu tràm giúp tiêu diệt virus cúm H1N1 trong không khí.

Tinh dầu oải hương: được sử dụng rộng rãi, nó cũng được xem là loại tinh dầu nhiều công dụng nhất, và rẻ nhất có khả năng chữa trị mụn, chứng bội nhiễm, dị ứng, vảy nến, vết thâm tím, cháy năng, hen suyễn, viêm phế quản, chứng đau nửa đầu và đau cả đầu, nửa đầu, chứng mất ngủ…

Tinh dầu cam: Làm dầu tắm thư giãn cơ thể, trị lạnh bụng, tiêu chảy, đầy bụng, sát khuẩn.

Tinh dầu hồi: Làm gia vị, hỗ trợ điều trị viêm phế quản, hen suyễn, chữa đau bụng, tiêu chảy.

Ngoài ra tất cả các loại tinh dầu trên đều có thể dùng làm dầu tắm, xông phòng, pha chế nước hoa theo sở thích, hoặc massage thư giãn cơ thể.

Chú ý: Các loại tinh dầu trước khi sử dụng nên pha loãng với nước hoặc dầu thực vật khác.

Không dùng cho phụ nữ mang thai giai đoạn đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13 công dụng tuyệt vời của tinh dầu dừa + hdsd

13 CÔNG DỤNG TUYỆT VỜI CỦA TINH DẦU DỪA MÀ CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT TĂNG CƯỜNG SỨC KHỎE Sử dụng 2 thìa mỗi ngày, sau đó tăng lên 4 thìa, cách này không chỉ giúp giảm cân mà còn giúp tăng cường sức khỏe, sử dụng dầu dừa thường xuyên bạn sẽ cảm thấy ít mệt mỏi, ốm đau, đó là nhờ dầu dừa giúp tăng...

• Tác dụng tuyệt vời của củ gừng ta!

Những cây thuốc quanh nhà của ông bà mình rất hay và thâm thúy. Trong nha mình lúc nào cũng có gừng tươi hoặc ít ra là hộp trà gừng, rất bổ ích đấy bạn a! Gừng tươi đập dập đổ ít nưoc nóng vào rất tốt tránh cảm và lạnh bụng khi đi ngoài đường về nhất là trong nhưng ngày gió mùa đông Bắc tnay. Các...

• Xin review về mấy loại mặt nạ làm thon gọn mặt

Mình thấy có nhìu loại lắm, muh đa số là hàng HK, 1 số thì của Hàn nhưng ko biết có hiệu quả thật...

• Mua son MAC xách tay uy tín tại SG

Hiện em đang cần mua 1 em MAC RUBY WOO mẹ nào biết địa chỉ bán hàng xách tay uy tín giúp em với :( ...

• Thông tin về lớp học trượt băng tại Vinpearl Ice Rink

Thông tin về lớp học trượt băng tại Vinpearl Ice Rink: 1. Lớp học trượt băng cơ bản và nâng cao...

• 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

tinh dầu bạn để ở cái link là tinh dầu nhỏ vào nước để đốt mà , cho lên da đầu đc ko ya ??
    • 157 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cây Sào Xem bài viết
    tinh dầu bạn để ở cái link là tinh dầu nhỏ vào nước để đốt mà , cho lên da đầu đc ko ya ??
    Không đâu bạn, đó là tinh dầu hoàn toàn nguyên chất đấy.Chứ tinh dầu đốt thì không được nguyên chất như thế. Chắc là bạn nhìn thấy tinh dầu đốt được đóng trong lọ 10ml như thế nên nhầm thôi. Tinh dầu bưởi trị rụng tóc và dưỡng tóc rất tốt đấy bạn ah.
    • 128 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

hơ , thế đó là tinh dầu gì ạh ? em chỉ biết mỗi tinh dầu đốt :Sad: tinh dầu này thì mua ở đâu ? hỏi tinh dầu loại này là gì ? thanks:Rose:
    • 382 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranhandu Xem bài viết
    Hiện nay vẫn ít người quan tâm đến tinh dầu, vì nó lạ và có phần hơi đắt. (Tất nhiên rồi, tớ chỉ nói đơn giản như để có được 10ml tinh dầu bưởi thì phải chiết từ 100 cái vỏ bưởi đấy ah, nên đắt là phải).
    Tuy nhiên tác dụng của nó thì quá to lớn. Nên ai đã dùng đều mê ngay.
    Mình cũng có 2 lọ tinh dầu (oải hương và hương thảo) 10ml nhưng chưa dùng vào việc gì ngoài vài lần xoa lên người lúc tắm xong. Vậy cho mình hỏi, nên sử dụng 2 loại tinh dầu này vào mục đích gì thì hiệu quả nhất và dễ thực hiện nhất? Thanks bạn nhiều.:Smiling:
    • 157 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi may_trongdem Xem bài viết
    hơ , thế đó là tinh dầu gì ạh ? em chỉ biết mỗi tinh dầu đốt :Sad: tinh dầu này thì mua ở đâu ? hỏi tinh dầu loại này là gì ? thanks:Rose:
    Bạn đọc tin nhắn nhé
    • 157 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

[QUOTE=HoaKien;10117789]Mình cũng có 2 lọ tinh dầu (oải hương và hương thảo) 10ml nhưng chưa dùng vào việc gì ngoài vài lần xoa lên người lúc tắm xong. Vậy cho mình hỏi, nên sử dụng 2 loại tinh dầu này vào mục đích gì thì hiệu quả nhất và dễ thực hiện nhất? Thanks bạn nhiều.:Smiling:[/QUOTE)

Tác dụng của nó mình đã đưa ra rồi nhé. Chỉ chú ý khi dùng là phải pha loãng ra thôi.
    Ví dụ khi muốn trị đau đầu, bạn pha loãng oải hương với nước ấm, xoa lên thái dương và gáy. Nhớ xoa đều làm nóng da để tinh dầu thẩm thấu tốt.
    Khi muốn xông hơi thư giãn thì nhỏ tinh dầu vào nước ấm, trùm khăn kín mặt và chậu nước để xông.
    Khi muốn trị mụn thì cũng pha loãng tinh dầu với nước ( hoặc có thể một dầu nền khác, như dầu dừa, olive hoặc dầu thực vật khác) để pha loãng, sau đó bôi lên vùng mụn bạn ah.
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi tinh dầu mua ở đâu? Nó có hóa chất gây độc hại cho em bé không?
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi tinh dầu mua ở đâu? Nó có hóa chất gây độc hại cho em bé không?
    • 796 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

mình đang dùng 5-6 loại tinh dầu đốt, thích nhất mùi hoa sen, hoa lài. hoa hồng nhiều người chuộng mình thấy cũng hok có gì đặc sắc, chắc tại thích mùi nhẹ nhàng chứ kg nồng. tinh dầu cam thì dùng để pha vào nước ấm tắm vào những ngày kg được khoẻ, muốn cảm rất dễ chịu. xì chét mà tắm xong cũng khoan khoái hơn nhìu. :rolleyes: còn thoa thì mình dùng cái này, cao cấp hơn, đắt xắt ra miếng í, mà dùng xong thì mê mệt lun
    Dầu hạt noni_noni seed oil 1PK-6ml

Đây là sản phẩm đầu tiên và duy nhất chiết xuất tinh dầu từ hạt noni. Để tạo ra 1 ounce tinh dầu hiếm có và quý giá này phải mất tới 50000 hạt noni. Có chứa hàm lượng lớn axit linoleic, một loại axit béo omega 6, nó tăng cường độ ẩm và hồi phục nhanh chóng những vùng da khô rát hay căng thẳng. Hấp thụ dễ dàng qua da mà không làm bit tắc. Noni seed oil còn được sử dụng để cải thiện và phục hồi tóc bị khô và thương tổn. Kích thích tóc mọc nhanh và trở nên óng mượt.
    Cách sử dụng:

• Sử dụng để dưỡng da: dùng đầu ngón tay lấy Tinh dầu hạt Noni và vỗ nhẹ lên da. 100% tinh dầu hạt Noni thiên nhiên hấp thụ nhanh chóng, để lại trên da cảm giác mềm mại, mượt mà và khỏe khoắn cho làn da. Có thể dung cho những vùng da bị mất nước khuỷu tay, đầu gối, chân, da đầu hoặc các nêp nhăn hay những lúc cần thư giãn
    • Lưu thong tuần hoàn: cho ít giọt tinh dầu vào bình nước tắm hơi hoặc massage lên da ngay lập tức sau khi tắm.
    • Phục hồi tóc thương tổn: làm ấm chai tinh dầu dưới vòi nước nóng và bôi lên tóc bị tổn thương, khô hoặc đã xử lý hóa học nhiều. Nhỏ từ 3-4 giọt noni seed oil vào dung dịch dầu xả Moea, bôi đều lên tóc và ủ trong vòng 10-15 phút để thấm sâu vào tóc. Đặc biệt đối với tóc bị tổn thương, bôi Tinh dầu Noni nhiều hơn và quấn khăn trong vòng 30 phút. Gội sạch bằng nước

bản thân mình dùng cho những ngày khô hanh bôi cả mặt, bình thường thì chấm vào chỗ vừa nặn mụn, hay vết sẹo lõm thì thấy mụn kg bị thâm. còn bà chị xài chai này lâu rồi thì nói mặt chị í bị rỗ do mụn hồi trẻ, xài lâu ngày nó giảm hẳn. tình hình là mình đang xài chai đầu tiên nên chưa thể rì viu cái vụ này được ạh!
    mong mọi người tìm được tinh dầu xài thích hợp nhé! có save mấy bài viết về tinhd dầu hay lắm mà chẳng nhớ bỏ đâu. để mình tìm có thì up lên cho các mẹ xem nhé! mình cũng mới biết gần 1 năm nay thui
    • 209 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Mình muốn mua tinh dầu về đốt trong phòng vào buổi tối, nhờ các mẹ tư vấn và chỉ chỗ mua cho mình với ạ, :Rose::Rose:
    • 1,397 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ti chuot cua me Xem bài viết
    Mình muốn mua tinh dầu về đốt trong phòng vào buổi tối, nhờ các mẹ tư vấn và chỉ chỗ mua cho mình với ạ, :Rose::Rose:
    mẹ nó ở đâu? Hà nội thì sang lam.cha.me.com mua tinh dầu của chị nick handu. chị ấy làm ở đại học Dược,chuyên bán và nhận pha chế tinh dầu đốt và massage theo yêu cầu. em thấy chủ yếu các mẹ mua của chị ấy là về đốt ạ. em thì mua về massage thôi.:Battin ey: sản phẩm dc nghiên cứu bởi đội nghiên cứu đại học Dược nên chất lượng bảo đảm nhe mẹ nó.
    link đây: http://www.*************/forum/showthread.php?p=1639819
    :Smug:
    (mẹ nó thay dấu * bàng lam.cha.me.com viết liền nhé. mod sợ có người quảng cáo nên toàn xóa đi thôi. hic...:Sad:. em ko có quảng cáo gì đâu nhé)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi oanhkiều; 17/12/2009 vào lúc 09:47 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 219 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhkiều Xem bài viết
    mẹ nó ở đâu? Hà nội thì sang lam.cha.me.com mua tinh dầu của chị nick handu. chị ấy làm ở đại học Dược,chuyên bán và nhận pha chế tinh dầu đốt và massage theo yêu cầu. em thấy chủ yếu các mẹ mua của chị ấy là về đốt ạ. em thì mua về massage thôi.:Battin ey: sản phẩm dc nghiên cứu bởi đội nghiên cứu đại học Dược nên chất lượng bảo đảm nhe mẹ nó.
    link đây: http://www.*************/forum/showthread.php?p=1639819
    :Smug:
    (mẹ nó thay dấu * bàng lam.cha.me.com viết liền nhé. mod sợ có người quảng cáo nên toàn xóa đi thôi. hic...:Sad:. em ko có quảng cáo gì đâu nhé)

Mình ở SG thì mua ở đâu được các Mẹ nhỉ?
    • 211 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình thấy giờ bán nhiều loại tinh dầu quá. K thể phân biệt đc đâu là tinh dầu đốt và massage. Có chỗ bán còn giới thiệu luôn loại tinh dầu dùng cho cả đốt hay massage cũng đc (theo mình biết cái này phân làm 2 loại riêng biệt). Có cách nào chỉ nhìn nhãn hiệu or detail mà biết đó là tinh dầu dùng đốt hay massage k nhỉ?

Còn 1 vấn đề nữa. Nến tealight dùng đốt đèn tinh dầu là loại nến không khói. Nhưng không biết nến này làm từ sáp thiên nhiên hay có thành phần từ dầu mỏ, paraffin(+)... vì đốt nến nhiều cũng không tốt cho cơ thể, về lâu dài, hít riết mùi khói nến cũng sẽ gây ung thư ấy. Mình thấy ng bán cứ đóng gói 15k/bịch nến trắng ko nhãn k mác ... bảo đấy là nên tealight. Chỉ sợ là mua nhầm đồ China toàn hoá chất. K khéo đang khỏe mạnh mà vì bon chen đốt nến xông tinh dầu mà lăn đùng ra, ôm thêm bệnh ung thư vào ng thì khổ lắm. Quảng cáo ng bán thì cứ là nến tealight k khói... nhưng thực tế mình k thể kiểm chứng đc
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình pha tinh dầu để tắm, và pha vào muối tẩy da chết nó giúp da đỡ bị khô. Xài thích lắm các mẹ mua xài đi.
    • 157 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Hì, em bán cái nì bên lam.cha.me.com nhé. Mẹ nào quan tâm thì vào đó, tìm nick handu nhé.
    Cảm ơn em oanh kiều đã ads giúp chị nha. Hy vọng mod đừng xóa bài em...
    • 605 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Mình mới có chai này: Madel Geichtsol của Weleda made in Switzerland. Tinh dầu quả hạnh. Nghe nói là để massage mặt, body hàng ngày. Nó toàn tiếng Đức nên mình bótay.com. Bạn nào biết sản phẩm này cho mình xin ít thông tin nhé. Cảm ơn nhiều.
    Not everything that counts can be counted!
    • 1,397 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi red_angel_vn Xem bài viết
    Hì, em bán cái nì bên lam.cha.me.com nhé. Mẹ nào quan tâm thì vào đó, tìm nick handu nhé.
    Cảm ơn em oanh kiều đã ads giúp chị nha. Hy vọng mod đừng xóa bài em...
    à, hóa a mẹ nó là chị handu bên lam.cha.me.com đó hả? nick quen thế này mà bây giờ em mới biết.:Battin ey: thế mà em tưởng nick chủ top tranhandu là mẹ handu cơ đấy.:Sigh:
    • 1,397 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguatroi Xem bài viết
    Mình ở SG thì mua ở đâu được các Mẹ nhỉ?
    mẹ nó mà ở Sài gòn thì lại phải chạy sang t.t.v.n.o.l.com (trái tim việt nam online đó mẹ nó, viết liền nhé) mua tinh dầu của chị nick là Táo. chị ý lại thiên về bán tinh dầu để làm đẹp hơn, em theo dõi bên đó thấy toàn các chị mau về làm đẹp và massage. nhưng nếu mẹ nó muốn mua về xong phòng thì chắc chị ý cũng pha chế cho đấy.:Battin ey:
    tinh dầu mà chị Táo này sử dụng lại là tinh dầu xách tay từ Úc về, giá cả có đắt hơn những chỗ khác 1 chút nhưng chất lượng thì cực ổn rồi.:Battin ey: em ở Hà nội nên đăng kí mua hàng của mẹ handu thôi cho tiện.
    link ở bên t.t.v.n.o.l.com đây:
    LÀM ĐẸP TỪ THIÊN NHIÊN - Một giải pháp an toàn, hiệu quả và ... tiết kiệm - Làm đẹp - TTVNOL.com
    (link này thì chị ấy tư vấn về các cách làm đẹp từ thiên nhiên bao gồm cả tinh dầu, tinh bột nghệ, các laọi mặt nạ thiên nhiên dưỡng da.)

chị ý còn 1 link chuyên bán và tư vấn về tinh dầu ở bên mua.re.com là đây:
    http:///*********/2383570.ttvn
    (link này chỉ chuyên tư vấn về tinh dầu thôi nhé mẹ nó)
    :Smug: :Smug:
    ặc ặc. mod sơ quảng cáo nên xóa bớt chữ đi rồi. mẹ nó có vào link này thì thay dấu * bằng cụm từ "Thoi.Trang" (viết liền)nhé. ko thì cứ vào link đầu tiên ấy, dưới mỗi bài viết của chị ấy có đường link thứ 2 đấy.click là xong.
    em dùng đủ loại mĩ phẩm rồi, chán rồi, giờ quay sang tinh dầu thiên nhiên xem thế nào nên cũng đang tìm hiểu mấy cái web bán tinh dầu mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi oanhkiều; 20/12/2009 vào lúc 08:29 PM.
    • 157 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Ây da, oankieu có vẻ kỳ côg trong sự nghiệp chăm sóc sắc đẹp nhỉ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2