Mỹ phẩm - Trang điểm

Nào mình cùng làm Handmade Soap!!! (tầng 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 1.1K Trả lời

• 168 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

• 168 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

bạn SAvone cho mình hỏi một chút( thực ra là rất nhiều về phần tính của soapcalc nhé:
    Mục 1: Type of Lye - mình tick là NaOH
    Mục 2: Weight of Oils - mình để là gram >> vậy phần ô trắng phía dước của mục này có phải là tổng trọng lượng các laọi dầu trong công thức ko ah? cái này là mình tự tính tổng và đánh vào ô trắng này ahj? Ko bao gồm LYe và nước phải ko ah?
    - Mục 3 : Water - tick ở mục nào là hợp lý ? Ô xanh có ý nghĩa ji? nên để chỉ số ntn là đúng ah?
    - Mục 4 : Superfat - mình hiểu là liên quan đến chất béo để giữ độ ẩm phù hợp với da: da khô ỏ màu khô hanh thì nên để tầm 7-8%? da dầu- mùa hè thì tầm 5-6% có hợp ko ah?
    phần này có mục nhỏ hương liệu tổng hợp fragance, nếu mình ko dùng hương tổng hợp mà dung EO thì tính ntn và lượng ntn là phù hợp ah? ' Amount " là ji ah ?
    - Mục 5: Soap Qualities
    Những trị số Harrdness , Cleansing, condition, bubbly, creamy...nên ntn là hợp lý? Mình thấy ô màu trắng bên cạnh mấy cái ấy hình như ko đổi, còn ô màu xanh 'ALL" sẽ tự động cho ra đáp số khi mình bổ xung thành phần khối lượng các loại dầu thì phải?
    - 2 cột " NaOH SAP và KOH" : mình thấy các chỉ số hình như ko đổi, nó có ý nghĩa ji ah?

Cảm ơn trước Bạn rất rất nhiều.
    Mẻ soap mình lần trước giờ đã cứng lại rất nhiều, nhìn cũng thích nữa. mình đợi 2 tuần nữa ổn định là xài thử lun
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảm ơn chị đã chia sẻ nha
    NỖ LỰC
    BÌNH AN TRONG TÂM
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaitay2009 Xem bài viết
    bạn SAvone cho mình hỏi một chút( thực ra là rất nhiều về phần tính của soapcalc nhé:
    Mục 1: Type of Lye - mình tick là NaOH
    Mục 2: Weight of Oils - mình để là gram >> vậy phần ô trắng phía dước của mục này có phải là tổng trọng lượng các laọi dầu trong công thức ko ah? cái này là mình tự tính tổng và đánh vào ô trắng này ahj? Ko bao gồm LYe và nước phải ko ah?
    - Mục 3 : Water - tick ở mục nào là hợp lý ? Ô xanh có ý nghĩa ji? nên để chỉ số ntn là đúng ah?
    - Mục 4 : Superfat - mình hiểu là liên quan đến chất béo để giữ độ ẩm phù hợp với da: da khô ỏ màu khô hanh thì nên để tầm 7-8%? da dầu- mùa hè thì tầm 5-6% có hợp ko ah?
    phần này có mục nhỏ hương liệu tổng hợp fragance, nếu mình ko dùng hương tổng hợp mà dung EO thì tính ntn và lượng ntn là phù hợp ah? ' Amount " là ji ah ?
    - Mục 5: Soap Qualities
    Những trị số Harrdness , Cleansing, condition, bubbly, creamy...nên ntn là hợp lý? Mình thấy ô màu trắng bên cạnh mấy cái ấy hình như ko đổi, còn ô màu xanh 'ALL" sẽ tự động cho ra đáp số khi mình bổ xung thành phần khối lượng các loại dầu thì phải?
    - 2 cột " NaOH SAP và KOH" : mình thấy các chỉ số hình như ko đổi, nó có ý nghĩa ji ah?

Cảm ơn trước Bạn rất rất nhiều.
    Mẻ soap mình lần trước giờ đã cứng lại rất nhiều, nhìn cũng thích nữa. mình đợi 2 tuần nữa ổn định là xài thử lun
    1/ Types of Lye có nghĩa là loại xút bạn đang dùng. Handmade soap mình có thể chia làm hai là bar soap và liquid soap. Nếu bạn làm bar soap thì chọn NaOH còn Liquid chọn KOH. Mình thấy 2 cai KOH ở đây bởi vì thường thì chúng ta chỉ có thể kiếm KOH có độ tinh khiết 90%. Một cái nữa là mình không rõ Soapcalc cái NaOH và KOH có độ tinh khiết là bao nhiêu vì không có ghi chú nào (mình có thể nhầm vì tìm không ra) nói rõ cả. Nhưng nếu chúng ta để ý thì xút chúng ta mua không bao giờ ở dạng tinh khiết 100% mà NaOH thường ở mức 95~97% còn KOH là 90% nên nếu dùng soapcalc sẽ hơi bị chênh lệch một chút. Mình chỉ dùng soapcalc để xem các chỉ số axit béo có đạt hay không thôi. Còn lượng sút thì mình luôn dùng Lye Calc của Bramble Berry, tại đây thì NaOH mặc định độ tinh khiết 97% còn KOH là 90%.

2/ Đúng rồi bạn nhưng cái ô trắng đo bạn chỉ điền vào khi bạn sử dụng công thức dạng % nhé.
    Ví dụ bạn muốn làm một mẻ soap 1kg, bạn điềm 1000 vào ô trắng phía dưới. Sau đó, bảng thành phần dầu bạn click chuột vào cột % và điền theo %. Nếu dầu Olive bạn muôn chiếm một nửa thành phần soap thì điền 50 vào cột %, khi nhấn nút tính toán nó sẽ tự động tính khối lượng dầu bạn cần sử dụng qua ô g bên cạnh. Còn khi bạn điền công thức bằng g thì mình không cần điền tổng khối lượng ở ô trăng bên trên, khi nhấn nút tính toán nó sẽ tự động tính toán lượng dầu đó ứng bao nhiêu %

3/ Nếu bạn mới làm soap thì nên chọn ô đầu, mức 38% nhé. Còn cụ thể hơn chi tiết bạn có thể clicj vào ô có số '3' nó sẽ hiện lên bảng giải thích, mọi cái đều vậy. Còn cái ô cuối cùng thì khi nào bạn có tinh nghiệm hơn, bạn sẽ biết loại soap nào của mình cần ít nướn hay nhiều nước... Cái này khá phức tạp tốt nhất bạn nên đọc qua một lần 3 phần giải thích rồi nếu không hiểu mình sẽ noí lại sau ạ.

4/ Mình nghĩ nên để sf ở mức 5% cho mọi loại soap còn 8% cho soap dành cho da rất khô. Bạn có thể điều chỉnh thành phần đê tăng độ dưỡng của soap. Nếu bạn cho SF cao thì lượng dầu đó dễ bị ôi trong quá trình cure. Mình khuyến cáo nên dùng 5% thôi. Còn ô FO mình không nên quan tâm lắm vì bạn cứ nhớ thế này cho dễ. 1lb dầu thì mình cân 0.5-1oz hương liệu, bạn phải làm nhiều mới khám phá được loại tinh dầu nào dùng nhiều hay ít. Mình note tí là các tinh dầu tầng trên như bạc hà, cam, chanh sẽ thường cần nhiều hơn.

5/ Bạn rê chuột vào chữ 'hardness'... nó sẽ hiện lên mức hợp lí nhé! Còn ô trắng không phải không thay đổi mà là của từng loại dầu, khi bạn click vào dầu Olive bên bảng chọn dầu với Palm bạn sẽ thấy nó thay đổi. Còn ô All là kết quả cuối cùng của mẻ soap của bạn. Bạn so sánh ô all với mức đề nghị.

6/ Đó là chỉ số xà phòng hoá, cái này bạn nên tìm trên google để có các bài viết hiều rõ hơn về chỉ số này. Nói nôm na số này là số gr/oz/lb (tuỳ đơn vị, và cần đồng nhất) xút cần dùng để xà phòng hoá sô gr/oz/lb dầu. Ví dụ bạn làm 10oz dầu đi dạng bar soap thì bạn lấy 10 x .135 (NaOH SAP) = 1.35 oz NaOH cần dùng.
    Click us ->
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 168 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Ôi, kiến thức về soap thật rộng. Mình cần phải tìm hiểu thật kỹ hơn mới đc. Cảm ơn vì những chia sẻ kinh nghiệm rất hay và bổ ích. Để tự mình lần mò chắc lâu quá