Mỹ phẩm - Trang điểm

Một bí quyết nhỏ nhưng cực hay dành cho phái nữ ( hơi nhạy cảm nên không dám để ở tiêu đề ạ )

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 604K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

211 Người đang theo dõi

• 596 Bài viết

• 1,527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi january24 Xem bài viết
    sáng nay em đi mấy chợ nhưng tìm mãi ko có , chắc tại chỗ em ít ai uống chè tươi như vậy , em ở miền nam.
    Chị cũng ở miền Nam, em hỏi trà xanh nhé.
    • 389 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

sáng nay em đi mấy chợ nhưng tìm mãi ko có , chắc tại chỗ em ít ai uống chè tươi như vậy , em ở miền nam.
    mình thấy trong coopmart cũng có đó bạn.
    • 619 Bài viết

• 3,631 Được cảm ơn

@Duongmynhien: Có thể do bạn (chị, sorry vì mình o biết tuổi nên xưng hô thế nhé) uống trà xanh chưa quen nữa. Hồi đầu khi muốn giảm cân mình cũng uống trà xanh nhưng 1 thời gian thì uống ko nổi vì người giảm cân đã ăn ít lại còn uống trà thì lúc nào cũng thấy nôn nao. Tốt nhất để giảm cân theo mình vẫn là nên từ từ giảm, ko nên giảm đột ngột và dùng các biện pháp khắc nghiệt quá.
    Từ kinh nghiệm giảm cân của bản thân mình nghĩ bạn nên đưa ra 1 lộ trình hợp lý. Để giảm cân bạn phải xác định một vài điều thế này:
    1. Bạn đang thừa bao nhiêu cân. Đừng bao giờ nghĩ bạn quá béo. Cơ thể mỗi người mỗi khác, có người gày đẹp có người lại mũm mĩm 1 chút mới đẹp nên các bạn đừng nên quá đề cao việc mình phải ép cân đến một mức độ giống như người khác nhé. Như thế chưa chắc đã đẹp. Việc xác định cơ thể mình thừa bao nhiêu cân sẽ giúp bạn có một mục tiêu rõ ràng, động lực lớn hơn. Thêm vào đó bạn sẽ xác định được thời gian mình phải cố gắng giảm cân. Ví dụ bạn muốn giảm 10 kg. Thì thời gian bạn nên đặt ra là khoảng 3 - 4 tháng. Mỗi tháng giảm trung bình 3 kg. Tháng cuối cùng là tháng duy trì cân nặng.
    2. Điều kiện, hoàn cảnh của bạn như thế nào. Ví dụ bạn đi làm văn phòng hay là freeland, thời gian thoải mái hay bó hẹp. Điều kiện kinh tế đến đâu. Đã có gia đình chưa...
    Tại sao mình lại nói đến điều này. Ví dụ như bạn đi làm văn phòng, bạn có thể tranh thủ thời gian buổi trưa tập 1 môn thể dục. Như mình đang tập Yoga vào buổi trưa và sau đó ăn rất nhẹ thậm chí chỉ ăn 1 quả bưởi. Mình ko có thời gian nhiều vào buổi tối vì đã có gia đình và còn nhiều việc khác phải làm. Điều kiện kinh tế quyết định rất nhiều đến các công cụ giảm cân của bạn. Ví dụ nếu dư dả mình đi tập Gym, ko dư dả lắm mình đi bộ, đi chạy, trung bình thì tập Yoga...
    3.Không bao giờ được quên ngoài chế độ ăn uống kiêng khem, bạn phải tập thể dục. Da dẻ xấu đi do chế độ ăn thay đổi đột ngột quá, ép cân quá độ là một điều mình thấy thường xuyên ở nhiều mẹ giảm cân. Vì thế bạn cố gắng tập 1 môn thể thao nào mình cảm thấy hợp lý, yêu thích nhất. Đôi khi ko cần thường xuyên ngày nào cũng tập, chỉ cần 1 tuần 3 lần là đc.
    4. Một số mẹo trong ăn uống khi giảm cân.
    - Luôn tâm niệm mình phải ăn nhiều rau, uống nhiều nước trong mọi hoàn cảnh. Ví dụ bị rủ đi ăn lẩu sinh nhật bạn chẳng hạn. Bạn nên giành phần chần thức ăn cho mọi người, tranh thủ hớt bớt váng mỡ. Tay chân bận rộn khiến bạn ăn ít hơn. Từ chối những vụ ăn uống không cần thiết và nếu phải đi cũng đừng ngại nhận mìh đang giảm cân nên xin phép ăn ít hơn.
    - Đừng để trong tủ lạnh, trong phòng, trong nhà đồ ngọt, thức ăn béo. Tốt nhất chỉ nên mua hoa quả để mọi nơi có thể. Khi đói quá chỉ nên ăn hoa quả thôi (hoa quả chua nhé, ví dụ là chuối với xoài thì tuyệt đối ko nên ăn khi đang giảm cân).
    - Đi shopping nhiều. Ko có nghĩa là mua sắm nhiều đâu. Bạn hãy đi shopping và chịu khó thử đồ. Cái này kích thích bản năng của phụ nữ tốt lắm ấy. Mình ko mặc vừa cái mình thích hoặc mặc ko đẹp lắm nên mình phải cố gắng gày đi thôi. híc.
    Oài. Sếp gọi rồi nên mình đành dừng ở đây. Chúc mọi người giảm cân thành công nhé. Mình đã giảm được 12 cân trong 3 tháng và bây giờ đang trong quá trình giữ cân đây.
    • 994 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh83 Xem bài viết
    To tanja :hihi, tanja xinh đẹp ghê luôn, mặt xinh dáng nhỏ yêu da sáng đẹp lại ăn ảnh, anh chồng thì đẹp giai hơn DV điện ảnh => hai vợ chồng này mà sinh con thì .. chẹp chẹp, mình ganh tị:cool::RollingEy:. Cái kiểu áo lót đó hết hàng rồi bạn, trong Tax 2 hôm trước mình đi mua sữa thấy có bán loại gần giống, giá cũng 33k nhưng kiểu nhìn chán hơn tí mà màu sắc xấu mù. Tanja da đẹp mịn vậy nên lựa loại nhiều ren thay vải sẽ sexy lắm.
    Oh tiếc quá :Sad:. Em định tối nay ra Tax tìm loại áo giống chị nói, thôi thì ra xem loại mới thế nào vậy :Sad:. Cảm ơn chị đã recommend và cảm ơn lời khen nha :Smiling::Rose:

Wusstest du schon, dass ich dich liebe?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,397 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

hic...có cơ sở nào bảo ăn nhiều nha đam sẽ không đẻ dc ko vậy? em đang định ăn...
    • 147 Bài viết

• 898 Được cảm ơn

ôi topic hay quá ạ :Rose: Em cũng 1m55 y như chị Mai Anh đây.Năm ngoái em diet thành công từ 50 kg xuống còn 42 kg. Mùa đông đến em lên 45-46 kg rồi, hic hic. Sắp đến hè nên đang chuẩn bị ăn kiêng xuống còn 43 kg mặc đồ cho đẹp :LoveStruc:
    Em đồng ý việc uống nước 1.5-2l/ngày, cả nước lọc, sữa tươi và trà xanh, đều rất tốt cho cơ thể. Đợt nào em uống nhiều nước, cảm giác cơ thể như được thanh lọc sạch sẽ, rất thích. Mùi cơ thể cũng vô cùng dễ chịu. Các chị nào lúc đầu uống ít nước, như chị gì ở trên bt uống 200 ml giờ lên hơn 1l, bị tào tháo đuổi là rất bình thường chị nhé. Chỉ trừ nước lọc, còn lại khi uống sữa tươi hay trà xanh, lúc đầu em cũng toàn bị thế thôi. Sau 2,3 buổi là quen mà, không có gì phải lo lắng.
    Uống nước lạnh thì cơ thể sẽ cần tiêu tốn nhiều kcl hơn, đốt được nhiều năng lượng hơn thì em thấy là một quan niệm giảm béo rất phổ biến. Mọi người có thể vào youtube, search thinspo tips ( các mẹo làm gầy), thì 10/10 đều có nhắc đến việc nên uống nước lạnh hoặc nhai đá.
    Chế độ ăn của em gần giống chị Mai Anh đấy ạ. Em uống nhiều nước, cả nước lọc, sữa tươi, sữa đậu nành và trà xanh. Ăn nhiều rau và hoa quả. Bữa tối ăn đậu phụ. Rất thích các loại hoa quả như dứa, dưa hấu, dưa chuột. Nhưng trước em chỉ ăn để giữ cân thôi, giờ thì sẽ nâng lên thành một chế độ khoa học hẳn hoi như chị Mai Anh, nghe mà thấy thích quá :LoveStruc: Nhưng chị cho em hỏi chị 2 câu nha:
    1. Em là sv, học cả sáng cả chiều, tối đi làm thêm, hoặc đi chơi với zai :Silly: nên thật tình là em bận lắm huhu. Bảo em đi đun lá trà rồi hãm rồi này nọ chắc em không đủ kiên nhẫn thật :Worried: ( em cung Leo :Laughing. Hiện tại em toàn uống trà xanh túi lọc của cozy thôi, hương nhài. Em mua một cái cốc sứ rất to, mỗi ngày em uống khoảng 2-3 cốc như vậy, tầm 5-600 ml trà . Uống túi lọc có fai bị hạn chế tác dụng đi nhiều lắm hả chị :Sad: Nghe chị bảo trà tươi sáng da, trà túi lọc sấy khô xạm da mà em sợ quá hic hic :Sad: Tuy nhiên em đọc tip của bọn Tây toàn thấy chúng nó bảo là mua trà sấy khô về uống thôi, chứ Tây nó biết gì mà mua lá trà rồi đun nấu như mình :RollingEy:
    2. Em thấy chị có nhắc đến khoai lang là có tác dụng làm mát. Hê hê em thích ăn khoai lang lắm :Laughing: Nhưng khoai lang là tinh bột, em không biết ăn nhiều có béo lắm không nên cũng rất sợ, thèm lắm mà ít dám ăn. Hồi trước có đọc báo thấy bảo bọn ngôi sao HQ ăn kiêng toàn ăn khoai lang luộc, nên em cũng lăn tăn lắm. À em cũng chỉ mê khoai lang luộc hoặc nướng thôi, chứ không thích khoai rán. Ngày ăn tầm 1-2 củ cỡ vừa thì có ảnh hưởng đến cân nặng lắm k chị :Silly:
    P.S: Em thấy còn 1 loại thực phẩm nữa có thể nhâm nhi đỡ buồn mồm mà không sợ béo, có tác dụng cho chị em phụ nữ là các loại hạt khô, như hạt bí, hạt hướng dương, hạt điều, óc chó ..v...v... Bổ sung thêm như vậy để mọi người có nhiều lựa chọn cho thực đơn ăn kiêng của mình :Smiling:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 253 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ethereal Xem bài viết
    ôi topic hay quá ạ :Rose: Em cũng 1m55 y như chị Mai Anh đây.Năm ngoái em diet thành công từ 50 kg xuống còn 42 kg. Mùa đông đến em lên 45-46 kg rồi, hic hic. Sắp đến hè nên đang chuẩn bị ăn kiêng xuống còn 43 kg mặc đồ cho đẹp :LoveStruc:
    Em đồng ý việc uống nước 1.5-2l/ngày, cả nước lọc, sữa tươi và trà xanh, đều rất tốt cho cơ thể. Đợt nào em uống nhiều nước, cảm giác cơ thể như được thanh lọc sạch sẽ, rất thích. Mùi cơ thể cũng vô cùng dễ chịu. Các chị nào lúc đầu uống ít nước, như chị gì ở trên bt uống 200 ml giờ lên hơn 1l, bị tào tháo đuổi là rất bình thường chị nhé. Chỉ trừ nước lọc, còn lại khi uống sữa tươi hay trà xanh, lúc đầu em cũng toàn bị thế thôi. Sau 2,3 buổi là quen mà, không có gì phải lo lắng.
    Uống nước lạnh thì cơ thể sẽ cần tiêu tốn nhiều kcl hơn, đốt được nhiều năng lượng hơn thì em thấy là một quan niệm giảm béo rất phổ biến. Mọi người có thể vào youtube, search thinspo tips ( các mẹo làm gầy), thì 10/10 đều có nhắc đến việc nên uống nước lạnh hoặc nhai đá.
    Chế độ ăn của em gần giống chị Mai Anh đấy ạ. Em uống nhiều nước, cả nước lọc, sữa tươi, sữa đậu nành và trà xanh. Ăn nhiều rau và hoa quả. Bữa tối ăn đậu phụ. Rất thích các loại hoa quả như dứa, dưa hấu, dưa chuột. Nhưng trước em chỉ ăn để giữ cân thôi, giờ thì sẽ nâng lên thành một chế độ khoa học hẳn hoi như chị Mai Anh, nghe mà thấy thích quá :LoveStruc: Nhưng chị cho em hỏi chị 2 câu nha:
    1. Em là sv, học cả sáng cả chiều, tối đi làm thêm, hoặc đi chơi với zai :Silly: nên thật tình là em bận lắm huhu. Bảo em đi đun lá trà rồi hãm rồi này nọ chắc em không đủ kiên nhẫn thật :Worried: ( em cung Leo :Laughing. Hiện tại em toàn uống trà xanh túi lọc của cozy thôi, hương nhài. Em mua một cái cốc sứ rất to, mỗi ngày em uống khoảng 2-3 cốc như vậy, tầm 5-600 ml trà . Uống túi lọc có fai bị hạn chế tác dụng đi nhiều lắm hả chị :Sad: Nghe chị bảo trà tươi sáng da, trà túi lọc sấy khô xạm da mà em sợ quá hic hic :Sad: Tuy nhiên em đọc tip của bọn Tây toàn thấy chúng nó bảo là mua trà sấy khô về uống thôi, chứ Tây nó biết gì mà mua lá trà rồi đun nấu như mình :RollingEy:
    2. Em thấy chị có nhắc đến khoai lang là có tác dụng làm mát. Hê hê em thích ăn khoai lang lắm :Laughing: Nhưng khoai lang là tinh bột, em không biết ăn nhiều có béo lắm không nên cũng rất sợ, thèm lắm mà ít dám ăn. Hồi trước có đọc báo thấy bảo bọn ngôi sao HQ ăn kiêng toàn ăn khoai lang luộc, nên em cũng lăn tăn lắm. À em cũng chỉ mê khoai lang luộc hoặc nướng thôi, chứ không thích khoai rán. Ngày ăn tầm 1-2 củ cỡ vừa thì có ảnh hưởng đến cân nặng lắm k chị :Silly:
    P.S: Em thấy còn 1 loại thực phẩm nữa có thể nhâm nhi đỡ buồn mồm mà không sợ béo, có tác dụng cho chị em phụ nữ là các loại hạt khô, như hạt bí, hạt hướng dương, hạt điều, óc chó ..v...v... Bổ sung thêm như vậy để mọi người có nhiều lựa chọn cho thực đơn ăn kiêng của mình :Smiling:
    Woa, lúc đầu tiên khi mình mở topic này chỉ định bật mí cái bí quyết nhạy cảm kia thôi, ai ngờ lại phát triển thành làm đẹp da và giảm cân và có thêm dịp làm quen với nhiều mem đã từng và sắp đồng hội đồng thuyền với mình, cảm động quá. Cái gì xuất phát từ trái tim thì sẽ nhanh đi đến trái tim người khác nhỉ, mình cũng đang nhận lại những bí quyết và sự chia sẻ không vụ lợi hết sức chân thành của mọi người làm mình cảm thấy cảm động và cảm kích hơn nữa. Cảm ơn mọi người vì đã vào xem topic của mình, đã click "cảm ơn" cũng như đã tham gia làm topic trở nên phong phú và thú vị hơn.
    Khoai lang thì không làm mát nhưng làm đẹp da, mình có 1 người mợ, không biết làm đẹp gì cả, ăn uống tuỳ thích tuy nhiên nhờ sống vùng biển nên ăn cá nhiều hơn thịt, uống nước thì bữa đủ 2 lít bữa thiếu dù trời khô lạnh hay nóng bức, ăn mắm cũng nhiều, tuy nhiên mợ mình mê tít khoai lang, ngày nào cũng ăn 4-5 củ to (=> béo tròn ) nhưng da dẻ rất khá nhé ( mợ ấy 54t ). Minh chứng hùng hồn cho tác dụng của khoai lang.
    Nha đam, tác dụng diệu kì, mình nghiên cứu món dưa hấu nha đam hoa nhài/hoa cúc vì nó đạt các yêu cầu : sở thích ăn dưa hấu, không hề tăng cân nếu ăn thế 1 bữa bất kì, dưa làm hồng và đẹp da còn nha đam làm sáng mịn da và trị nóng trong dưa hấu, hoa nhài ( hay dầu chuối nếu không tìm thấy hoa tươi ) làm món ăn có mùi thơm nhẹ, cơ thể thơm tho nhờ hoa, dưa hấu làm nha đam trở nên dễ ăn vô cùng, mình không dám dùng mật ong vì sợ béo vả lại mật với dưa hấu với chanh nhiều thứ quá sợ tào tháo rủ tập thể dục bất đắc dĩ ^ - ^. Thoạt tiên mình cũng sợ nổi mụn ở trán ( da mình là da hỗn hợp ) nên chỉ ăn 3 bữa dưa hấu nha đam hoa nhài/hoa cúc/hoa hồng búp( không phải 3 ngày )/tuần, nhưng có lẽ nhờ mình uống nhiều nước + ăn rất nhiều loại rau nên chưa bị gì, da dẻ toàn thân dạo giảm cân lại còn càng ngày càng mịn, sáng, hồng, mềm mại và đặc biệt là không hề nhão ( tuy không săn chắc như người thon gọn lâu năm ) nhé, đó là điều mình tâm đắc nhất.
    Vì mình có 1 động lực nhỏ cho qúa trình giảm cân làm đẹp này, nên mình đã tính toán kĩ lưỡng đến từng li từng tí, ăn cái gì vào lúc nào, uống cái gì vào lúc nào, ăn uống các thứ phối hợp ra sao và tách rời ra sao, kể cả sd tiểu xảo là ăn củ dền/rau dền tía để da đỏ hồng lên nhanh chóng trong vòng 3 ngày trong TH có dịp tiệc tùng hay đi hồ bơi/đi biển ( mỗi ngày mua rau dền tía 0,5kg- 0,6kg hoặc 3 bó bán sẵn về ngâm nước muối bỏ gốc, sau đó cắt đôi để riêng cọng và lá, lấy nồi nấu 1 ít nước sôi xong nấu phần lá cho vừa chín tới để ăn với cơm/ thịt cá, vớt lá ra để riêng, bỏ cọng vào nấu vừa chín tới thì trút bớt 1 ít nước rau vào phần lá đã luộc, nêm 1 xíu xiu muối để ăn trong các bữa, phần nước còn lại và phần cọng rau đổ thêm kha khá nước chín vào nấu lửa cực nhỏ cho cọng mềm và ra hết nước màu đỏ, lấy nước đó pha với đường ăn kiêng rồi đóng chai uống, liên tục 3 ngày sd khoảng 1,5kg-1,8kg rau bạn sẽ có làn da đỏ hồng nhé) , kết hợp với làn da trắng sáng mịn màng do dưỡng lâu ngày ( từ nhiều nguồn và cách mà mình đã bày cho mọi người ấy ) + uống trà hoa ( hoặc thả thêm búp hoa hồng/ các loại hoa tươi vào trà xanh chanh ) làm cơ thể thơm tho thanh sạch từ trong ra ngoài => bạn mà ra biển/ hồ bơi mặc bikini thì dù bạn không đẹp tuyệt hay cao 1,7m nhưng bảo đảm bạn không hề lép vế trước các cô chân dài nhé ( các anh Tây mê gái Việt nhỏ nhắn thì sẽ xin chết ), thậm chí không cần sd phấn hồng không trôi không thấm nước luôn. Tuy nhiên, đây chỉ là tiểu xảo nhé, không nên lạm dụng quá nhiều và quá lâu dài nhé, cái gì thái quá đều không tốt .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maianh83; 10/03/2011 vào lúc 07:56 PM.
    • 221 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh83 Xem bài viết

Món thứ 1 : KHÔNG ĐƯỢC BỎ QUA, đó là RONG BIỂN.

Món thứ 2 : Món dưa hấu nha đam hoa nhài. ( ăn cách ngày hay hàng ngày tuỳ bạn )

Món thứ 3 : Táo tàu hạt sen đu đủ chưng ( Ăn xen kẽ với món dưa hấu nha đam )

Món thứ 4 : KHÔNG ĐƯỢC BỎ QUA, đó là Chè đậu đỏ ,

Món thứ 5 : Khoai lang, ăn mỗi ngày khoảng 1 củ.

Món thứ 6 : Nếu thấy da vẫn chưa nhanh chóng có màu hồng đẹp thì ăn thêm củ dền luộc .

Món thứ 7 : Trà táo mật ong

Món thứ 8: Thỉnh thoảng cỡ 3 bữa cơm bất kì / tuần hãy nấu các món ăn có NGHỆ TƯƠI

Món thứ 9 : Nếu bạn có thu nhập cao mà không có thời gian : nhanh thôi, đó là ăn tam thất là tốt và nhanh nhất, tiếp là đến ăn huyết yến sào.

Món thứ 10 : KHÔNG ĐƯỢC BỎ QUA, đó là viên thuốc dầu cá/ Vitamin E/ dầu flax seed oil, uống hàng ngày theo chỉ dẫn trên vỏ hộp trong 1 thời gian chừng 2-4 tuần thì ngưng 1 vài tuần rồi uống tiếp.

Tạm thời mình chỉ nhớ bấy nhiêu thôi. Có gì thiếu thì mình bổ sung sau nha.
    Cảm ơn Maianh nhé. Nhưng cho mình phiền tí nữa nhen. Máy mình hư phím dấu hỏi nên những câu dưới đây , maianh làm ơn thêm dấu hỏi nhé. Mình hỏi hơi kĩ tí vì thật sự mình muốn thực hiện.
    1. Rong biển có phải mua ở siêu thị không. Loại mà đóng gói từng miếng phải k
    2. Hoa cúc khô và táo đỏ khô mua ở tiệm thuốc Bắc phải k. . Táo Tàu mình thay bằng táo Mỹ đượ k.
    3. Đường đỏ mua ở đâu
    • 253 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunxinh06 Xem bài viết
    Cảm ơn Maianh nhé. Nhưng cho mình phiền tí nữa nhen. Máy mình hư phím dấu hỏi nên những câu dưới đây , maianh làm ơn thêm dấu hỏi nhé. Mình hỏi hơi kĩ tí vì thật sự mình muốn thực hiện.
    1. Rong biển có phải mua ở siêu thị không. Loại mà đóng gói từng miếng phải k
    2. Hoa cúc khô và táo đỏ khô mua ở tiệm thuốc Bắc phải k. . Táo Tàu mình thay bằng táo Mỹ đượ k.
    3. Đường đỏ mua ở đâu
    Cunxinh06 cũng đang định sd các món trên dưỡng da à ? Hihi, tốt thôi, càng nhiều PN VN đẹp lên mình càng thích, các bạn đang giúp mình giải quyết mối ân oán lâu năm với đàn bà Nga đó. Yên tâm, mình sẽ chỉ rõ cụ thể luôn.
    1. Rong biển : nếu là loại nấu canh thì mua ngoài chợ, nói với người bán là bạn mua rong biển nấu canh ( đừng nấu lâu mất chất bổ, vừa vặn chín tới thì vớt ra ). Còn hôm nào ngán canh rong biển thì mua rong biển cuốn sushi trong siêu thị về cuốn với rau và thịt ăn. Mình hay sd loại rong biển của Hàn Quốc nhãn hiệu Green World, 25.500đ/bọc 25g ( 10 lá ) giá cả phải chăng, chất lượng ổn. Nếu cuốn với cơm và rau để giảm cân thì mình cuốn rất nhiều rau + ít củ quả ( không/ít tinh bột) trong 1 lá thành gói to đẹp mắt, lấy 1 lá rong biển khác, lấy cơm nấu từ gạo Nhật hạt dài dẻo( đắt tiền nên chỉ khi nào cuốn với RB thì mình mới nấu ) hoặc nếp Việt 1 ít cỡ đúng 1/2 chén cơm trộn với ít dấm pha ít đường ăn kiêng, sau đấy dàn trên mặt lá RB 1 lớp mỏng đều, rồi đặt cuốn RB cuộn rau qủa ở giữa rồi cuộn lại lần nữa. Đây là cách mình làm cho bữa cơm trưa hàng ngày.
    Rong biển là 1 trong các siêu thực phẩm thích hợp cho giảm cân, làm đẹp da, chống phức xạ từ máy tính ( đặc biệt là tất cả chị em trên webtretho là hay ngồi trước máy lướt web ) cực tốt, ăn hàng ngày ít nhất 2-3 lá sau 1 thời gian bạn sẽ thấy da dẻ khác hẳn, có đk kinh tế thì mỗi ngày ăn hẳn 4-5 lá là tốt hơn vì môi trường ở VN bị ô nhiễm nhiều hơn so với Nhật Hàn. Người dân Nhật ( và cả Hàn ) không chỉ có thói quen ngồi trước máy tính mà còn tiếp xúc với rất nhiều máy móc công nghệ phức tạp thế nhưng da dẻ, sự trẻ trung khoẻ mạnh và tuổi thọ vẫn không thấy hề hấn gì => 1 phần nhờ họ ăn rất nhiều rong biển dạng tự nhiên thường xuyên trong các bữa ăn chính trong ngày đấy.
    Hiện tại mình đang giữ cân ( mình đã giảm còn 46 kg dù dạo này được đãi đi ăn ngoài tiệm cũng kha khá nhiều ), những ngày bận rộn mà không thể ăn 4-5 bữa thì mình luôn tranh thủ những lúc rảnh giữa 3 bữa ăn chính ngồi nhấm nháp 5 lá rong biển loại cuốn cơm với nước lọc vào buổi xế chiều thành hẳn 1 bữa ăn vặt => khá no bụng, vui miệng như ăn vặt mà không hề lên cân ( ăn 1 bịch snack khoai 25-30g chứa 130-170 kcal tuỳ loại, trong khi đó ăn nửa bọc rong biển 12,5g loại không dầu không muối chỉ có 5-6 kcal )=> thế là thành 4 bữa ăn/ngày mà yên tâm lướt web không ngại hư da.
    RONG BIỂN là món mình đề nghị mọi người nên tạo thành thói quen ăn hàng ngày trong first list thực đơn nhé, là người bạn số 1 của phái nữ dù trẻ dù già, nếu bạn bỏ quên món này mình tin chắc sắc đẹp của bạn sẽ bị thiệt thòi vô cùng luôn. Đừng tiếc tiền hay tiếc công mua rong biển ăn hàng ngày.

2. Hoa cúc khô và táo Tàu ( táo đỏ ) mua tiệm thuốc Bắc/thuốc Nam/ gian hàng đồ khô trong chợ. Không thể thay bằng táo Mỹ được vì tác dụng của táo tàu là hoạt huyết làm da hồng hào, đặc biệt là nếu nằm trong công thức chế biến món táo tàu hạt sen đu đủ chưng với sữa tươi ( loại Skim Milk càng thích hợp cho người sợ tăng cân ) thì càng không thể thay thế, tác dụng của từng loại nguyên liệu tương hỗ lẫn nhau như 1 món ăn bài thuốc bạn ạ.

3. Đường đỏ còn gọi là đường hoa mai, là từng viên đường to giống viên đường phèn, tuy nhiên đường phèn màu trắng, đường đỏ màu đỏ. Đường đỏ mua trong tiệm thuốc Nam, mỗi lần bạn nên mua nhiều nhiều, nhưng ăn ít thôi vì nó cũng là đường mía, người bệnh tiểu đường nên tránh. Mua 1 lần nhiều nhiều, xong bạn nấu trên nồi với ít nước sôi , vặn nhỏ lửa cho đường tan ra, tắt bếp trút vô hộp, để trong tủ lạnh chỗ nào ít mát nhất ( kẻo đường vón cục lại ), hàng ngày nếu rảnh mà hết Body Lotion thì lấy massage lên toàn thân => rất tốt cho da, thậm chí còn tốt hơn cả Body Lotion vì không chứa chất bảo quản. Thật tiếc là bạn lại chưa từng nghe đến tác dụng này của đường đỏ. Nấu món ăn thay vì dùng đường phèn hay đường cát trắng thì đường đỏ tốt hơn gấp nhiều lần ( giá của nó cũng mắc hơn đường cát trắng vài lần ) ( nhưng đừng nấu lâu hay trên lửa lớn nhé, tiêu hết các axit amin và dưỡng chất trong đường đỏ, tương tự như cơm gạo lức bổ hơn gạo trắng vì chứa nhiều vitamin và khoáng chất sẽ bị huỷ nếu nấu trên nhiệt độ cao ấy mà ). Ăn ít thôi nhưng thỉnh thoảng lấy massage da thay Body lotion thì cực tốt và tính ra rẻ hơn 1 số mĩ phẩm dưỡng ( tuy nhiên sau khi thoa 1 lúc thì nên xả nước nhé kẻo kiến bu ).
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 102 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Chị Mai Anh ơi cho em hỏi chút ah.
    Em mê món trà xanh pha chanh của chị quá nhưng em chưa tự ủ bao giờ nên chưa rõ lắm. Lá trà tươi mình chỉ cần ủ nước sôi 4 phút là được chứ không cần đun hả chị.