Mỹ phẩm - Trang điểm

Làm sao phân biệt kem lót và kem nền ?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 71.3K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 204 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em ko biết làm sao để phân biệt kem lót và kem nền các mẹ ạ, nếu nó ghi thông tin lên vỏ chai mà có dính chữ base hoặc found thì may ra em còn biết,

ví dụ lọ này là gì thì em chịu, mặc dù trên các web bán hàng nó luôn được để vào mục found nhưng có chị vẫn bảo đó là base : http://www.saroma.com.vn/index.aspx?...id=399&id=1152

Làm sao để phân biệt đây các mẹ nhỉ ? :Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 865 Bài viết

• 1,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ipsec Xem bài viết
    Em ko biết làm sao để phân biệt kem lót và kem nền các mẹ ạ, nếu nó ghi thông tin lên vỏ chai mà có dính chữ base hoặc found thì may ra em còn biết,

ví dụ lọ này là gì thì em chịu, mặc dù trên các web bán hàng nó luôn được để vào mục found nhưng có chị vẫn bảo đó là base : http://www.saroma.com.vn/index.aspx?...id=399&id=1152

Làm sao để phân biệt đây các mẹ nhỉ ? :Thinking:
    Cái này là phấn nước , ngĩa là o cần đánh thê phấn, nếu da ai xấu thì phủ thêm 1 ít phấn khô mỏng lên cũng được , nó là found đó.
    • 1,464 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

Mọi người cho e hỏi đôi chút về tác dụng của kem lót và kem nền ạ. Kem lót thường gọi là base à? Còn kem nền thường gọi là found à? Nếu sử dụng 1 trong 2 thứ này thôi được hay không? Tks all!
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tnt_boom999 Xem bài viết
    Mọi người cho e hỏi đôi chút về tác dụng của kem lót và kem nền ạ. Kem lót thường gọi là base à? Còn kem nền thường gọi là found à? Nếu sử dụng 1 trong 2 thứ này thôi được hay không? Tks all!

- Kem lót (M-up base): là 1 loại kem dưỡng có chứa hạt phấn màu, có tác dụng ngăn không cho lớp nền (foundation) ăn vào mặt, làm cho da chỉ thể hiện 1 màu duy nhất, thông thường là dạng nước (liquid) có nhiều màu sắc: xanh da trời, xanh lá cây (phổ biến nhất trong trang điểm công sở), hồng, tím, beige (cái màu này hay bị nhầm là foundation đây nếu kô có chữ base trên chai), trắng. Mỗi màu dành cho 1 mục đích khác nhau.
    - Nền (foundation): có nhiều dạng thể hiện: nước (liquid: cũng thông dụng nhất đây), kem, thỏi, xốp. Và thường là màu nâu từ nhạt đến đậm, có tác dụng quyết định màu da mình muốn thể hiện (sáng hay tối) nếu kết hợp sau base thì base sẽ qđ việc này, nếu dùng dạng thỏi hoặc kem thì có thêm tác dụng che các khuyết điểm nhỏ trên mặt (do đặc hơn liquid), và tác dụng chính là tạo độ bám dính tốt cho phấn phủ (press or loose powder) và màu mắt màu môi.

Các bước trang điểm nền đầy đủ thì gồm: kem dưỡng --> base --> foundation --> powder. Nhưng trong trường hợp làm tắt (save time :Smiling: ) thì bạn đã có lớp kem dưỡng thích hợp rồi có thể bỏ qua base nhưng foundation fải chọn được màu hợp với màu da của bạn (tức là hửng hơn da cổ 1 chút xíu thôi).
    • 5,434 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

Chị ơi, em có đọc thấy các chị khác khuyên nên dùng base trước khi dùng found, nếu chỉ dùng found không thì hại da lắm đấy :Smiling:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tnt_boom999 Xem bài viết
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 459 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Dùng nền hại da lắm đấy, mình chỉ dùng lót thôi. Các bước là: Nước hoa hồng> dưỡng> lót> phủ. Khi nào mẹ có việc hệ trọng cần long lanh cả ngày thì hãy dùng nền. Vì nền có tác dụng giúp chỉnh tông màu da và làm cho lớp phủ bám chặt hơn.
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Thế nên mình mới nhắc là lớp dưỡng da là quan trọng không thể bỏ qua, còn nếu mục đích là trang điểm đẹp thì nếu bỏ qua nền là sai lầm đấy, vì nếu thiếu nó thì phấn phủ và màu mắt môi sẽ trôi nhanh lắm, trang điểm chỉ khoảng 1 giờ sau là bợt bạt hết. Nhất là xu hướng hiện nay tông màu mắt nhũ sử dụng nhiều nếu thiếu lớp nền sẽ nhanh rơi nhũ và bay hết đấy.
    Trong trường hợp bạn chỉ cần trang điểm nét thôi, tức là eyeliner và mascara là đủ thì bỏ nền OK.
    • 204 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Golden Xem bài viết
    - Kem lót (M-up base): là 1 loại kem dưỡng có chứa hạt phấn màu, có tác dụng ngăn không cho lớp nền (foundation) ăn vào mặt, làm cho da chỉ thể hiện 1 màu duy nhất, thông thường là dạng nước (liquid) có nhiều màu sắc: xanh da trời, xanh lá cây (phổ biến nhất trong trang điểm công sở), hồng, tím, beige (cái màu này hay bị nhầm là foundation đây nếu kô có chữ base trên chai), trắng.
    Vậy base là luôn có chữ base trên chai để phân biệt với found phải ko chị ? :Smiling:
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Vậy base là luôn có chữ base trên chai để phân biệt với found phải ko chị ? :Smiling:

Đúng rồi bạn ạ, nhưng cũng ngoại trừ có những hãng họ kết hợp cả hai loại này trong cùng 1 chai thì sẽ ghi là: Base Foundation (thường là màu da từ nhạt đến đậm).
    • 611 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, vậy base loại nào tốt nhỉ? Nghe nói kem này quan trọng trong việc trang điểm quá nên mình muốn mua tặng bà chị mình một chai.
    Con không thích những khi mẹ giận dữ, mẹ trở nên xa lạ với con.Mẹ không còn là mẹ của tình thương.Và lúc đó con thấy cô đơn lắm...
    • 204 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em cũng đang muốn tìm mua gấp 1 loại base tốt, giá ko đắt quá, dưới 500K thôi, các mẹ giúp với, sắp Tết rồi, thank các mẹ
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Monica Xem bài viết
    Cả nhà ơi, vậy base loại nào tốt nhỉ? Nghe nói kem này quan trọng trong việc trang điểm quá nên mình muốn mua tặng bà chị mình một chai.
    Em cũng đang muốn tìm mua gấp 1 loại base tốt, giá ko đắt quá, dưới 500K thôi, các mẹ giúp với, sắp Tết rồi, thank các mẹ
    Shu Uemura Base Control http://www.shuuemura-usa.com/Product...&ProductID=981
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Theo feetback của ít nhất là 4 HV của mình đang dùng thì đều khen base và foundation của Kanebo là tốt vì màu sắc tự nhiên và độ che phủ mỏng nên kô rõ là mình trang điểm nền, giá khoảng trên dưới 600k mỗi loại.
    Các bạn ý mua ở tầng trệt Vincom.
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị nào chỉ em với... em xai dưỡng của shisedo kem nền clarin mừh định xài kem lót clinique ko bít nó có đánh nhau ko chị nhỉ... em chưa có base, giới thiệu em với... em chỉ sợ là nó ko hợp thì bị dị ứng...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lolalovelilo; 27/04/2010 vào lúc 11:52 AM.
    • 2,517 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolalovelilo Xem bài viết
    Chị nào chỉ em với... em xai dưỡng của shisedo kem nền clarin mừh định xài kem lót clinique ko bít nó có đánh nhau ko chị nhỉ... em chưa có base, giới thiệu em với... em chỉ sợ là nó ko hợp thì bị dị ứng...
    Quan trọng là nó có phù hợp với da của chị ko thôi, chứ nhiều hãng thì đâu có đánh nhau gì đâu ạ.

Tuy nhiên có 1 vài sp mình dùng chung của 1 hãng thì nó đẹp hơn mình dùng riêng lẻ từng hãng như thế, nhưng cái này tự mình phải thử qua - nhìn nhận - rồi đánh giá mới biết được ...
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 3,071 Bài viết

• 1,119 Được cảm ơn

thôi chết em rồi, nhà em có 1 chai (dc cho thôi ạ), nghe miêu tả nó giống found quá (màu be) mà trứoc giờ cứ tưởng nó là base, mấy ngày vội quá lười lên lầu toàn là lấy nó bôi lên rùi apply phấn, hixx, ko biết có hại gì ko mà em có "cảm giác" mỗi lần như vậy là da em xấu đi rùi nổi 1 xíu mụn nhỏ
    Sản phẩm đó tên là peach me perfec skin glow của oriflame thì phải. có ngày em dùng như base.Hixx, em đã ko thích oriflame này rồi mà giờ ko biết xài mà xài rồi than vãn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LyLys; 27/04/2010 vào lúc 01:31 PM.
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Golden Xem bài viết
    Theo feetback của ít nhất là 4 HV của mình đang dùng thì đều khen base và foundation của Kanebo là tốt vì màu sắc tự nhiên và độ che phủ mỏng nên kô rõ là mình trang điểm nền, giá khoảng trên dưới 600k mỗi loại.
    Các bạn ý mua ở tầng trệt Vincom.
    May quá em đang đi kiếm base phù hợp với cái mẹt mà nhiều hãng nhiều giá quá làm em chóng mặt. Bữa giờ đi tàu ngầm thấy các chị comment da dầu thì base phù hợp nhất là Channel 2008 hoặc YSL matt touch oil free. Hôm nay lại thấy chị nói em base Kanebo này làm em típ tục lăn tăn. So sánh giữa 3 loại này thì cái nào ok và kinh tế hơn nhỉ mấy chị...?
    • 2,517 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivi_soulless Xem bài viết
    May quá em đang đi kiếm base phù hợp với cái mẹt mà nhiều hãng nhiều giá quá làm em chóng mặt. Bữa giờ đi tàu ngầm thấy các chị comment da dầu thì base phù hợp nhất là Channel 2008 hoặc YSL matt touch oil free. Hôm nay lại thấy chị nói em base Kanebo này làm em típ tục lăn tăn. So sánh giữa 3 loại này thì cái nào ok và kinh tế hơn nhỉ mấy chị...?
    Kanebo rẻ nhất, em cũng có mấy dì dùng của hãng này, nói chung mỗi ng 1 sở thích, với lại ngại thay đổi thì cứ thế mà mua dùng thôi, 3 hãng thì theo em tiền nào của đấy, mắc nhất thì dùng là thích nhất
    Còn tốt thì cái nào cũng tốt cả
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    • 2,517 Bài viết

• 822 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    thôi chết em rồi, nhà em có 1 chai (dc cho thôi ạ), nghe miêu tả nó giống found quá (màu be) mà trứoc giờ cứ tưởng nó là base, mấy ngày vội quá lười lên lầu toàn là lấy nó bôi lên rùi apply phấn, hixx, ko biết có hại gì ko mà em có "cảm giác" mỗi lần như vậy là da em xấu đi rùi nổi 1 xíu mụn nhỏ
    Sản phẩm đó tên là peach me perfec skin glow của oriflame thì phải. có ngày em dùng như base.Hixx, em đã ko thích oriflame này rồi mà giờ ko biết xài mà xài rồi than vãn
    Màu be thì base cũng có em ạ, mà dùng như thế là hại da đó nha, sau này da mặt thật lại xỉn xỉn màu thì make up bao nhiêu da cũng ko sáng và hồng hào đc đâu. 1 là dùng cho cẩn thận, 2 là ko dùng giữ cho sau này , dùng lung tung mệt lắm. Đẹp 1 2 tiếng mà có vấn đề gỉ phải chữa là cả mấy năm đó :Sad:
    Ăn no
    Mặc Đẹp
    Ngủ Ngon
    Sống Hạnh Phúc
    • 2,036 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Da mình nhạy cảm và dễ dị ứng. Chị nào tư vấn giúp em loại base nào phù hợp, giá tiền khoảng 300k trở xuống. Hiện em vừa mua kem dưỡng da ngừa mụn, se lỗ chân lông, tái tạo da, NORMA DERMA của VICHY. Em mới đi mua hôm wa về, em tính dùng nó như kem dưỡng, giờ em cần tìm kem lót , các chị help em với! Thanks
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3