Mỹ phẩm - Trang điểm

Làm sao để phân biệt được bột ngọc trai thật hay giả ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 85.5K Lượt đọc
  • 734 Trả lời

35 Người đang theo dõi

• 67 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mấy bả cơ quan em đi mỹ viện đắp mặt nạ ngọc trai rồi còn mua về xài, cả kem dưỡng và phấn trang điểm, rồi còn uống nữa. Tóm lại là thấy mấy bả trông khá hơn hẳn nhưng chi phí cũng mắc quá trời luôn. Em muốn tự mua về dùng cho đỡ tốn kém, cách dùng em kiếm được trên mạng rùi, nhưng em không biết tìm mua bột ngọc trai ở đâu. Làm thế nào để phân biệt thật giả ? Bác nào có chuyên môn, kinh nghiệm thì chỉ giáo cho em với !

• 3,022 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

bột ngọc trai mà giả chắc là ...vỏ sò họ mài ra ấy nhỉ
    nói chứ ngọc trai thiên nhiên tròn lẳn thì mắc, chứ mấy mảnh vụn vụn để nghiền ra làm bột ngọc trai thì cũng ko mắc nhỉ, vì nó vụn vụn ko có giá trị làm trang sức mà nên người ta nghiền ra làm bột ngọc trai lun. Chứ người ta ko mang xâu chuỗi ngọc trai nghiền ra đắp mặt đâu nhỉ,hihih
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..

• 4,271 Bài viết

• 13,711 Được cảm ơn

Em chỉ biết phân biệt ngọc trai thật và ngọc trai giả,hoặc trai nuôi(nước ngọt,nước mặn) với ngọc trai thiên nhiên........
    Còn cái loại đã cà ra thành bột như chị hỏi thì em bó tay.......Vì người ta trộn vào làm sao mình biết.
    Mà nếu có em nghĩ là trai nuôi thôi.Chứ trai thiên nhiên giá một hạt đẹp đẹp giá trị ngàn $,sao mà đắp mặt nổi.......
    Còn trai nuôi tuy rẻ hơn trai thiên nhiên nhưng cũng không rẻ bèo,vì vậy em nghĩ họ có trộn thêm cái gì đó chứ không thể nguyên chất 100%

• 4,271 Bài viết

• 13,711 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    bột ngọc trai mà giả chắc là ...vỏ sò họ mài ra ấy nhỉ
    nói chứ ngọc trai thiên nhiên tròn lẳn thì mắc, chứ mấy mảnh vụn vụn để nghiền ra làm bột ngọc trai thì cũng ko mắc nhỉ, vì nó vụn vụn ko có giá trị làm trang sức mà nên người ta nghiền ra làm bột ngọc trai lun. Chứ người ta ko mang xâu chuỗi ngọc trai nghiền ra đắp mặt đâu nhỉ,hihih
    Nếu đúng là trai thiên nhiên thì hạt tròn không mắc bằng những hạt méo mó đó bạn.......Mình còn nghe nói là nếu thật sự thiên nhiên thì nó phải méo mó........hạt tròn là loại cực hiếm nên sẽ bị nghi ngờ là được nuôi thiên nhiên chứ không phải thiên nhiên tự do !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Venice Phạm; 11/04/2010 vào lúc 05:32 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,022 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

http:///raovat-9738116/Bo...%BB%8Dc%20trai
    http:///raovat-9680920/bo...%BB%8Dc%20trai

Em tìm dc 2 link này, cùng 1 chỗ đó ạ, chị vô xem họ "nổ" cái gì, mà sao ko đề giá nhỉ

• 3,022 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Venice Phạm Xem bài viết
    Nếu đúng là trai thiên nhiên thì hạt tròn không mắc bằng những hạt méo mó đó bạn.......Mình còn nghe nói là nếu thật sự thiên nhiên thì nó phải méo mó........hạt tròn là loại cực hiếm nên sẽ bị nghi ngờ là được nuôi thiên nhiên chứ không phải thiên nhiên tự do !
    ừh mình koi thấy ngọc trai nuôi tròn như hạt nhựa giả bán ngoài chợ í, còn xâu chuổi ngọc trai của mẹ mình thì hạt ngọc trai nó cứ hơi dẹp dẹp sao sao á, nói là méo mó xù xì cũng ko phải, mà nó cứ sao sao như hạt bắp í, nhưng mà nhỏ hơn hạt bắp, ko trắng tinh đâu nhé mà trắng sao sao á, ko nhớ rõ nữa, hơi ngả ngả thì phải....ko nhớ nổi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LyLys; 11/04/2010 vào lúc 06:00 PM.

• 2 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chắc chắn là trai nuôi roài. Đừng có nghe ai nói là trai tự nhiên đấy nhé. Em lớn lên ở làng chài Vân Đồn từ bé đến giờ mà chưa nhìn thấy cái viên ngọc trai tự nhiên mặt mũi nó ra làm sao, cũng không thấy ai đi lặn biển mò trai cả. Nhưng em biết có 2 loại trai nuôi lấy ngọc. Một loại là có cái lõi to đùng bên trong, chỉ có mấy lớp ngọc bên ngoài. Loại này nuôi cấy liên doanh Nhật, viên tròn vo, đẹp và đắt nhưng độ bền kém. Loại này mà làm bột thì chắc phải bỏ cái lõi đi vì cái lõi đó làm bằng gì gì đó, đáng nghi lắm.
    Còn một loại là chỉ cấy cái mảnh vỏ nhỏ vào con trai để nó tự tiết xà cừ. Loại này nuôi ở vùng nước ấm hơn và độ mặn thấp hơn (nước lợ). Viên nó phải mài mới tròn, nếu không thì ra đủ mọi hình méo mó. Loại này có lẽ làm bột mới phù hợp vì chất nó không khác gì cơ chế tự sinh ngọc.
    Ối giời ơi, ngày trước họ hàng nhà em cũng có người đã từng làm nhưng lỗ vốn nên giải nghệ roài. Em chỉ biết có vậy, còn lại thì chịu. Nhưng mà các bác chớ có mua đồ ở các bãi biển nhé ! Toàn hàng công nghê China cả đấy. Giống thật nhưng không phải đâu. Em thề đấy, cứ tưởng tượng món mực khô làm từ "cao su" thì các bác sẽ hiểu.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,022 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

ai váo rì viu phát chỗ bán bột ngọc trai này xem, em cũng bắt đầu ham rùi đó, cái tội, ko có tiền mà cứ....

• 4 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bác hỏi rề mà khó thía ? Nghiền ra bột rồi thì sao mà biết chứ ! Em có mua hạt tự đi nghiền thì thấy hạt không mùi nhưng khi thành bột lại có mùi chả giống kái gì mà tả. Nó thơm thơm, lạ lạ nhưng ngửi kỹ lại có mùi nồng nồng kiểu nước biển tanh nhẹ, nhưng tùm lại là dễ chịu. Dùng tốt lém đóa !
    Lúc trước iem mua biếu mẹ 1 chuỗi, mẹ đeo gần 1 năm thấy bị mòn kha khá nhưng những vết nám lem nhem ở cổ mất tiệt, tự dưng trắng mịn nõn ra. Đi hỏi con bạn làm hóa dược, nó bẩu đó là ngọc trai thứ thiệt và do mẹ có bệnh nên mồ hôi có chất gì gì đó "tiêu hóa" được ngọc trai. Như thế rất tốt. Em thì đeo mãi nó vẫn chả mòn tẹo nào. Tức khí em mua 1 ít đi nghiền, trộn kem dưỡng bôi lên mặt, trộn cả phấn phủ trang điểm. Quả là tình hình rất tiến triển.
    Bi giờ cả nhà em dùng và phổ biến cho bạn bè, ai cũng phải hậu tạ đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chài mua nguyên khâu chắc đẳt xắt ra miếng.