Mỹ phẩm - Trang điểm

Cách xem ngày sản xuất, ngày hết hạn của mỹ phẩm ngoại nhập, xách tay....

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 45.4K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 105 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Cách xem ngày sản xuất, ngày hết hạn của mỹ phẩm ngoại nhập, xách tay....
    Qua các chị đồng nghiệp e vừa phát hiện ra là Nhà mình mọi người không biết cách xem date của mỹ phẩm nhưng mừ cứ toàn mua hàng xách tay mới lạ chứ...
    Hôm nay tra date cho các nàng í thì phát hiện ra là toàn hàng date cũ rích rồi. Hàng xách tay đảm bảo đúng hãng nhưng mà lại có date "đồ cổ"....
    Chẹp...
    Vì vậy e làm topic này vừa là kinh nghiệm của em, vừa là xin các chị tư vấn cho cách xem date của các sản phẩm ngoại...
    Em có tí kinh nghiệm chia sẻ:
    1- Check expried of date tự động qua website này: http://cosmeticswizard.net/
    2- Trích từ bài báo: http://www.giaoduc.edu.vn/news/chuye...ng-145384.aspx
    “………các nhãn LOréal, Lancôme, Maybelline, Vichy, Garnier... đều ghi ngày sản xuất theo hai hệ thống quy ước ký hiệu là UAXXX hoặc UUAMXX; trong đó U, UU là tên nhà máy sản xuất; A là năm sản xuất; M là tháng sản xuất; XXX là số ngày sản xuất trong năm và XX là số lần sản xuất sản phẩm trong tháng. Ví dụ: trên bao bì ghi AE306, được hiểu A: nhà máy Aulnay (Pháp), E: năm 2008 (chữ cái A, B, C, D, E, F, G tương đương với năm từ 2004 đến 2010), 306: sản xuất ngày 306/365. Trên bao bì 40GN08, được hiểu 40 là ký hiệu của nhà máy Sicos (Pháp), G: năm 2010, N tháng 11 (số 1-9 tương đương với tháng 1-9, O: tháng 10, N: tháng 11 và D: tháng 12), 08: sản xuất đợt thứ 8 trong tháng 11. Các sản phẩm mỹ phẩm sẽ có HSD 3 năm kể từ ngày sản xuất. Ngoài ra, trên bao bì sản phẩm còn in thêm hình hộp sản phẩm đã mở nắp kèm theo thông số “6M”, “12M” là chỉ nên sử dụng sản phẩm trong vòng 6 tháng hoặc 12 tháng sau khi đã mở nắp…….. ”
    Mong nhận được kinh nghiệm từ các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 438 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Bà mẹ dũng cảm đây, bắt tay cái! Cái vụ xem ngày hạn sd mỹ phẩm hay quá. Mình được cho lọ kem mà không biết HSD xem ở đâu nữa. Cám ơn mẹ nó nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_rangtho Xem bài viết
    Bà mẹ dũng cảm đây, bắt tay cái! Cái vụ xem ngày hạn sd mỹ phẩm hay quá. Mình được cho lọ kem mà không biết HSD xem ở đâu nữa. Cám ơn mẹ nó nhé!
    Em cũng bị mua phải đồ hết date nên mới để í cái này đấy ạ. Mấy em bán hành trong mấy cái trung tâm mua sắm lớn của mình cũng chả biết cách giải thích date cho khách hàng. Trên sản phẩm chỉ thấy ghi là: "3 năm kể từ ngày sản xuất - Ngày sản xuất xem trên bao bì sản phẩm" Oánh đố nhau. huhuhu
    • 5,103 Bài viết

• 2,933 Được cảm ơn

À, tùy loại khác nhau cũng có quy ước khác nhau về cái vụ date cũng như quy định sau bao lâu thì bỏ nhé...Hôm nay muộn, em post cái này trước đã thôi nhá:

Trên 1 số sp có thể thấy những dòng ex: 9021075021

cách đọc như sau:
    - 9 là số năm sx năm 2009
    - 021 - là ngày sx tính từ đầu năm
    - 075021: mã dòng sp của nhà sx...

như vậy thì là rõ ngày sx còn hạn sử dụng thì tùy là 6,12, hay 24, 30, 36 months kể từ ngày sx nhé....
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,048 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

thông tin này thật bổ ích

cảm ơn mọi người ^^
    • 940 Bài viết

• 2,616 Được cảm ơn

Mình làm trong nghành này (công ty mình chuyên nhập khẩu và phân phối dược phẩm và dược mỹ phẩm) nên mình chia sẻ một chút kinh nghiệm nhé:
    Các bạn nên biết rằng giá của cùng 1 hộp thuốc (cũng như mỹ phẩm nhé) như nhau, nhưng nếu hạn sử dụng còn 6 tháng thì nhà bán buôn sẽ bán lại cho nhà bán lẻ với giá down chỉ còn khoảng 1/3 giá thông thường (Sau đó nhà thuốc or của hàng mỹ phẩm lại bán cho chúng ta với giá thông thường :Laughing. Mặc dù các nhà thuốc và người bán mỹ phẩm luôn nói là còn hsd thì chất lượng như nhau nhưng lý do mà người ta giảm giá như vậy thì chắc ai cũng hiểu, phải không ah. Đó chính là lý do hôm trước con bạn mình hí hửng mua được lọ Vichy chống nhăn mắt với giá 550k, trong khi đó công ty mình (chuyên nhập khẩu và bán buôn lại cho đại lý) với giá 749k, sau đó kiểm tra thì mới biết HSD chỉ còn 3 tháng nữa.
    Nhân tiện đây, mình cũng muốn chia sẻ với các mẹ đi mua thuốc cho con (hay cho gia đình) nhớ chú ý nhé, nếu thuốc đã quá 2/3 HSD thì hãy nói với họ đổi cho lô khác có exp. date xa hơn nhé.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,934 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hôm trước mình mua mĩ phẩm Estee Lauder, đít lọ có ghi A89, em đó giải thích NSX là 8.2009
    Sau đó mình mới để í lại, 1 cái lọ khác ghi là A88, tức là sx 2008, híc, xa quá phải ko nào
    • 1,868 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

sao các hãng mỹ phẩm ko thống nhất 1 cách ghi cho mình khỏi nhức đầu nhỉ.hic.
    Mình mới mua chai mỹ phẩm của Mỹ nhìn dưới đáy chai ghi là K110909, ko hỉu là gì nữa. Có phải là HSD đến ngày 09 tháng 09 năm 2011 ko nhỉ?!
    • 269 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

chị ơi hộp của em là của hàn có ghi 8 809030 734 150 thì ngày sản xuất ở đâu ah
    • 1,760 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

up để học hỏi
    • 1,076 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Vậy coi date của estee ở đâu ạ? Hic, em mù tịt vấn đề này, cứ mua về là dùng ko để ý nữa. Hhuuhu
    Không thay đổi được người thì bản thân mình thay đổi vậy (...w...)
    Link những bài thuốc hay của bochipchip
    Nhà sumi, mọi người gé chơi nhé
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Yui_2212 oi,
    So ma ban ghi la barcode cua san pham chu khong phai la HSD cua san pham dau
    • 7,742 Bài viết

• 7,559 Được cảm ơn

Cho mình hỏi, mình có mua 1 sản phẩm của Estee Lauder, có ký hiệu được sử dụng trong vòng 24 tháng sau khi mở nắp.

Trên đáy hộp và phần dập của tupe kem, có ghi mã AA9. Cho mình hỏi có phải date không? Có phải là ngày sản xuất hay HSD không? Đọc thì hiểu thế nào?
    • 156 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Cho mình hỏi, mình có mua 1 sản phẩm của Estee Lauder, có ký hiệu được sử dụng trong vòng 24 tháng sau khi mở nắp.

Trên đáy hộp và phần dập của tupe kem, có ghi mã AA9. Cho mình hỏi có phải date không? Có phải là ngày sản xuất hay HSD không? Đọc thì hiểu thế nào?
    9 tức là sản xuất năm 2009, AA hình như là tháng 10.
    Túm lại là ngày sản xuất T10/2009, hạn sử dụng 3 năm.
    Chị yên tâm là hàng mới

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi, em mới mua kem dưỡng tay của etude mà lại quên ko hỏi hạn sử dụng.
    thấy trên túp kem có ghi là 091126B1 mọi người ai biết thì bảo em mới ạh
    • 864 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

thế còn coi thành phần ở đâu mấy chị, có nhìu loại mỹ phẩm kô để thành phần....
    • 347 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

em xin góp thêm ý kiến:
    Queen helene thì thường sẽ là AABBBC
    ví dụ: 10245A
    aa là năm sx: 2010
    BBB là ngày sx : 245 /365 tức khoảng tháng 9/2010
    chữ này em chưa rõ, để em tìm hiểu thêm ^^
    hạn sử dụng theo em được biết là 5 năm kể từ ngày sx nhưng các chị nên dùng đến 3 năm thui ^^ là 9/2013
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nucknick_pigluv; 05/04/2011 vào lúc 06:27 PM.
    :LoveStruc:
    • 327 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Bạn có biết check của derma ko bạn? Mình góp thêm trang web nữa nhé:
    Checkcosmetics.com
    Tuy nhiên trang này chỉ có một số hãng thôi.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chi oi em co 1 lo olay total effects co ghi mot day so LOT 0103PRA, va 1 day so 98590384. E ko biet han su dung the nao ca
    • 708 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Em thấy rắc rối quá các bác ạ. Hic, cứ rối tinh cả lên, em mới bán mỹ phẩm xách tay bên ANh về hàng mới 100% do chị gái em định cư bên đó. Vậy mà khi bọn bạn hỏi xem ngày sản xuất em ...chẳng thấy đâu cả. Khổ quá. Giờ may có top này mở mang ra nhiều. Thanks chủ top đã chia sẻ. Công nhận phức tạp quá trời à. Có cách nào ghi nhớ đơn giản không các bác ơi!:Angel:

Yêu tất cả các em mèo con mũm mĩm, béo tròn, mắt lim dim...:LoveStruc::LoveStruc::Battin ey::Battin ey:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3