Tóc đẹp

Làm mặt nạ từ thiên nhiên cho tóc uốn xoăn

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 531 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chào tất cả các mẹ trên diền đàn. Mình muốn lập topic này để tham khảo ý kiến của các mẹ về việc tự làm mặt nạ dưỡng tóc (dành cho tóc uốn xoăn, khô, xơ) từ các sản phẩn thiên nhiên (hoa quả, dầu ôliu, trứng gà....). Có mẹ nào đã từng làm mặt nạ ttừ thiên nhiên thì phổ biến kinh nghiệm nhé. Mình cũng đã từng làm, nhưng đơn giản thôi, đó là: trộn trứng gà và dầu ôliu, ủ trong vòng 30 phút rồi gọi lai bằng nước ấm. Khôg biết như thế có đsung khôg và có tác dụng gì, vì mình chỉ làm theo mấy người bạn mách cho thui mà. Các mẹ ủng hộ nhé để chúng mình cùng sở hữu bộ tóc đẹp nhé:Rose::Rose::Rose:
    Ba công chúa của mẹ

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 72 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Relaxtechs Xem bài viết
    Chào tất cả các mẹ trên diền đàn. Mình muốn lập topic này để tham khảo ý kiến của các mẹ về việc tự làm mặt nạ dưỡng tóc (dành cho tóc uốn xoăn, khô, xơ) từ các sản phẩn thiên nhiên (hoa quả, dầu ôliu, trứng gà....). Có mẹ nào đã từng làm mặt nạ ttừ thiên nhiên thì phổ biến kinh nghiệm nhé. Mình cũng đã từng làm, nhưng đơn giản thôi, đó là: trộn trứng gà và dầu ôliu, ủ trong vòng 30 phút rồi gọi lai bằng nước ấm. Khôg biết như thế có đsung khôg và có tác dụng gì, vì mình chỉ làm theo mấy người bạn mách cho thui mà. Các mẹ ủng hộ nhé để chúng mình cùng sở hữu bộ tóc đẹp nhé:Rose::Rose::Rose:
    Mình mới sưu tầm đc mẹ thử làm xem mình hợp với loại nào nha::Rose:
    Làm đẹp tóc bằng mật ong
    1. Giữ ẩm cho tóc
    Thời tiết khô hanh mùa đông không chỉ làm cho làn da trở nên khô nẻ mà ngay cả mái tóc cũng phải "đương đầu" với nguy cơ bị mất nước.
    Muốn cho mái tóc không bị khô, luôn giữ được vẻ óng mượt ngay cả khi đó là những ngày mùa đông khắc nghiệt, bạn hãy làm theo cách sau:

Chuẩn bị:
    - 125ml ( tương đương với nửa chén) mật ong.
    - 60ml ( khoảng 1/4 chén) dàu oliu hâm nóng.
    - 4 giọt dầu hương thảo.

Cách làm:
    Trộn đều các thành phần trên lên với nhau. Sau đó thoa lên tóc, mát xa trên da đầu khoảng vài phút. Dùng một chiếc khăn mặt vải mềm ủ kín lên đầu. Khoảng 30 phút sau thì gội sạch.

2. Dầu dưỡng tóc

Chuẩn bị:
    - 125ml mật ong
    - 60ml dầu oliu

Cách làm:
    Trộn đều mật ong và dầu oliu với nhau. Thoa đều lên tóc để khoảng 30 phút sau, xả sạch rồi gội lại bằng dầu gội.

3. Giữ độ bóng cho tóc
    Chuẩn bị:
    - 1 thìa mật ong
    - 4 cốc nước ấm ( khoảng 1 lít)
    -Một vài giọt chanh.

Cách làm:
    Khuấy đều tất cả các thành phần với nhau. Sau khi gội đầu xong hãy tưới đẫm tóc bạn trong dung dịch đó khoảng 5 phút.

Lưu ý:
    Cách làm này còn có khả năng giúp cho tóc chống lại sự "tấn công" của tia UVA và UVB từ ánh nắng mặt trời.

4. Giúp tóc luôn chắc khỏe

Do việc sử dụng những công nghệ làm đẹp tóc hiện đại như nhuộm, uốn, là, ép... sẽ khiến cho tóc bạn dễ bị hư tổn, thưa mỏng và yếu.
    Muốn tìm lại sức sống cho mái tóc bạn hãy thực hiện theo cách sau đây:

Chuẩn bị:
    - Nhựa của 1 lá cây lô hội (nha đam)
    - Vài giọt dầu cây thầu dầu
    - 2 thìa mật ong

Cách làm:
    Trộn đều tất cả các thành phần trên với nhau. Thoa lên tóc và để chừng khoảng 40 phút sau, gội sạch với lạnh.

Lưu ý:
    Cách làm này không chỉ nhanh chóng giúp bạn tìm lại sức sống cho mái tóc mà còn giúp cho tóc luôn khỏe và giữ được độ bóng mượt và suôn mềm.

5. Mặt nạ nuôi dưỡng tóc

Bạn thường quan niệm, chỉ có làn da và khuôn mặt mới cần đến sự chăm chút từ mặt nạ. Tuy nhiên, trên thực tế mái tóc cũng rất cần được bảo vệ.
    Mặt nạ dưỡng tóc chính là một cách làm đơn giản nhất nhưng cũng đem lại hiệu quả nhanh và nhiều nhất trong bảo vệ tóc.

Chuẩn bị:
    - 1/2 chén mật ong
    - 2 thìa dầu oliu

Cách làm:
    Trộn 1/2 tách mật ong và 2 muỗng súp dầu ôliu. Mỗi lần chỉ dùng 1 lượng nhỏ. Thoa hỗn hợp này lên tóc từ gốc đến ngọn, sau đó dùng mũ ủ tóc chụp lên, để khoảng 30 phút. Gội sạch bằng dầu gội bình thường và để khô tự nhiên.
    6. Dầu xả
    Chuẩn bị:
    - 1/2 chén mật ong
    - 3 muỗng tinh dầu oliu
    Cách làm:
    Trộn ½ tách mật ong với 3 muỗng tinh dầu oliu, xả ướt tóc, thoa hỗn hợp lên tóc và ủ với khăn bông trong khoảng 30 phút rồi xả sạch.

Mặt nạ cho tóc

Uốn, sấy, ép, nhuộm hay do không có thói quen bảo vệ mái tóc dưới ánh nắng mặt trời sẽ khiến mái tóc của bạn trở nên hư tổn, khô, xơ và thiếu sức sống.

Bạn đã thử nhiều loại dầu gội, rồi dầu xả, dầu dưỡng nhưng tình hình vẫn không mấy khả quan. Để phục hồi mái tóc hư tổn, lấy lại vẻ mềm, mượt, óng ả cho mái tóc không quá khó như bạn vẫn tưởng.

Rất đơn giản, sau mỗi lần gội đầu xong bạn hãy dùng sữa chua thoa đều từ chân tóc tới ngọn tóc, sau đó dùng một chiếc khăn mặt nóng ( bằng cách ngâm vào trong nước nóng) cuốn quanh lên tóc trong vòng 30 phút. Cuối cùng xả sạch với nước thường.

Nên chịu khó thực hiện theo cách này, chỉ sau 1 - 2 tháng là bạn lại có thể tự tin với mái tóc của mình.
    Dầu dưỡng cho tóc khô
    Mỗi tuần 2-3 lần, bạn nên sử dụng mặt nạ dưỡng tóc tự chế từ trứng gà, trái bơ, chuối. Lấy một lòng đỏ trứng gà đánh tan, thêm 2 muỗng dầu ôliu (hoặc hạnh nhân), thêm vài giọt tinh dầu hoa hồng. Đắp hỗn hợp lên tóc (từ chân tóc đến ngọn tóc) và quấn một chiếc khăn ấm quanh đầu trong 30 phút. Sau đó gội đầu lại bằng nước ấm và tráng lại bằng nước mát. Hoặc bạn có thể nghiền nhuyễn một trái bơ (có thể thay bằng 2 trái chuối tiêu chín), trộn cùng một lòng đỏ trứng gà, thêm chút dầu ôliu. Đắp hỗn hợp lên tóc và quấn một chiếc khăn ấm quanh đầu trong 30 phút. Sau đó, gội đầu lại bằng nước ấm và tráng lại bằng nước mát.
    Mặt nạ cho tóc
    Về chăm sóc tóc uốn, tốt nhất nên để tóc khô tự nhiên sau khi gội đầu bằng nước mát, tránh đến mức tối đa làm khô tóc bằng máy sấy. Chỉ nên gội đầu 1 – 2 lần/tuần. Mỗi tuần một lần, bạn nên dùng dầu ô lưu (hoặc dầu quả hạnh đào, dầu cây thầu dầu…) để ủ tóc (khoảng 30 phút) trước khi gội đầu với dầu gội thông thường.

Mặt nạ: 1 quả chuối chín, 1/3 chén dầu ô lưu. Nghiền nhỏ chuối, cho chuối đã nghiền và dầu ô lưu vào một bát nhỏ trộn đều. Trước khi dùng hỗn hợp này để đắp mặt nạ cho tóc, bạn nên làm ẩm tóc với nước. Sau khi thoa hỗn hợp lên tóc, quấn chặt tóc với một chiếc khăn mặt lớn. Nên nhớ, sau khi đắp mặt nạ cho tóc, bạn phải xoa đều sao cho hỗn hợp này thấm vào tận chân tóc. Thời gian đắp mặt nạ là 60 phút, sau đó bạn bỏ mặt nạ và gội đầu bình thường.

Tóc nhờn

Cách một ngày bạn phải gội đầu một lần với một loại dầu gội chuyên dụng.

Đắp mặt nạ thường xuyên cho mái tóc nhờn cũng là cách làm hiệu quả.

Mặt nạ: Đánh nhuyễn 1 lòng đỏ trứng và trộn đều với 3 thìa sữa chua. Ủ hỗn hợp này cho tóc trong vòng 20 phút sau đó gội đầu bình thường.

Tóc yếu

Cho thêm 2 giọt tinh dầu (húng tây, cây hương thảo, …) vào trong dầu gội đầu của bạn. Mát-xa da đầu nhẹ nhàng.

Để cho mái tóc khoẻ và óng ả, sau khi gội đầu với dầu gội đầu, bạn dùng 1 - 2 lòng đỏ trứng đánh nhuyễn đắp lên tóc sau đó mát xa nhẹ nhàng. Sau 15 phút mát-xa, xả tóc với nước.

Tóc mỏng và dễ gẫy

Cho vào nước gội đầu vào giọt dầu (hạnh đào, cây thầu dầu, quả bơ), tóc bạn sẽ mềm mại ngay sau khi gội. Để tóc kho tự nhiên là tốt nhất.
    Mặt nạ: Lấy 1 lòng đỏ trứng được đánh nhuyễn trộn đều với 2 thìa giấm táo và 2 thía nước khoáng. Xoa đều lên tóc và để ủ 30 phút.

Tóc xoăn

Mặt nạ: 3 quả chuối chín được nghiền nát, 1 thía cà phê dầu hạnh đào, ½ chén nước cà rốt. Trộn đều các nguyên liệu kể trên. Làm ướt tóc bằng nước trước khi đắp mặt nạ. Xoa đều hỗn hợp lên tóc và ủ tóc bằng một chiếc khăn mặt lớn. Ủ trong 30 phút sau đó xả tóc với nước ấm.
    CHÚC CÁC MẸ CÓ MÁI TÓC THẬT ĐẸP NHÉ!!!:LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi haianh1984; 28/08/2009 vào lúc 10:00 AM.
    :Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 249 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị che ngọn Tóc!buồn thỉu buồn thiu!Mẹ nào còn bí quyết gì cho Tóc từ sữa tươi với bia ko?cái đó nhà E sẵn!hì hì
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dầu oliu và mật ong là tốt nhất đó các mẹ. Mình đang dùng dầu oliu, mà mới dùng có 2 lần à. Mình thấy dùng dầu oliu nên dùng vừa phải thôi, mỗi lần dùng cỡ 1-2 thìa, dùng nhiều quá sẽ làm tóc bị bết lại, trông như chưa gội đầu í.
    Một lưu ý nữa là nên dùng và mát xa da đầu khi tóc khô, ủ 30p, dầu oliu nên được làm nóng bằng lò vi sóng í (mức độ nóng sao cho khi mình để ngón tay mình vào cỡ 5p là được) như vậy sẽ tăng mức độ hấp thụ của da đầu.
    Chúc các mẹ vui khỏe ^^