Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Tóc đẹp

Dầu gội dành cho tóc dầu?

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 120K Lượt đọc
  • 171 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 257 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

nhà em cũng có loại dành cho tóc này, mẹ nào quan tâm thì vào nhà em nghía nhé

• 495 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

[QUOTE=Me Long;70634]Có bạn nào biết dầu nào thích hợp cho tóc dầu không? Báo cho mình biết với. Hoặc là có kinh nghiệm "dân gian" gì để trị tóc dầu không? Mình thấy trên thị trường có rất nhiều dầu gội đầu cho tóc thường --> khô, ít thấy cho tóc dầu lắm. Xin cám ơn các bạn.[/QUOTE
    Dàu gội Bodyshop cũng có dầu gội dành cho tóc dầu (oil hair). Nếu bạn thích rẻ ko có bạn dùng Head and shouder Classic clean 2 in1 của Đức loại dùng ổn, mình cũng dùng loại này, vừa sạch gầu vừa ít rụng tóc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chikem; 03/06/2012 vào lúc 05:30 PM.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Hiện tại em cũng đang truy tìm loại dầu gội cho tóc dầu này. Sau một thời gian tìm hiểu thấy có người bảo dùng Dessange của Pháp (loại màu vàng ạ). Hiện tại e cũng mới mua nhưng chưa xài nên chưa biết kết quả ra sao. Không biết có mẹ nào dùng trước chưa cho em xin kết quả hoặc tư vấn giúp em loại nào khác tốt hơn ko ạ.

• 257 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cu Kéo Xem bài viết
    Bạn ơi, cho mình hỏi dầu Garden mua ở đâu hả bạn? Mình cũng đang khổ sở vì tóc vừa dầu vừa gầu quá.
    Dầu Garden nếu các mẹ mua được hàng của Đức thật thì dùng thích lắm, nhưng mà giá cho chai 1000ml cũng ít nhất tầm 1tr. Cẩm tú, Hà Xuân đều có bán nhé,cả cặp hình như gần 300k thôi

• 189 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

mùa này tóc em vừa dầu mà da đầu lại khô mới đểu chứ hu hu , một số chỗ bị bong da như gầu ý nhưng mờ là da bị bong do khô, các mẹ có ai bị thế này mách em cách "chạy chữa" với ạ

• 1,018 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

tóc mình bị dầu, chỉ cần gội 1 ngày là đã bết, mình cần tìm dầu gội phù hợp với tóc dầu, bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé

• 107 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng tóc dầu nè mn. Kinh nghiệm của mình là thế này
    Bạn mua dấm táo, pha với nước, ít thôi nhé, massage trước khi gọi đầu khoảng 2p, sau đó xả lại nước rồi gọi lại, nhớ xả thật kĩ vì dấm táo nó có mùi.
    Hoặc bạn nào thích sp tự nhiện thì dùng chanh, chanh thì mình dùng sau khi gọi bằng dâu gội đầu. mượt lắm
    Tuy nhiên, dấm táo tốt hơn đấy. Kiên trì gội ok lắm, mình thấy tóc mượt và nhanh dài ra hẳn nữa.
    Tóc dầu đúng là mệt luôn. Nếu mua mấy loại dầu gội đầu cho tóc dầu chủ yếu là chiết xuất từ bạc hà, sẽ làm tóc mình khô lắm.

p/s: tóc dầu ko có nghĩa là dư độ ẩm nên mn vẫn phải thường xuyên ủ tóc ỏ dưỡng bằng dầu oliu nhé.
    Chúc mn thành công
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

CÁCH CHĂM SÓC TÓC DẦU NÈ MỌI NGƯỜI!!!

Ở bài lần trước mình đã nêu ra nguyên nhân của việc bết tóc dầu là do DẦU hay do MỒ HÔI, việc này là rất quan trọng để bạn có thể tự xác định nguyên nhân cho mình và từ đó tìm cách chữa trị. Việc ghét tóc dầu là điều đương nhiên vì nó gây ra sự khó chịu cho người nào bị, nhưng đừng ghét dầu vì nếu không có lượng dầu đó bạn biết tóc và da đầu chúng ta sẽ thế nào không?

+ Da đầu khô

+ Không có lượng dầu tiết ra bảo vệ da đầu khỏi ánh nắng, vi khuẩn => Dễ bị nhiễm trùng và 1 số bệnh liên quan đến vi khuẩn

+ Giữ độ ẩm và bảo vệ tóc khỏi các tác động từ bên ngoài…

Hiện giờ nhiều bạn gái thích thú khi tìm ra loại dầu tự nhiên như dầu ô liu, dầu hạnh nhân, jojoba, dầu dừa…có tác dụng làm đẹp và bảo vệ tóc. Ấy thế mà lượng dầu ngay trong cơ thể mình tiết ra thì bạn lại ghét?

Tất nhiên là khi tuyến nhờn không còn khả năng kiểm soát ổn định mà tiết ra quá nhiều khiến tóc dầu thì quả là bất tiện cho khổ chủ. Một số chú ý nhỏ mà mình đúc kết lại ở những người bị tóc dầu như sau;

- Nó có thể mang tính di truyền, điều này không nhiều nhưng bạn có thể kế thừa một tuyến nhờn hoạt động mạnh từ cha mẹ của mình. Cũng như bạn có thể có đôi mắt xanh lá cây hay đôi mắt đen huyền từ bà hoặc cha mẹ, má lúm đồng tiền, hiện tượng tóc bạc sớm…vì thế tóc dầu cũng có khả năng được di truyền trong gia đình.

- Kích thích tố, cái này tạm hiểm là việc thay đổi hóc môn và nội tiết tố trong cơ thể mà nhất là ở phụ nữ. Có thể bạn đang sử dụng thuốc tránh thai hay để kiểm soát vấn đề hóc môn…đôi khi những loại thuốc này có thể vô tình làm tăng lượng lipid.

- Đặc điểm của tóc: Trên mỗi sợi tóc của chúng ta thường có 2-3 tuyến dầu hoạt động. Tuy nhiên hình dạng và cấu trúc sợi tóc của mỗi người là khác nhau. Nếu bạn có sợi tóc mảnh và mỏng thì khi tuyến nhờn hoạt động nó có thể tiết dầu ra bên ngoài sợi tóc và da đầu nhiều hơn nên tóc dầu nhiều hơn tóc thô và dày. Còn với hình dạng của sợi tóc thì một điều mình phát hiện ra là những bạn bị dầu hầu hết đang để kiểu tóc suôn thẳng, còn với những bạn uốn xoăn thì ít khi bị tình trạng này hơn.

Vậy ta có thể làm gì để hạn chế hiện tượng này?

Hầu hết các biện pháp hay dòng sản phẩm đều nhằm vào 2 hướng: Hiệu quả bên ngoài bằng cách làm cho mái tóc của chúng ta trở nên khô, không bóng nhờn và hiệu quả lâu dài bên trong dựa vào việc kiểm soát lượng dầu tiết ra.

- Nên cẩn thận trong việc lựa chọn sản phẩm gội hàng ngày. Một tạp chí có tên tuổi đã viết đại loại thế này:

“Chỉ trong vài giờ mái tóc bạn đã trở nên rủ xuống vì bết…Gội đầu với xà phòng giành riêng cho tóc dầu là cách đầu tiên giúp loại bỏ bụi bẩn và mang lại mái tóc chắc khỏe. Vì vậy nên gội đầu thường xuyên, tốt nhất là hai lần trong một ngày nhằm giảm lượng dầu đến mức tối thiểu.”

Nếu bạn đã từng đọc qua bài viết phân biệt tóc bết do DẦU hay MỒ HÔI thì rõ ràng bạn hoàn toàn có thể thấy ngay câu đầu tiên họ đã viết sai. Còn loại dầu gội nào cũng làm sạch bụi bẩn rồi chứ chả riêng gì dầu gội cho tóc dầu, nhưng cái chính là thành phần có trong dầu gội đó có tác dụng lên tuyến nhờn và dần hạn chế, điều tiết lượng dầu tiết ra hay không mà thôi. Và cũng không nhất thiết 1 ngày gội đến 2 lần như thế vì nếu ngày gội 2 lần thì bạn cần gì phải dùng đến dầu gội chuyên giành cho tóc dầu, vứt cái lọ dầu gội đó đi được rồi.

Một loại dầu gội và nếu theo bộ sản phẩm có thêm gel trị dầu thì càng tốt, nó sẽ giúp cân bằng lượng dầu tiết ra trên da đầu bạn, nhẹ nhàng chăm sóc da đầu và tóc. Bạn không nên sử dụng sản phẩm gội xả mà có tác dụng dưỡng ẩm hay dưỡng ẩm sâu vì đó là dòng sản phẩm giành cho tóc khô xơ.

Ngoài ra một chú ý nhỏ nữa là bạn không nên sử dụng sản phẩm có chứa nhiều sulfat (hay còn gọi là sút). Có một lý do như thế này, đối với da đầu dầu thì sản phẩm chứa nhiều sút có nghĩa độ tẩy mạnh nó sẽ làm bay lượng dầu rất nhanh, bạn cảm thấy tóc bình thường nên rất thích, nhưng hãy coi chừng vì khi làm bay hết dầu thì nó cũng vô tình làm khô da đầu bạn. Mà trên da đầu và tóc luôn cần lượng dầu và độ ẩm (Lý do mình đã nêu trên) nên nó sẽ truyền tín hiệu lên hệ thần kinh và báo rằng da đầu đang bị khô cần bổ sung lượng độ ẩm và dầu ngay lập tức. Thế là tuyến nhờn dưới da đầu hoạt động tích cực hơn bao giờ hết, quy trình cứ lặp lại và vô tình bạn đã làm cho tuyến nhờn hoạt động mạnh lên sau mỗi lần gội, do đó tóc dầu thêm. Cách phân biệt là nếu dòng nào có ghi độ pH thì bạn chỉ nên dùng sản phẩm có độ pH trong khoảng 5-5,5 mà thôi. Thường những loại dầu gội thông thường làm sạch thì độ pH khá cao và điều này không tốt chút nào.

Đối với bạn nào bị tình trạng dưới da đầu và chân tóc bị bết, còn đuôi tóc khô thì nhất quyết vẫn nên sử dụng xả và hấp, chăm sóc khác cho phần thân và đuôi tóc (Chỉ chú ý tránh da đầu và chân tóc mà thôi).

- Một số chất có trong tự nhiên tác dụng ngăn và hạn chế dầu khá hiệu quả, bạn có thể áp dụng rất đơn giản:

+ Nước trà loãng

+ Nước cốt chanh pha với nước lọc đun sôi để nguội

+ Một thìa dấm với nước lọc (Dấm táo, dấm mèo thì càng tốt…)

…..

Bạn thấy những chất như dấm, nước cốt chanh và trà đều có tính khử và axit mạnh, nó sẽ giúp thêm bạn trong việc loại bỏ dầu đấy. Rất đơn giản, sau khi gội bằng dầu gội trị dầu, bạn hãy chuẩn bị sẵn 1 cốc pha vừa đủ, không cần nhiều chỉ cần 1 thìa cốt chanh hoặc 1 thìa dấm hoặc nước trà xanh pha loãng…rồi xả lên tóc sau gội xả là được. Bạn có thể để 1 lúc nếu cần, sau đó xả nhẹ lại bằng nước mát (Không cần xả kỹ vì mục đích là chỉ cần làm mất mùi chua là được).

- Một điểm rất cần các bạn chú ý là chế độ dinh dưỡng bản thân. Cực kỳ quan trọng vì lượng dầu hay mồ hôi dầu đều xuất phát từ trong cơ thể của chính bạn. Mình gặp nhiều bạn như thế này, có bạn vừa sinh con cần tẩm bổ, có bạn vừa ốm dậy cũng cần tẩm bổ, có bạn thân hình khá mập và chế độ ăn nhiều đường, nhiều lipid…cái này quan trọng ở chỗ nếu như bạn dùng mọi cách để giảm dầu nhưng bản thân cơ thể bạn lại sản sinh quá nhiều dầu thì mọi công sức trước đây là vô nghĩa. Vì khi lượng lipid nhiều 1 phần được bổ sung để duy trì cơ thể, 1 phần dư thừa được bài tiết ra ngoài cơ thể…qua da cũng là cách bài tiết => Da dầu và tóc bết do dầu là kết quả của nó. Vì thế nếu không điều chỉnh chế độ và sinh hoạt hàng ngày thì các bạn ý còn gặp tình trạng tóc dầu.

- Còn những chú ý nhỏ trong việc chăm sóc mà bạn có thể tham khảo như: Nên gội đầu bằng nước ấm và bắt buộc xả lại bằng nước mát, xoa nhẹ khi gội, hạn chế vuốt tóc và chải tóc, sử dụng giấy thấm dầu hoặc sử dụng phấn rôm như mình đã nêu trong những trường hợp khẩn cấp, hạn chế cột hay làm cho tóc của bạn có dịp chụm lại, sử dụng thuốc hạn chế da dầu và mụn (Cái này nên đi khám và bác sĩ kê đơn để an toàn), uốn xoăn có thể là biện pháp nhiều bạn áp dụng hiện nay….đây chỉ là vài biện pháp chữa cháy cho tóc dầu mà thôi.

Hi vọng những chú ý nhỏ của mình sẽ giúp ích cho các bạn, tùy vào từng trường hợp cụ thể mà tần suất và cách áp dụng có thể khác nhau. Nếu bạn có thắc mắc về vấn đề này có thể đặt câu hỏi trực tiếp trên mục HỎI-ĐÁP hoặc mail cho mình và sẽ cố gắng trả lời sớm nhất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danhtha; 12/12/2012 vào lúc 01:47 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 164 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Up lên hỏi mọi người. e dùng thử dòng Rebalancing của Daviness không thấy tác dụng gì cả, gội hôm trước đến hôm sau là bết lắm rồi, không biết loại CATWALK *********ED-UP SHAMPOO chị Mo0n dùng thế nào ạ. Mà ở Hà Nội thì Tigi mua ở đâu được ạ?

• 277 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Dầu tsubaki shishedo của Nhật loại màu đỏ dùng cho tóc dầu rất tốt