Dưỡng da - Làm đẹp da

Tự làm kem dưỡng da tại nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Tớ sưu tầm được bài viết này trên mạng, chia sẻ với các mẹ các chị nhé.

Cách làm Kem dưỡng da dạng body butter

Kem dưỡng da được chia làm 3 loại phổ biến, Body Butter (Bơ dưỡng), Cream (kem dưỡng), và Lotion (sữa dưỡng). Sơ lược thành phần của các loại này như sau:
    Body Butter: bơ và dầu thực vật
    Cream và Lotion: dầu thực vật và nước (có thể có thêm bơ thực vật). Cream dùng nhiều dầu hơn, chất lượng dưỡng tốt hơn; Lotion dùng nhiều nước hơn, khả năng thẩm thấu nhanh hơn.
    Trong 3 loại dưỡng da này, Body Butter là dạng dễ làm nhất và an toàn cho sức khỏe nhất. Cream và Lotion phức tạp hơn vì cần 2 thành phần phụ thêm, là chất nhũ hóa (để trộn và ổn định thành phần dầu và nước - không có nó thì dầu và nước sẽ bị tách thành 2 lớp khác nhau), và chất bảo quản hóa học (vì nước là môi trường để mốc và vi khuẩn phát triển, không thể dùng chất bảo quản tự nhiên vì chúng không đủ mạnh.) Nếu không có chất bảo quản, Cream và Lotion phải được để trong tủ lạnh và chỉ sử dụng được trong 1 tháng kể từ khi sản xuất. Còn Body Butter có thể dùng được đến 1 năm rưỡi mà không cần chất bảo quản.
    Công thức làm Body Butter có thể được điều chỉnh tùy theo nhu cầu và sở thích của người chế biến. Dưới đây là 2 công thức làm Body Butter (dạng đặc như cream và dạng loãng như lotion, nó không phải là cream và lotion nhé!)
    CÁCH LÀM BODY BUTTER (DẠNG ĐẶC NHƯ CREAM)
    Nguyên liệu:
    1 phần Bơ Shea
    2 phần Bơ Cacao
    1 phần Dầu thực vật (một loại hoặc kết hợp nhiều loại)
    Phẩm màu, hương liệu tùy thích (Với Bơ Cacao thô, bạn không cần sử dụng hương liệu, sản phẩm sẵn có mùi chocolate)
    Ví dụ: để làm 50 gram Body Butter 100% thiên nhiên, bạn cần 12 gram Bơ Shea, 26 gram Bơ Cacao, 12 gram dầu thực vật.
    Dụng cụ:
    Bát trộn
    Lò vi sóng
    Máy đánh trứng hoặc máy xay cầm tay (không bắt buộc).
    Tủ lạnh hoặc chậu nước đá (không bắt buộc)
    Thực hiện:
    Bước 1: Cho các loại bơ vào bát trộn và đun chảy trong lò vi sóng. Nếu không có lò vi sóng, bạn có thể bịt kín bát lại và đặt trong nồi nước đun sôi, nhớ tránh việc nước trong nồi chảy vào bát.
    Bước 2: Cho phần dầu thực vật vào, khuấy đều.
    Đây đã là thành phẩm Body butter của bạn. Bạn có thể cho vào hũ kem, có thể dùng ngay khi kem về dạng rắn hoặc chờ 24 giờ cho thành phẩm đạt độ cứng ổn định.
    Bước 3: (Nếu bạn thích bơ dưỡng da của mình nhẹ và xốp): dùng máy đánh trứng hoặc máy xay cầm tay đánh hỗn hợp bơ và dầu của bạn trong khoảng 2 phút, sau đó đặt bát vào tủ lạnh (hoặc chậu nước đá) trong vòng 2 phút. Bạn lặp lại thao tác đánh kem - bỏ tủ lạnh khoảng 3 - 4 lần. Ở lần cuối cùng, Body butter của bạn sẽ trở nên bông xù (giống như mousse bánh gato - hoặc keo bọt cho tóc). Xúc ra hũ kem của bạn, không lèn chặt kẻo nó sẽ mất độ nhẹ và bông mà bạn muốn. Thao tác đánh bông không làm bằng tay được nhé.
    CÁCH LÀM BODY BUTTER (DẠNG LOÃNG NHƯ LOTION)
    Nguyên liệu:
    1 phần Bơ Shea
    1 phần Bơ Cacao
    3 phần Dầu thực vật
    Phẩm màu và hương liệu tùy thích
    Ví dụ: để làm 50 gram Body Butter, bạn cần 10 gram Bơ Shea, 10 gram Bơ Cacao và 30 gram dầu thực vật
    Dụng cụ: như trên
    Thực hiện: Bạn chỉ cần làm 2 bước đầu của Body Butter dạng Cream.
    Tips:
    Nếu bạn không thích mùi chocolate, bạn có thể thay phần bơ cacao bằng phần bơ shea tương ứng và sử dụng hương liệu tùy chọn.
    Một chút phẩm màu đỏ trong hỗn hợp bơ và dầu sẽ tạo được body butter màu phớt hồng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Sưu tầm tiếp đây ạ
    Hướng dẫn làm sáp dưỡng thể

Về nguyên tắc, các sản phẩm dạng sáp đều có thành phần gần giống nhau và cách làm tương tự nhau. Cũng như son dưỡng môi, sáp dưỡng thể được kết hợp từ sáp và dầu thực vật, nhưng yêu cầu khác son dưỡng ở chỗ sáp dưỡng thể nên được làm từ những thành phần không (hoặc ít) gây nhờn cho da. Sau đây là công thức làm sáp dưỡng thể của GG:
    1. Nguyên liệu: tỉ lệ phần trăm tính theo cân nặng (không theo dung tích)
    30% sáp đậu nành
    35 % bơ shea
    30 % dầu thực vật (những loại dầu ít nhờn cho da gồm dầu hạnh nhân, dầu óc chó, dầu dừa).
    3% vitamin E
    2% tinh dầu (hoặc hương liệu an toàn cho da)
    2. Vật liệu:
    Lò vi sóng (hoặc nồi hấp cách thủy)
    Cốc thủy tinh đựng dầu thực vật có thể dùng trong lò vi sóng (đa số đồ nhựa bị nóng chảy khi đun nóng với dầu)
    Thỏi to 21 gram đựng sáp dưỡng thể
    Thìa
    3. Các bước thực hiện
    Bước 1: Cân đo các nguyên liệu của bạn. Các loại dầu thực vật có thể để chung với nhau
    Bước 2: Bỏ sáp vào lò vi sóng (hoặc nồi hấp cách thủy) đến khi tan chảy. Chú ý không để lâu quá sẽ làm cháy sáp.
    Bước 3: Đổ các loại bơ và dầu thực vật vào sáp vừa tan chảy. Đun thêm khoảng 15 giây (trong lò vi sóng) hoặc đến khi sáp và dầu nóng chảy và tan vào nhau.
    Bước 4: Cho hương liệu và phẩm màu đến khi bạn hài lòng. Khi son cứng, mùi sáp dưỡng sẽ không nồng và hắc như khi còn nóng.
    Bước 5: Nhanh tay đổ ra thỏi và chờ đến khi sản phẩm nguội. Bạn đã có một thỏi sáp dưỡng thể tự chế đấy!
    4. Sáng tạo với sáp dưỡng thể:
    Bạn có thích một thỏi sáp dưỡng thể có tác dụng giảm đau, đuổi côn trùng, tránh cảm không? 30% lượng dầu tràm trong công thức của bạn nhé! (Chỉ có tác dụng hỗ trợ phòng tránh, không phải là thuốc!)
    Sáp dưỡng thể 100% thiên nhiên, ăn được: gia tăng tỉ lệ thành phần của sáp đậu nành và các loại dầu thực vật "bù" vào 2% tinh dầu, không dùng phẩm màu. Một "miếng sáp dưỡng thể" 1 ngày giúp giảm nguy cơ ung thư và tắc nghẽn động máchu
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 384 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Làm đc sp như thế này thì thíc qá :"> Hihi mà ng như m chắc ko kiên nhẫn mà ngồi đo đếm hý hoáy ntn đc mấy bước cân đo là chóg mặt r hehe ^^
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

quan trọng là mấy sp này để dưỡng gì mấy chị ơi? làm ẩm thôi chứ có trắng ko?
    thanh lí lại:
    1 Serum egg white, nsx: 24/10/2011,mua chị Rham giá 240k nên đảm bảo ko fake, vì đag bon chen để mua em serum táo mà kẹt nên fai thanh lí lại.
    hàng mình giữ bao bì còn mới, còn 90% thanh lí 170k nhé tặg kèm cái sample Egg White Pore Clean Pad luôn nhé
    2. dầu gội và dầu xả Hop Beer của SF mìh xài chỉ mới 2 lần à, do em cực dị ứng cái mùi thuốc bắc thuốc nam ( chưa uống bao giờ) nên ko mạnh dạn xài tiếp được, nếu ai có nhu cầu thì em thanh lí lại giá 130k/1chai, 250K/2c, em tặg lại cái sample Rice Mask với Grapefruit body gel.
    nếu thắc mắc gì mọi người PM e nhé
    • 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Chủ yếu là dưỡng ẩm đó bạn. nhưng cũng phụ thuộc vào công dụng của thành phần dầu nền ( dầu thực vật) mà bạn chọn ví dụ như dầu hạnh nhân hoặc dầu bí đỏ có tác dụng làm sáng ra, dầu hướng dương thì nhiều vitamin e, dầu jojoba dưỡng ẩm.....
    • 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NaJiMun Xem bài viết
    Làm đc sp như thế này thì thíc qá :"> Hihi mà ng như m chắc ko kiên nhẫn mà ngồi đo đếm hý hoáy ntn đc mấy bước cân đo là chóg mặt r hehe ^^
    Thật ra cũng ko khó đâu bạn ạ, chỉ là bỏ 1 phần này, một phần kia vào chén/ hũ thủy tinh cho vào lò vi sóng quay 1 phút rồi mang ra trộn lại thôi. Đo đếm chắc chỉ một lần rồi quen thôi ấy mà ))
    Mình nghĩ mấy phần tinh dầu thơm thì chỉ nhỏ vài giọt, và vitamin e thì cắt thêm 1-2 viên ko cần thiết phải tính từng 1- 2% đâu
    • 1,601 Bài viết

• 1,364 Được cảm ơn

đặt cục gạch
    • 498 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

nhà có sẵn máy đánh trứng mà nghĩ đến khoản tìm chỗ mua nguyên liệu ngại ghê. Mà cái này dùng trong thời gian ngắn là tốt nhất, nguyên liệu mua lẻ quá chắc người ta không bán, thôi đợi đến mùa đông xem có ai share cùng không thì mình sẽ làm. Hihi
    • 687 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

bạn Ara Vu siêng quá, chứ m là ko có thời gian để làm cái này rồi, dù sao cũng thanks b chia sẻ nha
    • 237 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Chị ơi,nếu nàh không có lò vi sóng thì làm được không ạ?
    Với lại em muốn thêm chiết xuất nhân sâm có được không nhỉ?
    • 451 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

mấy công thức này trên ehow 1 kho, mà phải mua lỉnh kỉnh cả đống thứ nên làm đc có vài lần rồi thôi lun.
    kem hơi dầy (tùy công thức), khó thấm & thường 1 sp xài được có 1-2 tuần do ko có chất bảo quản, mà kẹt cái đôi khi có công thức làm ra đến 2-3 hũ kem, 1-2 tuần chẳng làm sao dùng hết được, kem face e tấn công cho body lun
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Uhm ngại nhất là phải mua thành phần thôi. ))) thấy sáp ong là oải nhất ấy. Vì lúc có lúc ko.
    • 97 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phinhi Xem bài viết
    Chị ơi,nếu nàh không có lò vi sóng thì làm được không ạ?
    Với lại em muốn thêm chiết xuất nhân sâm có được không nhỉ?
    Bạn ơi lò vi sóng chẳng qua để cho nhanh và tiện thôi, còn nếu ko có thì bạn cho nguyên liệu vào trong nồi/ chảo sạch đun nóng lên là được mà. Mình chưa cho chiết xuất nhân sâm bao giờ, nhưng có lần mình làm lotion dạng sữa dưỡng thì mình cho tinh dầu và gel lô hội vào sau cùng.
    chiết xuất nhân sâm mà bạn nói là dạng bột hay dạng tinh dầu vây? Mình nghĩ sau khi trộn kem xong, bước cuối cùng để nguội bạn hãy pha thêm cái này vào cho khỏi biến chất
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Aravu; 13/06/2012 vào lúc 05:40 PM.
    • 237 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aravu Xem bài viết
    Bạn ơi lò vi sóng chẳng qua để cho nhanh và tiện thôi, còn nếu ko có thì bạn cho nguyên liệu vào trong nồi/ chảo sạch đun nóng lên là được mà. Mình chưa cho chiết xuất nhân sâm bao giờ, nhưng có lần mình làm lotion dạng sữa dưỡng thì mình cho tinh dầu và gel lô hội vào sau cùng.
    chiết xuất nhân sâm mà bạn nói là dạng bột hay dạng tinh dầu vây? Mình nghĩ sau khi trộn kem xong, bước cuối cùng để nguội bạn hãy pha thêm cái này vào cho khỏi biến chất
    Cái này là em lấy theo thành phần của một công thức kem trộn làm trắng,em cũng không rõ chiết xuất nhân sâm dạng bột hay tinh dầu nữa chị à,nếu là dạng bột có cho vào kem được không chị nhỉ?
    • 220 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

nhà hôk có lò vi sóng có làm đc ko ạ hjx. mà mấy cái thành phần này mua ở đâu chị nhỉ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bonnie9x; 17/06/2012 vào lúc 06:09 PM.
    • 12 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình chia sẻ 1 chút về cái công thức làm body butter dạng cream của bạn chủ top nhé. Mình thấy thành phẩm ko khó mua như các bạn tưởng đâu, shea & cacao có thể tìm mua ở các c.hàng bán đồ làm m.phẩm handmade, cứ google là ra mà. Hnay mình đã mua đc cả shea butter cả cacao butter , còn dầu thực vật thì mình chọn dầu dừa vì mình tự làm đc nên biết chắc chắn là dầu tinh khiết ko bị pha chế. Mình thấy ở trên có bạn sợ làm Kem dưỡng da (KDD) tự chế thì ko giữ đc lâu vì n~ thành phần trong kem đều nhanh hỏng thì mình cũng xin bổ sung ntn. Mình đã tham khảo r nhiều qua web + ng quen làm m.p handmade để bán thì đc chia sẻ là n~ t.phần này có HSD khá lâu, shea butter dùng đc 2 năm , cacao butter cũng tương đương vs t.gian đấy trong điều kiện ko cần bảo quản tủ lạnh. Dầu dừa để nhiệt độ thường cũng có HSD lên đến 6 tháng tới 1 năm mà ko cần chất bảo quản ạ. Vì thế các mẹ có thể yên tâm s.phẩm KDD của mình có HSD ít nhất từ nửa đến 1 năm, chỉ cần lưu ý trong quá trình chế biến tuyệt đối ko để dây nước vào sản phẩm nhé
    Trên đây là 1 chút kiến thức mình bik đc, còn về KDD thì mai mình mới bắt tay vào làm. Có mẹ nào còn hào hứng vs chủ đề này thì mình sẽ feedback thêm nhé :P
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,601 Bài viết

• 1,364 Được cảm ơn

mọi ng đừng cầu kỳ quá, e làm tnay, đơn giản thui, 30p là xong. Nguyên liệu nhá:
    -shea buuter
    - 10 giọt tinh dầu oải hương
    - 10 giọt ylang ylang
    - 10ml dầu hạt nho
    cho sheo ra 1 cái lọ thủy tinh miệng rộng, đậy kín, cất cốp xe tầm 1 tiếng nóng thui rùi, sau rùi nó chảy ra thành nước mà, trộn đều tinh dâu và dầu nền. Xong! để ở nhiệt độ phòng 1 lúc là nó lại thành cream, xốp và tơi. ko cứng. bôi rất nhanh thấm nhé

còn nữa, cái này mà ủ tóc 1 tiếng sau đó gội đầu bt thì khỏi pải chê về độ mượt mà nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 171 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, nếu da mặt là da dầu thì có dùng kem này được không? Vì mình thấy thành phần dưỡng ẩm hơi nhiều!
    • 12 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viki89 Xem bài viết
    mọi ng đừng cầu kỳ quá, e làm tnay, đơn giản thui, 30p là xong. Nguyên liệu nhá:
    -shea buuter
    - 10 giọt tinh dầu oải hương
    - 10 giọt ylang ylang
    - 10ml dầu hạt nho
    cho sheo ra 1 cái lọ thủy tinh miệng rộng, đậy kín, cất cốp xe tầm 1 tiếng nóng thui rùi, sau rùi nó chảy ra thành nước mà, trộn đều tinh dâu và dầu nền. Xong! để ở nhiệt độ phòng 1 lúc là nó lại thành cream, xốp và tơi. ko cứng. bôi rất nhanh thấm nhé

còn nữa, cái này mà ủ tóc 1 tiếng sau đó gội đầu bt thì khỏi pải chê về độ mượt mà nhé!
    Bạn ơi mình cũng có ng.liệu là shea butter, thêm cả cocao butter nữa rồi cho dầu dừa & tinh dầu vào để nhiệt độ thg sao ko thấy tơi xốp như bạn nói nhi? mình thấy cứng cứng như sáp ý, quệt ra tay thì nó chảy ra liền nên cũng dễ bôi. Nhưng mình thấy dính đến vài tiếng đồng hồ sau mới thấm, sau đó da ẩm & mềm thật, tuy nhiên n.thế thì ko thể gọi là nhanh thấm đc, đó là mình chỉ bôi có tị tẹo thui nhé
    • 12 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganhoa217 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, nếu da mặt là da dầu thì có dùng kem này được không? Vì mình thấy thành phần dưỡng ẩm hơi nhiều!
    Mình cũng da dầu, bôi tối đi ngủ sáng dậy thấy đổ dầu nhiều lắm nhất là 2 bên cánh mũi nhưng rửa xong vs sữa rửa mặt thì da sạch tinh tươm & r' mịn màng. Nếu bạn ko chịu đc cảm giác dính dính trên mặt khi đi ngủ thì mình cũng ko khuyên dùng e này.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3