Dưỡng da - Làm đẹp da

Trị mụn và vết thâm bằng mật ong và nghệ.

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đợt vừa rồi tự dưng mặt em nổi nhiều mụn, em ngứa tay nặn nên để lại rất nhiều vết thâm. Em làm 1 lọ mật ong trộn tỏi và nghệ bôi mỗi tối trước khi đi ngủ thấy đỡ hẳn. em bôi trong vòng 2 tuần đã thấy các vết thâm đen mờ đi thấy rõ, da mịn và sáng hơn. hehehe. Em xin chia sẻ để các mẹ tham khảo. Em lấy 3, 4 tép tỏi ngâm với mật ong rồi đậy kín để nơi thoáng mát khoảng 2 tháng rồi sau đó trộn them 1 ít bột nghệ rồi bôi mỗi tối.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 113 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

em ơi cách này là em tự nghĩ ra hay ai bày cho em vậy? Mật ong với nghệ thì chị hiểu, nhưng còn tỏi mà cho vào thì nó có mùi lắm, làm sao mà chịu được?
    có bài viết nào cụ thể về cách này thì up cho chị xem mà học hỏi với nhé.
    • 185 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Bột nghệ là bạn mua hay tự làm vậy? Mình mua nghệ tươi về phơi khô, xay nhuyễn thì có sử dụng được kg? da mình bị mụn nhỏ li ti, nhiều nhất là trên trán, kg biết có hết kg nhỉ

Bé Khoa: NB: 3,2kg, 50cm; 1M:4,1kg; 2M: 4,9kg, 58cm; 3M: 5,5kg, 60cm. 4M: 6,1kg, 62cm; 5M: 6,6kg, 65cm; 6M: 7kg, 68cm; 7M: 7,6kg, 70cm; 8M: 8,4kg; 9M: 8,8kg, 72cm ; 10M: 9kg

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi mua bột nghệ ở đâu vậy ạ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bột nghệ mình mua người ta bán sẵn trong siêu thị ý. Nếu tự làm thì tốt quá. Bạn thử phương pháp của mình xem sao vì mình thấy tình trạng của mình được cải thiện thấy rõ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái này là em đọc ở đâu đó lâu lắm rồi không tìm thấy bài chị ạ.Cho tỏi vào mật ong ngâm thì mùi cũng bớt đi khá nhiều nên cũng không khó chịu đâu ạ. Nhà em mấy mẹ con đều làm và bôi thấy cũng hiệu quả nên em chia sẻ với mọi người.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi melatatcacuacon Xem bài viết
    em ơi cách này là em tự nghĩ ra hay ai bày cho em vậy? Mật ong với nghệ thì chị hiểu, nhưng còn tỏi mà cho vào thì nó có mùi lắm, làm sao mà chịu được?
    có bài viết nào cụ thể về cách này thì up cho chị xem mà học hỏi với nhé.
    • 63 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Về trị thâm thì nghệ là số 1. Mình còn phát hiện cà rốt cũng giảm thâm và làm sáng da (nhìn da khỏe mạnh) ý. Muh dạo này lười xây nhuyễn ra để đắp mặt quá >.<
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách dùng tỏi ngâm trị mụn mình có đọc báo thấy người ta chỉ nhưng chưa làm thử vì không có mật ong. Cách dùng nghệ thì mình đang thử do đứa bạn chỉ. Nghệ nhà mình hay dùng xưa giờ vì ở quê má mình hay tự mua củ về bào, phơi khô và xay nhuyễn. Mình lấy lên ít để dùng nấu ăn, giờ lấy ra làm đẹp lun. Nghệ mình lấy 1 ít pha cùng lòng đỏ trứng gà, đánh nhuyễn, để vào tủ lạnh 1 chút cho nó mát rồi bôi lên mặt. Chừng 15p rửa sạch. Lúc đầu cũng ngại dùng nghệ vì sợ vàng da nhưng nhỏ bạn nói nếu dùng chung với lòng đỏ trứng gà thì không hề bị vàng. Sau dùng thử thì thấy đúng thật không bị vàng. Mình đang thử cách này nhưng mới áp dụng thử 1 tuần vừa rồi nên chưa biết hiệu quả không (chỉ đắp 2lần/tuần). Sau khi đắp thấy da căng và mịn ra. Dù sao cũng không hại mà tốt cho da (dù không biết trị thâm tốt không thôi). Bạn nào thích thì dùng thử.
    • 20 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaotrang_8224 Xem bài viết
    Bột nghệ là bạn mua hay tự làm vậy? Mình mua nghệ tươi về phơi khô, xay nhuyễn thì có sử dụng được kg? da mình bị mụn nhỏ li ti, nhiều nhất là trên trán, kg biết có hết kg nhỉ
    bột nghệ đắp nhiều sẽ bị vàng mặt, dùng tinh bột nghệ nhé bạn, có hẳn 1 topic về em nó đấy, bạn search mà tham khảo, nhưng công dụng chủ yếu là trị thâm và làm sáng da chứ ko trị mụn nhé !
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonglan1083 Xem bài viết
    Đợt vừa rồi tự dưng mặt em nổi nhiều mụn, em ngứa tay nặn nên để lại rất nhiều vết thâm. Em làm 1 lọ mật ong trộn tỏi và nghệ bôi mỗi tối trước khi đi ngủ thấy đỡ hẳn. em bôi trong vòng 2 tuần đã thấy các vết thâm đen mờ đi thấy rõ, da mịn và sáng hơn. hehehe. Em xin chia sẻ để các mẹ tham khảo. Em lấy 3, 4 tép tỏi ngâm với mật ong rồi đậy kín để nơi thoáng mát khoảng 2 tháng rồi sau đó trộn them 1 ít bột nghệ rồi bôi mỗi tối.
    Cho em hỏi là đắp nguyên mặt hay chỉ bôi chỗ thâm thôi hả chị?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm qua đi siêu thị e thấy lọ mật ông nghệ của viethoney. Dùng cái này bôi lên viết thâm mụn được không mọi người?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovely_sakura Xem bài viết
    Cho em hỏi là đắp nguyên mặt hay chỉ bôi chỗ thâm thôi hả chị?
    trộn thành mặt nạ đắp nguyên mặt cũng được. dưỡng da cũng tốt lắm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghệ và mật ong chữa dạ dày rất tốt,mẹ mình từng bị đau bao tử nặng lắm Bác sỉ bảo ung thư giai đoạn đầu,thời gian đó mình nhớ mẹ chẳng ăn được gì cái gì cũng phải kiêng.Nhưng mẹ Kiên trì uống mật ong và nghệ tươi ma giờ mẹ mình khoẻ lắm,không những het bệnh bao tử ma da mặt mẹ cũng trắng lên hẳn,hjhj.Mình thấy vậy nên cũng vừa uống nghệ tươi vừa đắp mặt luôn dám đảm bảo với các bạn k có loại kem hay thuốc nào tốt cả trong lẩn ngoài như món này đâu nha.thời gian gần đây mấy chị quen biết bận đi làm nên đặt mình ép nghệ cho mấy chị vá ông xã uống luôn tại mấy a nhà mình hay đi nhậu nên bao tử và đường ruột sắp tiêu hết rồi