• 0 Lượt chia sẻ
  • 58.5K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

• 234 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đã ai dùng cách trị mụn bằng tỏi chưa? Có hiệu quả không. Em đọc thấy nhiều chỗ viết có thể trị mụn cám bằng tỏi. Em có một đám mụn cám nên định áp dụng thử nhưng thấy cũng nhiều ý kiến trái chiều nên cũng lo lo :Worried: Có ai bít j về phương pháp này thì góp ý cho em với nhé :Angel: Em cám ơn các mẹ nhiều :Rose::LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bằng chứng khẳng định kem Queen Perfect Thúy Kamii là giả.

Hôm nay mình xin chia sẻ 1 sự thật về kem Queen Perfect của Thuý Kami, sau 1 thời gian dài m nghi...

• Trị mụn bằng Đông Y

Bé nhà em được 6 tháng, dạo này mặt em đầy mụn mủ, tập trung nhiều ở trán. Lúc có bầu em cũng đầy mụn, sinh xong da láng mịn. Còn bi giờ thì hu..hu..Em đã tới bệnh viện da liễu TP.HCM, bác sĩ không quan tâm mình khai bệnh (có quá nhiều bệnh nhân). Buồn quá em đốt lazer ở phòng khám SG đẹp chỉ hết...

• trị mụn bằng ánh sáng xanh ở TMV Thu Cúc

E đang định đi trị mụn bằng ánh sáng xanh ở TMV Thu Cúc, có mẹ nào đã từng làm chưa, có hiệu quả k ạ, Cũng đắt phết tầm >500k/1lần nên e hơi đắn đo. Mẹ nào có kinh nghiệm thì PM cho e nha, gấp gấp để e đi luôn

• Milan – Còn điều gì bạn chưa biết?

Có thể Milan trong tâm trí bạn là một thành phố nhộn nhịp, nơi tập trung những phong cách thời...

• Dưỡng trắng da an toàn bằng sữa tươi

Em thấy nhiều chị than thở về vấn đề da dẻ không được ưng ý, sẵn đây em có một vài kinh nghiệm nhỏ...

• 802 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

mình chỉ thấy tỏi trị cúm chứ chưa nghe nói tỏi trị mún cám bao giờ ^^ hay mình k chưa cập nhập thông tin nhỉ +_+
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình có nghe trị mụn bằng tỏi, nhưng là mụn có cồi, mụn bọc...chứ mụn cám thì chưa nghe bao giờ. Tỏi có tính sát khuẩn mạnh nên nó diệt khuẩn giúp cồi mụn xẹp, còn đối với mụn cám nó có tính chất khác mụn có cồi mà, là chất sừng chứ ko có mủ, cồi do vi khuẩh,tỏi làm sao trị được?
    To TRANG: nick các bé của bạn là thật hay đùa vậy, mình đọc cứ cười nãy giờ, hi hi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ha_ng_uyen; 30/05/2010 vào lúc 06:33 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

hăm he lại ngồi nghiên cứu,mình có mụn đỏ và mụn bọc nhỏ,nếu trị bằng tỏi được thì hướng dẫn mình cách làm nha,để mình làm chuột bạch trước,nhưng chắc mùi tỏi hăng lắm ha
    • 2,039 Bài viết

• 4,886 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kuterabbitbaby Xem bài viết
    hăm he lại ngồi nghiên cứu,mình có mụn đỏ và mụn bọc nhỏ,nếu trị bằng tỏi được thì hướng dẫn mình cách làm nha,để mình làm chuột bạch trước,nhưng chắc mùi tỏi hăng lắm ha
    E cọp được bài này, chị ơi khi nào chị thực nghiệm xong review luôn nha, e cũng chưa dám thử:
    Chăm sóc da với tỏi
    Rất nhiều người không thích tỏi vì mùi khó chịu của loại thực phẩm khô này, tuy nhiên nó lại chính là một thành phần có tác dụng trị mụn hiệu quả.
    Sở dĩ tỏi có khả năng trị mụn chính là nhờ thành phần sulphur hoạt tính có tính chất kháng sinh tự nhiên. Cách đơn giản nhất để chăm sóc da với tỏi, làm giảm mụn là cắt đôi nhánh tỏi rồi thoa trực tiếp lên vùng da bị mụn.
    Tuy nhiên, để tăng cường hiệu quả chăm sóc da của tỏi tươi, bạn có thể băm nhuyễn tỏi, thêm một chút nước để có hỗn hợp hơi sệt rồi thoa lên vùng da bị mụn, xoa nhẹ nhàng trong khoảng 3 phút rồi rửa sạch.

Chú ý không nên để tỏi sống trên da quá lâu vì thành phần hoạt chất sulphur có thể làm bỏng da.
    Ăn tỏi để trị mụn
    Ăn tỏi sống là một cách để trị mụn nhưng sẽ gây khó chịu cho dạ dày. Mỗi ngày, ăn từ 2-3 nhánh tỏi sống liên tục trong khoảng 3 tháng sẽ giúp làm thanh lọc máu, quá trình thanh lọc này sẽ cải thiện mức độ oxy được vận chuyển đến da, kết quả là giúp làn da phòng và trị mụn tốt hơn.
    Một mẹo nhỏ để giảm bớt mùi khó chịu khi ăn tỏi: đầu tiên, loại bỏ phần lõi xanh ở giữa nhánh tỏi – đó chính là nơi tạo ra mùi khó chịu của tỏi; tiếp theo, ngâm nhánh tỏi vào sữa trong khoảng 30 phút, tỏi sẽ được loại bỏ mùi hiệu quả

Tiếp: "- Mặt em hiện tại lên rất nhiều mụn và em đã làm rất nhiều cách để thử nhưng vẫn chưa thấy có hiệu quả.Có phải lấy tỏi tươi để sát lên vùng bị mụn? Hãy cho em 1 lời khuyên nhé!"
    "- Chào bạn! Bạn có thể dùng vài nhánh tỏi cho vào giã, chắt lấy nước. Sau đó, dùng bông thấm, rồi bôi lên vùng bị mụn. Để khoảng 15 phút, rửa lại bằng nước sạch.
    Đối với mụn bọc, to: cắt một lát tỏi nhỏ, đắp lên mụn, để khoảng 14 – 20 phút, sau đó rửa lại sạch bằng nước. Phương pháp này bạn có thể áp dụng khoảng 3 lần một tuần"
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Xa_truc_thao; 30/05/2010 vào lúc 07:29 AM.
    • 288 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

mình sẽ áp dụng bằng cách dùng lát tỏi mỏng đắp lên vùng bị mụn,như vậy nhanh gon lẹ hơn.Làm xong mình lên báo cáo nha.Tối nay thực hành hehheheheh
    • 802 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha_ng_uyen Xem bài viết
    Mình có nghe trị mụn bằng tỏi, nhưng là mụn có cồi, mụn bọc...chứ mụn cám thì chưa nghe bao giờ. Tỏi có tính sát khuẩn mạnh nên nó diệt khuẩn giúp cồi mụn xẹp, còn đối với mụn cám nó có tính chất khác mụn có cồi mà, là chất sừng chứ ko có mủ, cồi do vi khuẩh,tỏi làm sao trị được?
    To TRANG: nick các bé của bạn là thật hay đùa vậy, mình đọc cứ cười nãy giờ, hi hi
    Lạc đề 1 tí . Thật đấy bạn ạ nhưng 2 bé lớn 1 bé tương lai :Laughing: bé tương lai đẻ ra chưa có răng sẽ móm :Laughing:
    • 432 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchxu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, đã ai dùng cách trị mụn bằng tỏi chưa? Có hiệu quả không. Em đọc thấy nhiều chỗ viết có thể trị mụn cám bằng tỏi. Em có một đám mụn cám nên định áp dụng thử nhưng thấy cũng nhiều ý kiến trái chiều nên cũng lo lo :Worried: Có ai bít j về phương pháp này thì góp ý cho em với nhé :Angel: Em cám ơn các mẹ nhiều :Rose::LoveStruc:
    cách này hiệu quả lắm, nhưng là mụn bọc,nhất là khi mụn lên mà bị nhức mà bôi cái này vào hôm sau hết nhức và sưng đỏ cũng giảm rõ rệt luôn. Nhưng chỉ nên dùng với loại mụn đặc biệt đó thôi,vì bôi cái này rất là rát, ko cẩn thận là bị bỏng luôn đấy. Hồi trước mình hay bị mụn, có 1 lần bị lên 1 cái mụn khủng khiếp mà chưa bao giờ bị và đến bây giờ cũng chưa bị lại. Sưng, đau, nhức tới mức ko ngủ được luôn:mad: mấy năm rồi mà vẫn nhớ là bik thế nào rồi đấy . Mình lấy 1 nhánh tỏi giã dập cho ra nước rồi dùng tăm bông chấm vào cái mụn, nhớ đừng có dại mà bôi nhoe nhoét ra nhé, chấm dúng cái mụn đó thôi,mà phải chấm thật ít thôi. Để nó khô lại chấm tiếp, làm 3-4 lần như thế và liên tục trong 2-3 ngày .
    Còn dùng cái này để trị mụn cám thì mình chưa thử, nhưng mình nghĩ là ko được vì bôi cái này vào rát kinh khủng, bôi dày có khi bị bỏng ấy chứ , vì mình thấy nó hiệu quả với cái mụn to đùng kia quá nên thử luôn cho mấy cái mụn nhỏ nhỏ và kết quả là ko chịu nổi phải rửa mặt ngay tức khắc,cái mặt thì ửng hết cả lên.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 325 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Ko biết các ban áp dụng rồi có kết quả khả quan ko chứ riêng mình thì sợ tỏi lắm rồi,cách đây vài tháng lên mạng đọc được cái nội dung trị mụn đỏ bằng tỏi,nhanh xẹp và tiết kiệm.Về nhà tí ta tí tởn áp dụng ngay,đâm tỏi nhỏ ra,đắp lên nốt mụn.Kết quả:mụn ko những ko xẹp mà còn sưng thêm,rát và khó chịu,hix.Tởn đến già luôn rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn. Mình nghe nói đắp cả bã tỏi lên mặt thì dễ bị bỏng lắm. Chỉ xát lên vết mụn hoặc đắp nước ép thôi. Mình xát nhánh tỏi lên chỗ mụn thì không thấy bị bỏng da. Và chỉ để từ 5-10 phút thôi.
    Thật ra mình có ý định trị mụn cám vì nghe nhiều người nói trị mụn cơm bằng tỏi được. Nhưng chẳng biết mụn cơm với mụn cám giống nhau không nữa :Laughing:
    Tinh dầu tỏi giúp ngăn ngừa và trị mụn cóc
    THURSDAY, 24 DECEMBER 2009 05:02 administrator Y - Võ trị bệnh - Ứng dụng khí công - y thuật - võ thuật
    Email In PDF

Theo nghiên cứu mới đây của các nhà khoa học Mỹ, tỏi là một trong những thực phẩm không chỉ rất tốt cho sức khoẻ mà còn có thể giúp ngừa và trị một số bệnh. Tinh dầu tỏi là một loại thuốc giúp điều trị khá hiệu quả các loại mụn cóc, mụn cơm trên da.

Thông thường những loại mụn này gây ra do lớp biểu bì của da bị tấn công bởi một số virut gây bệnh ngoài da. Mặc dù không gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới sức khoẻ, song nó thường có khả năng lây lan, để lại các vết sẹo lồi hoặc các hạt nhỏ nổi trên da gây mất thẩm mỹ. Thử nghiệm bằng cách chà tinh dầu tỏi lên bề mặt mụn, các nhà nghiên cứu dược phẩm tại Mỹ đã phát hiện ra rằng: sau khi được trị bằng tinh dầu tỏi, những loại mụn này sẽ tự mất đi trong vòng 2 tuần.

Lý giải cho tác dụng này của tỏi, các nhà khoa học cho biết: trong thành phần của tỏi có chứa rất nhiều các chất kháng sinh có khả năng kháng lại sự tấn công của virut. Ngoài ra, trong tinh dầu tỏi còn có chứa rất nhiều acid salicylic có tác dụng tiêu diệt các mô biểu bì bị nhiễm virut. Thông thường để loại bỏ mụn cóc, các bác sĩ phải sử dụng tới tiểu phẫu để cắt bỏ mụn, tuy nhiên, phương pháp này kém hiệu quả vì mụn vẫn có thể mọc lại, đồng thời gây đau đớn cho bệnh nhân, đặc biệt là ở trẻ nhỏ. Thay bằng tiểu phẫu, thử nghiệm tinh dầu tỏi đối với 23 bệnh nhân tình nguyện đã cho thấy hiệu quả loại trừ mụn cao hơn và rất nhanh chóng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tomchxu; 30/05/2010 vào lúc 11:45 AM.
    • 234 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Cho mình hỏi nt_bd xí. Thế cái mụn nó xẹp lại nhưng nhân mụn vẫn nằm lại trong da hả bạn?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tomchxu; 30/05/2010 vào lúc 11:48 AM.
    • 234 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

mình sẽ áp dụng bằng cách dùng lát tỏi mỏng đắp lên vùng bị mụn,như vậy nhanh gon lẹ hơn.Làm xong mình lên báo cáo nha.Tối nay thực hành hehheheheh
    Không bít bạn làm thử chưa. MÌnh cứ thấy hơi lo lo sợ bạn bị bỏng :Worried:
    Theo nhiều bài mình đọc được, thì đắp cả bã lên mặt dễ bị bỏng lắm. Ví dụ như làm mặt nạ. thì thường người ta ngâm 1 nhánh tỏi trong sữa cho trung hòa bớt độ nóng, và chỉ cho nước tỏi tiết ra (chắc đâm vài nhát vào nhánh tỏi cho nhanh phát tiết :Laughing chứ ko đắp cả bã lên mặt đâu
    • 288 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

mình cũng đang phân vân quá
    • 432 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchxu Xem bài viết
    Cho mình hỏi nt_bd xí. Thế cái mụn nó xẹp lại nhưng nhân mụn vẫn nằm lại trong da hả bạn?
    uh, đúng rồi. Bao nhiêu lâu sau sờ lên chỗ đấy vẫn thấy cứng cứng nhân mụn, hic
    mà mình thấy bôi cái gì cũng vậy, nếu mà ko lấy nhân mụn ra thì chả bao giờ thấy cái nhân ấy nó tiêu đi cả. Một thời gian sau nó lại lên thôi.
    • 288 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nt_bd Xem bài viết
    uh, đúng rồi. Bao nhiêu lâu sau sờ lên chỗ đấy vẫn thấy cứng cứng nhân mụn, hic
    mà mình thấy bôi cái gì cũng vậy, nếu mà ko lấy nhân mụn ra thì chả bao giờ thấy cái nhân ấy nó tiêu đi cả. Một thời gian sau nó lại lên thôi.
    umh,mình đồng ý với bạn này,bình thường mình thường hay chấm kem nghệ lên mụn,sau 1-2 ngày thì mụn lên mũ,chỉ cần rữa mặt thui thì cũng xì mụn ra nhưng chân (cùi) mụn vẫn còn nằm dưới da,mình phải dùng cây nặng mụn,nặng cho nó triệt để luôn rồi lại tiếp tục chấm kem nghệ để trị thâm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

umh,mình đồng ý với bạn này,bình thường mình thường hay chấm kem nghệ lên mụn,sau 1-2 ngày thì mụn lên mũ,chỉ cần rữa mặt thui thì cũng xì mụn ra nhưng chân (cùi) mụn vẫn còn nằm dưới da,mình phải dùng cây nặng mụn,nặng cho nó triệt để luôn rồi lại tiếp tục chấm kem nghệ để trị thâm
    Tức là trước sau gì cũng phải lấy nhân mụn ra không thì không yên với nó đâu
    • 325 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

mình bjo trung thành với em serum trị mụn teenderm K thôi,nhanh xẹp lắm cơ,hết sưng đỏ
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cách này dùng thế nào đấy các chị ơi? Em đang bị một mọc một cái mụn ở má đây. Chắc do thời tiết nóng hay sao ấy.
    • 288 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumface Xem bài viết
    Tức là trước sau gì cũng phải lấy nhân mụn ra không thì không yên với nó đâu
    đúng rồi,khi nào mụn chín rồi thì lấy nhân mụn ra,nó sẽ hết sưng và đau,sau đó trị thâm là ok rồi.ko lấy nhân ra là nó cứ ở trong đó rồi,buồn buồn thì nổi lên chơi vậy đó
    • 37 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mình cũng đọc một số bài viết về cách trị mụn bằng tỏi, nhưng trong bài mình đọc thì ko viết rõ là trị mụn bọc hay mụn cám. Tuy nhiên mình ko kết tỏi lắm. Mùi khó chịu quá. Khi bị mụn thì mình chủ yếu dùng mật ong bôi lên chỗ mụn. Chờ khoảng 15 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm. Mình thấy có tác dụng tốt mà. Vừa sạch mụn, vừa dưỡng da. Ngoài ra thỉnh thoảng mình cũng pha mật ong với dầu hạnh nhân ( tỉ lệ 1:1) để xoa lên chỗ bị mụn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2