• 2 Lượt chia sẻ
  • 263K Lượt đọc
  • 605 Trả lời

62 Người đang theo dõi

• 1,748 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mọi người có thể dùng thử sản phẩm này của Meiji - Japan.

Đây là sữa làm đẹp da có thành phần chính là Collagen và CoQ10: Chống lão hóa và chống nhăn da. Sp này rất okie. Mọi người có thể check thông tin và dùng thử.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 53 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Tặng chị nào hãi món H5N1 ạ

Trứng gà, nghệ, mật ong và cách chữa bệnh hiệu quả

Thứ tư, 09/07/2008

Ảnh minh họa.

Y học Đông phương cho rằng bệnh là sự mất cân bằng khí huyết, âm dương của cơ thể hoặc của một bộ phận cơ quan tạng phủ nào đó. Nguyên nhân của bệnh do bên ngoài: tà khí lục dâm (phong, hàn, thử, thấp, táo, hỏa) bất thường gây nên.

Xung quanh ta có nhiều thức ăn trở thành vị thuốc quý. Nhân dân ta thường dùng mật ong, nghệ, trứng gà làm thuốc chữa bệnh. Nhưng kết hợp 3 thứ thành bài thuốc để chữa nhiều bệnh thì còn nhiều người chưa biết. Bạn hãy áp dụng kinh nghiệm sau để chữa trị khi người nhà có bệnh.

Y học Đông phương cho rằng bệnh là sự mất cân bằng khí huyết, âm dương của cơ thể hoặc của một bộ phận cơ quan tạng phủ nào đó. Nguyên nhân của bệnh do bên ngoài: tà khí lục dâm (phong, hàn, thử, thấp, táo, hỏa) bất thường gây nên.

- Do bên trong, thuộc nội thương tình chí quá hưng phấn hoặc ức chế: hỷ, nộ, ưu, tư, bi, kinh, khủng (thất tình).

- Do bị đánh, té, ngã, va chạm thương tích.

Do đó trong điều trị đã có các khoa ngoại cảm, nội khoa và ngoại khoa. Các bác sĩ, thầy thuốc thường dùng thuốc hóa dược, thảo dược, thuốc tiêm, thuốc uống và giải phẫu (mổ xẻ thương tích). Ngày nay ngày càng nhiều người dùng thức ăn để chữa bệnh gọi là “thực liệu pháp” hoặc “thực dưỡng liệu pháp” để phòng bệnh.

- Theo Đông y, mật ong có vị ngọt, mùi thơm, tính ấm, bổ tỳ vị, nhuận táo, trừ ho, giải độc, giảm đau, sát khuẩn, nhuận tràng. Làm thuốc bổ ngũ tạng, tăng cường thể lực toàn thân cho người lớn, trẻ em, người đau đại tràng – dạ dày, đại tiện táo kết, an thần, chữa suy nhược thần kinh, ho khan, viêm họng, giải độc của vị ô đầu. Ngày dùng từ 20-50g và có thể tới 100-150g. Dùng ngoài chế thành thuốc mỡ hoặc dùng riêng mật ong để băng bó vết thương, đắp lên vết loét, mụn nhọt.

Người ta còn dùng nọc ong để chữa thấp khớp, viêm tim do thấp, sưng cơ khớp, viêm khí quản, nhức đầu, tăng huyết áp giai đoạn 1 và 2. Dùng sáp ong để chữa trĩ ra máu mủ, ung nhọt, chữa bỏng lửa.

- Nghệ có vị đắng cay, tính ấm vào 2 tạng can và tỳ. Có tác dụng phá huyết, thông kinh, hành khí, chỉ thống, chữa phụ nữ kinh bế, đau máu do huyết ứ gây đau bụng, dạ trướng đau, dạ dày đau.

- Trứng gà: Lòng đỏ trứng có nhiều chất mỡ tạo ra phospho và sắt. Trong 30g lòng đỏ có 7g anbumin, 15g mỡ, 67mg canxi, 226mg phospho, 3,5g sắt. Giá trị dinh dưỡng lòng đỏ trứng cao hơn lòng trắng, rất cần cho người lao động trí óc và những người suy nhược thần kinh.

Theo Đông y: Trứng gà vị mặn tính lạnh, làm yên 5 tạng, bổ khí huyết, mát cổ họng, an thai, trị ho hen, kiết lỵ, động thai, bổ dưỡng làm sinh đẻ dễ dàng, khi ăn để bổ dưỡng thì luộc hồng đào (lòng đỏ còn sền sệt) mỗi ngày một quả là đủ. Kết hợp 3 thứ thành bài thuốc chữa được nhiều chứng bệnh nói trên. Sau đây xin giới thiệu cách dùng nghệ, trứng gà, mật ong để chữa một số bệnh.

Một số bệnh mạn tính thể hư hàn:

- Bệnh thuộc tâm: Đau tức ngực, thiếu máu, mặt xanh vàng.

- Bệnh thuộc phế: Hen suyễn, viêm phế quản mạn, ho lâu ngày, viêm họng hạt, ho lao, phổi có nước, cảm lạnh.

- Bệnh thuộc can thận: Viêm đa khớp, đau khớp gối, bệnh gút, đau vai cổ gáy, tay chân lạnh thường xuyên, đau lưng, yếu sinh lý.

- Bệnh thuộc tiêu hóa: Biếng ăn, gầy ốm sụt cân, đau dạ dày. Viêm đại tràng mạn. Đau gan vàng da, trĩ.

- Bệnh thần kinh: Suy nhược cơ thể, thần kinh, đau đầu mất ngủ.

- Bệnh phụ khoa: Kinh nguyệt không đều, rong kinh, đau bụng kinh khí hư bạch đới, sa tử cung.

- Các bệnh khác: Mụn, lở loét da, viêm xoang, viêm tai có mủ, viêm họng, viêm mũi dị ứng, rụng tóc, tóc bạc sớm.

Bài thuốc: Nghệ vàng 1 củ bằng ngón chân cái, trứng gà ta mới đẻ, bỏ lòng trắng lấy lòng đỏ, 1 quả; mật ong rừng là tốt nhất.

Cách chế: Rửa sạch nghệ, cạo vỏ, giã nhỏ, cho vào ít nước sôi, lọc lấy nước nghệ, bỏ xác, cho lòng đỏ trứng gà và 2 thìa cà phê mật ong đem chưng cách thủy, khi chín như bánh bông lan, ăn rất ngon. Nên ăn lúc 8-9 giờ tối, ngày ăn 1 lần, ăn liền, nam ăn 7 ngày, nữ ăn 9 ngày là một đợt điều trị. Chưa hết bệnh thì sau 7 ngày lại ăn tiếp, khi thấy bệnh khỏi thì thôi. Nếu ăn 3 đợt mà chưa khỏi bệnh thì nghỉ một tháng lại ăn tiếp như các đợt trước.

<Theo Sức Khỏe & Đời Sống>
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mèo ngoan; 27/02/2009 vào lúc 06:23 PM.
    Thành thật, khiêm tốn và nhân ái.

• 92 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

À các chị ơi! các chị thử uống viên tảo biển đi, mẹ e uống đến lọ thứ 2 rùi và kết quả rất tốt đấy ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mật ong + trứng + cam
    Mai em sẽ thử xem sao, sẵn tiện đang có trứng gà của nhà. Làm đẹp là sự nghiệp trọn đời, các mẹ nhỉ, hị hị..

• 161 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecoto Xem bài viết
    Manukahealth em ạ.
    Mình nghe nói loại Royal Jelly 63 hoặc 63.1 của Nủtrition DEpot của Mỹ có tác dụng nhanh hơn Royal Jelly của Manukahealth của New Zealand.

Giá của Royal Jelly của Nutrition Depot là 670k/lọ (loại 63) & 770k/lọ (loại 63.1) dùng trong 2 tháng, Royal Jelly của Manukahealth giá khoảng hơn 840k/lọ dùng trong 6 tháng. Nếu tính ra thì loại của Mỹ đắt hơn, nhưng mình đã so sánh thành phần sữa ong chúa có trong 2 loại ấy rồi. Loại 63 &63.1 hàm lượng sữa ong chúa là 1500mg/viên, còn loại của Manuka chỉ có 1000mg/viên thôi.

Vậy nếu tính ra, tổng lượng sữa ong chúa vào cơ thể sẽ là 90,000mg trong 2 tháng nếu bạn dùng của hãng Nutrition Depot & là 180,000mg trong vòng 6 tháng (tương đương 60,000mg trong 2 tháng) nếu bạn dùng của hãng Manukahealth. Vậy Nutrition Depot đắt cũng có cái giá của nó. Hàm lượng nhiều hơn đương nhiên tác dụng sẽ nhanh hơn rùi.

Mình chọn dùng của Nutrition Depot. Mua 1 lọ 63 rùi, để tặng mama uống xem thế nào, mình đang có bầu nên chưa dùng chứ cũng mún thử lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_nghechutchit; 27/02/2009 vào lúc 11:17 PM.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...

• 1,668 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

trứng gà đánh với đường + bia cũng ngon hết sẩy đó, có thể thay đường bằng mật ong rooling:

• 2,848 Bài viết

• 1,681 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaumapnau Xem bài viết
    chị ơi, loại này hiệu là gì vậy chị?
    Ở đâu có làm đẹp là ở đó có bà.Hehe,tính mua àh?cho tui hùn với....khoái tò mò muốn biết lắm này.

• 529 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BABY CHÀ BÔNG Xem bài viết
    Ở đâu có làm đẹp là ở đó có bà.Hehe,tính mua àh?cho tui hùn với....khoái tò mò muốn biết lắm này.
    hí hí ... ở đâu làm đẹp là cũng có bà lun! mua dùng thử k? chứ tui ngưng thuốc Imeeden rồi, hình như thuốc đó đúng như người bạn bà nói đó, thuốc đó làm cho mình tăng cân lên, chắc tại tăng cân nên da căng mướt ra thôi.

• 2,848 Bài viết

• 1,681 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaumapnau Xem bài viết
    hí hí ... ở đâu làm đẹp là cũng có bà lun! mua dùng thử k? chứ tui ngưng thuốc Imeeden rồi, hình như thuốc đó đúng như người bạn bà nói đó, thuốc đó làm cho mình tăng cân lên, chắc tại tăng cân nên da căng mướt ra thôi.
    tui lười lắm mụ ơi,ko uống nổi đâu.Hehe,hằng ngày tui chỉ uống nước chanh ấm buổi sáng cho lọc cơ thể rồi trưa 1 ly cam vắt pha mật ong thôi.Trứng gà thì sợ H5N1 lắm.Chết nhát ko theo các mẹ trên này được.

• 104 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các chị ơi, em thấy mật ong rừng theo đúng nghĩa của nó thì rất rất hiếm. Tức là ong rừng tự nhiên và người đi rừng tìm kiếm, phát hiện ra ấy ạ. Có những người đi rừng hàng năm trời mà chả tìm được tổ ong nào cả. Nhà em đã nuôi ong 14 năm nay. Nhưng là mình làm tổ cho nó, để tự nó đi tìm hoa ( thường thì mùa hoa nhãn, mùa hoa vải và mùa hoa táo thì mật sẽ rất thơm và ngon). Nhà em có 24 tổ ong và ko bao giờ cho ong ăn đường để lấy mật vì gia đình dùng là chủ yếu và nuôi ong để tận dụng nguồn hoa chứ không phải nhằm mục đích kinh doanh. Nếu mẹ nào thích thì hôm nào em về quê lấy lên cho. Quê em ở Hà Tây (cũ). Nhưng em con nhỏ cũng ít về quê lắm. Và vì là mật ong nguyên chất nên rất nhiều người đến nhà đặt mua. Mùa mật và định kỳ quay mật thì có hạn. DO vậy nếu các mẹ lấy sẽ phải chờ rất lâu (khoảng 1 tháng). Bây giờ là mùa mật hoa vải rồi đấy ạ. Nếu mẹ nào muốn tận mắt xem quay mật ong và nuôi ong thì em xin mời về nhà em thăm quan nhé (nhà em khi chưa lấy chồng thôi. Hi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngan_giang; 28/02/2009 vào lúc 10:40 AM.