Dưỡng da - Làm đẹp da

Thuốc ACNOTIN 10 ? các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo em cái :(

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 173K Lượt đọc
  • 355 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenlonguct Xem bài viết
    Cho mình hỏi các mẹ tí là mình là nam, mới uống actonin 10 đc 2 ngày, bác sĩ kê đơn thêm thuốc giải độc gan mezathin, kem bôi trị mụn Klenzit. Còn mình tự mua thêm Vit E, Vitamin C (Amway), son dưỡng ẩm...để uống kèm thêm. Nhưng mà mình thấy bác sĩ kê đơn uống Actonin là 2 viên/ ngày nhưng mà uống 1 lần trong khi ăn chứ ko phải là chia buổi sáng 1 viên tối 1 viên như của mọi ng...Các mẹ xem tình hình tư vấn mình cái, chứ mình sợ uống 2 viên 1 lúc quá liều lại hậu quả gì thì chết...Thank các mẹ trước
    Không sao bạn ạ, tuy nhiên bạn nên mua Acnotin 20 mà uống (Acnotin 10 là isotretinoin 10 mg; acnotin 20 là hoạt chất isotretinoin 20mg thôi) bác sỹ kê thế là vì tình trạng da bạn mụn khá nặng. Bạn mua acnotin 20 sẽ rẻ hơn một chút đó, uống 1v trong bữa ăn buổi tối cho mình. sau ăn chừng 30' uống vitamin C và vitamin B2 nữa nhé (vitamin C 1v, vitamin B2 4 viên). Không nên dùng vitamin E nhé, E là có tác dụng chống lõa hóa bạn uống vào mình sợ ko điều hòa da tốt đâu (vì vitamin E uống vào buổi sáng sau ăn). Kiên trì dùng thuốc nhé, dùng srm thích hợp, dùng kem dưỡng da nếu da khô. là con trai chịu khó tí nữa thì dùng chống nắng càng tốt ^^ . À nếu có điều kiện thì cứ dùng vitamin C của Amway (C thiên nhiên này dùng rất tốt), nếu ko thì cứ C bình thường cũng đc, hì hì, ngày 1000 mg cho tớ (mỗi viên chứa 500mg chia hai lần: trưa và tối sau ăn 30'), còn C Amway ngày 4 viên cũng chia hai lần. Chịu khó uống nước, ăn nhiều ra xanh và hoa quả mát. Vệ sinh ra uống thuốc ngủ nghỉ đúng giờ, chơi một môn thể thao ---> nhanh chóng có làn da đẹp nhé. Good luck

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị cho e hỏi có cần điều trị đợt 2 ko vậy!!sợ bị nổi lại quá đi mất ( da nhờn lại rùiii) nếu uống lại thì thời gian giữa 2 đợt là bao lâu vậy?? thankss

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn, người thì bảo uống thêm vit E, thuốc hỗ trợ gan người thì bảo ko cần. Mìn chẳng biết đường nào mà lần nữa. Hic

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttht.1111 Xem bài viết
    Chào bạn!!! Với kinh nghiệm đã dùng qua Acnotin (có chứa hoạt chất Isotretinoin) thì mình khuyên bạn thế này, khi đã uống thuốc này bạn phải kiên trì phải theo đuổi nó ít nhất 4 tháng uống thuốc. 1->2 tháng đầu tiên sẽ nổi mụn nhiều đấy (tùy từng người mà nổi ít hay nhiều), vì lúc này mụn dưới da cùng tuyến bài tiết sẽ đc đẩy lên hết (đây là những mụn chỉ chờ thời cơ và tác động xấu sẽ lần lượt nổi đó). Bạn phải chịu khó uống thuốc trong bữa ăn là tốt nhất để hoạt chất tác dụng tốt nhất, không được cạy, nặn mụn vì sẽ làm cho da bạn bị tổn thưởng nhiều hơn đó, chỉ có cái mụn nào có mủ chín quá thì bạn có thể sau khi rửa mặt sạch buổi tối dùng bông gòn đẩy nó ra, sau khi lấy hết nhân ra thì dùng cồn iot sát trùng ngay (nhớ là phải nhẹ nhàng nhé, ko dễ bị lan lắm), mà nếu mụn khô đi và tự xẹp xuống là tốt nhất vì nó bài đã được bài tiết qua đường tiểu. Trong thời gian dùng acnotin bạn phải trách nắng tốt (ko phải vì da đen đi, mà do dùng thuốc làm cho da bạn mỏng đi nên có phần nhảy cảm hơn), ngoài ra hàng ngày bạn phải uống thêm Vitamin C loại viên nang chia 2 lần trên ngày, mỗi lần loại viên 500mg, uống thêm vitamin B2 từ 4-6 viên/ ngày (B2 là vitamin của da đấy nhé), uống nhiều nước nhưng phải uống từ từ (trách uống nước như chia phần, mỗi lần tu ừng ực cho xong, uống thế cũng ko hiệu quả đâu nhé). Ăn nhiều ra xanh và hoa quả có tính mát, ngủ trước 11h đêm (từ 12h-3h sáng là lúc da tái tạo rất tốt). Ngoài ra bạn cần dùng thêm srm, kem trị mụn (bôi vào vùng có mụn để mụn khô nhanh hơn). Sau 4 tháng điều trị thì mụn sẽ giảm đáng kể và tình trạng da ổn hơn rất nhiều NHƯNG bạn đừng vội mừng vì tất cả lúc này mới chỉ là bắt đầu, để dừng uống thuốc acnotin bạn ko nên dừng ngay một lúc mà nên uống giãn ra bằng cách uống cách ngày một viên trong vòng 1 tháng rồi hãy dừng (liều duy trì này để trách cho bạn bị shock). Lưu ý với những bạn Nam nào bị nặng thì phải uống từ 6-8 tháng mới đủ liều nhé (ĐÃ THEO PHẢI KIÊN TRÌ NHÉ, VÌ UỐNG 1,2 THÁNG MÀ THẤY ĐỠ ĐÃ BỎ NGAY THÌ SAU NÀY BẠN SẼ VẤT VẢ LẮM ĐÓ VÌ CHẮC CHẮN MỤN SẼ BỊ LẠI VÀ TÌNH TRẠNG SAU NÀY CỰC KHÓ ĐIỀU TRỊ DO HOẠT CHẤT CỦA THUỐC ĐÃ BỊ NHỜN). Điều trị đủ liều và đủ thời lượng thì việc tiếp theo đó hậu mụn của bạn.... Phải tuân thủ các bước chăm sóc và bảo vệ da kỹ lưỡng (ai hợp dùng srm nào, kem chống nắng nào thì phải duy trì nhé), ăn điều độ, uông đủ nước và đúng cách, chơi thể thao cho da khỏe nên. Duy trì uống vitamin B2, vitamin C, cách một tháng lại uống thuốc mát gan để hỗ trợ. Không đc cạy, nặn mụn. Có thể sau này vấn sẽ nổi vài cái nhưng ko đáng kể đâu vì nếu duy trì tốt da khỏe thì mấy cái nổi đó chỉ là do bạn nóng trong thôi ko sao hết, giữ vệ sinh sạch sẽ là okie (ai có điều kiện thì dùng sang dược mỹ phẩm của Pháp cho da nhạy cảm thì càng tốt). Mình xin nhắc lại là chế độ ăn uống vệ sinh da là quan trọng hàng đầu đấy nhé, thuốc thang đến mấy mà ko giữ gìn thì da sẽ yếu đi nhanh lắm. Phải chịu khó giữ gìn thì da mới khỏe mạnh, chống chọi đc. Còn da nhờn dầu thì là do nội tiết rồi chúng ta chỉ hạn chế nó thôi chứ ko làm hết đc đâu, biết cách chung sống với da dầu thì đây là làn da lâu lão hóa nhất đấy nhé. Chúc các bạn luôn có một làn da sáng, khỏe.

• 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conankid Xem bài viết
    Mấy chị cho e hỏi có cần điều trị đợt 2 ko vậy!!sợ bị nổi lại quá đi mất ( da nhờn lại rùiii) nếu uống lại thì thời gian giữa 2 đợt là bao lâu vậy?? thankss
    Bạn dừng uống chắc mới đc một thời gian thôi đúng ko? Nếu bạn đã uống thuốc từ 4-6 tháng mà thấy da ko hề nổi thêm một cái mụn nào nữa, da có cảm giác khỏe lên thì là ổn rồi đấy. Còn bản chất da nhờn thì ko bao giờ da hết nhờn đâu (chỉ bớt nhờn đi thôi), khi uống thì do tác dụng phụ của acnotin làm cho da bị khô, môi khô nên da bạn mới ko nhờn. Không dùng thì nhờn lại là đúng rồi, bạn giữ gìn da sạch sẽ, chế độ ăn uống, ngủ nghỉ phải đều đặn khi da khỏe hẳn thì hoàn toàn okie luôn. Phải cố gắng giữ gìn, chứ thuốc chỉ là hỗ trợ thôi chứ bạn ko thể dùng nó cả đời đc đâu. Tất nhiên bạn vẫn có thể bị lại nhưng nổi mấy cái mụn thôi nếu biết giữ gìn, ăn uống ngủ nghỉ hợp lý thì mấy cái đó chỉ là thoáng qua do bạn vệ sinh, chế độ hơi lệch tí thôi An tâm nhé, đừng lo lắng gì cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn, người thì bảo uống thêm vit E, thuốc hỗ trợ gan người thì bảo ko cần. Mìn chẳng biết đường nào mà lần nữa. Hic
    Thuốc bổ gan thì okie Còn bạn là Nam thì vitamin E ko nên vì đang dùng thuốc... Bạn cứ kiên trì mấy tháng nữa sẽ ổn thôi, mới dùng là đang trong giai đoạn khổ nhất. Nếu dùng thấy đỡ nhanh thì cũng nhớ phải dùng đến tháng t6 hãng ngừng nhé. Vì là Nam nên thời gian phải kiên trì hơn đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mà mình thấy bạn bảo là uống thêm vitamin b2, cách uống thế nào?

Mình hiện tại đã điều trị được 1 tháng tròn, trên mặt lúc nào cũng có tầm 3-4 cái mụn bọn to bằng hạt đậu. Cái này lặn thì cái khác, rành bực. Mặt giờ vết thâm cũng nhiều...Chụp ảnh lên trông ghê dã man nhưng nhìn ngoài đời thì cũng tàm tạm, khá bình thường. Mình đã uống thuốc bổ gan 1 tháng rồi, giờ có dừng lại để uống mỗi vitamin c và b2 ko nhỉ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttht.1111 Xem bài viết
    Thuốc bổ gan thì okie Còn bạn là Nam thì vitamin E ko nên vì đang dùng thuốc... Bạn cứ kiên trì mấy tháng nữa sẽ ổn thôi, mới dùng là đang trong giai đoạn khổ nhất. Nếu dùng thấy đỡ nhanh thì cũng nhớ phải dùng đến tháng t6 hãng ngừng nhé. Vì là Nam nên thời gian phải kiên trì hơn đó.

• 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mà mình thấy bạn bảo là uống thêm vitamin b2, cách uống thế nào?

Mình hiện tại đã điều trị được 1 tháng tròn, trên mặt lúc nào cũng có tầm 3-4 cái mụn bọn to bằng hạt đậu. Cái này lặn thì cái khác, rành bực. Mặt giờ vết thâm cũng nhiều...Chụp ảnh lên trông ghê dã man nhưng nhìn ngoài đời thì cũng tàm tạm, khá bình thường. Mình đã uống thuốc bổ gan 1 tháng rồi, giờ có dừng lại để uống mỗi vitamin c và b2 ko nhỉ?
    Thế này bạn nhé, bạn đang uống bổ gan rồi thì uống tiếp 1 tháng nữa đi rồi ngừng 1 tháng, rồi lại uống tiếp 2 tháng, cứ thế. còn vitamin C và B2 uống liên tiếp cho mình. Cứ ăn cơm sau 30' bạn uống 1 viên vitamin C 500mg và uống 4 viên vitamin B2 (tổng cộng một ngày uống 2 viên vitamin C và 8 viên vitamin B2). Thuốc Acnotin thì bạn uống vào buổi tối trong lúc ăn cơm, hoặc ăn xong cái phải uống luôn liều 20mg như bác sỹ kê cho bạn đó (cách uống trong lúc ăn là: ăn xong một bát cơm, uống thuốc luôn với một chút canh sau đó ăn tiếp... thuốc tác dụng tốt nhất khi có Lipit trong thức ăn làm môi trường). Thêm nữa ko đc nặn mụn nhé (da bạn là đang đẩy mụn lên đó, chắc bạn phải mất tầm 2,5-3 tháng thì mụn mới ngừng lên vì dưới bề mặt da bạn ẩn chứa nhiều nhân tố sinh mụn quá chỉ chờ thời cơ là nổi lên, nhờ tác dụng của thuốc nên nó đẩy lên), bạn ko đc nặn mà khi rửa mặt cái nào chín quá nó tự vỡ thì rửa mặt vào buổi tối bạn phải nhẹ nhàng dùng bông gòn đẩy nhân ra hết, lau sạch máu độc rồi dùng ngay cồn i ốt chấm vào (ra hiệu thuốc săm một lọ cồn i ốt nhé), phải hết sức khéo léo vì mụn bọc hay để lại sẹo lắm, thâm thì chắc chắn có rồi phải chờ thời gian thôi, kiên trì dùng thuốc nhé, sẽ thấy kết quả trong mấy tháng tới đó, cố lên
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cung sai acnotin duoc gan 3thang roi,o mat thi do,nhung o cổ thì cứ mọc hoài,ko biet co het ko nua,chan wa

• 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi borain Xem bài viết
    Minh cung sai acnotin duoc gan 3thang roi,o mat thi do,nhung o cổ thì cứ mọc hoài,ko biet co het ko nua,chan wa
    Mình uống đến tháng thứ 5 mụn ở cổ cũng còn mọc này... Yên tâm là hết bạn nhé, ở cổ thì dễ thôi để tự nhiên nó tự tiêu đi, kiên trì dùng đúng liều lượng và thời gian mới có kết quả đc bạn ạ, đến lúc dùng đủ thời gian sẽ thấy nó tác dụng ko bị lại.

• 64 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Uống thuốc có hoạt chất isotretinoin thì nên uống hỗ trợ chức năng gan. Welliver là 1 lựa chọn rất tốt cho gan nhưng hơi đắt tí. Ngoài ra uống vitaC, vita B2 cũng rất tốt. C thì mua loại thường vài ngàn 1 vỉ cũng được chứ ko cần phải Amway làm gì cho đắt. Uống hoạt chất isotretinoin cũng ko bác sĩ nào dám bảo đảm là khỏi dứt điểm hay đã uống là ổn dù là trong 1 khoảng thời gian mà thuốc đó quá nhiều tác dụng phụ nên các bạn trước khi uống nên cân nhắc kỹ, mình đã gặp khá nhiều ng bị tác dụng phụ nặng của loại này. Nếu mụn ko quá viêm thì nên chọn thuốc khác.