Dưỡng da - Làm đẹp da

Thuốc ACNOTIN 10 ? các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo em cái :(

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 196K Lượt đọc
  • 360 Trả lời

23 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Da em thuộc loại da nhờn, mọi lần đến ngày đèn đỏ mới lên ít mụn nhưng dạo nè em lên mụn nhiều quá khiến em chẳng dám đi đâu cả :mad: Em đi khám bác sĩ thì được kê cho 1 cái đơn thuốc như sau:
    - Acnotin 10 (30 viên) ngày uống 2 viên
    - Dalacin T (1 lọ) bôi 1 lần vào buổi tối
    Em đọc bên topic Da bị mụn thấy nói loại acnotin nè có nhìu tác dụng phụ lắm :Sad:, và nghe 1 số mẹ bên ấy bảo fải uống kèm với Biotine và thuốc j đó bảo vệ gan :Sigh::Sigh: Vậy mẹ nào có kinh nghiệm sử dụng 2 loại thuốc bác sĩ kê đơn kia chia sẻ cho em ít kinh nghiệm mới. Em mún hỏi dùng sữa rửa mặt Latacyd BB rùi bôi thuốc Dalacin T và dùng thuốc Acnotin 10 có được không? Ngoài ra có fải uống kèm thêm thuốc j không?
    ( Nếu thay thế thuốc Acnotin bằng thuốc Azicin có được không các mẹ nhỉ :RollingEy: )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mặt mình cũng mụn nhiều lắm và bác sĩ cũng kê toa cho mình uống acnotin (ngày uống 2 viên) và uống thêm daytona (ngày 2 viên) để hỗ trợ acnotin. Bởi vì sau khi uống 2 loại thuốc này 1 tuần, mình thấy da mặt mình trắng ra, mình hỏi bác sĩ có phải daytona làm cho mình trắng da thì bác sĩ nói là do cả 2 loại thuốc kết hợp với nhau. Trong tháng điều trị thứ 1 thì mình uống acnotin với Gionel (tức L-cystinne). Đến nay sau 2 tháng điều trị thì mình đã hết mụn chỉ còn vết thâm và bác sĩ cho mình thuốc bôi chỗ vết thâm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rolnguyen0311 Xem bài viết
    Mặt mình cũng mụn nhiều lắm và bác sĩ cũng kê toa cho mình uống acnotin (ngày uống 2 viên) và uống thêm daytona (ngày 2 viên) để hỗ trợ acnotin. Bởi vì sau khi uống 2 loại thuốc này 1 tuần, mình thấy da mặt mình trắng ra, mình hỏi bác sĩ có phải daytona làm cho mình trắng da thì bác sĩ nói là do cả 2 loại thuốc kết hợp với nhau. Trong tháng điều trị thứ 1 thì mình uống acnotin với Gionel (tức L-cystinne). Đến nay sau 2 tháng điều trị thì mình đã hết mụn chỉ còn vết thâm và bác sĩ cho mình thuốc bôi chỗ vết thâm
    vậy là bạn bắt đầu uống acnotin với gionel trước hay acnotin với daytoa trước vậy? :4: khi bắt đầu uống thuốc Acnotin bạn có triệu chứng j hay tác dụng phụ j không?
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình bắt đầu uống acnotin với gionel trước (mình uống 2 tháng với toa này) và sang tháng thứ 3 thì uống acnotin với daytona (hiện giờ đang uống toa này), tác dụng phụ mình thấy là khô môi, còn tác dụng phụ về việc sinh con thì mình có hỏi bác sĩ điều trị. BS nói bất cứ thuốc trị mụn nào uống cũng ảnh hưởng đến em bé nhưng mức độ của thuốc này cao hơn, do đó, nếu chuẩn bị sanh em bé thì ngưng thuốc acnotin khoảng 3 đến 6 tháng (mình không nhớ rõ), bs còn nói nếu mình uống đủ thuốc theo sự chỉ định của bs thì mụn có thể sẽ không tái phát lại.
    • 165 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lyly1012 Xem bài viết
    Da em thuộc loại da nhờn, mọi lần đến ngày đèn đỏ mới lên ít mụn nhưng dạo nè em lên mụn nhiều quá khiến em chẳng dám đi đâu cả :mad: Em đi khám bác sĩ thì được kê cho 1 cái đơn thuốc như sau:
    - Acnotin 10 (30 viên) ngày uống 2 viên
    - Dalacin T (1 lọ) bôi 1 lần vào buổi tối
    Em đọc bên topic Da bị mụn thấy nói loại acnotin nè có nhìu tác dụng phụ lắm :Sad:, và nghe 1 số mẹ bên ấy bảo fải uống kèm với Biotine và thuốc j đó bảo vệ gan :Sigh::Sigh: Vậy mẹ nào có kinh nghiệm sử dụng 2 loại thuốc bác sĩ kê đơn kia chia sẻ cho em ít kinh nghiệm mới. Em mún hỏi dùng sữa rửa mặt Latacyd BB rùi bôi thuốc Dalacin T và dùng thuốc Acnotin 10 có được không? Ngoài ra có fải uống kèm thêm thuốc j không?
    ( Nếu thay thế thuốc Acnotin bằng thuốc Azicin có được không các mẹ nhỉ :RollingEy: )

Acnotin 10 (hoạt chất là Isotretinoin 10mg) có tác dụng làm giảm kích thước các tuyến bã và giảm tiết bã nhờn rất mạnh, được chỉ định trong các trường hợp mụn nặng, không đáp ứng với các điều trị khác.
    Mình ko biết tình trạng mụn của bạn nặng đến mức nào mà bác sĩ kê toa đến 2 viên Acnotin 10 / ngày mà lại còn bôi Dalacin-T ? Tại vì trước kia, mình cũng bị mụn nhỏ + 1 ít mụn bọc, sưng đỏ, nhưng chỉ uống 1 viên/ngày thôi & mình nhớ là khi dùng thuốc này thì ko dùng thuốc bôi trị mụn khác.

bác sĩ cho mình uống Acnotin kèm thuốc bổ gan (mình nghĩ ko phải uống thêm Biotine đâu nha, vì Biotine là thuốc giảm nhờn da, mà Acnotin nó làm khô da dữ lắm rồi, thêm Biotine nữa chắc chết luôn) , uống trong vòng 2 tháng thì tình trạng cải thiện đáng kể. Da sạch mụn luôn!

Trong thời gian uống thuốc thì nó làm khô da, khô môi kinh khủng lắm. Da mình cũng là da dầu , đặc biệt dầu nhiều trên mũi & trán, vậy mà uống Acnotin thì da khô bong tróc, phải bôi kem dưỡng ẩm !! ( mình chỉ uống thuốc, hoàn toàn ko bôi thêm thuốc trị mụn gì cả đấy nhé)
    Bởi vậy nếu uống thuốc này, bạn nhớ phải uống nhiều nước mỗi ngày, kèm thuốc bảo vệ gan, và nhất là nó có tác dụng phụ gây quái thai, tuy nhiên chỉ là trong thgian uống thuốc thôi. Sau khi ngưng thuốc khoảng 6 tháng thì an toàn.

Bạn tham khảo thêm thông tin ở đây : http://www.thuocbietduoc.com.vn/thuo...ham-13229.aspx

Tuy nhiên, nếu mình bị mụn lại, mình sẽ ko chọn Acnotin nữa, vì thấy nó hết 1 thgian rùi nếu ko giữ gìn sức khỏe, ăn uống , ngủ nghỉ tốt thì lại bị mụn tiếp ! mà tác dụng phụ của nó kinh khủng quá :Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ốc Hương; 21/04/2009 vào lúc 10:44 AM.
    Khi hoa anh đào nở...
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,181 Bài viết

• 3,390 Được cảm ơn

Loại thuốc này uống vào nghe nói là hết hẳn hoàn toàn mụn luôn đó. Không bị tái đi tái lại như dùng kháng sinh đâu. mà nghe nói cũng phải uống dài, mấy tháng lận. Nhìn chung thuốc nào cũng có tác dụng phụ, nhiều ít mà thôi. Vì tác dụng phụ của thuốc này hơi đáng sợ nên làm người dùng hơi lo. Nhưng nếu đã xác định không có thai trong khi uống thuốc thì không sao hết. Theo sách thì cần ngưng thuốc 1 tháng trước khi muốn có thai, 6 tháng là dư sức an toàn.

Đúng như losuoi nói, 2v/ ngày là liều an toàn đó, chẳng có gì nặng nề đâu.

Khi uống thuốc này cũng không được đi hiến máu nhé, vì biết đâu máu không được kiểm tra kỹ mà truyền cho bà bầu.

Túm lại, khi bs đã cho thuốc là cái toa này đã được hội đồng y khoa, bộ Y tế (hay cái gì gì đấy) họ quyết định là ok rồi bs mới dám viết ( mấy cái toa thuốc này giống như mấy công thức trong sách giáo khoa í) nên nếu quyết chữa mụn thì không nên lăn tăn quá làm gì.

Uống thuốc sau 1-2 tuần thì ghé đến tái khám lại để bs xem xét, đánh giá mức độ đáp ứng của thuốc. Mua thêm kem chống khô môi nếu trong toa thuốc bs không cho ( mình đã nhìn thấy toa thuốc của 1 em khám trong da liễu có kèm theo vaseline chống khô môi)
    • 1,435 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Loại thuốc này uống vào nghe nói là hết hẳn hoàn toàn mụn luôn đó. Không bị tái đi tái lại như dùng kháng sinh đâu. mà nghe nói cũng phải uống dài, mấy tháng lận. Nhìn chung thuốc nào cũng có tác dụng phụ, nhiều ít mà thôi. Vì tác dụng phụ của thuốc này hơi đáng sợ nên làm người dùng hơi lo. Nhưng nếu đã xác định không có thai trong khi uống thuốc thì không sao hết. Theo sách thì cần ngưng thuốc 1 tháng trước khi muốn có thai, 6 tháng là dư sức an toàn.

Đúng như losuoi nói, 2v/ ngày là liều an toàn đó, chẳng có gì nặng nề đâu.

Khi uống thuốc này cũng không được đi hiến máu nhé, vì biết đâu máu không được kiểm tra kỹ mà truyền cho bà bầu.

Túm lại, khi bs đã cho thuốc là cái toa này đã được hội đồng y khoa, bộ Y tế (hay cái gì gì đấy) họ quyết định là ok rồi bs mới dám viết ( mấy cái toa thuốc này giống như mấy công thức trong sách giáo khoa í) nên nếu quyết chữa mụn thì không nên lăn tăn quá làm gì.

Uống thuốc sau 1-2 tuần thì ghé đến tái khám lại để bs xem xét, đánh giá mức độ đáp ứng của thuốc. Mua thêm kem chống khô môi nếu trong toa thuốc bs không cho ( mình đã nhìn thấy toa thuốc của 1 em khám trong da liễu có kèm theo vaseline chống khô môi)
    Về chuyện tái đi tái lại sau khi dùng thuốc Acnotin nhé, mình khẳng định là có bị mụn trở lại. Cá biệt có những bệnh nhân bị mụn lại ngay sau khi dừng thuốc 1 tháng, và tình trạng thì banh bét hơn nhiều.
    Thường Acnotin được chỉ định dùng cho bệnh nhân bị mụn trứng cá mủ, nang, viêm nặng, sau khi đã dùng các loại thuốc khác ko thích ứng. Tác dụng phụ cũng nhiều và độ đảm bảo khỏi hoàn toàn ko phải là tuyệt đối. Cá nhân mình ko thích lạm dụng loại này. Khi dùng nên kèm theo Vitamin E, B2 và các loại kem dưỡng ẩm, uống thật nhiều nước.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhanhduy Xem bài viết
    Về chuyện tái đi tái lại sau khi dùng thuốc Acnotin nhé, mình khẳng định là có bị mụn trở lại. Cá biệt có những bệnh nhân bị mụn lại ngay sau khi dừng thuốc 1 tháng, và tình trạng thì banh bét hơn nhiều.
    Thường Acnotin được chỉ định dùng cho bệnh nhân bị mụn trứng cá mủ, nang, viêm nặng, sau khi đã dùng các loại thuốc khác ko thích ứng. Tác dụng phụ cũng nhiều và độ đảm bảo khỏi hoàn toàn ko phải là tuyệt đối. Cá nhân mình ko thích lạm dụng loại này. Khi dùng nên kèm theo Vitamin E, B2 và các loại kem dưỡng ẩm, uống thật nhiều nước.
    hic hic vậy tức là với cái đơn thuốc của em thì khi uống Acnotin và bôi Dalacin T thì có uống thêm j cho tốt không ạ? Em thì chắc chắn trong 2 năm nữa là không bầu bí j rùi (Hum nay vừa test thai để chuẩn bị dùng thuốc mà :4: ) Mẹ nào có kinh nghiệm dùng thuốc Acnotin rùi thì cho em cái hướng dẫn cụ thể mới Uống Acnotin 2 viên/ngày thì uống sau bữa trưa và tối ạ? có nên uống kèm thuốc gì nữa không ? thấy các mẹ bên topic Da bị mụn bảo dùng Latacyd BB rửa mặt ko hại lém (có ông bác sĩ Bảo 19CBQ cũng cho bệnh nhân dùng mà) thì không bít các mẹ sử dụng như thế nào? :mad: chứ em mua về thấy nó không giống sữa rửa mặt bình thường đổ ra tay xoa lên mặt rồi rửa lại bằng nước sạch hay pha ra chậu nước rồi té lên mặt :Crying: khó quá các mẹ nó ạ, Giúp em mới nhá
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,181 Bài viết

• 3,390 Được cảm ơn

Da bị mụn bảo dùng Latacyd BB rửa mặt ko hại lém (có ông bác sĩ Bảo 19CBQ cũng cho bệnh nhân dùng mà) thì không bít các mẹ sử dụng như thế nào? :mad: chứ em mua về thấy nó không giống sữa rửa mặt bình thường đổ ra tay xoa lên mặt rồi rửa lại bằng nước sạch hay pha ra chậu nước rồi té lên mặt :Crying: khó quá các mẹ nó ạ, Giúp em mới nhá
    Chị dùng sữa rửa mặt thường rửa sạch xong đổ Lactacyd ra tay, thêm vài giọt nước rồi xoa lên mặt (nó có 1 ít bọt đó chứ) rồi rửa sạch lại với nước. Nghĩ là Lactacyd làm trung hòa tính acid trên mặt giúp da khỏe hơn.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic hic hum nay em bắt đầu sử dụng Acnotin rùi các mẹ ạ, BS kê cho 2 viên/ngày nhưng em chỉ dám dùng 1 viên/ngày thui, chưa j đã thấy môi khô khô rùi :mad: em đang phân vân không bít tối đi ngủ có nên bôi thêm cái thuốc Dalacin T kia không nữa? mà theo các mẹ thì 2 loại thuốc này có tương tác với nhau không nhỉ? (vì bác sĩ em khám thấy khám qua loa quá,nhìn cái mẹt em cái rùi kê đơn lại còn hỏi em muốn dùng thuốc tốt hay không tốt??? :Silly: )
    Ah em đang định dùng sữa rửa mặt Keracnyl của Pháp, không biết mẹ nào đã sử dụng loại này chưa? hình như loại nè cũng giống hãng Avene của Pháp ý, em muốn hỏi chi tiết là vì sợ dùng thuốc rồi sữa rửa mặt rùi thuốc bôi trị mụn lại tương tác với nhau thì mẹt em be bét mất
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn có thể bôi Dalacin T được đó, nhưng chỉ bôi vào những nốt mụn mủ thôi, nó sẽ làm gom còi mụn lại. Mình thì bôi T3 mycin, thành phần cũng giống Dalacin T. Như mình đã nói ở trên, sau 2 tháng uống thuốc và bôi T3 mycin, mặt mình đã gần như hết mụn, chỉ còn khioảng 1, 2 nốt và bây giờ bs đang cho mình bôi thuốc trị thâm.
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

alô, alô, toàn thể cả nhà đang bị mụn chú ý, em đã từng là nạn nhân của mụn trứng cá hoành hành đây ạ, em bị mụn từ trước khi lấy chồng, chữa ở viện da liễu trung ương chỗ Phương Mai chán chê xong cũng đỡ tẹo nhưng đã chịu rất nhiều đau đớn và bị rỗ kết quả là do mấy lần bị đè ra nặn mun , sau khi lấy chồng em lại bị lại chữa của bác sỹ Bảo ở Cao Bá Quát khoảng 4 tháng thì cũng đỡ được tí thôi nhưng có thai lại phải dừng, sinh bé xong tưởng ngon nhưng lại bị mụn trứng cá nó quay lại tìm em lại phải 1 lần nữa khăn gói lên đường tìm thầy tìm thuốc dưng mà số em nó may gặp đúng thầy đúng thuốc cộng với sự kiên trì nên trôm vía hê hê hê em khỏi roài ạ, ai muốn hết mụn liên lạc ngay với em 0989 387 258 hoặc nick trên yahoo copitodec nhé! Em đã bị thiệt hại không biết bao nhiêu tiền của, thời gian, công sức mới có được ngày hôm nay nên em rất rất hiểu sự mất tự tin và đau khổ của những nạn nhân bị mụn. Cứ gọi cho em em chỉ cho mà chữa đỡ phải mất tiền oan, chỉ cần sự kiên trì. Chúc cả nhà mau có da sáng dáng xinh ná! Ồi 11pm rồi thể nào bùn ngủ ế, em ngủ đây.:Yawn:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi socyeu; 21/04/2009 vào lúc 11:03 PM.
    • 666 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socyeu Xem bài viết
    alô, alô, toàn thể cả nhà đang bị mụn chú ý, em đã từng là nạn nhân của mụn trứng cá hoành hành đây ạ, em bị mụn từ trước khi lấy chồng, chữa ở viện da liễu trung ương chỗ Phương Mai chán chê xong cũng đỡ tẹo nhưng đã chịu rất nhiều đau đớn và bị rỗ kết quả là do mấy lần bị đè ra nặn mun , sau khi lấy chồng em lại bị lại chữa của bác sỹ Bảo ở Cao Bá Quát khoảng 4 tháng thì cũng đỡ được tí thôi nhưng có thai lại phải dừng, sinh bé xong tưởng ngon nhưng lại bị mụn trứng cá nó quay lại tìm em lại phải 1 lần nữa khăn gói lên đường tìm thầy tìm thuốc dưng mà số em nó may gặp đúng thầy đúng thuốc cộng với sự kiên trì nên trôm vía hê hê hê em khỏi roài ạ, ai muốn hết mụn liên lạc ngay với em 0989 387 258 hoặc nick trên yahoo copitodec nhé! Em đã bị thiệt hại không biết bao nhiêu tiền của, thời gian, công sức mới có được ngày hôm nay nên em rất rất hiểu sự mất tự tin và đau khổ của những nạn nhân bị mụn. Cứ gọi cho em em chỉ cho mà chữa đỡ phải mất tiền oan, chỉ cần sự kiên trì. Chúc cả nhà mau có da sáng dáng xinh ná! Ồi 11pm rồi thể nào bùn ngủ ế, em ngủ đây.:Yawn:
    Bác cho luôn địa chỉ lên đây cho mọi người cùng biết. Giúp nhau vì sự nghiệp làm đẹp chung của phụ nữ chúng mình mà:Rose::Rose:
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn có thể bôi Dalacin T được đó, nhưng chỉ bôi vào những nốt mụn mủ thôi, nó sẽ làm gom còi mụn lại. Mình thì bôi T3 mycin, thành phần cũng giống Dalacin T. Như mình đã nói ở trên, sau 2 tháng uống thuốc và bôi T3 mycin, mặt mình đã gần như hết mụn, chỉ còn khioảng 1, 2 nốt và bây giờ bs đang cho mình bôi thuốc trị thâm.
    thế bạn có triệu chứng j khi dùng thuốc Acnotin không? bác sĩ của bạn kê đơn ngày uống mấy viên? có uống thêm thuốc bảo vệ gan không hay chỉ uống mỗi Acnotin thôi?
    :553: Đồn có PoliCe! :561:
    ..tuy xuôi ngược trên đường đời hối hả..hai tâm hồn ta mãi nghĩ về nhau!!!!
    • 221 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình xin can các mẹ
    Thuốc Acnotin này mình dung rồi, cũng là để trị mụn, nhưng nó có nhiều tác dụng phụ như các mẹ đã nói, riêng mình thì còn bị đau xương nữa. Tốn nhiều tiền lắm các mẹ, mà ngưng thuốc thì vài tháng sau cũng bị lại ( mình bị mụn hơn 15 năm, chữa trị tốn biết bao nhiêu là tiền ).
    Cách đây hơn 1 năm tình cờ mình biết được 1 địa chỉ trị mụn rất hay ( mình đi ăn cơm chị chủ quán thấy nhiều mụn quá nên giới thiệu ), mình chỉ đến trị 7 lần ( 1 tuần 1 lần ) là hết sạch , 70k/1 lần và mua them 1 lọ thuốc 30k vậy mà 2 năm nay mình hết sạch mụn, mình cũng chỉ lại cho rất nhiều người khác đến đó ai cũng hết mụn đó.
    Địa chỉ ở SG nghen các mẹ, có mẹ nào quan tâm mình sẽ về tìm lại địa chỉ cho
    ( Mình đã biết bị mụn là rất đau khổ, nên cũng mong giúp được các mẹ khác như mình đã được giúp )
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhen Xem bài viết
    Mình xin can các mẹ
    Thuốc Acnotin này mình dung rồi, cũng là để trị mụn, nhưng nó có nhiều tác dụng phụ như các mẹ đã nói, riêng mình thì còn bị đau xương nữa. Tốn nhiều tiền lắm các mẹ, mà ngưng thuốc thì vài tháng sau cũng bị lại ( mình bị mụn hơn 15 năm, chữa trị tốn biết bao nhiêu là tiền ).
    Cách đây hơn 1 năm tình cờ mình biết được 1 địa chỉ trị mụn rất hay ( mình đi ăn cơm chị chủ quán thấy nhiều mụn quá nên giới thiệu ), mình chỉ đến trị 7 lần ( 1 tuần 1 lần ) là hết sạch , 70k/1 lần và mua them 1 lọ thuốc 30k vậy mà 2 năm nay mình hết sạch mụn, mình cũng chỉ lại cho rất nhiều người khác đến đó ai cũng hết mụn đó.
    Địa chỉ ở SG nghen các mẹ, có mẹ nào quan tâm mình sẽ về tìm lại địa chỉ cho
    ( Mình đã biết bị mụn là rất đau khổ, nên cũng mong giúp được các mẹ khác như mình đã được giúp )
    nhưng theo em nghĩ thì dù dùng thuốc trị mụn gì (cả trong cả ngoài) thì sau khi khỏi mụn phải vệ sinh da mặt cũng như ăn uống, ngủ nghỉ điều độ thì mụn mới không tái phát lại. Đúng là da em nhờn thật nhưng trước đây không lên mụn đâu, chỉ từ sau đợt tết mua mấy cái mỹ phẩm trang điểm làm đẹp lúc Xuân về , chắc vệ sinh tẩy trang kém, rùi thức khuya, ăn đồ nóng lên bjờ mới gánh hậu họa đấy . Theo em thì các mẹ vẫn uống thuốc trị mụn dứt điểm rùi ăn uống ngủ nghỉ điều độ, tránh thức khuya là sẽ không bị tái phát thui . Chứ cứ bảo uống thuốc nầy thuốc kia đỡ mụn rùi tái phát thì chắc tiệm thuốc cũng sập tiệm mất (mà cũng do cơ địa mỗi người nữa)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mà mẹ nó ui cho mình hỏi, sau khi hết mụn thì bác sĩ kê đơn j cho mẹ nó trị hết thâm vậy?
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

To bạn lyly1012: Mình có nói với bạn ở trên rồi, bs cho mình uống thuốc acnotin 2 viên/ ngày kèm với Gionel, thuốc bôi mụn mủ là T3 mycine. Sau 2 tháng mặt mình hầu như hoàn toàn hết mụn, nhưng bs vẫn cho mình uống acnotin 2 viên/ ngày dùng kèm với Daytona và hiện nay thuốc bôi của mình là Anzela cho các vết thâm. Bs của mình nói là mình sẽ uống thuốc trong 4 tháng.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic hic hum nay em bắt đầu sử dụng Acnotin rùi các mẹ ạ, BS kê cho 2 viên/ngày nhưng em chỉ dám dùng 1 viên/ngày thui, chưa j đã thấy môi khô khô rùi :mad: em đang phân vân không bít tối đi ngủ có nên bôi thêm cái thuốc Dalacin T kia không nữa? mà theo các mẹ thì 2 loại thuốc này có tương tác với nhau không nhỉ? (vì bác sĩ em khám thấy khám qua loa quá,nhìn cái mẹt em cái rùi kê đơn lại còn hỏi em muốn dùng thuốc tốt hay không tốt??? :Silly: )
    Ah em đang định dùng sữa rửa mặt Keracnyl của Pháp, không biết mẹ nào đã sử dụng loại này chưa? hình như loại nè cũng giống hãng Avene của Pháp ý, em muốn hỏi chi tiết là vì sợ dùng thuốc rồi sữa rửa mặt rùi thuốc bôi trị mụn lại tương tác với nhau thì mẹt em be bét mất
    Keracnyl va Avene đều là sản phẩm của cùng một tập đoàn nên chất lượng xêm xêm, vấn đề chỉ là ai hợp với loại nào thì dùng loại đó thôi. Còn sữa rửa mặt thì dù đang thuốc gì thì cũng nên dùng, da mặt có sạch và thoáng thì mới hạn chế lên mụn được, nhưng theo mình được tư vấn thì Avene có nhiều loại sửa rửa mặt có từng loại da, nhất là với trường hợp đang dùng Acnotin, vì vậy bạn nên đến trực tiếp hoăc goi điện để được tư vấn.
    • 376 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

bạn nên rưả mặt bằng sữa celtafil của pháp ý bán ở viện da liễu hoặ các hiệu thuốc,
    à mình còn 01 hộp thốc acnotin đấy mình mua tháng trước nhưng đang canh em bé nên không dám uống, nếu bạn lấy lại thì pm cho mình nhé