Dưỡng da - Làm đẹp da

Tẩy tế bào chết trên da mặt (Exfoliator/Scrub)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 219 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Exfoliator/Scrub là một bước không thể thiếu trong chu trình dưỡng da hàng tuần của mỗi phụ nữ. Idoleen nhận được nhiều câu hỏi về Exfolitor hay Scrub, tạm dịch là rửa sạch (tẩy) tế bào chết trên da mặt. Vậy vì sao phải tẩy tế bào chết trên da mặt? Và exfoliator có cần thiết hay không?

Tẩy tế bào chết trên da mặt hay trên cơ thể nói chung là một bước rất quan trọng và cần thiết để trả lại cho da sự mềm mại và tươi sáng. Da của chúng ta thường xuyên tái tạo tế bào trên da ở lớp dưới (hay còn gọi là hạ bì) và gửi đến bề mặt (ngoại bì). Khi những tế bào này dần được đẩy ra bề mặt, chúng sẽ dần chết và trở thành một lớp keratin mỏng trên bề mặt da đồng thời chúng cũng là chướng ngại vật cho những tế bào trẻ. Theo ngày tháng, khi chúng ta lớn tuổi hơn (sau tuổi dậy thì), quá trình tái tạo tế bào chậm dần. Những tế bào chết trên da nhiều dần, tạo cho bề mặt da không bằng phẳng, sạm màu. Tẩy tế bào chết vì vậy rất quan trọng để rửa sạch lớp phủ này và cho chúng ta một làn da trẻ hơn, tươi hơn và đầy sức sống hơn.

Nên tẩy tế bào chết bao nhiêu lần một tuần?

- Với da thường hoặc da dầu: bạn có thể tẩy tế bào chết 2-3 lần/tuần.

- Với da nhạy cảm hoặc da khô: bạn chỉ nên dùng 1 lần/tuần.

Có rất nhiều phụ nữ ở Việt Nam bỏ qua bước này trong quá trình chăm sóc da hàng tuần vì ở Việt Nam sản phẩm này chưa phổ biến. Tuy nhiên, với phụ nữ thế giới, đây là một bước không thể thiếu để giữ gìn da mặt trẻ trung, làm chậm quá trình xuất hiện các nếp nhăn. Đây cũng là một trong những lí do vì sao phụ nữ Việt Nam từ 30 tuổi trở đi, da mặt rất nhanh bị sạm và các nếp nhăn bắt đầu xuất hiện nhiều. Sản phẩm tẩy tế bào chết thường không đắt, vì bạn chỉ dùng nhiều nhất là 3 lần/1 tuần. Vì vậy, nếu bạn chưa sử dụng sản phẩm tẩy tế bào chết, hãy bắt đầu dùng từ bây giờ để giữ cho da luôn tươi sáng và trẻ trung.

Cách dùng: Tẩy trang điểm rồi rửa mặt thật sạch bằng sữa rửa mặt. Để mặt ướt, nặn một ít sản phẩm tẩy tế bào chết, khoảng bằng hạt bắp, mát xa đều trên da mặt. Sau đó rửa mặt sạch bằng nước. Nếu bạn sử dụng dưỡng ẩm thì xoa dưỡng ẩm lên mặt sau khi đã lau khô.
    Theo Idoleen
    Thích nhất câu này: Phẩm hạnh nào, tương lai ấy! (Ngạn ngữ Nhật)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Em muốn mua Gel Tẩy Tế Bào Chết cho da mặt ....

Các chị ơi e mún mua GeL tâye TBC cho da mặt nhưng k bik mua loại nào và mua ở đâu ??? CHị nào biết loại nào tốt chỉ e với nha .... E muốn mua dnạg Gel dung 1-2lần/ tuần ak .... Chứ k phải dạng hạt nha ... E ở trg SG chị nào chỉ địa chỉ trg này càng tốt nha ........ E cám ơn trc lun nè !!!!!! :Rose:

• Công thức se khít lỗ chân lông hiệu quả hơn nước hoa hồng, kem đắt tiền

Trước khi đăng, nói trước với các mẹ là đây là công thức làm từ thiên nhiên, và mình không có buôn...

• Tẩy tế bào chết cho da mặt

các mẹ thường tẩy TBC cho da mặt ntn cho e xin ý kiến với ạ! e vốn hơi lười nên tẩy bằng mấy mặt nạ tự nhiên thì hôm đc hôm ko. các chị có cách nào hay đã dùng qua sản phẩm nào ok thì giới thiệu cho em. chứ da e dạo này xấu quá! mụn mọc nhiều.Tại mùa đông e lười làm đẹp lắm :( thanks các chị...

• Phái đẹp rộn ràng trong ngày hội trắng da miễn phí

100 khách hàng đầu tiên đăng ký trong 3 ngày 21, 22, 23 tháng 11 sẽ được miễn phí trị liệu trắng da...

• Nhật ký dùng dầu dừa

Em đã dùng dầu dừa được 3 năm - từ đầu năm 2011 đến nay và em muốn chia sẻ với các chị kinh nghiệm...

• 624 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

EM đang dùng cua the body shop đây chị ạ, e dùng cả hai loại, loại tuần 2 lần và loại tháng một lần
    • 219 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình thì dùng của Derma, thấy rất ổn. Giảm nhờn hiệu quả rõ rệt.
    Thích nhất câu này: Phẩm hạnh nào, tương lai ấy! (Ngạn ngữ Nhật)
    • 624 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Mấy hn em đang dùng bộ làm trắng da của feiya, cái ý cũng có tẩy da nhẹ nên e tạm ngưng cái này chị a
    • 2,017 Bài viết

• 6,569 Được cảm ơn

Mình dùng bột yến mạch để tẩy tế bào chết trên mặtme Pinkymouse hướng dẫn. Còn body thì dầu nền và muối tẩy tế bào chết theo mẹ Pond hướng . Khá hài lòng với kết quả hiện nay.
    • 66 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thì dùng peeling day của The face shop , thấy cũng dc , mỗi lần tẩy xong thì thích lắm thấy mặt mình mát mịn đi ý , cũng đang muốn tậu 1 em dùng cho body nữa . Vì đang dùng coffee body scrub của skin food thấy k tẩy dc da chết lắm , chỉ massa nhẹ nhàng thì thích thôi
    • 1,793 Bài viết

• 5,885 Được cảm ơn

muốn hỏi các mẹ cái tẩy da chết cho body thì dùng cái gì? tks. em ko dùng cho mặt vì da mặt em hơi nhạy cảm.
    Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ- Dành hết cho con
    "Bản ngã phù du như khói sương- Thân tâm cát bụi ở ven đường
    Một lòng theo Phật tìm Vô ngã- Pháp giới chỉ là một khối thương"
    • 1,724 Bài viết

• 4,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    muốn hỏi các mẹ cái tẩy da chết cho body thì dùng cái gì? tks. em ko dùng cho mặt vì da mặt em hơi nhạy cảm.
    Mỹ phẩm thì chị mua của Body shop, còn thiên nhiên thì nhiều thứ lắm: cám gạo, bột gạo, bùn khoáng, yến mạch, muối...trộn với nước, sữa tươi, mật ong, dầu oilve... Cái nào hạt to thì đem xay nhuyễn ra là ok thui.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,385 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zero_to_hero Xem bài viết
    Mỹ phẩm thì chị mua của Body shop, còn thiên nhiên thì nhiều thứ lắm: cám gạo, bột gạo, bùn khoáng, yến mạch, muối...trộn với nước, sữa tươi, mật ong, dầu oilve... Cái nào hạt to thì đem xay nhuyễn ra là ok thui.
    dầu olive cũng tẩy tế bào chết hả chị?
    Lần nào rảnh thì sau khi tắm xong, em lấy dầu olive xoa hết cả người mà hem bít là nó tẩy tế bào chết vậy dùng thường có sao ko chị?
    • 1,724 Bài viết

• 4,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funny_moon Xem bài viết
    dầu olive cũng tẩy tế bào chết hả chị?
    Lần nào rảnh thì sau khi tắm xong, em lấy dầu olive xoa hết cả người mà hem bít là nó tẩy tế bào chết vậy dùng thường có sao ko chị?
    không không, ý của tớ là những thứ có thể tẩy tế bào chết là cám gạo, bột gạo, yến mạch, bùn khoáng...., những thứ này có thể đem trộn với nước (hoặc sữa tươi), mật ong, dầu olive... vào để tạo thành hỗn hợp srcub đó mà, còn dầu olive là để dưỡng ẩm thui
    • 4,055 Bài viết

• 1,761 Được cảm ơn

Tẩy tế bào chết cho body hàng L'occitant & The Body Shop cái nào tốt hơn vậy mọi người ?
    Ai xài rồi so sánh giùm mình nhé . Cám ơn .

Còn với mặt thì hàng ngày mình xài 7 days của Clinique, không thích em này lắm .
    Nhưng cực kỳ kết em Turnaround Instant Facial Masque cũng của Clinique, rửa mặt xong thấy mịn vô cùng .
    • 1,793 Bài viết

• 5,885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eskimo Xem bài viết
    Tẩy tế bào chết cho body hàng L'occitant & The Body Shop cái nào tốt hơn vậy mọi người ?

Còn với mặt thì hàng ngày mình xài 7 days của Clinique, không thích em này lắm .
    Nhưng cực kỳ kết em Turnaround Instant Facial Masque cũng của Clinique, rửa mặt xong thấy mịn vô cùng .
    mình thấy loccitant đắt hơn nên chắc tốt hơn. hi hi. mình chưa dùng tẩy tế bào chết nhưng vẫn dùng sữa tắm loccitant thì thấy vô cùng thích. tắm xong phòng tắm thơm lừng. da mịn màng, sạch, ko nhờn. nhưng đắt. đang hóng hớt vụ hand soap nên định đặt mua để vừa cả rửa mặt và tắm cho tiết kiệm:Laughing: hồi ngày xưa đã dùng và rất thích cái loại xà phòng này rồi nhưng hồi đó khó mua quá nên quên. bi h mới nhớ. xà phòng này cũng làm bằng thiên nhiên đó. mình ko có thời gian để xay xay trộn trộn các thứ đâu nên chỉ đi mua thôi.
    Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ- Dành hết cho con
    "Bản ngã phù du như khói sương- Thân tâm cát bụi ở ven đường
    Một lòng theo Phật tìm Vô ngã- Pháp giới chỉ là một khối thương"
    • 2,369 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

mình xay gạo làm crub tẩy TBC hàng tuần thấy ổn
    • 624 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

[QUOTE=eskimo;11971669]Tẩy tế bào chết cho body hàng L'occitant & The Body Shop cái nào tốt hơn vậy mọi người ?

Em đang dùng của the body shop, thấy thích chị ạ, cái kia e chưa dùng
    • 1,008 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Bữa giờ hóng hớt các topic cũng bít chút ít, share cho chủ topic nhé:

Mỹ phẩm cho da nhờn:
    Base: Channel 2008 (43$ -850k), YSL Matt touch oil free
    Found kiêm Powder: Mac studio fix 530k (ngon bổ rẻ)
    Mascara: Maybeline rẻ mà ok. Lancome loại Extra - volume collagene rất đẹp
    • 5,047 Bài viết

• 8,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet Sweet Xem bài viết

Mỹ phẩm cho da nhờn:
    ui max quá chị Sweet oi!
    • 1,008 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Mỹ phẩm cho da nhờn:
    Hic post lộn topic, mắt mũi xớn xác định post qua bên "Mỹ phẩm cho da dầu" mà lại quăng bài ở đây. Sorry chủ topic vậy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangphuong12 Xem bài viết
    ui max quá chị Sweet oi!
    Em ui, chị không hiểu ???
    • 5,047 Bài viết

• 8,515 Được cảm ơn

Hic post lộn topic, mắt mũi xớn xác định post qua bên "Mỹ phẩm cho da dầu" mà lại quăng bài ở đây. Sorry chủ topic vậy.

Em ui, chị không hiểu ???
    Ha ha, chị Sweet chắc tay gõ mà mắt thì xăm xia sếp...........
    • 3,600 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Mọi người có thể làm scrub rất đơn giản bằng việc trộn đường với mật ong và dầu olive, sau đó massage nhẹ nhàng. Cách này lấy mụn đầu đen ở cánh mũi rất tốt ạ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 758 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Các chị hướng dẫn em tẩy tế bào chết mặt bằng bột yến mạch với! :Rose:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4