Dưỡng da - Làm đẹp da

Tắm hay ko tắm và giảm sẹo thủy đậu

Đến trả lời mới nhất
  • 21 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 167 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bác sĩ tây thì nhất định phải tắm, có thể dùng sữa tắm đặc biệt ,rất là nhẹ cho da (không giống sữa tắm siêu thị) , có kem trị ngứa .

Bác sĩ gia đình(Mẹ) kiêng gió, kiêng nước ...........Các chị thấy thế nào ?

Người lớn mà bị thủy đậu thì khổ ,nhất là chị em chúng mình , da mặt 1000 năm tu luyện sẽ bị tàn phá chỉ trong vài ngày. Kinh nghiệm của em, mua kem réparatrice visage( giống mở trăn trị thẹo VN) ,lên mụt nào sức mụt đó ,đến lúc lành ,ko có thẹo . Sức kem chống ngứa để tránh gãi,nguyên nhân gây nhiều thẹo . Và em vẫn tắm bt , chỉ còn sót lại một cái
    thẹo nhỏ trên mặt , là cái đầu tiên, dấu hiệu báo bệnh, em không biết, lúc biết thì đã muộn, vẫn để lại thẹo lõm ,nhưng giúp thẹo nhỏ hơn. Ngoài ra, không có cái thẹo nào cả, mà em nổi đây mặt , ba mẹ em cứ là lo sôt vó, thành Chung Du Diệm phải đi TMV để cà mặt.

Em mở topic này để giúp các chị em hoặc con cái mình hơi lớn lớn mới bị ,nhất là con gái có những kinh nghiệm nào để tránh để tránh bị sẹo lõm ở mặt . Nếu bị rồi, đến TMV, cà da mặt có hết không.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kimilie; 26/06/2009 vào lúc 09:22 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chữa sẹo thuỷ đậu!

-Mình bị thuỷ đậu,đã đóng vẩy rùi.Hôm qua vừa tắm bằng nước lá,lau mặt một cái thế là bị 1 đống sẹo trên mặt,sẹo lõm cũng có. -Mình xin hỏi là điều trị sẹo này bằng cách nào là tốt nhất? -Bôi thuốc hay bôi nghệ tươi hay để bình thường? -Mình cảm ơn! Hic để ntn chắc bỏ học mất! :D:D

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• [TP. HCM] Điều trị da ở đâu tôt?!

Các mẹ có ai biết địa chỉ các spa hay trung tâm điều trị da nào hay hay không cùng vào chia sẻ với...

• Nhật ký dùng dầu dừa

Em đã dùng dầu dừa được 3 năm - từ đầu năm 2011 đến nay và em muốn chia sẻ với các chị kinh nghiệm...

• cách chữa sẹo thủy đậu

các chị ơi mách e cách chữa sẹo do thủy đậu với ạ. e vừa bị thủy đậu xong. mặt mũi người ngơm đầy sẹo. e chán đời wa. mod đừng xóa bài e nhé. e ko bit tìm ở đâu nữa.

• 2,376 Bài viết

• 7,136 Được cảm ơn

Khi con bé nhà mình bị thủy đậu thì mình có mua thuốc của 1 ông lang dưới Hải Phòng, vừa uống, vừa tắm, kết quả: sau 2 ngày ko thấy mọc thêm nốt nào, sẹo cũng ko có, nốt bay mất hoàn toàn sau khoảng 4-7 ngày, con mình dùng ngay khi phát hiện mọc nốt.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn dùng kem liền sẹo chống khuẩn Cicalfat của Aven ấy. Sẹo sẽ đầy lên. (Kinh nghiệm bản thân).
    • 734 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Lúc e bị cách đây 3 năm thì bà bác sỹ nước ngoài ở BV Medical Family Practice nói là ko cần uống j hết vì 1 khi bệnh đã phát thì phải chờ cho nó ra hết và phải tắm rửa sạch sẽ, ko được gãi, làm bung mấy cái mụn rộp đó (tránh nhiễm trùng). E kết hợp kinh nghiệm Đông Tây, ko ra nắng gió, ở trong nhà cho đến khi hết bệnh (khoảng 7-10 ngày). Cách ly với gia đình luôn. Mua gói thảo dược ở tiệm thuốc Bắc về nấu lsôi ên và pha với nước lạnh để tắm, làm cho dịu lại, bớt ngứa. Tránh ăn thịt bò vì làm cho thẹo thâm, ko ăn hải sản ngừa thẹo lồi. Hồi đó e ko biết nên ăn thịt bò nhìu, kq là có vài nốt thâm ở lưng. Còn mặt thì khủng khiếp. Em mất 1 mớ tiền để đi tái tạo da nên ko còn cái thẹo nào hết. Em để ý là thẹo lõm thường do những mụn rộp to đùng gây ra, nên ai mà bị thủy đậu thì cần đặt biệt chăm sóc mấy cái mụn đó.
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình thấy BS Việt bây giờ không ai dặn kiêng nước đâu ạ, khái niệm kiêng nước khiêng gió là kinh nghiệm của các cụ ta thôi. Đọc các tài liệu về bệnh thủy đậu bao giờ chẳng thấy có dòng phải vệ sinh da sạch sẽ (hàng ngày tắm hoặc rửa bằng nước ấm, nước các loại lá đắng... miến không làm các mụn vỡ ra là được. Sau đó bôi thuốc hoặc phải kết hợp uống thuốc tùy mức độ nặng hay nhẹ). Sẹo để lại là do không vệ sinh sạch sẽ, da bị nhiễm trùng chứ không phải do không kiêng nước, kiêng gió đâu. Tất nhiên trong thời gian bị thủy đậu thì cần nghỉ ngơi tại nhà, không đi ra ngoài rồi

Mình cũng mới chăm sóc cậu em trai lên thủy đậu cách đây mấy tháng. Lúc đầu lên vài nốt thôi mà cậu em mình không biết, thấy ngứa là ngãi, còn đi chơi chùa Hương nữa chứ. Đến khi nốt thủy đậu lan ra khắp người, toàn nốt trắng có mủ thì mới vội từ Chùa Hương về. Mình đưa em vào viện Các bệnh Nhiệt đới khám ngay. Về nhà ngày nào cũng đun 2 nồi nước lá (ổi, xuyên tâm liên...) lau người sạch sẽ và bôi thuốc, uống thuốc theo chỉ dẫn của BS. Sau 10 ngày thì các nốt bay hết sạch, người lại nhẵn như bình thường
    • 167 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Em cũng giống chị nào Đông Tây kết hợp , tránh ăn thịt bò,trứng, nếp như Đông ,tắm rửa , bôi kem và uống thuốc của bác sĩ. Chị ơi đi tái tạo da là làm gì , bao nhiêu tiền , có phải cái gig mà TMV wang cáo cà thẹo . Em chỉ có mỗi một cái ,là cái lúc đầu tiên mới phát, nhỏ ,ở gần mắt ,nhìn như mụn thịt ở mắt mà to hơn .Nếu mà tái tạo da hết, em đi làm luôn cho láng bóng hehehe:Laughing:
    • 734 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Mình tái tạo da bằng chemical peeling chứ ko cà thẹo hay mài mòn da bạn ơi vì mình nghe nói mấy cái đó làm mỏng da, da sẽ bị yếu đi. Mình lúc đầu cũng ko định làm vì nghĩ là để thời gian thẹo sẽ bớt. Nhưng mà chỗ làm cho mình nói là để lâu thẹo thâm lại sẽ khó làm hơn (nói chung nghe cũng có lý) nên mình làm ngay sau khi dứt thủy đậu luôn. Cái thẹo giống mụn thịt thì mình ko nghĩ là TTD sẽ hết.
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ko cần kiêng nước đâu ạ. Ko tắm rửa bệnh còn nặng hơn ý. Nhưng để tránh nhiễm khuẩn thì nên ở trong nhà ( ra đường bụi bặm), chứ ko phải cứ thấy gió là tránh.hihi. em cũng vừa hết thủy đậu nà
    Kí mẹt đang dính 1 kai sẹo lõm. Hàng ngày bôi contactubex nè, chẳng đỡ lắm. Sẹo đã liền rùi. có thuốc nào hay trị sẹo các ss tư vấn e với
    • 28 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chị ơi, chị nhờ người nhà ra hàng lá mua lá chân vịt về rửa sạch, đun sôi cho thêm vài hạt muối , để nguội rồi dùng nước đã nấu chín đó tắm, lau người, kể cả rửa mặt cũng bằng nước đó nhé.
    • 3,600 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

em hồi xưa bị, cũng kiêng gió, nhưng đun nước lá chân vịt lau người và thay rửa.Lúc gần hết thì tắm bằng nước lá chân vịt. Ông lang Hồng dưới HP chữa cái này tốt lắm