• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ chắc cũng biết công dụng làm đẹp của việc dùng nước vo gạo rửa mặt hay gội đầu hay thậm chí là tắm rùi. Nhưng không phải lúc nào cũng chắt được nước vo gạo nên rất bất tiện. ngày trc em có gội đầu bằng nước gạo chua trong 1 thời gian dài, tóc em bóng và mềm mượt nhất lớp ^^ (hội con trai bảo thế ) :Battin ey:
    Nhưng hum trc em có đọc được bài báo nói về việc mình xay gạo tẻ ra làm bột. khi rửa mặt thì mình thêm chút nước vào thì có khác gì nước vo gạo đâu ạ ^^. Em dùng oy, rất tốt các mẹ ah. Các mẹ thử tham khảo xem sao nhé. Em trai em thấy chị dùng, cũng le te học theo. Tại mặt nó khá nhìu mụn, kết quả cũng khả quan lắm ạh. vì dùng nc gạo, mình sẽ không phải dùng SRM nữa. đặc biệt tốt cho chị em da nhạy cảm. và giá của nó thì rẻ thui rùi
    :Laughing:
    sống để Cho đâu chỉ Nhận riêng mình...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Rửa mặt bằng nước muối loãng trị mụn

Có mẹ nào rửa mặt = nước muối loãng trị mụn chưa???Em bị mụn là do tuyến bã nhờn hoạt động dữ quá!!!Nghe mọi người bảo nước muối loãng rửa mặt rất tốt cho những người da nhờn bị mụn!!!Mẹ nào có kinh nghiệm share cho em biết với!!!1 ngày nên rửa b lần???Rửa xong có cần rửa lại = nc sạch ko??Nết kết...

• Bí quyết làm trắng da mặt với dầu dừa và cà phê

Mình là người không thích uống cà phê nhưng hiện nay mình đang kinh doanh 1 cửa hàng uống cà phê...

• Để trẻ hoàn thành bữa ăn chỉ trong 30 phút

Lắc đầu, mím môi, ngậm thức ăn không chịu nhai nuốt… là những hành động thường gặp của trẻ biếng ăn...

• Rửa mặt bằng nước muối sinh lý Natri clorid

Em đọc trên diễn đàn này có một bạn bảo là da bị mụn thì dùng nước muối sinh lý natri clorid để rửa mặt rất tốt. Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này chỉ em với. Da em như cái bánh tráng rồi.

• Trị nám bằng nha đam

Có mẹ nào dùng nha đam để chữa nám ở mặt chưa vậy? Có hiệu quả k ak? Chỉ e cách làm vs. Tks các mẹ

• 3,950 Bài viết

• 1,655 Được cảm ơn

thấy con bạn nó chắt lấy nước ra còn bột lắng xuống nó bôi da mặt thấy mịn lắm.
    • 756 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Nhưng hum trc em có đọc được bài báo nói về việc mình xay gạo tẻ ra làm bột. khi rửa mặt thì mình thêm chút nước vào thì có khác gì nước vo gạo đâu ạ ^^
    thay vì thêm nước mà bạn thêm sữa tươi nữa thì càng tốt hơn đó. mà bạn dùng nguyên hỗn hợp sệt bột gạo + nước để rửa mặt hay chắt nước ra dùng thui
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mejenny*nguyen Xem bài viết
    thấy con bạn nó chắt lấy nước ra còn bột lắng xuống nó bôi da mặt thấy mịn lắm.
    chắc ra làm sao nhỉ? mình để lắng, chắt cỡ nào cũng phải lẫn cả nước vào ,chứ nó hok có đặc sệt, chắt thế nào cũng còn khoảng 1/4 chén ý chứ, chắt ít thêm nữa thì thấy phần trắng nó chảy theo nước, tiếc
    Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...

Nơi đâu cho em cảm thấy khi bên anh là bến bờ.......????Anh là ai..
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyen_k40h Xem bài viết
    vì dùng nc gạo, mình sẽ không phải dùng SRM nữa. đặc biệt tốt cho chị em da nhạy cảm. và giá của nó thì rẻ thui rùi
    cái dòng đậm là sao bạn ?Nước vo gạo nó có tác dụng tẩy sạch hả mà mình ko cần phải dùng sữa rửa mặt thế

• 771 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ như bụi bẩn hàng ngày thì phải có srm hoá chất vào mới sách đc chứ nhỉ
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoluoi87 Xem bài viết
    thay vì thêm nước mà bạn thêm sữa tươi nữa thì càng tốt hơn đó. mà bạn dùng nguyên hỗn hợp sệt bột gạo + nước để rửa mặt hay chắt nước ra dùng thui
    mình lấy 1 lượng nhỏ (1 thìa cà phê) thêm 1 chút nc sền sệt để rửa mặt. matxa 30s oy rửa lại bằng nc lã bt. còn khi tắm thì mình cho bột gạo và sữa, matxa vài phút oy tắm lại bằng nước sạch. còn nếu k thì thay nước bằng sữa. hơi đặc 1 chút oy để nguyên nthe. khi tắm xong thì rửa mặt lại. có tác dụng tẩy tế bào chết nữa đó.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyLys Xem bài viết
    cái dòng đậm là sao bạn ?Nước vo gạo nó có tác dụng tẩy sạch hả mà mình ko cần phải dùng sữa rửa mặt thế
    các hạt nhỏ trong bột gạo có tác dụng làm sạch da mặt rồi bạn ah. chính vì SRM có hóa chất nên mới k tốt lắm. đấy là ý kiến của mình. vì mình dùng trong 1 thời gian dài rồi. không biết các bạn thế nào. chắc cũng tùy từng ngừoi hợp ^^. rửa SRM xong mình hay có cảm giác căng và khô da lắm. nên mình rất ít khi dùng SRM. thậm chí khi trang điểm, tẩy trang xong mình cũng chỉ dùng bột gạo. pha hơi đặc so với bt thui.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chắc ra làm sao nhỉ? mình để lắng, chắt cỡ nào cũng phải lẫn cả nước vào ,chứ nó hok có đặc sệt, chắt thế nào cũng còn khoảng 1/4 chén ý chứ, chắt ít thêm nữa thì thấy phần trắng nó chảy theo nước, tiếc
    vo n gạo, vo kĩ thì ra n bột lắng. nhưng mà đó là B1. ngta khuyên là k nên vo gạo kĩ quá, mất đi chất B1 trong cơm.
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

ừh, pà ngoại mình hùi xưa nâu kơm lấy nước vo gạo rửa mặt 1 lúc rùi rửa lại nước sạch ,chả dùng gì mà giờ vẫn đẹp í nhé. hi hi hi. Vậy thì ngày nào cũng phải tập nấu cơm rùi

• 232 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyen_k40h Xem bài viết
    Các mẹ chắc cũng biết công dụng làm đẹp của việc dùng nước vo gạo rửa mặt hay gội đầu hay thậm chí là tắm rùi. Nhưng không phải lúc nào cũng chắt được nước vo gạo nên rất bất tiện. ngày trc em có gội đầu bằng nước gạo chua trong 1 thời gian dài, tóc em bóng và mềm mượt nhất lớp ^^ (hội con trai bảo thế ) :Battin ey:
    Nhưng hum trc em có đọc được bài báo nói về việc mình xay gạo tẻ ra làm bột. khi rửa mặt thì mình thêm chút nước vào thì có khác gì nước vo gạo đâu ạ ^^.
    Ngày trước thi thoảng tớ lắng nước gạo rồi bôi lên mặt cái nước sền sền ấy. Bôi xong thấy cũng trắng và mịn, ko thấy nhờn. 1 tháng nay thì ngày nào cũng rửa mặt 2 lần bằng nước vo gạo. Chắc phải kiên trì chứ không phải làm một sáng một chiều là thành công được.

Haiyen giải thích gội đầu bằng nước gạo chua là sao vậy. Tức là để vài ngày cho nó chua à. Có phải gội dầu hay bồ kết không vậy. Mẹ tớ vẫn bảo là gội đầu bằng nước gạo tóc mượn và mẹ tớ cũng hay gội tớ chẳng biết là chua hay không.
    Nothing inside
    • 612 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Nước vo gạo rất tốt mà lành lắm các mẹ nhé.
    Thực ra để chắt được nước vo gạo đặc mà nhiều nhiều 1 chút thì cũng hơi khó vì giờ nhà nào cũng ăn ít gạo hơn xưa. Vì vậy mình cũng chọn cách là xay gạo thành bột mịn rồi thêm sữa tươi rửa mặt hoặc tắm.
    Các mẹ thử đi! Thích cực ạ :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maimai1ty; 11/12/2010 vào lúc 11:37 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Muốn chắt ra được nước sền sệt thì phải chấp nhận bỏ đi một ít "phần trắng trắng " nó chảy theo bạn ah, phần còn lại cũng đủ rồi mà, cái mẹt của mình có diện tích bao nhiêu đâu.
    Nhà mình thường nấu 2 lon gạo, lúc vo cho khoảng 2 chén nước sạch vào nồi thôi, khua gạo hơi mạnh tay cho ra nhiều bột cám. vừa khua vừa đổ ngay nước ấy vào một cái cốc to, để yên khoảng 1-2 tiếng cho lắng tốt. sau đó khi chắt thì nhẹ tay, từ từ thôi, chấp nhận cho một ít nước sệt phần cuối chảy đi 1 ít.
    bạn làm nhiều lần thì sẽ quen là sệt thế nào thì vừa, lỏng quá thì ko ăn thua, nhưng khô, đặc quá thì bội lên mặt rất căng , nhanh khô, ko dưỡng được. đại khái là bôi lên cảm giác như đang bôi kem dưỡng da là được. :cool:Mình đã làm cách này nhiều năm rồi, da mặt thấy sáng mịn lắm, 2 lần/tuần (khi nào lười chỉ 1lần thôi), tẩy được tế bào chết nữa. Thích nhất là chẳng mất xu nào heheh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bs_milo; 11/12/2010 vào lúc 11:57 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bs_milo Xem bài viết
    Muốn chắt ra được nước sền sệt thì phải chấp nhận bỏ đi một ít "phần trắng trắng " nó chảy theo bạn ah, phần còn lại cũng đủ rồi mà, cái mẹt của mình có diện tích bao nhiêu đâu.
    Nhà mình thường nấu 2 lon gạo, lúc vo cho khoảng 2 chén nước sạch vào nồi thôi, khua gạo hơi mạnh tay cho ra nhiều bột cám. vừa khua vừa đổ ngay nước ấy vào một cái cốc to, để yên khoảng 1-2 tiếng cho lắng tốt. sau đó khi chắt thì nhẹ tay, từ từ thôi, chấp nhận cho một ít nước sệt phần cuối chảy đi 1 ít.
    bạn làm nhiều lần thì sẽ quen là sệt thế nào thì vừa, lỏng quá thì ko ăn thua, nhưng khô, đặc quá thì bội lên mặt rất căng , nhanh khô, ko dưỡng được. đại khái là bôi lên cảm giác như đang bôi kem dưỡng da là được. :cool:Mình đã làm cách này nhiều năm rồi, da mặt thấy sáng mịn lắm, 2 lần/tuần (khi nào lười chỉ 1lần thôi), tẩy được tế bào chết nữa. Thích nhất là chẳng mất xu nào heheh
    đúng rùi ,bạn đã trả lời câu tớ băn khoăn trước giờ, mà tớ nói thì chả ai hiểu mà trả lời cho tớ, cám ơn bạn nha
    Vậy chắt tới lúc nó sệt như kem àh. mà mỗi lần bôi bao nhiêu time thế bạn

• 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maimai1ty Xem bài viết
    Nước vo gạo rất tốt mà lành lắm các mẹ nhé.
    Thực ra để chắt được nước vo gạo đặc mà nhiều nhiều 1 chút thì cũng hơi khó vì giờ nhà nào cũng ăn ít gạo hơn xưa. Vì vậy mình cũng chọn cách là xay gạo thành bột mịn rồi thêm sữa tươi rửa mặt hoặc tắm.
    Các mẹ thử đi! Thích cực ạ :LoveStruc:
    mang đi tắm có sợ nghẹt cống ko nhỉ

• 3,707 Bài viết

• 24,560 Được cảm ơn

Dùng nước vo gạo trực tiếp để rửa mặt thì công dụng tốt đến đâu mình chưa thử. Còn khi mình Google tìm hiểu thì họ đưa công thức rất khác, có nhấn mạnh là không phải cứ dùng nước vo gạo để rửa đã có kết quả tốt nếu không biết làm đúng cách.

Mình làm theo cách hướng dẫn của họ và ứng dụng cụ thể trong điều kiện của mình thì như sau:

- Nấu cơm tối thì vo qua gạo 1 lần, vo qua thôi rồi chắt nước đó đi.
    - Vo lại lần thứ 2, chắt lấy nước vo lần 2 đó. Cũng là vo qua thôi.
    - Để nước vo gạo qua một đêm, chắt lấy nước trong để rửa mặt. Phần bột đọng lại có thể dùng để làm mặt nạ
    - Khi rửa mặt thì pha phần nước trong với lượng nước ấm bằng 1,5 lần lượng nước trong.
    - Rửa lại bằng nước ấm

Nước vo gạo nấu cơm tối mình dùng rửa cho sáng và tối ngày hôm sau ( được 2 lần và cho 2 mẹ con).

Theo nhận xét của mình thì nếu ai mà trang điểm sau khi tẩy trang xong mà chỉ dùng nước vo gạo rửa mặt thì khó mà sạch được. MÌnh vẫn dùng sữa rửa mặt. Sau đó dùng cái bột gạo lắng lại ấy để đắp mặt nạ rồi mới rửa lại bằng nước vo gạo và nước ấm.

Các bạn cứ Google là sẽ có bài hướng dẫn cụ thể, kể cả cách tẩy da chết bằng gạo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

đúng rùi ,bạn đã trả lời câu tớ băn khoăn trước giờ, mà tớ nói thì chả ai hiểu mà trả lời cho tớ, cám ơn bạn nha
    Vậy chắt tới lúc nó sệt như kem àh. mà mỗi lần bôi bao nhiêu time thế bạn
    Mình thường để khoảng 30-40phút, như đắp mặt nạ đó mà. nhưng bạn sẽ thấy là sau khoảng 10-15phút, cái mặt sẽ bị khô, căng kéo. thường khi đ1o mình sẽ dấp ít nước vào 2 lòng bàn tay vỗ vỗ lên mặt, mặt nạ sẽ mềm, ẩm ra và thẩm thấu vào da tốt hơn.
    Thích nhất là khi chuẩn bị tối đi chơi chẳng hạn, trưa bạn làm cám gạo, tối da dẻ mịn màng, sáng láng, make up vào cũng ăn hơn hehe
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

hu hu hu, trưa nay tớ thử chắt , chịu hy shinh cái bột trắng trắng í, nhưng mà cái phần bột trắng đó nó ko đặc dc, lỏng như nứoc, đến nỗi tớ đổ hết sạch nước gạo lúc nào chả biêt

• 179 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Như vậy có thể có 2 nguyên nhân:
    - gạo nhà bạn hơi ít hoặc vo chưa đủ mạnh, đủ kỹ. Nhớ là lúc đổ nước vo gạo vào cốc để lắng thì vừa khuấy gạo vừa đổ nhé, nếu ko thì phần cám ở lại cùng với gạo đấy
    - lắng chưa đủ lâu, mình thường lắng lúc nấu cơm (khoảng 10h), đến khi ăn cơm xong thì làm (khoảng 13h)
    Thử lại nhé, ngày nào cũng nấu cơm mà. Nó ko đặc lại đâu, chỉ hơi sền sệt thôi là đc (lỏng hơn SRM 1 tẹo)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,081 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

ừh chắc gạo chưa đủ, chắc ngày mai tớ nấu lun ăn 2 ngày lun cho nó có nhìu

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3