Dưỡng da - Làm đẹp da

Rửa mặt bằng nước muối sinh lý Natri clorid

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 36.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 356 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em đọc trên diễn đàn này có một bạn bảo là da bị mụn thì dùng nước muối sinh lý natri clorid để rửa mặt rất tốt. Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này chỉ em với. Da em như cái bánh tráng rồi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Em ko biết là có đúng tác dụng như thế ko nhưng nước muối ko tốt cho những chỗ bị tổn thương đâu, nó sẽ khiến vết thương lâu lành hơn đấy. Mà khi da bị mụn cũng có nghĩa là da bị tổn thương. Chị nên dùng lactacyd loại dùng cho trẻ con ấy, có thể rửa mặt được. Em gái em hồi trước bị mụn khủng khiếp lắm, phải đi khám ở bv da liễu, thấy bác sĩ kê cho loại này rửa mặt đấy, bi giờ khỏi hẳn rồi.
    • 352 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Mình chả thấy có tí tác dụng nào luôn. Rất là chán, chả đỡ j cả
    • 356 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn có nhớ bác sỹ da liễu kê những loại thuốc gì không. Bạn có thể nói cụ thể cho mình sữa rửa mặt đấy như thế nào. Da mặt mình là mụn ẩn dưới da, không hiểu có hợp không. Đi khám bác sỹ thì mình cũng ngại vì sợ uống thuốc. Chuẩn bị sinh em bé nên không muốn uống cái gì cả.
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Mình vẫn dùng natri clorid để rửa đây. Trên thân chai hcsd chỉ định rõ ràng là dùng để rửa mặt trị mụn luôn nhé. Cái này cũng như là thuốc thôi, rất lành. Hơn nữa đang bị mụn mà dùng srm, mphẩm, lại là ko tốt đâu vì sẽ làm tổn thương da thêm nhiều thôi.
    • 356 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

An nhiên ơi. Tình trạng mụn của bạn dạo này thế nào rồi. Bạn rửa mặt bằng nước muối bao nhiêu lâu rồi. Cái chai nước muối đó màu gì và giá thành bao nhiêu hả bạn. Sợ mua nhầm thì chết. Không cần rửa mặt chỉ lau bằng nước muối hả bạn. Sau khi lau lại không cần rửa lại à. Sau đó có được đắp mặt nạ không bạn ơi.
    • 2,326 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

ủi ui, hôm trước em nghe có bạn mách lấy muối biển rửa mặt sẽ trị mụn. Bạn ý bảo lấy hạt muối chà xát vào chỗ bị mụn. Thế là em cũng làm thế, được mấy lần rồi mà chả đỡ gì cả.
    À, cho em hỏi có phải natri clorid có phải cái chai to đùng 0,5l đó không hả các mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bome khanhchi; 25/06/2009 vào lúc 11:57 AM.
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Natri clorid đúng là chai to 0,5l, giá khoảng 5k. Híc, các bạn ko tin thì mình cũng ko dám khuyên. Trước đây cứ bị thương là mình rửa bằng nước muối, tưởng như vậy sẽ tốt. Đến lúc sinh em bé, rửa vết khâu bằng nước đun sôi cho tí muối vào mà vết thương cứ sưng lên mãi, hỏi bác sĩ mới biết là ko nên dùng nước muối để rửa vết thương vì muối hút nước, làm cho vết thương lâu khô, lâu lành.
    @precious: em mình chữa mụn là lúc sau khi sinh, cũng khá lâu rồi nên mình ko nhớ có những thuốc gì. Mình chỉ ấn tượng ở thuốc rửa Lactacyd vì mình chỉ biết loại dùng rửa vệ sinh phụ nữ thôi, lúc đó mới biết là có loại để tắm cho trẻ em và rửa mặt được nữa. Sau này vào Wtt mới biết là các mẹ cũng thường tắm cho em bé lúc mới sinh bằng dung dịch này. Em mình sau 1 đợt điều trị là khỏi hẳn, chứ hồi trước toàn mụn to đùng chằng chịt trên mặt ấy.
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Mua nước muối làm giề? 1 lần rửa mặt thì mất 1 chai à? 5n 1 chai đấy.

Em đây này, toàn mua muối tinh về đổ vào hợp nhựa sạch đẹp (thủy tinh càng tốt) rồi rửa mặt.

Đặc biết nhé:
    1. Sạch dầu (cho mùa hè).
    2. Ko bị nẻ (cho mùa đông).
    3. Da trắng sạch (em vốn trắng nhưng ko đeo khẩu trang khi đi ngoài dường)
    4. Sạch mụn - đối với mụn cồi nhưng mà ko viêm nhé (tiệt trùng mà)

Rửa nước muối ấm nhé, pha muối nhạt thôi. Mặt bị xước (hay có nhiều mụn dễ vỡ) thì ko nên rửa vì rất xót.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kimtyconyeu; 25/06/2009 vào lúc 12:22 PM.

• 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ước vọng mùa xuân Xem bài viết
    Natri clorid đúng là chai to 0,5l, giá khoảng 5k. Híc, các bạn ko tin thì mình cũng ko dám khuyên. Trước đây cứ bị thương là mình rửa bằng nước muối, tưởng như vậy sẽ tốt. Đến lúc sinh em bé, rửa vết khâu bằng nước đun sôi cho tí muối vào mà vết thương cứ sưng lên mãi, hỏi bác sĩ mới biết là ko nên dùng nước muối để rửa vết thương vì muối hút nước, làm cho vết thương lâu khô, lâu lành.
    @precious: em mình chữa mụn là lúc sau khi sinh, cũng khá lâu rồi nên mình ko nhớ có những thuốc gì. Mình chỉ ấn tượng ở thuốc rửa Lactacyd vì mình chỉ biết loại dùng rửa vệ sinh phụ nữ thôi, lúc đó mới biết là có loại để tắm cho trẻ em và rửa mặt được nữa. Sau này vào Wtt mới biết là các mẹ cũng thường tắm cho em bé lúc mới sinh bằng dung dịch này. Em mình sau 1 đợt điều trị là khỏi hẳn, chứ hồi trước toàn mụn to đùng chằng chịt trên mặt ấy.
    Bị thương thì nên rửa bằng dung dịch cồn iốt (chai vàng, dung dịch màu nâu nhé) thì sẽ khô và liền vết thương nhanh, đặc biệt là ko bị xót như oxy già.

• 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimtyconyeu Xem bài viết
    Bị thương thì nên rửa bằng dung dịch cồn iốt (chai vàng, dung dịch màu nâu nhé) thì sẽ khô và liền vết thương nhanh, đặc biệt là ko bị xót như oxy già.
    Hi hi, vẫn xót lắm ạ...
    @chủ top: bạn nên đi khám đi, có thể do rối loạn nội tiết nên bị nhiều đó, trong giai đoạn mang thai và sinh nở dễ bị lắm. Khi đi khám bác sĩ sẽ tư vấn cho một cách chính xác chứ bạn đang mang bầu ko nên tùy tiện, nhỡ bị nhiễm trùng thì khổ nữa. Đừng ngại đi khám mà có khi khổ thêm. Đi khám bác sĩ cũng biết là bạn mang bầu thì sẽ thận trọng hơn nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ước vọng mùa xuân; 25/06/2009 vào lúc 12:30 PM.
    • 300 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Kinh nghiệm trị mụn của mình nè (cũng do 01 người bạn chỉ lại cho mình đó) có hiệu quả đó nha.

OLAY TOTAL EFFECTS 7 IN 1.

Mình chỉ xài ban đêm, xức lên bữa đầu da ửng đỏ giống bị ăn nắng, hơi ngứa râm ran trên mặt. nhưng qua 3 bữa sau thì da min căng thích lắm và mấy thằng mụn cũng lặn luôn.

Mình xài 01 hũ lâu lắm vì không xài thường xuyên, lúc nào thấy da đẹp thì ngưng (vì lười). lúc nào da xấu thì xài lại. Mỗi lần xài lại đều bị như lần đầu vậy đó. Nếu xài liên tục luôn thì không bị.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,185 Bài viết

• 3,455 Được cảm ơn

Mình không rõ nước muối sát trùng da thế nào,có tác dụng tốt hay không? Có lẽ có người thấy tốt, có người thấy ko tác dụng. Natri clorid đó là 1 thứ giống nước mắt, hơi mặn nên người ta dùng cho trẻ em để thông mũi họng... Nếu nó thật sự có tác dụng thì dùng, và nếu thích có thể mua 1 loại xịt có tên Xisat của VN sx, nó là 1 loại nước biển sâu (deep sea water), giá rẻ, khoảng mười mấy ngàn/70ml. (mình không rõ giá vì hôm nọmua thuốc cho con có mua cái này). Dùng nó để làm thông mũi họng cho bé. Nó chứa muối và giàu khoáng chất như Cu++, Zn++...

Người ta dùng xịt Shu họ cũng nói đó là deep sea water đó ( chắc cũng có gì khác nhau vì giá Shu cao ngất)
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Precious241007 Xem bài viết
    An nhiên ơi. Tình trạng mụn của bạn dạo này thế nào rồi. Bạn rửa mặt bằng nước muối bao nhiêu lâu rồi. Cái chai nước muối đó màu gì và giá thành bao nhiêu hả bạn. Sợ mua nhầm thì chết. Không cần rửa mặt chỉ lau bằng nước muối hả bạn. Sau khi lau lại không cần rửa lại à. Sau đó có được đắp mặt nạ không bạn ơi.
    Nó là chai nhựa trong 0,5l. Nhiều chị bảo dùng nc muối ko tốt nhưng đây là nước muối sinh lý đa năng, khá loãng. Da mặt bị mụn thường nhờn, có cảm giác bẩn, khó chịu, khiến mọi ng bị mụn hay dùng srm vì nhầm tưởng là dùng srm thì mới sạch sẽ nhưng không phải đâu ạ.

Cũng có nhiều lí do gây mụn, nên ko phải cứ mua chai nước muối 5k về rửa là hết được. Có điều dùng nc muối sinh lý để rửa mặt là rất tốt, có khả năng làm sạch mà ko gây tổn thương, ngoài ra vẫn phải kết hợp các biện pháp chăm sóc khác.

Chị nên đi khám da liễu cho yên tâm. Nếu là do nguyên nhân nội tiết, nóng trong, thì có thể mua các thuốc tiêu độc, mát gan, ăn uống mát để điều trị. Ngoài ra thì chịu khó thay chăn ga, vỏ gối thường xuyên; cặp tóc mái cao lên, dùng khẩu trang khi ra ngoài ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimtyconyeu Xem bài viết
    Mua nước muối làm giề? 1 lần rửa mặt thì mất 1 chai à? 5n 1 chai đấy.

Em đây này, toàn mua muối tinh về đổ vào hợp nhựa sạch đẹp (thủy tinh càng tốt) rồi rửa mặt.

Đặc biết nhé:
    1. Sạch dầu (cho mùa hè).
    2. Ko bị nẻ (cho mùa đông).
    3. Da trắng sạch (em vốn trắng nhưng ko đeo khẩu trang khi đi ngoài dường)
    4. Sạch mụn - đối với mụn cồi nhưng mà ko viêm nhé (tiệt trùng mà)

Rửa nước muối ấm nhé, pha muối nhạt thôi. Mặt bị xước (hay có nhiều mụn dễ vỡ) thì ko nên rửa vì rất xót.
    hihi, mỗi lần rửa chỉ cần thấm bông tẩy trang và lau sạch, vài lượt như vậy là đc. em dùng cả tuần mới hết 1 chai 0,5l. mà ngaỳ em rửa tới 4 lần.
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

Nói chung chị em mỗi người 1 kinh nghiệm, có cái hợp với ng này ko hợp với ng khác nên chị chủ topic nên suy nghĩ kĩ càng và tốt nhất là đi khám chuyên khoa càng sớm càng tốt chị ạ.
    • 321 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nước muối sinh lý này trị được mụn và bớt dầu hả các mẹ. Da của em cũng là da dầu, dạo này nóng lại mọc nhìu mụn rùi. Hay là em cũng dùng thử xem sao nhỉ:Smiling:
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nói chung là chị nên đi khám bác sĩ da liễu cho chắc, để lâu mụn nó lan ra nặng thêm lúc ấy chữa cũng khổ lắm.
    Em cũng đang rửa mặt bằng cái dung dịch muối này, trộm vía..thấy cũng đỡ dầu và mụn nhanh lành:Laughing::Laughing:
    Nhưng nó bắt nắng ghê lắm đó, che chắn bịt kĩ vào nha
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi an nhiên Xem bài viết
    hihi, mỗi lần rửa chỉ cần thấm bông tẩy trang và lau sạch, vài lượt như vậy là đc. em dùng cả tuần mới hết 1 chai 0,5l. mà ngaỳ em rửa tới 4 lần.
    À, mình tưởng bạn đổ nguyên 1 chai rồi rửa vục như mình :Laughing::Laughing::Laughing:

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaniCow Xem bài viết
    Nói chung là chị nên đi khám bác sĩ da liễu cho chắc, để lâu mụn nó lan ra nặng thêm lúc ấy chữa cũng khổ lắm.
    Em cũng đang rửa mặt bằng cái dung dịch muối này, trộm vía..thấy cũng đỡ dầu và mụn nhanh lành:Laughing::Laughing:
    Nhưng nó bắt nắng ghê lắm đó, che chắn bịt kĩ vào nha
    Vì là muối mà nên cũng bắt nắng, nhưng mình đi làm về hay rửa lại mặt ngay nên cũng ko bị đen

• 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không nên dùng nước muối để rửa mặt hàng ngày bạn ạ. Nước muối có tác dụng sát trùng, sẽ rất tốt nếu bạn có các vết mụn bị vỡ ra cần rửa. Nhưng nếu bạn rửa hàng ngày thí sẽ đi luôn cả vi khuẩn tốt đấy.
    Nếu bị mụm, ngay từ lúc còn non, bạn có thể chấm betadin (loại vàng) liên tục, sẽ tan được mụn đấy, kết hợp uống Vitamin B2, PP và biotin nữa. Đấy chỉ là trong những trường hợp bị nhẹ thôi
    Bị nặng có thể có nhiều cách khác, tuy nhiên vì là cách chữa dân gian nên nếu bạn tin tưởng thì hãy áp dụng, còn không thì nên đi bác sĩ cho yên tâm.
    Mong bạn mau khỏi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2