Dưỡng da - Làm đẹp da

Rau dấp cá trị mụn (Đã chuột bạch)

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 350 Trả lời

50 Người đang theo dõi

• 319 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Em da dầu nặng và bị mụn cũng nặng không kém. Sau gần 6 tháng đi chữa trị ở bác sỹ thì da bớt mụn rất nhiều, còn khoảng 2,3 phần. Thế nhưng 2,3 phần này lại chữa hoài không khỏi vì do bản chất da dễ sinh mụn nên mụn này lặn là mụn kia lại lên. Nhất là những ngày đèn đỏ, mặt em lại nổi mụn. EM cũng cố ăn rau quả nhưng đỡ được chút ít là lại nổi lên nếu lỡ hôm nào không ngủ nghỉ, ăn uống đàng hoàng. Sau này em được một cô khuyên dùng rau dấp cá chữa mụn. Cô ấy được bác sỹ kê đơn kèm rau để chữa bệnh tim mạch, nhưng nó có thêm tác dụng lọc máu, chữa mụn. Cô ăn được 2 tháng thì da hồng hào mịn màng đến em nhìn còn phát ghen dù cô ấy U40 rồi ý. Thế là em về cố gắng ăn theo. Cô ấy bảo em phải ăn liên tục mỗi ngày 100g rau dấp cá trong vòng 1 tháng mới thấy tác dụng. Có thể ăn sống hoặc xay lấy nước uống. Em ăn sống vì tiếc phần xơ trong rau và như thế dễ ăn hơn. Sau 2 tuần mụn ngừng nổi và các mụn cũ xẹp dần. Da em cũng căng mịn, đỡ dầu hơn trước.

Về chút ít kinh nghiệm khi dùng loại rau này chữa mụn: Không ăn quá nhiều. Chỉ nên ăn lượng vừa đủ thôi vì rau có tác dụng nhuận tràng. Những người có hệ tiêu hóa yếu nếu ăn quá nhiều dễ bị đi ngoài liên tục. Nên ăn sống tốt cho cơ thể hơn là xay lấy nước uống. Nên mua mới mỗi ngày để rau được tươi. Nếu ngán có thể ăn kèm các loại rau khác, ăn kèm thịt, cá hoặc cuộn với bánh tráng.

Ngoài loại rau này cũng có những loại rau khác có tác dụng chữa mụn nhưng em thấy rau dấp cá dễ ăn, dễ tìm mua nên em sẽ trung thành với loại rau này.
    Vài kinh nghiệm cho các chị em đang khổ sở vì mụn như em. Vì một làn da khỏe mạnh.
    Nghỉ tết dài hạn...
    172 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chữa bệnh trĩ bằng rau dấp cá

Các mẹ ai bị trĩ vào đây tham khảo nhé! http://***********/2010031711316753tm0ca86/Chua-tri-bang-rau-diep-ca

• Trẻ ho về đêm

Các mẹ ơi, Dạo này con mình hay bị ho về đêm, mình đã cho con đi bác sĩ và uống thuốc theo toa,...

• Tôi đã phá hủy làn da của mình thế nào?

Đọc để mà cẩn thận nha các chị em Ngày từ thời phổ thông, tôi đã luôn tự hào vì mình sở hữu một...

• Trị mụn nhé các nàng :x Em đã chuột bạch

Hỡi các nàng đang đau đầu về các nốt mụn đáng ghét và cả tàn nhang nữa :x Em vừa chuột bạch xong thấy được mọi người khen nên em mới dám viết lên cho cả nhà cùng tham khảo nhé :) ^o^ Tình trạng của em ngày trước như sau: nhiều mụn và vết thâm trên trán, bị tàn nhang ở 2 bên má, mụn đầu đen ở...

• Trị nám bằng nha đam

Có mẹ nào dùng nha đam để chữa nám ở mặt chưa vậy? Có hiệu quả k ak? Chỉ e cách làm vs. Tks các mẹ

• 36 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mềnh cũng thấy nó tốt lắm
    mỗi tội ăn 100g 1 ngày thì hơi khó tí
    từ mai cố gắng đu theo dzay,mặt cũng nhiều mụn quá đi:Laughing:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình cũng đang ăn rau diếp cá mỗi ngày, ăn sống đúng là dễ ăn hơn, chứ xay ra thì ko có bao nhiu nước, hơn nữa cái xác bị xay nhỏ uống vào mắc cổ lắm. Mình sẽ kiên trì, mới ăn được tuần thôi, cũng chưa thấy kết quả rõ rệt gì, nhưng dù sao ăn rau ko lợi đường này cũng bổ đường khác, chỉ tốn 1k rau mỗi ngày thôi,vừa bổ vừa rẻ ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 752 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

mình cũng từng nghe có ng nói diếp cá trị mụn rồi, thấy ng ta bảo giã ra rồi đắp mặt, mình phải thử ăn mới được, có mẹ nào thử đắp mặt chưa, có kết quả ko, e đắp mấy lần mà chẳng thấy gì, thế trong tg ăn diếp cá bạn blackwings có uống thêm thuốc j nữa ko, hay chỉ diếp cá thui
    • 319 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Em không uống thuốc gì cả chị ạ. Em chỉ ăn rau và chăm rửa mặt sạch sẽ thôi. Riêng phần mặt lúc trước có dùng kem nghệ nhưng thấy nó tác dụng kém quá nên em vứt lăn lóc rồi. Da em nhạy cảm lắm nên chả dám đắp gì lên mặt hết.
    Nghỉ tết dài hạn...
    • 378 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Nghe thấy đẹp da, ham ghê gớm. Mỗi tội mẹ nghé ko thể, ngàn lần ko thể ăn được lá dấp cá. Tiếc quá trời ơi.
    • 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Rau này k biết có bị phun thuốc không nhỉ ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metomvajerry; 30/09/2010 vào lúc 09:42 AM.
    Tiền mất đi còn kiếm lại được, danh dự đã mất thì không bao giờ lấy lại được :Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu các mẹ sợ bị phun thuốc thì cố gắng kiếm cái chậu nhỏ nhỏ như chậu cảnh mình dùng để trồng cây hàng ngày, vùi một cái cuống xuống, quanh đi quẩn lại là nó lên ngay ấy. Cây này dễ lên mà lên rất nhanh, nhà em trồng lâu rồi, có những hôm bố mẹ em phải ăn cố hoặc cắt vứt bớt vì nhiều quá : )).
    Em thì chịu không ăn được, ngửi mùi đã thấy sợ rồi, tanh phát ớn luôn
    • 789 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói diếp cá chữa mụn hay lắm , cả lá tía tô cũng vậy . Vậy để mình ăn kết hợp 2 loại luôn , ăn sống với số lượng nhiều chắc khó ăn nhỉ ? Thôi thì 1 ngày trộn dầu giấm , 1 ngày ăn kèm thịt bò , ngày ăn với bún ... nghĩ tới đây thấy sướng quá , vừa làm đẹp vừa ăn ngon rooling:
    Chúc gia đình diếp cá mau chóng có làn da đẹp như chủ top , cám ơn chủ top vì đã chia sẽ kinh nghiệm chuột bạch ạ ! Tặng hoa cho chủ top nè :Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 319 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Vâng ăn kèm tía tô hay húng quế càng tốt chị à. Vậy cho đỡ ngán.
    Em hay mua rau này ở siêu thị cho an toàn, ko dám mua ngoài chợ. Về rửa kỹ rồi ngâm muối 5', vớt ra là ăn được rồi. Sợ tanh có thể trộn dầu dấm cũng được ạ.
    Nghỉ tết dài hạn...
    • 593 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

e ko bít ăn cái rau này mới chết. ăn sống như rau sống hả các c. xay nhuyễn ra rồi ăn nguyên bã có ổn ko? hic, ko ăn mà đắp mặt thì chắc cũng đuôc
    • 160 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các mẹ dùng toner diếp cá ý, ko có mùi tanh mà chỉ bôi vài lần là mụn xẹp , khô đầu nhân luôn, khỏe re, ko sợ mùi tanh nũa
    • 752 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

e toàn say ra uống thui, cho nhanh, uống ực 1 cái là hết sạch, e còn nghe cái rau ngải cứu cũng trị mụn nữa, ko biết mẹ nào thử chưa
    • 593 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoro_max Xem bài viết
    các mẹ dùng toner diếp cá ý, ko có mùi tanh mà chỉ bôi vài lần là mụn xẹp , khô đầu nhân luôn, khỏe re, ko sợ mùi tanh nũa
    ui, toner diếp cá là sao hả c?
    • 789 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Đang xài toner giấm táo mất rồi , chắc chỉ ăn thôi quá . Có mấy cách trị mụn , làm đẹp = diếp cá mình search trên google nè :
    - Trước khi đi ngủ, rửa sạch da mặt, lấy vài lá diếp cá rửa thật sạch, giã nát, lấy phần nước thấm vào bông mềm lau nhẹ nhàng lên mặt. Dùng các đầu ngón tay vỗ nhẹ khắp mặt khoảng 1 phút cho nước diếp cá thẩm thấu vào da. Sau đó rửa lại bằng nước lạnh.
    - Mụn nhọt sưng đỏ: lấy vài lá diếp cá rửa sạch, giã nát, khi đi ngủ rịt vào mụn nhọt băng lại, sáng dậy bỏra, làm vài lần đến khi khỏi; kinh nguyệt không đều: lá diếp cá 30 – 40g sắc uống thường xuyên .
    - Rau diếp cá có tác dụng tăng cường tuần hoàn máu, ngăn ngừa mụn trứng cá và mụn nước, làm đẹp da.
    Khi dùng, nên vò nhuyễn lá, vắt lấy nước, trộn với một ít cám gạo, thêm vài giọt dầu ôliu, đắp lên mặt 10-15 phút. Rửa sạch bằng nước lạnh.
    Đây là cách làm toner :
    TONER RAU DIẾP CÁ

Tác dụng : Ngăn ngừa mụn.

Vật liệu : 500gr rau diếp cá, 400ml rượu trắng, 2 muỗng súp dầu olive.

Cách làm :
    Rau diếp cá lấy lá, bỏ cành, ngâm mước muối rồi rửa sạch.
    Đem rau hong thật khô với quạt máy.
    Cho 200ml rượu trắng vào xay với rau dấp cá bằng máy xay sinh tố. Lọc sạch cặn rau chỉ lấy phần nước cốt.
    Cho 2 muỗng dầu olive vào lắc đều rồi cho tiếp 200ml rượu trắng còn lại vào.
    Bỏ chai toner vào ngăn mát tủ lạnh, 1 tuần sau có thể sử dụng được.

PS: Tất cả các dụng cụ làm toner đều không được để dính 1 giọt nước nào (kể cả rau) và nhớ lắc đều trước khi dùng.
    Tất cả các loại dầu thực vật đều rất dễ đông khi gặp lạnh nên nếu thấy chai toner bị đóng 1 lớp dầu trên mặt thì để ở ngoài cho nó tan ra rồi dùng bình thường.
    • 134 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BlackWings Xem bài viết

Em da dầu nặng và bị mụn cũng nặng không kém. Sau gần 6 tháng đi chữa trị ở bác sỹ thì da bớt mụn rất nhiều, còn khoảng 2,3 phần. Thế nhưng 2,3 phần này lại chữa hoài không khỏi vì do bản chất da dễ sinh mụn nên mụn này lặn là mụn kia lại lên. Nhất là những ngày đèn đỏ, mặt em lại nổi mụn. EM cũng cố ăn rau quả nhưng đỡ được chút ít là lại nổi lên nếu lỡ hôm nào không ngủ nghỉ, ăn uống đàng hoàng. Sau này em được một cô khuyên dùng rau dấp cá chữa mụn. Cô ấy được bác sỹ kê đơn kèm rau để chữa bệnh tim mạch, nhưng nó có thêm tác dụng lọc máu, chữa mụn. Cô ăn được 2 tháng thì da hồng hào mịn màng đến em nhìn còn phát ghen dù cô ấy U40 rồi ý. Thế là em về cố gắng ăn theo. Cô ấy bảo em phải ăn liên tục mỗi ngày 100g rau dấp cá trong vòng 1 tháng mới thấy tác dụng. Có thể ăn sống hoặc xay lấy nước uống. Em ăn sống vì tiếc phần xơ trong rau và như thế dễ ăn hơn. Sau 2 tuần mụn ngừng nổi và các mụn cũ xẹp dần. Da em cũng căng mịn, đỡ dầu hơn trước.

Về chút ít kinh nghiệm khi dùng loại rau này chữa mụn: Không ăn quá nhiều. Chỉ nên ăn lượng vừa đủ thôi vì rau có tác dụng nhuận tràng. Những người có hệ tiêu hóa yếu nếu ăn quá nhiều dễ bị đi ngoài liên tục. Nên ăn sống tốt cho cơ thể hơn là xay lấy nước uống. Nên mua mới mỗi ngày để rau được tươi. Nếu ngán có thể ăn kèm các loại rau khác, ăn kèm thịt, cá hoặc cuộn với bánh tráng.

Ngoài loại rau này cũng có những loại rau khác có tác dụng chữa mụn nhưng em thấy rau dấp cá dễ ăn, dễ tìm mua nên em sẽ trung thành với loại rau này.
    Vài kinh nghiệm cho các chị em đang khổ sở vì mụn như em. Vì một làn da khỏe mạnh.

cho e hỏi các loại rau khác có tác dụng trị mụn là rau j thế ạ. e chịu k ăn nổi diếp cá
    • 247 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoluoi87 Xem bài viết
    e toàn say ra uống thui, cho nhanh, uống ực 1 cái là hết sạch, e còn nghe cái rau ngải cứu cũng trị mụn nữa, ko biết mẹ nào thử chưa
    Chị ơi, cái rau ngải cứu trị mụn ạ? Ăn hay uống kiểu j thế ạ?
    • 789 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trango Xem bài viết
    cho e hỏi các loại rau khác có tác dụng trị mụn là rau j thế ạ. e chịu k ăn nổi diếp cá
    Nếu bạn ko ăn đc , bạn có thể bôi lên da cũng đc . Một số loại rau lá có thể bôi da ( hoặc ăn ) trị mụn : diếp cá , tía tô , rau sam , lá bạc hà , cải xoong , rau má , bắp cải ...
    Ngoài ra còn có thể trị mụn = toner : giấm táo , diếp cá ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 134 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pigtyty Xem bài viết
    Nếu bạn ko ăn đc , bạn có thể bôi lên da cũng đc . Một số loại rau lá có thể bôi da ( hoặc ăn ) trị mụn : diếp cá , tía tô , rau sam , lá bạc hà , cải xoong , rau má , bắp cải ...
    Ngoài ra còn có thể trị mụn = toner : giấm táo , diếp cá ...

cảm ơn c nha, gan v hệ thống miễn dịch của e có vấn đề lắm nên chịu khó ăn rau cho lành chứ k dùng thuốc đc. Nhưng rau sam rau má có vẻ khó mua quá c nhỉ. k biết ở đâu bán
    • 789 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trango Xem bài viết
    cảm ơn c nha, gan v hệ thống miễn dịch của e có vấn đề lắm nên chịu khó ăn rau cho lành chứ k dùng thuốc đc. Nhưng rau sam rau má có vẻ khó mua quá c nhỉ. k biết ở đâu bán
    Rau má thì em ra chợ mua , người ta bán nhiều lắm , hỏi mấy hàng bán rau xem . Còn rau sam , nói thiệt là tại thấy câu hỏi của em chị search google , thấy các trang web về y học nói rau sam trị mụn rất hiệu quả , riêng chị thì cũng hổng biết rau sam là rau gì ( xấu hổ quá , đừng cười chị nha ) .