Nhật ký dùng dầu dừa - Phần 1

• 1.14K Lượt chia sẻ
  • 445K Lượt đọc
  • 2.04K Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Em đã dùng dầu dừa được 3 năm - từ đầu năm 2011 đến nay và em muốn chia sẻ với các chị kinh nghiệm từng trải của em trong quá trình sử dụng dầu dừa làm đẹp.

Lần đầu tiên em sử dụng dầu dừa là đầu năm 2011, trước tết khoảng 1 tuần. Em biết đến dầu dừa là do 1 bà hàng xóm giới thiệu do lúc ấy bà ấy thấy mặt em còn nhiều vết thâm do mụn để lại. Và thực ra là do nghe lời truyền miệng của những người khác là dầu dừa có khả năng trị mụn nên bà ấy mua về cho con gái xài và nói cho em biết rồi bà ấy có đưa em 1 ít dầu dừa để dùng.

Nhân tiện em cũng báo cáo luôn tình trạng da của em trước khi dùng dầu dừa,khoảng giữa năm 2010 da em luôn bị mụn đến khổ mà em không biết lý do, đi bác sỹ chích thuốc mà vẫn không khỏi, mụn bọc cứ thi nhau nổi lên ở vùng má phải khiến em rầu vô cùng. Mãi cho đến 1 hôm em mới tình cờ phát hiện ra nguyên nhân là từ kem dưỡng Ponds mà em đang dùng. Không phải là em dìm hàng Ponds hay gì cả mà đây chính là trải nghiệm của em. Ngày xưa em hay rửa mặt với muối để sát khuẩn cho đến khi em mua chai sữa rửa mặt clean& clear về, thoa lên mặt tạo bọt và bỏ chút muối ra lòng bàn tay rồi tiếp tục xoa lên mặt. Ôi cha mẹ ơi, tay em xoa đến đâu thì xuất hiện những cục tròn tròn màu trắng dơ dơ tới đó y như là lúc các chị dùng kem tẩy tế bào chết ấy.

Lúc đó em mới phát hiện ra kem ponds nó bám chặt vào da làm bít lỗ chân lông, và khi rửa mặt cũng không thể sạch hết nên mới gây ra mụn. Phải mất một tháng xài hết vài chai clean&clear, rửa mặt chắc cũng phải 5 lần/ngày thì mặt em mới hết những hậu quả do ponds để lại và lúc đó mặt em cũng hết bị mụn nhưng còn lại vết thâm.

Cho đến khi bà hàng xóm cho em 1 ít dầu dừa để thoa mặt, sau 2 lần thoa thì mặt em nổi lên những mụn ẩn dưới da, em thì lại có tính táy máy nên cứ nặn và thế là vết thâm lại xuất hiện. Lúc đó em cứ nghĩ là bà ấy đang chơi xỏ em nhưng em vẫn cứ lên google tìm hiểu về dầu dừa. Lúc đó cũng chỉ tìm được những bài viết chung chung như dầu dừa trị mụn (mà sao thấy nổi mụn không ). Tìm tòi mãi cho đến khi em thấy những bài nghên cứu về dầu dừa của 1 bà (hay ông nhỉ) tiến sỹ nghiên cứu về dầu dừa bên mỹ. Sau khi đọc hết những công trình nghiên cứu về dầu dừa, em mới có quyết tâm thử sức với dầu dừa dù biết khởi đầu sẽ không hề dễ chịu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tech_SEO; 02/10/2015 vào lúc 02:44 PM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 173 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ptmaiphuong1987 Xem bài viết
    Em đã dùng dầu dừa được 3 năm - từ đầu năm 2011 đến nay và em muốn chia sẻ với các chị kinh nghiệm từng trải của em trong quá trình sử dụng dầu dừa làm đẹp.

Lần đầu tiên em sử dụng dầu dừa là đầu năm 2011, trước tết khoảng 1 tuần. Em biết đến dầu dừa là do 1 bà hàng xóm giới thiệu do lúc ấy bà ấy thấy mặt em còn nhiều vết thâm do mụn để lại. Và thực ra là do nghe lời truyền miệng của những người khác là dầu dừa có khả năng trị mụn nên bà ấy mua về cho con gái xài và nói cho em biết rồi bà ấy có đưa em 1 ít dầu dừa để dùng.

Nhân tiện em cũng báo cáo luôn tình trạng da của em trước khi dùng dầu dừa,khoảng giữa năm 2010 da em luôn bị mụn đến khổ mà em không biết lý do, đi bác sỹ chích thuốc mà vẫn không khỏi, mụn bọc cứ thi nhau nổi lên ở vùng má phải khiến em rầu vô cùng. Mãi cho đến 1 hôm em mới tình cờ phát hiện ra nguyên nhân là từ kem dưỡng Ponds mà em đang dùng. Không phải là em dìm hàng Ponds hay gì cả mà đây chính là trải nghiệm của em. Ngày xưa em hay rửa mặt với muối để sát khuẩn cho đến khi em mua chai sữa rửa mặt clean& clear về, thoa lên mặt tạo bọt và bỏ chút muối ra lòng bàn tay rồi tiếp tục xoa lên mặt. Ôi cha mẹ ơi, tay em xoa đến đâu thì xuất hiện những cục tròn tròn màu trắng dơ dơ tới đó y như là lúc các chị dùng kem tẩy tế bào chết ấy.

Lúc đó em mới phát hiện ra kem ponds nó bám chặt vào da làm bít lỗ chân lông, và khi rửa mặt cũng không thể sạch hết nên mới gây ra mụn. Phải mất một tháng xài hết vài chai clean&clear, rửa mặt chắc cũng phải 5 lần/ngày thì mặt em mới hết những hậu quả do ponds để lại và lúc đó mặt em cũng hết bị mụn nhưng còn lại vết thâm.

Cho đến khi bà hàng xóm cho em 1 ít dầu dừa để thoa mặt, sau 2 lần thoa thì mặt em nổi lên những mụn ẩn dưới da, em thì lại có tính táy máy nên cứ nặn và thế là vết thâm lại xuất hiện. Lúc đó em cứ nghĩ là bà ấy đang chơi xỏ em nhưng em vẫn cứ lên google tìm hiểu về dầu dừa. Lúc đó cũng chỉ tìm được những bài viết chung chung như dầu dừa trị mụn (mà sao thấy nổi mụn không ). Tìm tòi mãi cho đến khi em thấy những bài nghên cứu về dầu dừa của 1 bà (hay ông nhỉ) tiến sỹ nghiên cứu về dầu dừa bên mỹ. Sau khi đọc hết những công trình nghiên cứu về dầu dừa, em mới có quyết tâm thử sức với dầu dừa dù biết khởi đầu sẽ không hề dễ chịu.
    rùi sao nữa chị ơi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Có nhiều lần em đọc các bài báo hay xem TV, thấy người ta nói dầu dừa là chất béo có hại. Điều này làm em nhớ đến lúc em đọc bài viết nghiên cứu về dầu dừa của bà tiến sỹ, đại loại là bên mỹ từng đưa ra 1 kết luận sai lầm là dầu dừa gây bệnh tim mạch mà không có bất kỳ bằng chứng nào cả. Lời kết luận này được truyền bá rộng rãi suốt 50 năm và những người dân mỹ tin vào điều đó. Một hôm những người bạn của bà ấy cùng nhau nói rằng "Dầu dừa gây bệnh tim", bà ấy hỏi 1 câu và không ai có thể trả lời được "Nếu thế thì các người dân sống vùng Thái Bình Dương ăn dừa mỗi ngày tuyệt chủng hết à, thật ngạc nhiên là chưa thấy ai chết queo khi ăn dừa cả" có lẽ đây là 1 câu hỏi rất logic đấy chứ.

Không chỉ dùng dầu dừa để thoa mặt, em còn quyết định uống dầu dừa để giữ gìn sức khỏe. Chuyện dưỡng da em sẽ nói trước, còn chyện uống em sẽ nói sau vậy

Sau khi quyết tâm dùng dầu dừa, em thoa dầu dừa mỗi tối trước khi đi ngủ. Chỉ sau 2 tuần mặt em nổi mụn chi chít, mụn mẹ mụn con thi nhau nổi lên , càng ngày càng tệ. Chỉ sau 1 tháng thì em chẳng dám nhìn mình trong gương luôn Em cũng mặc kệ vì em tin vào quyết định của mình, chẳng buồn trang điểm, cứ vác cái mặt mà đi làm và đi học. Từ ngày dùng dầu dừa thì da em không bị mụn bọc nữa nhưng lại bị nổi những cái mụn nước nho nhỏ dày đặc, ai cũng bảo em bị dị ứng mỹ phẩm. Đồng nghiệp, bạn bè cứ khuyên em đi chữa mà em nhất quyết không Nhưng mà trong những lúc em xấu xí nhất thì em lại tìm thấy được tềnh iu của đời mình (lạc đề 1 xíu ).

Sau 6 tháng, mụn có vẻ đỡ hơn và em thay đổi phương pháp dưỡng da với dầu dừa. Em đi mua bông tẩy trang về tách mỏng ra, thoa 1 lớp dầu dừa lên mặt, rồi đắp những miếng bông mỏng lên, nhỏ thêm dầu dừa lên cho miếng bông ướt vừa đủ, không nhiều quá vì nếu không dầu dừa sẽ chảy xuống cổ khi ngủ. Cứ để như vậy ngủ qua đêm, sau 2 tuần thì mụn có vẻ đã ngưng mọc, da em có vẻ sáng hơn :">

Đến lúc này thì em gặp 1 vấn đề khác, đó là khi sờ lên da thì em cứ cảm thấy cộm cộm, khi soi gương thì nhìn thấy rõ đầu mụn luôn. Cái này thì có 1 cách giải quyết dễ chịu hơn, em đi mua chai kem lột nhẹ nghệ của thorakao. Trước khi dùng thì rửa mặt thật sạch sẽ, khi da mặt còn ướt thì thoa đều lên, thoa thật dày và lột ra sau khi khô, lật ngược lại thì em thấy rất nhiều cồi mụn rất to bị lôi ra ngoài . Nếu ai có ý định dùng thì 1 tuần chỉ được dùng 2-3 lần, tuyệt đối không được lột hàng ngày vì sẽ làm trầy da. Chừng 1 tháng thì hết các mụn đầu đen và đến bây giờ thì em chỉ dùng kem lột nhẹ 2 tuần 1 lần, vì xài thường xuyên thì cũng chẳng thấy cái mụn nào bị lôi ra, chủ yếu là lột những chất bẩn và lông măng trên mặt.

Sau 6 tháng dùng dầu dừa, mặt em mới hết mụn và từ đó tuy có thỉnh thoảng bị mụn nhưng không bao giờ em bị mụn bọc. Tuy nhiên phải mất thêm hơn 6 tháng nữa thì mặt em mới hết được vết thâm.

Có những người từng cảnh báo dầu dừa gây dị ứng, thực ra dầu dừa có khả năng tẩy độc cho da dưới hình thức gây mụn. Cho nên nếu ai đang bị mụn do dùng dầu dừa thì cứ an tâm xài tiếp, càng bị mụn nhiều có nghĩa là da người ấy có rất nhiều độc tố, do ô nhiễm hoặc mỹ phẩm chẳng hạn. Còn nếu ai nghĩ rằng da nhờn không dùng được thì cứ an tâm, vì dầu dừa an toàn cho mọi loại da.

Hôm nay em nói đến đây thôi, vì bận việc riêng rồi hí hí :">. Hẹn gặp các chị lần sau.
    • 67 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thoa dầu dừa qua đêm có phải gây bít lỗ chân lông, gay ra mụn không nhỉ??
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Em chỉ bị nổi mụn trong 6 tháng đầu thôi, bây giờ em vẫn thoa dầu dừa dưỡng qua đêm, thậm chí còn đắp mặt mà không bị nổi mụn như thời gian đầu, da dẻ mịn màng hơn. Đây là hinh của em nè, chụp bằng điện thoại không photoshop ^^
    Hình đính kèm
    • 1,213 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    cái này hay nhỉ em nghe nhiều rồi khi nào phải thử mới được em phải dùng thử mới được em toàn dùng tinh bột nghệ vàng với mật ong chanh tươi thôi hi hi hi
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaoKhanh2410 Xem bài viết
    Thoa dầu dừa qua đêm có phải gây bít lỗ chân lông, gay ra mụn không nhỉ??
    Trước mặt mình không có mụn nghe giang hồ đồn dầu dừa có tác dụng làm trắng & đẹp da nên ham hố cũng thoa qua đêm & hậu quả mụn mọc cả đống, về nhà mẹ thấy cái mặt sần sùi toàn mụn là mụn, z là mẹ bắt ngưng ngay lại (Tuy kêu ngưng mà mẹ lại nấu cho cả đống dầu dừa đem lên ^_^). Sau khi mình lên lại tp thì mình không thoa qua đêm nữa mà chỉ thoa dầu dừa trc khi ngủ nhưng massage 15-20p rồi rửa sạch bằng sữa rửa mặt, sau đúng 2 tuần mặt mình sạch mụn hoàn toàn da lại căn mịn & sáng hơn hẳn.
    Mình còn uống dầu dừa vì nó có tác dụng giảm cân. Nếu bạn nào muốn uống giảm cân thì chú ý có người trong vài ngày uống đầu có triệu chứng như bị dị ứng (Ngứa gãi & nổi sần da) Nhưng uống khoản 1 tuần là nó sẽ hết bị nhé
    • 67 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thì dùng dầu dừa để tẩy trang, rất là sạch nhé.khi tẩy trang mình tẩy luôn vùng mắt, vì thế nên lông mi mình càng đậm hơn. mà các bạn mua dầu dừa nhớ cẩn thận kiểm tra nhé, ko bị pha tạp chất đấy, coi có bạn ở miền tây thì nhờ mua cho, mình mua được 1 lít dầu dừa nguyên chất thơm lừng í, nên đang bị tâm đắc. hì hì
    Sự chân thành là điều tốt đẹp nhất bạn có thể đem trao tặng một người. Sự thật, lòng tin cậy, tình bạn và tình yêu đều tùy thuộc vào điều đó cả
    Elvis Presley
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Em thì rất lười làm mặt nạ dưỡng da,tóc và body như các chị trong WTT này nên từ ngày có dầu dừa thì em cũng chăm sóc body và tóc theo công thức lười luôn.

Chăm sóc tóc: Em trộn 1 ít dầu dừa và loại dầu gội em thích, tùy thuộc vào độ đậm đặc của dầu gội mà dùng ít hay nhiều dầu dừa, không nên pha quá nhiều sẽ gây bết tóc. Ví dụ: dầu gội pantene có độ đậm đặc cao thì có thể pha chế với tỉ lệ 1:1, dầu gội sunsilk thì loãng hơn có thể pha chế theo tỉ lệ 1:3, không nên dùng chung với loại dầu gội trị gàu như head&soulder hoặc clear, cực kỳ rít tóc cho dù có dùng dầu xả. Sau 1 thời gian dùng thì em thấy tóc mượt và mềm hơn (trước kia tóc em khô lắm), tóc dài nhanh hơn.

Dưỡng môi: Làm môi căng mọng, mềm mượt và hồng, em thích đắp 1 ít bông gòn lên môi và thoa dầu dừa lên để qua đêm. Ai ở ngoài HN có thể áp dụng cách này để tránh khô nứt cho môi. Ngày em về HN chơi đúng ngay đợt rét 10 độ C, bà chị họ của em cứ thắc mắc sao môi em vẫn mềm, hì hì.

Dưỡng mi: Lông mi em thì dài sẵn rồi, chỉ có mi dưới là thưa và nhạt, bây giờ thì hàng mi dưới rậm hơn 1 chút. Em chỉ hơi thất vọng là dầu dừa không làm dày lông mày vì lông mày của em rất nhạt

Dưỡng body: Cũng pha 1 lượng dầu dừa với loại sữa tắm em hay dùng. Dầu dừa chỉ làm sáng da chứ không làm trắng da, đáng buồn là vậy cho nên bây giờ mỗi tối trước khi thoa dầu dừa đi ngủ em có bổ sung thêm 1 chút mật ong và sữa ong chúa. Em áp dụng cách này từ cuối năm 2012.

Ngoài ra thì dầu dừa có những công dụng mà em rất bất ngờ cho da mặc dù những công dụng này đã từng được nói đến trong các tài liệu nhưng nói thật là em lúc đó cũng không hề tin:

- Làm dịu vết phỏng: Thằng em trai của em có 1 dạo bị phỏng nước sôi ở tay, vết phỏng gây rát, không hề dịu bớt mặc dù có ngâm tay trong nước lạnh. Em lấy đại dầu dừa bôi vào chỗ phỏng và thằng bé không còn cảm thấy rát nữa.

- Chữa vết sưng ngứa do côn trùng cắn: Em từng bị 1 con kiến to đùng cắn 1 lần, chỗ cắn bị sưng lên và để lại vết thâm mấy tháng mới hết. Hôm nọ em bị 1 con kiến cắn, chỗ bị kiến cắn nhanh chóng đau nhức, ngay lập tức em thoa dầu dừa lên chỗ đó và ngay lập tức cảm giác khó chịu biến mất và vết thương lành lại sau vài ngày.

- Làm lành vết thương nhanh chóng: Đây là trường hợp của mẹ em, da mẹ em rất độc, chỉ bị 1 vết thương nhỏ thôi phải mất cả tháng mới lành nhưng với dầu dừa thì chỉ mất vài ngày.

- Chữa được cả mề đay cho da: Cũng lại là trường hợp của thằng em em, năm ngoái tự dưng nó bị nổi mề đay, đi khám thì bác sỹ bảo do dị ứng phải ăn kiêng. Uống thuốc và kiêng cữ mãi 1 tháng không khỏi, nhìn tay nó nổi hằn lên những vết mề đay, em cứ lấy đại dầu dừa thoa vào mặc dù cũng chẳng biết có tác dụng không, và thật bất ngờ các vết mề đay biến mất chỉ sau...1p Cảm giác ngứa cũng không còn. Sau này mới phát hiện ra là do uống dầu dừa nên mới như vậy. Chuyện này em sẽ nói rõ ở phần sau ^^

Còn nhiều công dụng khác nhưng em chưa từng trải qua nên chưa có ý kiến gì ạ.
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbaby0110 Xem bài viết
    Mình thì dùng dầu dừa để tẩy trang, rất là sạch nhé.khi tẩy trang mình tẩy luôn vùng mắt, vì thế nên lông mi mình càng đậm hơn. mà các bạn mua dầu dừa nhớ cẩn thận kiểm tra nhé, ko bị pha tạp chất đấy, coi có bạn ở miền tây thì nhờ mua cho, mình mua được 1 lít dầu dừa nguyên chất thơm lừng í, nên đang bị tâm đắc. hì hì
    Thơm quá coi chừng nó pha đó nhé ^_^ Mình còn uống nữa nên toàn tự nấu cho nó an toàn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 289 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MimiNgo90 Xem bài viết
    Thơm quá coi chừng nó pha đó nhé ^_^ Mình còn uống nữa nên toàn tự nấu cho nó an toàn.
    Uống chung với gì vậy b?

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi helen2015 Xem bài viết
    Mình uống không thôi ak, mình giảm cân nên ngày uống 2 muỗng.
    • 126 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bạn ơi. Cho mình hỏi chút. Có phải dùng dầu dừa lông mặt tốt và đậm màu hơn không bạn. Thanks b nha

• 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongpt.229 Xem bài viết
    Bạn ơi. Cho mình hỏi chút. Có phải dùng dầu dừa lông mặt tốt và đậm màu hơn không bạn. Thanks b nha

Mình xài 3 năm rồi chả thấy đậm hơn chút nào cả, tuy nhiên bạn cũng cần kiểm tra trước khi thoa mặt thí dụ như ở tay chẳng hạn vì mình thấy nhiều người bảo là thoa dầu dừa làm lông mặt rậm hơn.
    • 126 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình xài 3 năm rồi chả thấy đậm hơn chút nào cả, tuy nhiên bạn cũng cần kiểm tra trước khi thoa mặt thí dụ như ở tay chẳng hạn vì mình thấy nhiều người bảo là thoa dầu dừa làm lông mặt rậm hơn.
    Tại vì mình thấy nói dầu dừa dưỡng mi rất nhanh dài và mượt nên mình nghĩ nếu bôi ở mặt cũng sẽ làm violong phát triển. Cảm ơn bạn nhiều nha. Hihi

• 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cg dùng dầu dừa đc vài tháng, dưỡng mi, dưỡng vùng quanh mắt rất tốt (để qua đêm) và tẩy trang hiệu quả, trước mình dùng ôliu nhưng ôliu thì cay mắt khủng khiếp. Nói chung là rất like ^^ k phải thứ ji rẻ cg ko tốt mà đắt lại là tốt nhỉ
    • 67 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MimiNgo90 Xem bài viết
    hì hì, bạn mình nhà ở bến tre, nhờ người quen làm, nên an toàn sạch sẽ lắm. thơm mùi kẹo dừa, và uống ko bị gắt ở cổ.
    Sự chân thành là điều tốt đẹp nhất bạn có thể đem trao tặng một người. Sự thật, lòng tin cậy, tình bạn và tình yêu đều tùy thuộc vào điều đó cả
    Elvis Presley
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có ai dùng dầu dừa ko thấy hiệu quả như em ko ạ, em dùng cứ thấy nó thế nào ấy, ko có hiệu quả, hay tại em dùng chưa đúng cách.
    • 1,656 Bài viết

• 9,212 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_quakhu Xem bài viết
    Có ai dùng dầu dừa ko thấy hiệu quả như em ko ạ, em dùng cứ thấy nó thế nào ấy, ko có hiệu quả, hay tại em dùng chưa đúng cách.
    Em nói rõ chi tiết hơn được không? Vì em chỉ nói chung chung thì không ai biết để trả lời cho em được. Em xài được bao lâu và em đang gặp những triệu chứng gì?
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc bài viết của bạn mình đi mua ngay 1 tuýp clean & clear, vì mình cũng dùng pond's lâu lâu rồi. Thoa pond's thì sáng da hẳn lên nên đi học hay ra ngoài mình đều dùng. Nhưng đúng là ngày trc da mặt mình trâu, ko biết mụn cám là gì chứ đừng nói mụn bọc. Mà giờ mọc tùm lum... . Mình ko mong ngnhân mọc mụn là do dùng pond's nhưng theo như bạn chia sẻ thì có lẽ bai bai pond's luôn từ đây! Mình mới làm đc 1 lọ dầu dừa, mới dùng đc 2 tối, chưa thấy tác dụng đâu nhưng thoa xong dễ chịu lắm, là dầu nhưng ko nhờn dính gì cả. Ô mà bạn dùng loại clean & clear nào thế? Mình mua cái tuýp vỏ màu xám xám ko biết có giống cái bạn dùng ko? (Để kiếm lấy mấy cục trắng trắng như bạn. )