Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Dưỡng da - Làm đẹp da

Nguyên nhân và cách trị mụn ở tuổi trên 30

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.26K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không hiểu sao, đã qua cái tuổi dậy thì rồi, năm nay tôi đã hơn 30, tôi đã có con rồi nhưng sao da mặt vẫn cứ bị nổi mụn. Thực sự không biết nguyên nhân chính gây ra mụn là gì? Có người bảo rằng do di truyền, có người bảo rằng do ăn nhiều thức ăn nóng, người khác lại bảo do da bị nhờn, vệ sinh da ko sạch sẽ. Tóm lại là thế nào, làm sao để có thể trị dứt mụn đây các mẹ?

• 676 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Do nội tiết. Chị thử uống diane 35 1 tháng xem, bảo đảm hết mụn. Nhưng ngưng thuốc sẽ nổi mụn lại :Battin ey:

• 676 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Những nguyên nhân chị nói ở trên đều đúng hết, dĩ nhiên da nhờn hay da khô là do di truyền gien, ăn đồ ăn có chất đường và dầu mỡ ( hay còn gọi là đồ nóng - theo dân gian) cũng góp phần thúc đẩy tăng tiết bã nhờn và chất đg làm sản sinh mạnh vi khuẩn P.acnes làm nghiêm trọng thêm tình trạng mụn. Nhưng nếu da chị nhờn thì giả sử chị kiêng ăn đường và dầu mỡ thì nó vẫn mụn à.

• 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nthieu0790 Xem bài viết
    Không hiểu sao, đã qua cái tuổi dậy thì rồi, năm nay tôi đã hơn 30, tôi đã có con rồi nhưng sao da mặt vẫn cứ bị nổi mụn. Thực sự không biết nguyên nhân chính gây ra mụn là gì? Có người bảo rằng do di truyền, có người bảo rằng do ăn nhiều thức ăn nóng, người khác lại bảo do da bị nhờn, vệ sinh da ko sạch sẽ. Tóm lại là thế nào, làm sao để có thể trị dứt mụn đây các mẹ?
    Mình cũng hơn 30t rồi cách đây khoảng 6 tháng mặt mình nổi rất nhiều mụn nhất là hai bên má.Một người bạn chỉ cho mình loại kem có tên là "laysmon" mình bôi thử khoảng 1 tuần thì thấy rất hiệu nghiệm,hiện nay mình đã dùng sang hộp thứ 2 rồi bạn ạ.Da mặt mình thuộc loại da nhờn và khô.Cho đến giờ mặt mình không còn mụn nữa và rất mịn màng.Tuy nhiên bạn vẫn phải để ý đến chế độ dinh dưỡng, chú ý uống nhiều nước lọc.

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có lẽ là do ăn uống nhiều dầu mỡ quá, mẹ nên dùng sữa đâu nành mỗi ngày, nhớ dùng ít đường nha mẹ

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mụn hình thành khi tuyến nhờn trong da có nhiều quá, vì vậy nếu muốn trị thì phải làm sao loại sạch chất nhờn. gần đây thì em nge nói việc trị mụn bằng thuốc ngừa thai , mẹ thử tim hiểu xem cái này thế nào nha

• 1,029 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chauthaonhi Xem bài viết
    mụn hình thành khi tuyến nhờn trong da có nhiều quá, vì vậy nếu muốn trị thì phải làm sao loại sạch chất nhờn. gần đây thì em nge nói việc trị mụn bằng thuốc ngừa thai , mẹ thử tim hiểu xem cái này thế nào nha
    Da mình cũng là loại da dầu thế nên hầu như lúc nào cũng có mụn, nếu vệ sinh giữ gìn da sạch sẽ thì sẽ không bị mụn bọc, mụn to nhưng vẫn không tránh được mụn cám và mụn đầu đen. Mình đã từng chữa mụn bằng nhiều cách: uống thuốc tránh thai, đi thẩm mỹ.... nhưng mụn chỉ hết trong thời gian điều trị, dừng đợt điều trị là lại có mụn ngay. Đặc tính của da dầu là dễ bắt bụi, đặc biệt trong những ngày hè nóng da tiết nhiều dầu gặp bụi sẽ bít kín các lỗ chân lông gây ra mụn do vậy khi ra đường nhớ luôn đeo khẩu trang, kể cả buổi tối để tránh bắt bụi. Ngoài ra nội tiết tố cũng ảnh hưởng lớn đến việc gây ra mụn, bạn nào có kinh nguyệt không đều thì cũng dễ có mụn. Bạn nào thích ăn đồ xào, rán có nhiều dầu mỡ cũng thường có nhiều mụn, cơ mà về cái khoản ăn uống là mình không thể kiêng được, hic hic. Dùng nhiều mỹ phẩm cũng dễ sinh ra mụn (cái này là từ kinh nghiệm bản thân thôi), mình thuộc tuýp người không thích trang điểm, cả năm may ra đánh phấn 1 hoặc hai lần (vào những dịp không thể tránh được) thế nhưng cứ sau khi dùng phấn là về mặt nổi mụn ngay, mà mình không dùng mỹ phẩm trôi nổi rẻ tiền hoặc không có thương hiệu thế nên không thể đổ lỗi cho chất lượng của mỹ phẩm được. Nói chung mình cứ quán triệt là dùng sữa rửa mặt loại tốt dành cho da dầu và cố gắng rửa mặt sạch sẽ bằng sữa ngày hai lần vào buổi sáng và buổi tối.

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tra_rau Xem bài viết
    Da mình cũng là loại da dầu thế nên hầu như lúc nào cũng có mụn, nếu vệ sinh giữ gìn da sạch sẽ thì sẽ không bị mụn bọc, mụn to nhưng vẫn không tránh được mụn cám và mụn đầu đen. Mình đã từng chữa mụn bằng nhiều cách: uống thuốc tránh thai, đi thẩm mỹ.... nhưng mụn chỉ hết trong thời gian điều trị, dừng đợt điều trị là lại có mụn ngay. Đặc tính của da dầu là dễ bắt bụi, đặc biệt trong những ngày hè nóng da tiết nhiều dầu gặp bụi sẽ bít kín các lỗ chân lông gây ra mụn do vậy khi ra đường nhớ luôn đeo khẩu trang, kể cả buổi tối để tránh bắt bụi. Ngoài ra nội tiết tố cũng ảnh hưởng lớn đến việc gây ra mụn, bạn nào có kinh nguyệt không đều thì cũng dễ có mụn. Bạn nào thích ăn đồ xào, rán có nhiều dầu mỡ cũng thường có nhiều mụn, cơ mà về cái khoản ăn uống là mình không thể kiêng được, hic hic. Dùng nhiều mỹ phẩm cũng dễ sinh ra mụn (cái này là từ kinh nghiệm bản thân thôi), mình thuộc tuýp người không thích trang điểm, cả năm may ra đánh phấn 1 hoặc hai lần (vào những dịp không thể tránh được) thế nhưng cứ sau khi dùng phấn là về mặt nổi mụn ngay, mà mình không dùng mỹ phẩm trôi nổi rẻ tiền hoặc không có thương hiệu thế nên không thể đổ lỗi cho chất lượng của mỹ phẩm được. Nói chung mình cứ quán triệt là dùng sữa rửa mặt loại tốt dành cho da dầu và cố gắng rửa mặt sạch sẽ bằng sữa ngày hai lần vào buổi sáng và buổi tối.
    cái này giống chống mụn hơn là trị mụn phải hok bạn

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thực ra. bị nổi mụn là do androgen, tuyến nhờn tạo nên mụn, vì vậy muốn trị mụn thì phải dùng thuốc kháng chất androgen sẽ trị được mụn

• 291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

cô em trc cũng hay có mụn, da nhờn. h phải 36 t rùi da mới hết mụn và nhờn chị ạ. Bản thân e da cũng nhờn và mụn, k bít làm sao cho hết dc, mặc dù vệ sinh rất sạch. Hi vọng tầm tuổi cô e, da sẽ khô dần và hết mụn :Smiling:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3