Dưỡng da - Làm đẹp da

Nghệ tươi+mật ong -->da đẹp???

Đến trả lời mới nhất
  • 12 Lượt chia sẻ
  • 131K Lượt đọc
  • 100 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 359 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em thấy có nhiều người nói là ăn nghệ tươi và mật ong sẽ có làn da đẹp ,không bi mụn . Các mẹ trong đây có ai thử cách này chưa ?Em nghe thôi đã thấy khó ăn rồi ... ...nhưng nếu sự thật làm da đẹp chắc em cũng thử xem...Ai ăn rồi cho em ý kến nha..:4:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 403 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

:1: Cái này đúng, nhưng là đúng có mức độ, heocon nhé :3: 3 chị bạn của mình đã xài rồi, thậm chí có chị còn "trong uống ngoài xoa" sau khi sinh em bé, và kết quả là da đẹp hơn hẳn làn da trước đây của họ :4: nhưng có một chị vẫn ấm ức "sao không đẹp như da tụi nó?" (tức là mấy chị sinh ra da đã đẹp rồi ý). Tất nhiên rồi vì chị ấy cơ bản là da không đẹp mà, thuốc gì thì thuốc chỉ cải thiện ít hay nhiều tùy cơ thể mỗi người thôi. Thế nên nếu heocon dùng thì đừng sốt ruột nhé :3:
    • 284 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Chị heocon cố gắng tìm tinh bột nghệ, ăn rất dễ lại thơm nữa, mình tự làm cũng được, mua nghệ về cạo vỏ, thái lát, phơi khô rồi đem ra hàng cho người ta nghiền...hoặc quen ai ở dưới quê nhờ người ta làm giúp rồi mình gửi tiền...chứ mua ở chợ thì ko tin được, nhỡ nó pha thêm bột rỉ bột rì vào...
    Chỉ cần cho bột nghệ và 1 ít mật ong vào ly, trộn đều (mới đầu thấy nó khô khô vì có vẻ ít mật ong, nhưng trộn 1 tí là nó ướt đều ngay), rồi lấy từng ít cho vào miệng, uống miếng nước, có mật ong nên nó trôi dễ lắm...Bột nghệ mà khoắng với nước thì đắng kinh...
    Nhà em chỉ lấy bột nghệ chữa dạ dày thôi...ko bít có đẹp da ko nhỉ??? Đẹp thế thì uống ké thôi

Số may mắn: 205
    • 359 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo mi Xem bài viết
    Chị heocon cố gắng tìm tinh bột nghệ, ăn rất dễ lại thơm nữa, mình tự làm cũng được, mua nghệ về cạo vỏ, thái lát, phơi khô rồi đem ra hàng cho người ta nghiền...hoặc quen ai ở dưới quê nhờ người ta làm giúp rồi mình gửi tiền...chứ mua ở chợ thì ko tin được, nhỡ nó pha thêm bột rỉ bột rì vào...
    Chỉ cần cho bột nghệ và 1 ít mật ong vào ly, trộn đều (mới đầu thấy nó khô khô vì có vẻ ít mật ong, nhưng trộn 1 tí là nó ướt đều ngay), rồi lấy từng ít cho vào miệng, uống miếng nước, có mật ong nên nó trôi dễ lắm...Bột nghệ mà khoắng với nước thì đắng kinh...
    Nhà em chỉ lấy bột nghệ chữa dạ dày thôi...ko bít có đẹp da ko nhỉ??? Đẹp thế thì uống ké thôi
    Mua tinh bột nghệ ở đâu vậy chị? Em thấy người ta kêu hấp lên nữa mà ? ăn xong chắc miệng lưỡi vàng khèn wá
    • 4,934 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Có topic chữa dạ dày cũng nhắc đến tinh bột nghệ nhưng tớ ko rõ mua ở đâu. Tuy nhiên nghệ cũng là thức ăn nóng đấy, mình nghĩ chỉ ăn ít một thôi không lại bị nóng trong.
    • 359 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong Xem bài viết
    Có topic chữa dạ dày cũng nhắc đến tinh bột nghệ nhưng tớ ko rõ mua ở đâu. Tuy nhiên nghệ cũng là thức ăn nóng đấy, mình nghĩ chỉ ăn ít một thôi không lại bị nóng trong.
    Mới đầu em cũng nghĩ vậy đó , cái đó ăn nóng thì mình sẽ bị nổi mụn chứ ...còn đằng này làm cho hết mụn , em cũng không hiểu nữa
    • 678 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Có lẽ tùy cơ địa từng người đấy.Tớ ăn được khoảng tuần thì mụn nổi tóe loe, có lẽ vì nóng qua.sau đó tớ chỉ dám chén mỗi nghệ chứ có dám cho mật ong vào đâu.rõ khổ bà chị gái ở quê kiếm được mật ong rưng nguyên chất giờ lại chẳng dùng.
    • 611 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Hiihi..giờ không phải kỳ công vậy nữa đâu. Bên công ty dược người ta đã làm sẵn lọ tinh nghệ+dứa thành viên rồi. Mình chỉ cần uống mỗi ngày thôi. M thấy bà chị uống cái này mấy tháng mà da đẹp hẳn.
    Con không thích những khi mẹ giận dữ, mẹ trở nên xa lạ với con.Mẹ không còn là mẹ của tình thương.Và lúc đó con thấy cô đơn lắm...
    • 436 Bài viết

• 1,339 Được cảm ơn

Em không hợp nghệ, mật ong nên uống vào là nổi mụn
    • 260 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

lúc em sinh mẹ em củng có làm loại này mua nghệ về bào mỏng ra rồi sên như mứt dừa vậy đó ăn rất ngon mà lại ấm bụng nửa còn làm mặt nạ thì em giã nát nghệ cùng lòng đỏ trứng gà và một ít mật ong đắp lên mặt đắp 1 lớp khô rồi đắp thêm lên 1 lớp nửa rồi rửa mặt da mặt mịn màng lắm mấy chị ạ
    • 835 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Mình thì có ít kinh nghiệm dùng bột nghệ như thế này nên muốn chia sẻ với mấy mẹ. Thực sự ra hồi sinh bé lớn năm 2003 thì mình sợ món này lắm và chẳng có ý định ăn vì nghe chị mình nói hồi chị mình sinh cũng ăn mà bị bón quá thể (khổ nhất là sau khi sinh mà còn bị bón) hơn nữa bạn mình mẹ nó kho nghệ với thịt heo cho nó ăn, ăn 1 thời gian răng vàng chết khiếp ---> thế là càng sợ hơn. Nhưng sau này đọc báo mình thấy nói ăn nghệ với mật ong đẹp da và cũng đề phòng được bệnh loãng xương nên mình suy nghĩ lại và mình đã dùng nó từ khi sinh bé thứ hai t10/2006 đến bây giờ. Cách mình tự làm như sau:
    - Mua nghệ tươi về rửa sạch, luộc lên rồi phơi khô (nếu nhiều bỏ vô tủ lạnh để xay dần, để ngoài sợ mốc). Khi nào ăn lấy ra xay (xay bằng cối nhỏ của máy xay sinh tố rất tiện), bỏ bột nghệ đã xay vô hũ thủy tinh trộn với mật, cứ đổ mật lên trên rồi trộn đến khi nào thấy dẻo, mật và nghệ quện vào nhau là được.
    - Về cách ăn , mỗi ngày ăn 1 muỗng cà phê viên lại uống như uống thuốc, ăn đều đặn mỗi ngày. Mình hay để ngăn kéo bàn làm việc , mỗi lần mở ra là nhớ có lẽ nhờ vậy mới uống đc đều đặn, mình cũng chỉ cho vài người nhưng họ cứ để ở nhà đến khi nghệ mốc xanh mốc đỏ rồi mới nhớ ra. Có lẽ mình để trong phòng máy lạnh nên nghệ giữ đc lâu lắm, nghệ uống 2,3 tháng liền mà vẫn thơm ngon.
    - Về da thì mình thấy cũng vậy vì vốn da mình ngăm ngăm hồi con gái cũng chẳng có mụn, sinh xong thì da trắng hơn hồi con gái (chắc tại ở nhà đc 4 tháng chứ cũng chẳng phải do nghệ)
    - Về sức khỏe vì ăn ít và đều đặn nên đường ruột cũng tốt, không thấy nóng, không bị bón bao giờ. Còn thật sự từ ngày lấy chồng và sinh hai con năm 2003 và 2006 (đều sinh mổ) thì mình thấy sức khoẻ mình tốt hơn hồi con gái nhiều, mặc dù mình cũng chẳng kiêng khem gắt gao sau khi sinh đâu. Hiện nay mình vẫn dùng nghệ đều đều vì cứ AQ nghĩ rằng đề phòng bệnh loãng xương về già, với lại nếu nó không có td thật như họ nói thì nó cũng vô hại.:Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 351 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

em cũng hay uống nghệ với mật ong, trong uống ngoài xoa, mà chả thấy tác dụng về da thay đổi gì cả:Laughing:. Đành chẹp miệng ko tốt cái nọ thì tốt cái kia vậy
    Một hôm thấy ta là lá cỏ, ngồi hát ca rất tự do

• 4,291 Bài viết

• 9,016 Được cảm ơn

Cái này đúng là nếu ai mà hợp thì cực tốt, da đẹp kinh khủng, hồng hào, mịn màng lắm. Nhưng nếu ai uống vào bị nóng thì nên uống ít thôi và nên uống giãn ra, 2,3 ngày uống 1 lần bạn ạ. Tớ toàn tự mua củ nghệ cái, ngày nào cũng ép lấy nước, thêm 1 ít mật ong vào hút ực cái là hết, ko ghê tẹo nào. Nếu bạn kiên trì chắc sau vài tháng là có kết quả ngay. Còn nếu ai nhanh như tớ thì có khi chỉ sau 1 tháng là thấy da đẹp hơn hẳn rồi, vì hồi trước khi cưới tớ lo lắng nên mặt mụn miếc tùm lum, mẩn đỏ hết cả lên, thế mà chỉ uống có 2 tuần thôi mọi người đã choáng váng vì sao lại hết mụn nhanh thế:Thinking:
    • 351 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹJLy Xem bài viết
    Cái này đúng là nếu ai mà hợp thì cực tốt, da đẹp kinh khủng, hồng hào, mịn màng lắm. Nhưng nếu ai uống vào bị nóng thì nên uống ít thôi và nên uống giãn ra, 2,3 ngày uống 1 lần bạn ạ. Tớ toàn tự mua củ nghệ cái, ngày nào cũng ép lấy nước, thêm 1 ít mật ong vào hút ực cái là hết, ko ghê tẹo nào. Nếu bạn kiên trì chắc sau vài tháng là có kết quả ngay. Còn nếu ai nhanh như tớ thì có khi chỉ sau 1 tháng là thấy da đẹp hơn hẳn rồi, vì hồi trước khi cưới tớ lo lắng nên mặt mụn miếc tùm lum, mẩn đỏ hết cả lên, thế mà chỉ uống có 2 tuần thôi mọi người đã choáng váng vì sao lại hết mụn nhanh thế:Thinking:
    Híc, em thì hợp, ngày nào cũng ăn mà chẳng bị nóng gì cả:Battin ey:, cơ mà ăn hết 1 lọ milo bé ngày xưa mà chưa thấy chuyển biến gì về sắc thái cả :Laughing:. Bây giờ cũng đang ăn hết nửa lọ milo nữa rồi (em trộn bột nghệ và mật ong vào đó mà). Bột nghệ thì toàn mẹ em làm cho thui :Smug:
    Một hôm thấy ta là lá cỏ, ngồi hát ca rất tự do

• 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

nói chung là do cơ địa mỗi người thôi, chứ đâu phải ai ăn cũng đẹp đâu, mình sanh xong ko ăn da vẫn đẹp, bà mẹ chồng bắt ăn, nhìn thấy ghê nên ko ăn.có người ăn quá trời, xấu vẩn xấu thôi
    • 260 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thì chưa uống nhưng có làm mặt nạ, nghệ tươi cạo sạch vỏ đâm nhuyễn cho vào 1 lòng đỏ trứng gà và 1 muỗng cafê mật ong, đánh đều lên rồi thoa lên mặt cả xác nghệ luôn nhé đợi:Smiling: khô khô rồi thoa lên thêm 1 lần nửa, có công dụng hết mụn và da mịn màng lắm 1 tuần làm 1 lần các chị thử làm nhé :Smiling:
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hồi mới đẻ xong các cụ bảo ăn nghệ nhiều trắng da, thế là ngày nào cũng tương thịt + cá với nghệ ==> da vẫn nguyên đen . Còn bôi nghệ vào mặt + mật ong 1 lần rồi, rửa mặt mãi mà vẫn chưa hết vàng khè, kể từ đó e ko dám nghĩ đến chuyện bôi nghệ nữa/:RaisedEye
    • 449 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimititi Xem bài viết
    Em thì chưa uống nhưng có làm mặt nạ, nghệ tươi cạo sạch vỏ đâm nhuyễn cho vào 1 lòng đỏ trứng gà và 1 muỗng cafê mật ong, đánh đều lên rồi thoa lên mặt cả xác nghệ luôn nhé đợi:Smiling: khô khô rồi thoa lên thêm 1 lần nửa, có công dụng hết mụn và da mịn màng lắm 1 tuần làm 1 lần các chị thử làm nhé :Smiling:
    Ấy ơi thế đắp xong nghệ rồi thì làm sao cho hết màu vàng của nghệ hả ấy? Ấy phổ biến nốt kinh nghiệm cho chị em học hỏi với nào. :Rose::Rose::Rose:
    • 260 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vàng thì có vàng nhưng rửa mặt chút là hết thôi chị à, em lúc trước mụn nhiều lắm kiên trì làm 1 tuần 1 lần thấy đở hẳn ra da dẻ củng mịn màng hơn lúc trước
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mình mà bôi nghệ lên mặt thì ôi thôi, mụn ít thành mụn nhiều, có khi còn mưn mủ lên , sợ lắm,
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6