Dưỡng da - Làm đẹp da

Nên kiêng ăn gì để hạn chế vết sẹo sau khi mổ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 64.8K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi là sau khi mổ nên kiêng ăn những gì để hạn chế để lại vết sẹo, nhất là sẹo lồi ah? Ngoài kiêng ăn rau muống thì có người nói với em là phải kiêng ăn thịt gà, thịt bò, tôm, trứng, gạo nếp, thế có đúng không ah? Nếu phải kiêng trứng thì kiêng tất cả các loại trứng (kể cả trứng vịt lộn, trứng cá) ah?
    Cuối cùng em muốn hỏi là phải kiêng trong bao lâu (1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hay một năm) ah? Hic, mong các chị chia sẻ với em.
    Yêu các chị WTT nhiều lắm:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,626 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi narak80 Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi là sau khi mổ nên kiêng ăn những gì để hạn chế để lại vết sẹo, nhất là sẹo lồi ah? Ngoài kiêng ăn rau muống thì có người nói với em là phải kiêng ăn thịt gà, thịt bò, tôm, trứng, gạo nếp, thế có đúng không ah? Nếu phải kiêng trứng thì kiêng tất cả các loại trứng (kể cả trứng vịt lộn, trứng cá) ah?
    Cuối cùng em muốn hỏi là phải kiêng trong bao lâu (1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hay một năm) ah? Hic, mong các chị chia sẻ với em.
    Yêu các chị WTT nhiều lắm:Rose:
    Ko kieng cữ gì cả bạn à, chỉ kiêng rau muống , thịt bò và nếp thôi. Nếu bình thường bạn bị dị ứng với đồ biển thì mới kiêng, còn ko thì ko kiêng. Mình sinh mổ nè, sau khi sinh mình ăn tùm lum, ko kiêng gì cả, mà mình ăn tôm nhiều nhất đấy nhé. Mà vẫn ko bị ngứa, ko bị sẹo lồi và thâm.

Chỉ nguyện suốt đời bên anh!

• 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecobexiu Xem bài viết
    Ko kieng cữ gì cả bạn à, chỉ kiêng rau muống , thịt bò và nếp thôi. Nếu bình thường bạn bị dị ứng với đồ biển thì mới kiêng, còn ko thì ko kiêng. Mình sinh mổ nè, sau khi sinh mình ăn tùm lum, ko kiêng gì cả, mà mình ăn tôm nhiều nhất đấy nhé. Mà vẫn ko bị ngứa, ko bị sẹo lồi và thâm.
    Kiêng thịt gà chứ đâu phải thịt bò hả mẹ nó ơi. Thịt bò lành mà, toàn thấy bà đẻ ăn thịt bò kho đấy thôi. Thịt gà nên kiêng vì gây nhức, tấy vết mổ. Bạn nên bôi Contratubex ngày 3 lần, thuốc chống lồi sẹo nữa nhé. Tuy nhiên, nếu mà cơ địa sẹo lồi thì chẳng thể cải thiện được đâu.

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng là mình bị cơ địa sẹo lồi, nên mình lo lắm. Mình chỉ muốn làm thế nào để hạn chế sẹo lồi đến mức tối đa có thể thôi. Ah cho mình hỏi thuốc chống sẹo lồi là thuốc gì thế, hay vẫn là Contratubex? Bôi nghệ tươi không biết có tốt không nhỉ?

• 2,088 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Chị mổ lâu chưa? EM thấy mẹ em bảo còn phải kiêng cả bí xanh nữa. Ăn thì nó bị rò vết mổ thì phải.

• 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ sẹo lồi do cơ địa cũng 1 phần do ăn uống nữa đấy. Như mình đây sẹo đầy mình ( hồi bé bị mụn nhọt nhiều ) nhưng cũng chỉ thấy mờ thôi ko phải là sẹo lồi gì. Vậy mà ko hiểu sao mấy tháng trước bị ngã nhẹ vết sẹo dài khoảng 2 cm vậy mà bị lồi mới chết chứ.
    Thấy bên topic bên các mẹ có nói dung contratubex cũng tốt lắm. Mình mới mổ có vết sẹo khâu nên cũng mới mua về dùng hy vọng tót như mọi người quảng cáo.
    Mà mình nghĩ 2 loại tuyệt đối ko nên ăn để chống sẹo là rau muống và trứng.
    Ngày ta sinh ra đời, mọi người cười ta khóc. Hãy sống như thế nào để khi ra đi mọi người khóc ta cười.

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blue_flower Xem bài viết
    Mà mình nghĩ 2 loại tuyệt đối ko nên ăn để chống sẹo là rau muống và trứng.

Kiêng tất cả các loại trứng (cả trứng vịt lộn và trứng ở trong con cá) hả bạn ơi?
    Mình bị cơ địa sẹo lồi nhưng ở mức độ nhẹ (mình nghĩ thế:Smiling: ) vì có cái sẹo lồi lên, có cái không bị lồi nên "còn nước còn tát" bạn ah. Mình bị khâu mấy mũi ở trên trán cách đây hơn một tháng mà, mình sợ sẹo lắm:Crying:

Ah mà vẫn chưa ai khuyên mình nên kiêng trong bao lâu nhỉ?

• 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Kiêng tất cả các loại trứng (cả trứng vịt lộn và trứng ở trong con cá) hả bạn ơi?
    Mình bị cơ địa sẹo lồi nhưng ở mức độ nhẹ (mình nghĩ thế:Smiling: ) vì có cái sẹo lồi lên, có cái không bị lồi nên "còn nước còn tát" bạn ah. Mình bị khâu mấy mũi ở trên trán cách đây hơn một tháng mà, mình sợ sẹo lắm:Crying:
    Cơ địa mình sẹo lồi, dùng đến 3-4 tuýp Contratubex vào cái vết mổ đẻ mà chẳng ăn thua, khoảng 3 tháng sau khi mổ là lồi ra rồi, kể cả kiêng rau muống hay trứng cũng vậy thôi. Nhưng có ngừoi bôi Contratubex hợp lắm, sau một thời gian là mất sẹo luôn.

• 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ah mà vẫn chưa ai khuyên mình nên kiêng trong bao lâu nhỉ?
    Những 1 tháng rồi sao? Mình có vết mổ mới 10 ngày mà đã dùng thuốc chống sẹo lồi rồi đây này.
    Bạn giống mình sẹo lúc lồi lúc không ( chắc có thể gọi là ở mức độ nhẹ). Kiêng trứng thì mình nghĩ kể cả trứng vịt lôn chứ :Laughing: , ko biết nữa nhưng theo mình là vậy. Mình cứ kiêng cho chắc ăn.
    Mình mua tip thuóoc chống sẹo lồi Contratubex thấy cũng tốt lắm. Vết khâu của mình cũng sắp lành rồi.Bạn cứ dùng thử xem.
    Ngày ta sinh ra đời, mọi người cười ta khóc. Hãy sống như thế nào để khi ra đi mọi người khóc ta cười.

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn nhé. Đúng là WTT hữu ích wa.
    Hii cho mình hỏi thêm câu nữa là có phải kiêng chuối tiêu không?
    Và vẫn chưa có bạn nào khuyên mình là nên kiêng trong bao lâu nhỉ?

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3