Dưỡng da - Làm đẹp da

Nên kiêng ăn gì để hạn chế vết sẹo sau khi mổ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 74.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi là sau khi mổ nên kiêng ăn những gì để hạn chế để lại vết sẹo, nhất là sẹo lồi ah? Ngoài kiêng ăn rau muống thì có người nói với em là phải kiêng ăn thịt gà, thịt bò, tôm, trứng, gạo nếp, thế có đúng không ah? Nếu phải kiêng trứng thì kiêng tất cả các loại trứng (kể cả trứng vịt lộn, trứng cá) ah?
    Cuối cùng em muốn hỏi là phải kiêng trong bao lâu (1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hay một năm) ah? Hic, mong các chị chia sẻ với em.
    Yêu các chị WTT nhiều lắm:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,624 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi narak80 Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi là sau khi mổ nên kiêng ăn những gì để hạn chế để lại vết sẹo, nhất là sẹo lồi ah? Ngoài kiêng ăn rau muống thì có người nói với em là phải kiêng ăn thịt gà, thịt bò, tôm, trứng, gạo nếp, thế có đúng không ah? Nếu phải kiêng trứng thì kiêng tất cả các loại trứng (kể cả trứng vịt lộn, trứng cá) ah?
    Cuối cùng em muốn hỏi là phải kiêng trong bao lâu (1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hay một năm) ah? Hic, mong các chị chia sẻ với em.
    Ko kieng cữ gì cả bạn à, chỉ kiêng rau muống , thịt bò và nếp thôi. Nếu bình thường bạn bị dị ứng với đồ biển thì mới kiêng, còn ko thì ko kiêng. Mình sinh mổ nè, sau khi sinh mình ăn tùm lum, ko kiêng gì cả, mà mình ăn tôm nhiều nhất đấy nhé. Mà vẫn ko bị ngứa, ko bị sẹo lồi và thâm.

Chỉ nguyện suốt đời bên anh!
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecobexiu Xem bài viết
    Ko kieng cữ gì cả bạn à, chỉ kiêng rau muống , thịt bò và nếp thôi. Nếu bình thường bạn bị dị ứng với đồ biển thì mới kiêng, còn ko thì ko kiêng. Mình sinh mổ nè, sau khi sinh mình ăn tùm lum, ko kiêng gì cả, mà mình ăn tôm nhiều nhất đấy nhé. Mà vẫn ko bị ngứa, ko bị sẹo lồi và thâm.
    Kiêng thịt gà chứ đâu phải thịt bò hả mẹ nó ơi. Thịt bò lành mà, toàn thấy bà đẻ ăn thịt bò kho đấy thôi. Thịt gà nên kiêng vì gây nhức, tấy vết mổ. Bạn nên bôi Contratubex ngày 3 lần, thuốc chống lồi sẹo nữa nhé. Tuy nhiên, nếu mà cơ địa sẹo lồi thì chẳng thể cải thiện được đâu.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng là mình bị cơ địa sẹo lồi, nên mình lo lắm. Mình chỉ muốn làm thế nào để hạn chế sẹo lồi đến mức tối đa có thể thôi. Ah cho mình hỏi thuốc chống sẹo lồi là thuốc gì thế, hay vẫn là Contratubex? Bôi nghệ tươi không biết có tốt không nhỉ?
    • 2,090 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Chị mổ lâu chưa? EM thấy mẹ em bảo còn phải kiêng cả bí xanh nữa. Ăn thì nó bị rò vết mổ thì phải.
    • 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ sẹo lồi do cơ địa cũng 1 phần do ăn uống nữa đấy. Như mình đây sẹo đầy mình ( hồi bé bị mụn nhọt nhiều ) nhưng cũng chỉ thấy mờ thôi ko phải là sẹo lồi gì. Vậy mà ko hiểu sao mấy tháng trước bị ngã nhẹ vết sẹo dài khoảng 2 cm vậy mà bị lồi mới chết chứ.
    Thấy bên topic bên các mẹ có nói dung contratubex cũng tốt lắm. Mình mới mổ có vết sẹo khâu nên cũng mới mua về dùng hy vọng tót như mọi người quảng cáo.
    Mà mình nghĩ 2 loại tuyệt đối ko nên ăn để chống sẹo là rau muống và trứng.
    Ngày ta sinh ra đời, mọi người cười ta khóc. Hãy sống như thế nào để khi ra đi mọi người khóc ta cười.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blue_flower Xem bài viết
    Mà mình nghĩ 2 loại tuyệt đối ko nên ăn để chống sẹo là rau muống và trứng.

Kiêng tất cả các loại trứng (cả trứng vịt lộn và trứng ở trong con cá) hả bạn ơi?
    Mình bị cơ địa sẹo lồi nhưng ở mức độ nhẹ (mình nghĩ thế:Smiling: ) vì có cái sẹo lồi lên, có cái không bị lồi nên "còn nước còn tát" bạn ah. Mình bị khâu mấy mũi ở trên trán cách đây hơn một tháng mà, mình sợ sẹo lắm:Crying:

Ah mà vẫn chưa ai khuyên mình nên kiêng trong bao lâu nhỉ?
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Kiêng tất cả các loại trứng (cả trứng vịt lộn và trứng ở trong con cá) hả bạn ơi?
    Mình bị cơ địa sẹo lồi nhưng ở mức độ nhẹ (mình nghĩ thế:Smiling: ) vì có cái sẹo lồi lên, có cái không bị lồi nên "còn nước còn tát" bạn ah. Mình bị khâu mấy mũi ở trên trán cách đây hơn một tháng mà, mình sợ sẹo lắm:Crying:
    Cơ địa mình sẹo lồi, dùng đến 3-4 tuýp Contratubex vào cái vết mổ đẻ mà chẳng ăn thua, khoảng 3 tháng sau khi mổ là lồi ra rồi, kể cả kiêng rau muống hay trứng cũng vậy thôi. Nhưng có ngừoi bôi Contratubex hợp lắm, sau một thời gian là mất sẹo luôn.
    • 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ah mà vẫn chưa ai khuyên mình nên kiêng trong bao lâu nhỉ?
    Những 1 tháng rồi sao? Mình có vết mổ mới 10 ngày mà đã dùng thuốc chống sẹo lồi rồi đây này.
    Bạn giống mình sẹo lúc lồi lúc không ( chắc có thể gọi là ở mức độ nhẹ). Kiêng trứng thì mình nghĩ kể cả trứng vịt lôn chứ :Laughing: , ko biết nữa nhưng theo mình là vậy. Mình cứ kiêng cho chắc ăn.
    Mình mua tip thuóoc chống sẹo lồi Contratubex thấy cũng tốt lắm. Vết khâu của mình cũng sắp lành rồi.Bạn cứ dùng thử xem.
    Ngày ta sinh ra đời, mọi người cười ta khóc. Hãy sống như thế nào để khi ra đi mọi người khóc ta cười.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn nhé. Đúng là WTT hữu ích wa.
    Hii cho mình hỏi thêm câu nữa là có phải kiêng chuối tiêu không?
    Và vẫn chưa có bạn nào khuyên mình là nên kiêng trong bao lâu nhỉ?
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mẹ chồng em có nói là kiêng thịt gà, rau muống, kiêng trứng nữa, không hiểu tại sao...
    Lại phải kiêng chuối tiêu nữa ạ, món khoái khẩu của mình mới chết chứ!
    • 145 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là thịt gà chứ không phải thịt bò đâu. Chuối tiêu thì mình cũng không hiểu tại sao lại phải kiêng, bạn nào biết chia sẻ kinh nghiệm với.
    • 2,355 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

mình sinh mổ 2 lần, vừa mới mổ lần 2 được gần 2 tháng. mình ăn mọi thứ ko chỉ kiêng thế này thui: ăn gà vith thì ko ăn da, ăn tôm ko ăn vỏ, ko ăn rau muống, chỉ thế thui, vết mổ đẹp mà da mình dữ lắm nhé. :Smiling:
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    • 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ko hieu la minh phai kieng bao lau thi vet seo lanh han cac chi nhi? Vet seo cua em gan 1 thang nhin con rat mo ko biet co can phai kieng trung , rau muong va boi thuoc nua ko nhi?

Ko hieu sao tu nhien mat che do tieng Viet nua..........
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Kiêng rau muống vì sẽ làm vết mổ lồi lên.
    Kiêng thịt gà vì sẽ làm rò vết mổ.
    Nên ăn thịt cua bể cho vết mổ đầy đặn.

Đây là 3 kinh nghiệm mẹ tớ đã trải qua nên khuyên tớ tránh.
    • 98 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em sinh mổ được 21 ngày rùi, kiêng khoảng 15 ngày đến khi vết mổ tiêu hết chỉ thì quyết định ăn trở lại: trứng gà luộc, thịt gà hấp xôi, trứng vịt lộn, cháo nấu với gạo nếp xay. Chỉ chưa ăn rau muống, vì nghe nói một số loại rau, trong đó có rau muống, phải cẩn thận một thời gian vì có liên quan đến nguồn sữa. Em nghĩ nếu mình sinh mổ mà từ bỏ những món ăn động vật bổ dưỡng đó thì thật không phải chút nào với con, trong khi rất cần dưỡng chất để chuyển hóa thành sữa.
    Đối ngạn nhất chi mai
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Cứ ăn những gì bạn có nhé. Cơ địa sẹo lồi thì cho dù chỉ xẻ 1 tẹo & ăn kiêng đủ thứ vẫn cứ sẹo lồi. Nếu vết mổ dài như mổ bắt con thì cách nào vết sẹo mới cũng lồi, nhưng nếu bạn thuộc cơ địa k bị sẹo lồi thì 1 thời gian vết lồi sẽ mất luôn. Bác sĩ đã khuyên mình như thế & mình đã thử nghiệm thực tế. Vì thế các mẹ sinh mổ cứ ăn uống đủ dinh dưỡng còn nuôi con nhé.:Rose:
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • 824 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Lạ thật. Mình sinh mổ 2 lần. Lần đầu ở Hùng Vương, bs trưởng khoa sản hẳn hoi mổ nhé, kiêng khem tất tần tật các thứ, vậy mà vẫn bị sẹo lồi xấu khủng khiếp, mà còn bị ngứa đến khi có tập 2.
    Lần 2 mổ ở DHYD, vết mổ đẹp cực, không thấy gì cả, rất mau lành và mình không thèm kiêng khem gì hết!
    Như thế, mình nghĩ vết lồi hay không, xấu hay đẹp còn tùy tay nghề bs hay sao í! BS mổ xong có dặn em, nếu thấy sẹo lồi thì quay lại khám, bs sẽ chích thuốc trị sẹo lồi. Chị nào quan tâm thì em sẽ cho số phone bs, có thể gọi hỏi trực tiếp, bs rất dễ thương.
    • 66 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình nghe nói thịt bò thì làm vết sẹo thâm lâu, an trứng thì dễ bi loang vùng mổ, còn rau muống thì từ xưa đến giờ ai cũng nói là làm sẹo bị lồi rồi. Đồ nếp thì không nên ăn lúc sẹo chưa lành vì có thể bị mưng mủ.Tôm thì mình nghĩ không sao đâu, muốn chắc thì tốt nhất mình đừng ăn vỏ dễ bị ngứa lúc mọc da non. Kinh nghiệm là như vậy nhưng quan trọng nhất vẫn do co địa của từng người thôi, chủ yếu giữ vệ sinh tốt, lúc đẻ mổ xong không nên ngồi nhiều để mồ hôi đừng tụ vào nếp gấp của vết mồ, bạn mình bị như vậy nên hơi nhiễm trùng vết mổ, phải vào bv trích cho ra mủ. eo vết mổ sau đó nhìn kinh dị lắm.
    Chúc các mẹ được như ý nhé, mình cũng chuẩn bị tinh thần lên thớt tập 2 đây
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Làm sao để biết mình có cơ địa sẹo lồi hay ko nhỉ?
    Em có cái bướu bã ở ngay gò má, đi tiểu phẫu về thì thấy có vết khâu chỉ khoảng gần 1 cm.
    Em sợ nó mọc 1 cái sẹo lồi ngay đó là héo đời luôn E ko biết thế nào là cơ địa sẹo lồi nữa. Từ bé tới lớn e chỉ bị 1 cái sẹo lồi ngay cùi chỏ tay năm lớp 3 (do ngay sau khi bị trầy ăn thịt bò khí thế). Trầy trụa cũng nhiều, mổ cũng nhiều lần mà ko bị sẹo lồi mấy cái chỗ khác ngoài cái cùi chỏ.
    Ai có kinh nghiệm giúp e với. E mới đi mỗ về đc có 2 ngày à.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2