• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà webtretho !!!
    em mới tìm hỉu về công dụng của cây nha đam ( hay còn gọi là lô hội - long tu - Aloe Vera )

Tác dụng của cây nha đam khi sử dụng phần lõi trong đắp mặt nạ có tác dụng trị mun tính sát khuẩn cao , tác dụng dưỡng trắng da vì chứa nhiều dưỡng chất vitamin có lợi và lợi thế hơn hết là sẵn có tự nhiên giá cả phải chăng sử dụng dài lâu không gây tác dụng phụ như các sản phẩm mặt nạ sẵn có trên thị trường

Đây là những kiến thức nhan nhản trên các trang web được truyền tai nhau nhưng em mong các anh chị trên webtretho đã ai từng sử dụng và đang sử dụng có thể tư vấn giúp em hỉu rõ hơn về tác dụng thực của cây nha đam được không ah
    vì tai nghe không bằng mắt thấy mà
    em xin chân thành cảm ơn mọi ngưởi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhokprohs; 16/02/2011 vào lúc 11:26 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hix cả nhà vs các mẹ khôg ai giúp em ah
    • 2,039 Bài viết

• 4,885 Được cảm ơn

Bạn mua nha đam về, rửa sạch rồi gọt sạch lớp vỏ ngoài.
    Trong quá trình gọt vỏ nếu thấy ngứa tay---> tiếp tục gọt, sau đó cắt khúc vừa phải để đó. Nấu 1 nồi nc' đường, khi sôi thả nha đam vào, đun cho sôi lại, xong vặn lửa liu riu thêm 1 chút. Bắc ra để nguội múc ra ly, bỏ tủ lạnh ăn cho mát, quên chuyện bôi lên mặt đi vì nếu mới gọt mà tay đã ngứa thì bôi lên mặt dị ứng te tua như mình từng bị là cái chắc.
    Nếu gọt xong ko ngứa tay-->lấy 1 miếng nhỏ quẹt lên phía trong cổ tay (hoặc phần da gần tóc mai, để dị ứng thì ít thấy), chờ 30p nếu ko ngứa ngáy gì thì yên tâm đắm hết lên mặt.
    Nha đam nếu ai hợp thì thích lắm, dì mình dùng cái này đắp mặt da cứ trơn mượt và trắng dần đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Xa_truc_thao; 17/02/2011 vào lúc 05:12 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lavender85 Xem bài viết
    Bạn mua nha đam về, rửa sạch rồi gọt sạch lớp vỏ ngoài.
    Trong quá trình gọt vỏ nếu thấy ngứa tay---> tiếp tục gọt, sau đó cắt khúc vừa phải để đó. Nấu 1 nồi nc' đường, khi sôi thả nha đam vào, đun cho sôi lại, xong vặn lửa liu riu thêm 1 chút. Bắc ra để nguội múc ra ly, bỏ tủ lạnh ăn cho mát, quên chuyện bôi lên mặt đi vì nếu mới gọt mà tay đã ngứa thì bôi lên mặt dị ứng te tua như mình từng bị là cái chắc.
    Nếu gọt xong ko ngứa tay-->lấy 1 miếng nhỏ quẹt lên phía trong cổ tay (hoặc phần da gần tóc mai, để dị ứng thì ít thấy), chờ 30p nếu ko ngứa ngáy gì thì yên tâm đắm hết lên mặt.
    Nha đam nếu ai hợp thì thích lắm, dì mình dùng cái này đắp mặt da cứ trơn mượt và trắng dần đó.
    cảm ơn lavender85 !!
    mình ít khi ăn nha đam có thể là do không bik làm vì mình đã thử 1 lần xay lên rùi cho mật ong + chanh + đá nhưng ăn thấy chán và chẳng có mùi vị gì còn nhơn nhớt nữa chứ nhưng chắc phải thử xem cách của lavender85 bày có ngon không đã có gì mình pm sau
    mình đã đắp và ko thấy có dị ứng hay ngứa gì hết nên cũng yên tâm

YH : ketoan_bienhoa

012.67.57.88.60
    • 59 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình cũng từng đáp mặt nạ nha đam nhưng cách thức thủ công lắm (là chỉ đắp mỗi nha đam thôi), khá là nhờn, nhưng đắp xong thì da mặt sáng lên trông thấy. Mình cũng đc biết nha đam có thể trị nám nữa nhưng do mình ko kiên trì nên vẫn chưa thấy hiệu quả đâu cả
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong_nam122 Xem bài viết
    mình cũng từng đáp mặt nạ nha đam nhưng cách thức thủ công lắm (là chỉ đắp mỗi nha đam thôi), khá là nhờn, nhưng đắp xong thì da mặt sáng lên trông thấy. Mình cũng đc biết nha đam có thể trị nám nữa nhưng do mình ko kiên trì nên vẫn chưa thấy hiệu quả đâu cả
    Dạo này da mình đã bớt mụn nhiều hơn trước láng mịn hơn nhưng không biết là do đắp nha đam hay uống Boganic mặc dù mình hay thức khuya và chế độ ăn uống bình thường

YH : ketoan_bienhoa

012.67.57.88.60
    • 24 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Lưu ý khi làm nha đam là phải gọt sạch hết lớp vỏ màu xanh ở ngoài, rồi ngâm qua với nước muối cho sạch nhựa ở phía bên lớp vỏ màu xanh của nha đam (nó rất độc).
    Sau đó bạn có thể thái lát mỏng đắp mặt 15' rùi rửa lại w nước sạch, đảm bảo ko bị ngứa. Nếu bạn ko làm sạch hết lớp vỏ xanh bên ngoài thì sẽ bị ngứa đấy, lần đầu tiền làm cái món này tớ chủ quan ko gọt sạch vẫn để thừa ít gân xanh, hậu quả là ngứa tùm lum. Sau đó t xem chương trình Sức sống mới thì mới biết cách này.
    Ngoài ra bạn có thể nấu chè nha đam ăn cũng rất mát, nha đam giòn,ko ngứa. hoặc làm sữa chua nha đam. tớ kết món sữa chua nha đam kinh khủng luôn
    Nha đam sau khi sơ chế, thái thành các đoạn dài hình chữ nhật , đại loại to như ngón tay trỏ một ít,hoặc thái hột lựu luôn cũng được.
    Đun nồi nước sôi cho nha đam vào trần qua rồi vớt ra đổ ngay vào một chậu nước đá sạch. ngâm một lát cho hết nhớt, và nha đam giòn, ko bị nát.
    sau đó thái hột lựu cho vào cốc sữa chua đánh đá, ăn mùa hè thì Chuẩn ko phải chỉnh luôn ^^
    Hoặc bạn cho vào trộn với chè đỗ xanh, ăn ngon như thạch.
    Nếu bạn làm nhiều thì có thể bảo quản bằng cách pha 1 tô nước đường thả nha đam đã thái hạt lựu cho vào tủ lạnh, ăn dần 2,3 ngày. tớ hay làm thế vào mùa hè.
    Ngon, bổ , rẻ!
    "Vẫn biết rồi mọi thứ phải đổi thay
    Em cố níu những điều không ở lại.."

• 5,209 Bài viết

• 6,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pamhanh Xem bài viết
    Lưu ý khi làm nha đam là phải gọt sạch hết lớp vỏ màu xanh ở ngoài, rồi ngâm qua với nước muối cho sạch nhựa ở phía bên lớp vỏ màu xanh của nha đam (nó rất độc).
    Sau đó bạn có thể thái lát mỏng đắp mặt 15' rùi rửa lại w nước sạch, đảm bảo ko bị ngứa. Nếu bạn ko làm sạch hết lớp vỏ xanh bên ngoài thì sẽ bị ngứa đấy, lần đầu tiền làm cái món này tớ chủ quan ko gọt sạch vẫn để thừa ít gân xanh, hậu quả là ngứa tùm lum. Sau đó t xem chương trình Sức sống mới thì mới biết cách này.
    mình cũng thường làm món rau câu nha đam. Nha đam gọt vỏ, ngâm với nước vôi trong khoảng 15phút (để nha đam giữ độ giòn), sau đó rửa sạch, cắt hạt lựu, bỏ vào rau câu đông lại. Ăn ngon lắm
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mặt nạ nha đam ăn nắng lắm không các bạn
    các bạn ghé thăm nhà mình nhá http://blog.yahoo.com/mimicat8x
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongpham2909 Xem bài viết
    mặt nạ nha đam ăn nắng lắm không các bạn
    Mọi người cứ hay nói là đắp mặt nạ rám nắng nhưng mình thấy ko phải, mình dùng dưa chuột với nha đam này cũng tháy có tác dụng, ko còn mụn mà lại còn sáng hơn
    Nhận làm thêm kế toán partime cho các công ty nhỏ. Các mẹ nào cần thì PM em.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình trông rất nhiều lô hội giống nhỏ, bạn nào muốn lấy thì gọi cho mình nhé, nhà mình ở Bạch Đằng (gần viện 108, bến xe bus Trần Khánh Dư), sdt 0972 năm chín không tám 92.

Lô hội giống nhỏ gel có mùi thơm chứ không khó ngửi,nhiều nhớt như giống to hay bán trong siêu thị (đặc tính không mạnh bằng nên trẻ con ăn thoải mái ko sợ tiêu chảy). Cây dễ trồng, mọc nhanh và sinh sản nhiều.
    Lô hội lớn thì lá to, nhiều nhớt, đặc tính mạnh hơn (tốt cho chữa bỏng) mình cũng trồng nhưng 1 năm mới có đc 2 cây, bao h nhiều thì mình ới các bạn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

- Mặt nạ nha đam – nước vo gạo: Nước vo gạo để lắng, bỏ nước trong, trộn với nhựa thịt lá nha đam (tỷ lệ nước gạo và dung dịch thịt nha đam bằng nhau). Buổi tối trước khi đi ngủ lau mặt sạch rồi thoa đều dung dịch trên lên mặt, để vậy đến sáng, rửa lại bằng nước ấm.
    em tìm trên mạng thấy cách dùng này không biết có ổn không? em sợ để qua cả một đêm như vậy liệu có sao không?
    • 122 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

htrc mình bị 2 cái mụn sưng to trên trán, thế là lấy thịt nha đam đắp lên 15'vào 2 tối, tối thứ 3 lười quá k đắp nữa nhưg sau mụn vẫn xẹp, mình chỉ biết là nha đam tốt mà trog nhà lại có sẵn nên cứ đắp bừa k ngờ hiệu quả thật
    • 234 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình còn dùng nha đam thay sữa rửa mặt luôn,mỗi tội khi ra nẳng phải che chắn cẩn thận.Hôm rùi còn mua cả viên dưỡng da Hoa Thiên có chứa nha đam về dùng cho đủ bộ.Khoái món sữa chua nha đam nữa
    • 777 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Mặt nạ nha đam là loại mặt nạ dễ làm nhất đối với mình
    Mua 1 lá to bọc ni lông bỏ ngăn rau củ tủ loạnh, khi nào cần dung cắt 1 khúc, gọt vỏ xanh, ngâm nước 3 phút rồi rửa sạch cho hết phần dịch xanh tiếp xúc với vỏ xanh, chẻ lát mỏng, bôi lên mặt khi nào lát đó hết gel thì lấy lát khác. Để mặt khô lại bôi tiếp 1 lớp. Đi coi Tivi, hay ăn sữa chua, 20-30 phút sau rửa bằng nước lạnh.
    Da sạch, mát, sáng, lặn mụn, hết thâm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 425 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

E thì lại ko cầu kì như các chị. E cũng bị mun và thâm nên hôm trc vừa bôi thử nha đam. E chỉ gọt cái vỉ xanh ở ngoài rồi bôi luôn lơp ở trong lên mặt để 10' rồi rửa mặt. Như thế có sao ko ạ? E thấy lúc rửa mặt cứ ngứa ngứa rồ xong nó hết :d
    • 78 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em thấy nha đam hơi khó mua hơn hơn dưa chuột. nha đam mà bôi lên tóc trong khi gội đầu cũng giảm rụng tóc đấy ạ. ăn sữa chua nha đam thì thật tuyệt vời
    • 232 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Camgao-Todacky Xem bài viết
    Mặt nạ nha đam là loại mặt nạ dễ làm nhất đối với mình
    Mua 1 lá to bọc ni lông bỏ ngăn rau củ tủ loạnh, khi nào cần dung cắt 1 khúc, gọt vỏ xanh, ngâm nước 3 phút rồi rửa sạch cho hết phần dịch xanh tiếp xúc với vỏ xanh, chẻ lát mỏng, bôi lên mặt khi nào lát đó hết gel thì lấy lát khác. Để mặt khô lại bôi tiếp 1 lớp. Đi coi Tivi, hay ăn sữa chua, 20-30 phút sau rửa bằng nước lạnh.
    Da sạch, mát, sáng, lặn mụn, hết thâm
    Em ngán nhất cái kiểu đắp lên 1 lớp - chờ khô - đắp thêm lớp nữa. Tgian chờ cho lớp 1 khô tầm 15-20ph --> đi rửa tay để bôi tiếp lớp 2 --> chờ tiếp tầm hơn 15ph cho lớp 2 khô --> mệt à nha!
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vào các siêu thị chỗ rau quả đều bán nha đam cả mà.Em dùng cả nha đam tươi và uống viên dưỡng da chứa nha đam nữa ạ.
    • 777 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pure_Light Xem bài viết
    Em ngán nhất cái kiểu đắp lên 1 lớp - chờ khô - đắp thêm lớp nữa. Tgian chờ cho lớp 1 khô tầm 15-20ph --> đi rửa tay để bôi tiếp lớp 2 --> chờ tiếp tầm hơn 15ph cho lớp 2 khô --> mệt à nha!
    Ui nhanh lắm mà rửa tay thì xả vói nước 1 phát là xong, nó k bám. Rồi lòng vòng tám chuyện hay làm gì đó, nói chung mình đắp mặt nạ k có tâm trang chờ đợi dồn hết công sức vào nó, mà cứ làm chuyện khác, tới giờ tới lúc thì nhìn tới cái mặt 1 chút rồi làm tiếp
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2