Dưỡng da - Làm đẹp da

Làm thế nào mau lành vết thương

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.4K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

• 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em vừa đi đốt các nốt ruồi trên mặt, mặt em rất nhiều ruồi Nhưng gần cả tuần rùi mà vẫn không lành, cứ ra mũ hoài:Crying: BS cho bôi kháng sinh vẫn không khỏi, hiện em đang bôi dầu mù u, trông rất xấu xíonttella: Các mẹ ơi, giúp em với, em phải làm sao để mau lành? em có cần ăn kiêng món nào không?Biết ơn các mẹ nhiều nhiều lắm.:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 129 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

lần trước mình cũng đi tẩy nối ruồi to bằng hạt tiêu ở trên mặt sau 1 tháng thì nhìn phẳng phiu tự nhiên như những vùng da lân cận hầu như không còn nhận ra vết gì nữa cả! Đó là do mình tuân thủ theo lời dặn dò của bác sĩ kết hợp bôi lô hội:
    1. Dùng thuốc mỡ bôi để tránh nhiễm trùng cho vết thương đang mở và ra mủ nhiều (muc thuốo mỡ về bôi sau khi rửa mặt và thấm khô vết thương) -> bôi khoảng 2 ngày thôi là okie!
    2. Cắt lá lô hội "của nhà trồng được" (nếu ko có thể ra chợ mơ hoặc siêu thị unimart mua) chỉ lấy phần gel không lấy phần vỏ bôi trực tiếp vào vết thương rồi để khô tự nhiên không rửa đi (không bôi thuốo mỡ nữa). Bôi ngày 2-3 ần khoảng 1 tuần (lâu hơn càng tốt) -> vết thương cực kỳ nhanh khô và nhanh tróc -> đây là tác dụng lớn nhất của lô hội!
    3. khi nào lớp da khô tróc ra thì bôi lẫn cả nghệ, mật ong, lô hội vào chỗ đó để khô tự nhiên không rửa ngay. Đoạn này chắc bôi khoảng 2-3 lần là được!
    4. Còn đoạn về sau thì mình cứ bôi lô hội hàng ngày sau khi rửa mặt da mềm mềm thì bôi kết hợp thêm cả kem dưỡng nữa được khoảng 1 tuần thì thấy mỹ mãn rồi nên thôi không bôi nữa. Giờ có đánh phấn cũng chả cần chấm thêm kem che khuyết điểm nữa rồi vì không nhận ra nữa!

Ah không hiểu bạn làm ở đâu mà bsĩ cho bôi kháng sinh nhỉ? Chỗ mình làm ở cổng viện 108 bsĩ chỉ bôi thuốo mỡ thôi và dặn dò kiêng ăn rau muống 3 tháng, về nhà để nó khô khi nào tróc ra thì mới bôi nghệ vào. Mà khi làm xong chỉ thấy da chỗ đó hơi hồng hồng lõm xuống và ra một tí mủ thôi không đau tí nào cả! Có tí kinh nghiệm chia sẻ với bạn thế thôi! Chúc da mau lành!
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhiều lắm lắm, mình ở SG, mình đốt ở BV da liễu. Mẹ nó ơi mấy hôm nay mình ăn rau muống nữa, hu...hu...thuốc mỡ mua ở nhà thuốc có không vậy mẹ nó?Mấy hôm nay mình buồn và căng thẳng lắm, bình thường da mình trắng và mịn, còn bi giờ thì mình không dám nhìn ai cả, đưa con đi học mà như đi ăn trộm vì sợ người quen thấy. Hôm mình đi đốt ấy, ông BS lo cãi với bệnh nhân (người đến trước mình í) nên ổng cứ đè mặt mình ra mà ....cày cấy!! Khổ thân mình. Mình sẽ thực hành ngay đây, kết quả sẽ báo cáo mẹ nó sau nhé! Quên nữa, bạn ở HN phải không? Mình ra đấy được 2 lần, mình thích lắm, đặc biệt là cái lạnh chưa từng thấy và giọng các cô gái thì ....tuyệt cú mèo.
    • 129 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanbinh05 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó nhiều lắm lắm, mình ở SG, mình đốt ở BV da liễu. Mẹ nó ơi mấy hôm nay mình ăn rau muống nữa, hu...hu...thuốc mỡ mua ở nhà thuốc có không vậy mẹ nó?Mấy hôm nay mình buồn và căng thẳng lắm, bình thường da mình trắng và mịn, còn bi giờ thì mình không dám nhìn ai cả, đưa con đi học mà như đi ăn trộm vì sợ người quen thấy. Hôm mình đi đốt ấy, ông BS lo cãi với bệnh nhân (người đến trước mình í) nên ổng cứ đè mặt mình ra mà ....cày cấy!! Khổ thân mình. Mình sẽ thực hành ngay đây, kết quả sẽ báo cáo mẹ nó sau nhé! Quên nữa, bạn ở HN phải không? Mình ra đấy được 2 lần, mình thích lắm, đặc biệt là cái lạnh chưa từng thấy và giọng các cô gái thì ....tuyệt cú mèo.
    Thuốc mỡ mua ở hiệu thuốc nào cũng có bạn ah! Nếu các vết không ra mủ nữa thì không cần bôi nữa, bôi luôn lô hội cho đến khi tróc ra thì bôi thêm nghệ, mật ong nữa. (như của mình không bôi nghệ đâu mà vẫn đẹp đấy vì của mình bsĩ làm cũng tốt nữa, còn theo bác sĩ là bôi nghệ vào lúc tróc lớp đầu tiên và lên da non sẽ có tác dụng tốt - không bôi lúc chưa lên da non nhé!).

Mình ở Hn, đang mùa thu thích lắm bạn ah! :Rose: hi, mình lại thấy giọng con gái Sài gòn rất dễ thương đấy! :Rose:
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhé, bạn là người đầu tiên trả lời cho mình đấy, mình là lính mới mà, cảm giác rất nôn nao chờ tin bạn. Hôm nay mặt mình tạm ổn rùi, vết thương đã khô mặt nhưng chưa tróc mài, mình sẽ tiếp tục bôi nha đam thêm (lô hội nhỉ?). Mình là dân miền Tây nên nhiều từ HN mình cũng không rành lắm, cũng may lúc này có nhỏ bạn người Bắc cho nên vốn từ ngoài í cũng khá hơn rùi. Lần đầu tiên ra Bắc mình nghe từ "đồng nát" không hiểu là gì? Bi giờ thì khá lắm lắm. Mình ra Bắc lúc đó mình mang thai được 5 tháng, mình đi vào mùng 3 Tết, lạnh không thể chịu nổi, lúc đấy mình chỉ mang toàn đàm bầu thôi, phải mượn đồ ấm của anh trai mặc vào. Mình toàn nói về HN không nhỉ? Lạc đề rùi? Chúc bạn cuối tuần vui nhé
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các chị ơi cho em hỏi không liên quan 1tí,chị rosel ơi chị đốt nốt ruồi ở địa chỉ nào thế cho em địa chỉ chính xác với,em cũng có nốt ruồi mún tẩy mà,hehe,cho em hỏi luôn chi phí sao hả chị?
    :570:
    • 129 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong_xinh Xem bài viết
    các chị ơi cho em hỏi không liên quan 1tí,chị rosel ơi chị đốt nốt ruồi ở địa chỉ nào thế cho em địa chỉ chính xác với,em cũng có nốt ruồi mún tẩy mà,hehe,cho em hỏi luôn chi phí sao hả chị?
    Địa chỉ chị tẩy nốt ruồi ở 12A Đinh Công Tráng (đối diện cổng viện 108) cái phòng khám đa khoa nhìn cũng khá khang trang, rộng rãi có cả siêu âm 4 chiều. Hôm đấy chị không định tẩy đâu mà chỉ đưa chồng đi khám dạ dày thôi, đang ngồi chờ ở phòng nội soi tầng 2 thì có bác sĩ vừa làm xong cho 1 bạn đi qua bảo cháu có tẩy nốt ruồi không , hihi đúng ý từ lâu rồi nhưng vì chưa có động lực nên cứ chần chừ mà thấy bác này trông nhẹ nhàng phúc hậu nên vào làm luôn thế mà ai ngờ nó lại đơn giản thế Cái của chị nó ở gần cánh mũi to bằng cái hạt tiêu hết 30k thôi em ah, chị thấy rẻ bằng trong viện mà vào viện thì lâu lắm không đủ kiên nhẫn. Bsĩ này cũng làm trong viện 108, chị đi làm vào chủ nhật thì bác này làm còn ngày khác thì chị không rõ lắm nhưng chắc ai làm cũng tốt cả thôi, làm dễ lắm chỉ cần cẩn thận thôi chứ không có gì phức tạp. Đầu tiên bsĩ xem chân tay mình xem da có bị sẹo lồi không (chắc tùy loại da để còn chỉ định thuốc or cách chăm sóc), rồi xem cỡ nốt ruồi để đưa giá tiền, xong bảo mình nằm xuống nhắm mắt rồi bsĩ tiêm 1 tí thuốc tê vào vị trí định làm (không đau đâu chỉ như búng 1 cái thôi :d) xong rồi dùng cái dụng cụ đốt điện (chắc thế) cà vào chỗ đấy nó xèo xèo rồi ngửi thấy mùi gì như là cái chân giò nướng í rồi cuối cùng là công đoạn lau nước khử trùng (chị đoán thế) và bôi thuốc mỡ thế là xong!!! Đơn giản nhỉ! Đi làm đi cho đẹp em nhé! :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào chị ^^! e cũng mới đốt điện vài nốt ruồi nhưng sau khi làm xong bác sĩ không bôi thuốc mỡ hay thuốc j cho e cả chỉ cho vài viên thuốc uống thôi. E mí tẩy được nửa ngày có nên bôi lô hội không ạ? e không dám rửa mặt hay để nốt ruồi tiếp xúc với nước sợ nó lâu tróc e có nên bôi j không ạ?