Dưỡng da - Làm đẹp da

làm sao để vết trầy do té xe ở mặt đỡ bị sẹo

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 38.2K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 41 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em chào mọi người. Hôm qua em vừa bị ngã xe, đập mặt xuống đường sỏi dăm, mặt trầy xước rất nhiều (cả trán, mũi và má luôn ạ). Em biết là té ngã thì không có cách gì mà hoàn toàn không bị sẹo hết, nhưng mong mọi người tư vấn giúp em cách nào để hạn chế sẹo với Con gái có mỗi cái mặt mà giờ trầy xước loang lổ thế này thì chết em mất. Hic.

Mọi người chỉ dùm em loại thuốc nào bôi sẹo hiệu quả với. Vết trầy không sâu lắm, nhưng lan gần hết mặt ạ. Em cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 635 Bài viết

• 2,849 Được cảm ơn

để vết sẹo lành miệng rồi bạn dùng kem bôi chống sẹo Contractubex mua ở nhà thuốc thử xem sao. Mình cũng vừa bị giờ leo rất nhiều điểm trên cơ thể, cũng đang phải dùng cái này (từ lúc bị đến giờ khoảng 10 ngày rùi). Các vết trên cơ thể thì vẫn còn nhưng ở chỗ ngay mi mắt mình bôi thì gần như đã hết hẳn rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _ToXinh_ Xem bài viết
    Em chào mọi người. Hôm qua em vừa bị ngã xe, đập mặt xuống đường sỏi dăm, mặt trầy xước rất nhiều (cả trán, mũi và má luôn ạ). Em biết là té ngã thì không có cách gì mà hoàn toàn không bị sẹo hết, nhưng mong mọi người tư vấn giúp em cách nào để hạn chế sẹo với Con gái có mỗi cái mặt mà giờ trầy xước loang lổ thế này thì chết em mất. Hic.

Mọi người chỉ dùm em loại thuốc nào bôi sẹo hiệu quả với. Vết trầy không sâu lắm, nhưng lan gần hết mặt ạ. Em cảm ơn
    Mẹ nó bôi ngay kem trị sẹo vượt bậc của A Derma vào nhé. Chỉ cần vết thương khô không còn rỉ nước là bôi được chứ đừng để đến lúc nó đóng vảy.
    DƯỢC MỸ PHẨM GIÁ ĐẶC BIỆT CHO CÁC MẸ ĐÂY
    http://www.webtretho.com/mesanhdieu/cho-me/2615.html
    • 2,073 Bài viết

• 6,027 Được cảm ơn

Việc đầu tiên và khẩn cấp nhất bạn phải làm là đến bệnh viện rửa thật sạch vết thương nhé, vì mình tự rửa sẽ không sach hết đất cát ở trong, sau này khi da các chỗ khác lành chỗ bị bẩn sẽ lên màu như là xăm màu chàm ý. Mình bị ngã xe đạp hồi lớp 5, nói chung là mặt bị đá dăm cào tan nát hết cả, 1 viên chui vào hốc mắt. Nhờ bác sỹ và bố mẹ mình chăm kỹ nên không để lại vết sẹo nào nhưng chỗ hốc mắt thì bị 1 vết màu chàm do bác sỹ rửa còn sót cát ở trong.
    Trong khoảng 1 tháng đầu phải chăm chỉ bôi nghệ, tuyệt đối tránh ánh nắng trực tiếp (ngày xưa mình nghỉ học ngồi thu lu trong buồng kín). Chúc bạn mau lấy lại được khuôn mặt xinh đẹp nhé.
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    • 34 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chỗ mình làm cũng có bạn, chạy xe bị ngã , bị trầy một vết lớn trên mặt sau khi dùng kem bôi chống sẹo Contractubex thấy đỡ hẳn. Bôi hết hai tuýt thì da mặt như bình thường luôn. Bạn dùng thử xem.
    • 96 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bn phải kiêng ko ăn rau muống, thịt gà nhé, ăn uống chịu khó kiêng khem, ko để lại sẹo là chết. Ngoài thuốc liền sẹo hoặc các loại thuốc thì mình khuyên bn nên bôi nghệ tươi nhé, bôi nghệ rất tốt néu biết kiên trì, cô mình bị sẹo mà kiên trì bôi nghệ, vậy mà sẹo cũng mờ đi đấy.

Bây giờ bạn mới bị thì hãy tranh thủ bôi nghệ thử xem. Chúc bn mau lành nhé.
    • 765 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Chia bùn với bạn nhé. Mấy năm trc tớ cũng bị tai nạn, ngã đập mặt xuống dg, dập hết cả mặt và môi, chảy máu rất nhìu. Lúc đó bạn mình sơ cấp bằng nc đá cho đỡ sưng, sau về nhà uốg thuốc kháng sinh. Mình ko đi khám vì rất sợ đi bác sĩ, chả hỉu sao mình liều đến thế. May là da mình dc cái lành tính nên khoảng 3 ngày sau là đóng vảy, rùi tầm 1 tháng là trở lại bình thường, chí còn 1 nốt như nốt ruồi nhỏ trên môi, Nhưng cái đó cũng tùy mỗi ng da có lành hay không, nên để có lời khuyên cxa'c nhất bạn nên đi bác sĩ, con gái có cái mặt lỡ để lại sẹo thì xấu lắm. chúc bạn mau hồi phục nhé:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi botngot; 20/07/2011 vào lúc 09:28 PM.
    • 41 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người nhiều Hôm qua em té cách nhà khoảng 50km lận, sau đó thì tự chạy về nhà, tối rồi nên không đi bs mà tự sát trùng vết thương tại nhà bằng providine, rồi để cho khô mặt thôi. Em có uống bổ sung kháng sinh và vitamin C để vết thương mau liền sẹo. Hy vọng là nó không bị thâm sạm do sát trùng không kỹ, hic. Em sẽ mua thêm Contractubex bôi vào, mong là ít thấy sẹo nhất ạ.

Em cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp em ^^
    • 635 Bài viết

• 2,849 Được cảm ơn

Để nhanh lành, em hãy uống nước cam đều đặn hằng ngày nhé! Kiêng một số đồ ăn như các bạn ở trên đã chỉ, và ăn nhiều hoa quả vào. Sau đợt điều trị kháng sinh thì uống sữa chua mỗi ngày nữa.
    • 136 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn nên đến bv da liễu để bs xem sẹo mà cho thuốc phù hợp. con mình đag bị sẹo cả bàn chân thao các loại thuốc đều k thấy tác dụng lắm đi bs cho loại thuốc vào thấy đỡ hẳn mà thuốc này chỉ bán ở bv thôi nhe!
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em bị té xe, xây xát ở mặt, em mới mua contractubex để bôi, nhưng có người bảo kết hợp với nghệ tơi sẽ tốt hơn, mong mọi người tư vấn cho em cách trị với, không biết từ giờ đến tết có lành bình thường được không, có ăn kiêng gì không, mọi người giúp em với, cảm ơn mọi người nhiều.
    • 318 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Mình từng bị té xe cách nay mấy năm. Trầy hết mặt luôn, lúc đó cũng nhiều người thấy tội nghiệp dùm mình lắm, chỉ thuốc này thuốc kia để điều trị, nhưng mình không dám xức tùm lum, chỉ nghe theo lời của người bác sỹ mình đi điều trị thôi. Nếu đã chọn theo 1 phương pháp điều trị uy tín, thì bạn đừng theo những phương pháp khác. Sau hơn 1 tháng thì hết, mặt không còn sẹo. Bạn cần kiêng ăn thịt bò, rau muống, xôi, nếp...không đi ra ngoài nắng; khi xuất hiện những mày đen trên mặt thì bạn phải để nó tự tróc ra, đừng sốt ruột mà tự gỡ ra nhé. Lúc đó, vừa uống thuốc tây vừa thoa thuốc; mình chưa dùng contractubex bao giờ nên không biết công hiệu của nó như thế nào. Sử dụng nghệ với thuốc thì phải hỏi kỹ bác sỹ xem nên xức lúc nào, vì hồi đó mình xức sau khi mặt đã tróc những cái mày đen ra thôi. Mặt mình không còn những vết sẹo ngoài việc nhờ điều trị của bác sỹ, chắc còn do nhờ da mình lành nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi peace2; 17/12/2011 vào lúc 05:35 PM.
    • 318 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Bổ sung thêm : Mình nghĩ bạn cần phải gặp trực tiếp một bác sỹ uy tín để bác sỹ khám trực tiếp mới biết da của bạn thuộc loại nào, vết sẹo của bạn như thế nào. Đừng lo lắng hay nghĩ lung tung trong thời gian điều trị vết sẹo vì khi lo lắng mặt có sẹo, bạn lại điều trị kết hợp thuốc này với thuốc kia theo chỉ dẫn của nhiều người thì rất nguy hiểm. Vậy nhé, chúc bạn mau lành các vết sẹo để ăn Tết vui vẻ.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn rất nhiều.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi đã dùng Contractubex rồi, với vết thương nhỏ thì thoa đều đặn hàng ngày nhiều lần sẽ hết sẹo. Lần này bị nữa tiếp tục xài tiếp...hic
    • 146 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình đã từng bị tai nạn, bị 1 vết to loang lổ ở mặt, tớ làm như sau:
    - Trước tiên đến bv để sát trùng vết thương, sẽ đc y tá rửa sạch sẽ hơn, chống bị viêm, sưng mủ
    - Sau đó tớ chuyển đạm hoa quả liên tục ( dì tờ làm bsy đông y), ăn nhiều hoa quả bổ sung vitamin C
    - Khi vết sẹo khô thì bắt đầu bôi nghệ tươi vào buổi đêm
    Đảm bảo bạn áp dụng cách đó rất tốt, ko còn tý sẹo nào. Và tớ thấy kết nhất là chuyền đạm hoa quả vào người. Rất nhanh lành da nhé
    • 146 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình đã từng bị tai nạn, bị 1 vết to loang lổ ở mặt, tớ làm như sau:
    - Trước tiên đến bv để sát trùng vết thương, sẽ đc y tá rửa sạch sẽ hơn, chống bị viêm, sưng mủ
    - Sau đó tớ chuyển đạm hoa quả liên tục ( dì tờ làm bsy đông y), ăn nhiều hoa quả bổ sung vitamin C
    - Khi vết sẹo khô thì bắt đầu bôi nghệ tươi vào buổi đêm
    Đảm bảo bạn áp dụng cách đó rất tốt, ko còn tý sẹo nào. Và tớ thấy kết nhất là chuyền đạm hoa quả vào người. Rất nhanh lành da nhé
    • 104 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình đã từng bị một vết khâu 12 muỗi do tai nạn giao thông ngay dưới chân mày, sát mắt, nếu các bạn có bị tai nạn giao thông trầy xước mặt, không muốn để sẹo, các bạn phải đến gặp bác sĩ để người ta sát trùng vết thương và cho thuốc để chữa sẹo thích hợp. Khuôn mặt rất quý giá, là mặt tiền để mình còn giao tiếp trong công việc, đừng vì lý do này kia, lười biếng... mà sau này hối hận nha các bạn.
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình bị té xe 3 tháng trc, cũng chăm chỉ ún nước cam hàng ngày, bôi dc 3 type contractubex rùi, đỡ thì có đỡ nhưng nhìn vẫn thấy 3 cái sẹo trên mặt
    • 999 Bài viết

• 1,353 Được cảm ơn

nếu bạn xài kem nghệ thì xài loại tube 10g của thorakao,nó tốt hơn loại hủ tròn màu vàng của Tho,vì đậm đặc hơn nhiều,mặc dù 2 loại đó về cơ bản là như nhau
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2