Dưỡng da - Làm đẹp da

Kinh nghiệm chữa mụn cơm bằng mẹo dân gian, không đau, không sẹo

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 959 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình thấy nhiều chị em bị mắc mụn cơm trên mặt. Có người ít nhưng cũng có những người bị tràng lan ra quanh mặt, rất ảnh hưởng đến thẩm mỹ của các mẹ. Mà chữa bằng các phương pháp như đốt, nặn, chọc kim thổ dân^^ thì rất là đau và dễ để lại sẹo thâm. Mình đóng góp một mẹo vặt nhỏ do mẹ dạy cho, cái này thì có thể có người biết có người không.

Buổi sáng sớm ngủ dậy lúc có ánh nắng rồi, chị em đứng lên sân thượng hoặc ban công, bất kì chỗ nào có nắng sớm chiếu vào nhiều, lấy 9 lá tía tô (con gái) kẹp vào 2 ngón tay. Sau đó xát lên chỗ có mụn cơm trên mặt rồi hất về phía ông mặt trời, vừa làm vừa nói "trả ông". Cứ như thế đủ 9 lần. Sáng nào cũng vậy đến khi khỏi thì thôi.

Vì là chữa mẹo, chưa ai có thể chứng minh được mức độ thành công 100/100 nhưng hồi trước đứa em họ bị mụn cơm đầy mặt, mẹ nói bà ngoại làm thế cho nó và bh nó đã hết sạch sành sanh không còn dấu vết mụn cơm nào. Nhiều người được mẹ mách cho làm thế, bh cũng đã khỏi.

Chỉ là mẹo vặt thôi nên nếu mẹ làm làm không hết đừng ném đá em nha^^
    Chúc các mẹ xinh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi puccabeo; 11/09/2010 vào lúc 08:27 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 959 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

đã có mẹ nào thử chưa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,763 Bài viết

• 7,700 Được cảm ơn

Chưa làm, nhưng sẽ thử. Vì chẳng tốt tiền, chẳng ảnh hưởng sức khỏe và cũng chẳng mất time.

Tuy nhiên, chờ mặt trời lên là phải làm trong công ty rồi. Hoặc nhà không có hướng nhìn ra mặt trời mọc thì cũng phiền.
    • 461 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Tớ trước cũng bị mụn cơm này, đốt laser mãi không khỏi, vừa đau vừa để lại sẹo xấu, vừa tốn rất nhiều tiền.
    Sau tớ được chị bạn mách cho, về bôi lá lô hội lên mụn, kiên trì trong khoảng 1 tuần thì nó bay đâu mất.
    Cả mụn mắt cá cũng thế các mẹ ạ.
    Rất là công hiệu đấy.
    • 365 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiền_hiền Xem bài viết
    Tớ trước cũng bị mụn cơm này, đốt laser mãi không khỏi, vừa đau vừa để lại sẹo xấu, vừa tốn rất nhiều tiền.
    Sau tớ được chị bạn mách cho, về bôi lá lô hội lên mụn, kiên trì trong khoảng 1 tuần thì nó bay đâu mất.
    Cả mụn mắt cá cũng thế các mẹ ạ.
    Rất là công hiệu đấy.
    Bôi như thế nào bạn? Mình cắt ra rồi bôi cái chổ mới cắt có nhựa chảy ra lên mụn hả? Cảm ơn bạn nhiều!
    Em vẫn từng đợi anh
    Như hoa từng đợi nắng
    • 209 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mụn cơm trên mặt là bị thế nảo hả các mẹ? ôg chú e bị mụn cơm to đùng ở tay suốt ngày bắt m lấy chỉ thắt thắt đc mấy ngày nó rụng ra
    everyone laugh at me because i'm diffrent, but i laugh at them because they're same
    • 959 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

là mụn nhỏ, đầu trắng trông như mụn có mủ mà rất cứng và khó nặn ý
    • 2,072 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Cách của chủ top hổi bé mình cũng được mách rồi nhưng ko ăn thua. Rồi còn cách trời mưa rất to, phải có sấm sét, chạy ra trời mưa rồi cấu vào mụn và cũng bảo như thế mình cũng thử rồi không ăn thua. Mà hai cách này nhớ là phải làm trộm không để cho ai biết nhé.
    Hồi bé mình đầu tiên bị một cái mụn cơm ở cánh tay, sau ko hiểu sao nó lan hết ra cả tất phần khuỷu tay, nhiều lắm, gần 20 cái, nên mình ko dám mặc áo cộc tay. Vì lộ ra ai cũng hỏi. Sau có lần đọc được ở đâu mẹo chữa mụn cơm bằng phèn chua. Mình đun sôi phèn chua lên đợi nguội đến lúc hơi âm ấm, rồi dùng dao lam cắt sạch mụn cơm, lấy bông chấm nước phèn chua đã đun vào. Rất xót và đau nhưng sau thì hết hẳn. Đặc biệt không có một tí sẹo nào. Hồi đấy mình phải nhắm mắt nhờ người khác giữ và cắt hộ, máu chảy rất nhiều nhưng vì quyết tâm cao nên làm. Hihhi.
    • P2P
    • 8 năm
    • 607 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Em đã dùng cách bôi lá tía tô rồi, nhưng không cần cầu kỳ thế, chỉ cần lấy lá tía tô tươi vò hơi nát rồi bôi đi bôi lại chỗ mụn cơm, em bôi có mấy lần là hết sạch (đối tượng thí nghiệm là giai nhà em ạ ).
    • 1,154 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Hồi bé, e cũng lấy lá tía tô vò nát, xát lên mụn cơm ở trên ngón tay. Lâu lâu, nó biến mất, k nhớ khi nào nữa vì hồi bé vô tư, tiện lúc nào, xát lá tía tô lúc đó thôi.
    • 251 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Hồi bé mình bị nhiều mụn cơm ở tay và chân. Sau nghe người mách, bác mình lấy lá tía tô vò nát, rồi xát vào mụn cơm, thế mà nó biến đi lúc nào mình cũng k biết nữa. Mẹo trong dân gian hay thật đấy.
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cho mình hỏi mụn cơm có phải cũng gọi là mụn thịt kg? Mụn cơm có phải là mụn mọc ở xung quanh phía dưới mắt kg hả các bạn? Mình bị mụn dưới mắt như vậy khá nhiều mà sợ đi đốt quá.
    • 959 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

bạn cứ làm như cách chỉ trên kia, mình thấy 10ng làm thì 9 ng khỏi
    • 461 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThienThuong Xem bài viết
    Bôi như thế nào bạn? Mình cắt ra rồi bôi cái chổ mới cắt có nhựa chảy ra lên mụn hả? Cảm ơn bạn nhiều!
    Uh, cứ lấy cái phần nhớt nhớt bôi và chà mạnh vào mụn, lâu lâu một chút cho nó bở trắng ra.
    Chỉ 1 tuần là khỏi thôi. Không phải mẹo miếc hay kiêng kị gì cả bạn ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có chị nào vò lá tía tô bôi lên mặt lần đầu tiên, thì thấy những hạt mụn cơm bị sậm màu hơn không? Em bị thế này, trông rõ hơn nhiều ý. Em lo quá đi mất. Cứ sợ là mình không hợp hoặc sai cách. Nhưng vẫn băn khoăn đây có phải là phản ứng bình thường lúc ban đầu không? Có chị nào giải đáp giúp em với.

( Em cũng định dùng tỏi nhưng đang dùng lá tía tô thử rồi, trong cùng 1 ngày dùng 2 loại e hơi...)
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em cũng có vài mụn cơm dưới mắt,phải thử mới đc
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mụn dưới mắt là mụn thịt rồi, hình như ko chữa theo cách này được đâu.
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThuHa1985 Xem bài viết
    Mụn dưới mắt là mụn thịt rồi, hình như ko chữa theo cách này được đâu.
    chị ui.Mụn của em nó cũng có đầu trắng,em tưởng là mụn cơm gạo chứ nhỉ.Dạo này em thấy nó to to lên,hình như tại em hay tẩy trang vùng mắt,di vào nó nhìu,kích thích nó to ra thì phải,nhìn mất thẩm mĩ lắm cơ
    • 152 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

hic , vậy mụn cóc thì xử lý thế nào ạ?
    em có cái mụn cóc ở ngón tay, trước nhỏ bằng cái nút rùi, nghe thiên hạ đồn, em đi đốt điện, giờ nó còn to hơn.bằng hạt đỗ xanh rùi.
    help me.
    • 4,913 Bài viết

• 2,961 Được cảm ơn

Mụn cơm là mụn cóc hay là mụn thịt hả các mẹ?
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Furture, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2