Dưỡng da - Làm đẹp da

Kem chống nắng giúp da k bị bắt nắng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 352 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Em thấy trên này mọi người trao đổi nhiều về kem chống nắng nhưng chỉ toàn thấy bàn về độ nhờn của kem. Vậy cho em hỏi có loại nào dùng tốt, giiúp da hoàn toàn k bị bắt nắng k ạ. Em cảm ơn :X
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 152 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đúng là vấn đề đang bức xúc của em đây ạ, sắp đi biển rồi lại càng lo lắng hơn cho làn da bắt nắng, em đã dùng Avene rồi mà thấy vẫn ko ổn nhưng đó là dành cho da mặt và cổ. còn body , tay chân thì sao a, Các mẹ ơi, thêmkinh nghiệm cho chị em tự tin diễn 2 mảnh dưới nắng vàng- biển xanh ... đi a. Thanhkíu ạ...:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,637 Bài viết

• 2,536 Được cảm ơn

Trước đây học lái xe, mặc aó tay dài thì nóng mà áo tay ngắn thì đen nên mình mua kem chống nắng của SSD SPF 30, dùng cho sensitive skin. Ko dính, ko bắt nắng đâu bạn! Gần đây nhất là vi vu ra Hồ Tràm Osaka, tung tăng nắng gió mà da dẻ ko bị sạm đen mấy dù da mình là "chuá" bắt nắng:Sick:. Cứ hết thì mình lại mua loại này chứ ko đôỉ qua loại khác.
    • 222 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Ví dụ như em bôi 1 lần vào lúc 8h30 sáng, rồi 12h phải ra nắng em bôi 1 lần nữa thì có cần phải rửa mặt ko ạ? (giữa thời gian đó thì em có dùng giấy thấm dầu)
    Loài người tới bây giờ vẫn còn bủn xỉn lời khen mà phung phí lời chê, vẫn đeo đãy 2 túi... túi đàng trước để lỗi của người, còn túi ở sau lưng giấu lỗi của mình.

Chân mình những lấm đê mê
    Lại cầm bó đuốc mà rê chân người .
    ( Trích "Đắc Nhân Tâm")
    • 2,765 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi losuoi Xem bài viết
    Vì điều em hỏi là tính năng cơ bản mà kem chống nắng phải có đó. Thông số này được thể hiện ở chỉ số chống nắng SPF (Sun Protection Factor). Chỉ số này một phần có thể nói lên được khả năng chống nắng (như sơ đồ mình đính kèm nè).
    http://www.webtretho.com/forum/showt...21#post5210621
    Nhưng từ SPF 30 trở lên thì khả năng chống nắng không tăng thêm bao nhiêu nữa. Mặt khác KCN cũng chỉ lưu được trên da 3-4 giờ, nên chỉ số cao hơn khoảng SPF 30-50 là không cần thiết, mà đôi khi còn có khả năng gây dị ứng cao hơn, do nhà sản xuất phải cho thêm nhiều hóa chất vào. Sau 3-4 giờ thì KCN sẽ bị tuyến mồ hôi đẩy trôi, không còn đủ bảo vệ nữa, nên bạn cần phải thoa lại nếu còn tiếp tục ra nắng.

KCN còn nhiều thông số khác lắm, như có +, water proof, oil free,... nhưng điều quan trọng đầu tiên phải là SPF phải đạt 30-50.

Hiện nay mình thấy hầu hết KCN đều chống được UVA và UVB, nên vấn đề sử dụng dấu + để biểu thị cái này không còn cần thiết nữa.
    Bạn ơi mình đi làm thường trang điểm buổi sáng. Trước khi trang điểm đã có lót kem chống nắng. Như vậy sau 3-4 tiếng mình bôi lại kem chống nắng thì bôi bằng cách nào? Làm sao bôi đè lên lớp trang điểm được bạn nhỉ??? Mình thắc mắc vụ này lâu lắm rồi mà chưa hỏi đc ai!!!!
    • 1,964 Bài viết

• 2,333 Được cảm ơn

Các mẹ biết tuốt ơi ! Sử dụng kem chống nắng rồi đi ra nắng có cần bịt kín như ninja không?
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 311 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

em dùng kem chống nắng Nivea của Đức. Ok lắm. Tay em ko bị chia làm 2 khúc như mọi năm nữa. Tuy nhiên, ra đg vẫn nên giống ninja chị ạ. Kem chống nắng thì vẫn cần che chắn. Cụ thể là bàn tay em ko dc che thi đen hơn cánh tay ( dù là ko nhiều)
    • 278 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cái này mình đọc trong 1 forum. Ý kiến của một bạn khá rành về thành phần, "độ bền" của KCN, copy ra đây góp thêm ý kiến để các bạn lựa chọn KCN:

My recommended sunblocks are:
    Avene emulsion spf50, Heliocare gel spf50. for combined physical and chemical sunblocks.
    Vichy UV.activ SPF50 and La roche posay fluide extreme for chemical sunblocks.

Drugstore sunblocks - Loreal Uv perfect (no alcohol), Eucerin (has alcohol but not so high content of it - this has better protection than Loreal overall and is not so shiny on the skin).

Physical sunblocks (for those who want to get pregnant or who are concerned about health hazards of chemical s/s): Fancl Sunguard SPF30, RoC Minesol mineral baby sunblock SPF40, Avene mineral sunscreen SPF50 (in white tube).

I do not recommend counter brands sunscreens as I consider that they are not really good value for money or for the protection that you're getting (this includes Clarins, Dior, Estee Lauder, SK2, La Mer, Shiseido, Laneige, etc). And don't bother me with sunscreens of obscure brands esp. Japanese brands that are sold in HDB shops or whatever. Guaranteed those are not going to give good protection. And also don't bother me with bb creams that have spf. Also guaranteed that those are not going to give good protection.

Đọc là để tham khảo hén, còn thì tùy ý và sự lựa chọn của mỗi bạn :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miumiu74; 20/05/2009 vào lúc 11:23 AM.
    • 295 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

ui ui em kém tiếng anh lắm mẹ nào dich hộ em cái bài trên này với :Sigh:
    • 1,249 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Em tự dịch để hiểu sơ sơ, có gì sai các chị sửa lại giùm em nhé :

Những loại kem chống nắng (sunblocks) khuyên dùng của tôi là:
    Avene Emulsion SPF50, Heliocare Gel spf50, kết hợp giữa physical và chemical sunblocks (giải thích phía dưới)
    Vichy UV.activ SPF50La roche posay fluide, loại cực mạnh cùa chemical sunblocks.
    Loreal UV perfect (không cồng), Eucerin (có cồn nhưng không quá nhiều – cái này nhìn chung bảo vệ tốt hơn Loreal và không gây bóng nhờn cho da),
    Physical sunblocks (dành cho những người có ý định mang thai, hoặc dành cho những người có bệnh về da với hóa chất): Fancl Sunguard SPF30, RoC Minesol Mineral Baby Sunblock spf40, Avene Mineral Suncreen spf50 (tuýp trắng)

Tôi khuyên bạn không nên sử dụng những thương hiệu kem chống nắng tôi đề cập ở trên nếu không phù hợp túi tiền hoặc nhu cầu chống nắng của riêng bạn (Bao gồm cả những thương hiệu như Clarins, Dior, Estee Lauder, SK2, La Mer, Shiseido, Laneige….) Và đừng làm phiền tôi với những thương hiệu không nổi tiếng , ví dụ những loại kem chống nắg của Nhật đang bán tại HSB shops. Tôi đảm bảo rằng những thương hiệu đó không cung cấp những chức năg bảo vệ tốt. Và cũng đừng làm phiền tôi với những lại kem bb có SPF. Tôi củng đảm bảo những loại đó sẽ không cung cấp chức năg bảo vệ tốt.

Em tìm ra một bài khác hoàn chỉnh hơn về kem chống nắng. Bài này có bao gồm định nghĩa của Physical sunblocks, chemical sunblocks, sunscreen, sunblocks ..... Em xin post lên đây trước để các chị tham khảo. Em sẽ post bài dịch sau.

Part I. Sun-less Tanning (What's New?)
    A. Spray
    Mystic Tan is a "UV-Free" spray on tanning
    booth designed to deliver a customized sunless
    tanning application to each customer based on
    their body size, skin type, and "desired" color.
    "The most popular brand of spray on tanning is
    of course "Mystic Tan". However, there are
    "other" spray tan brands on the market. Be
    deligent in investigating them all.

B. Self-Tanner (aka "Airbrush Tan")
    The airbrush tan (aka the DHA tan) is a tan
    whereby Dihydroxyacetone (a colorless kind of
    sugar) acts in conjunction with the amino acids
    and the protein in the skin's outer layer to
    create a golden brown shade. Aside from DHA,
    most airbrush tan products also contain an
    "instant bronze". However,beware, that it takes
    practice to get the application "even" so that
    your tan looks "just right". (Note: Airbrush
    product manufacturers suggest "nighttime" as
    the "best time" to apply....)
    Two of the most popular brands of sunless tanning
    gels are:
    (1) St. Tropez
    "Auto Brozantine Lotion" and their
    "Whipped Bronze Mousse"
    (2) Bain de Soleil
    "Radiance eternelle" and their
    "Streak garde creme"
    C. Bronzing Powder

To achieve a "pretty" year round "sun kissed"
    color (without the aging effects of the "sun")
    why not try a "Bronzing Powder"?. Bronzing
    powders instantly give the skin the
    "look" of a natural tan and you can wear it
    "by itself" or wear it over foundation.
    Some of the more popular "bronzing powders" are:
    (1)Guerlain's Poudre D'Orient Bronzing Powder
    (2)Yves St. Laurent's Poudre De Soleil
    (3)Bobbi Brown Bronzing Powder
    (4)Laura Mercier Bronzing Powder
    (5)Mac Bronzing Powder
    (6)Clinique Bronzing Powder
    Part II: Sun Tanning with UV Rays (What's New?)

A. Sun Bed

A Sun Bed (aka a "Tanning Bed") is a
    device emitting UV (ultraviolet) radiation
    used to produce a cosmetic "tan". Regular
    tanning beds use several "fluorescent lamps"
    which--have "phosphor" blends designed to emit
    the UV (95% UVA and 3% UVB) necessary to produce
    a cosmetic "tan". Note: Some "high pressure"
    tanning beds use highly specialized quartz lamps.
    (Which are much more expensive and thereby less
    commonly used).

The World Health Organization is "down" on
    tanning beds but they "are" popular so
    investigate, investigate, investigate before
    you "jump on".
    B. Sun Light
    When famous fashion designer Co Co Chanel
    "accidentally" acquired a dark tan during
    vacation on the French Riviera in the 1920's,
    she ignited a fad among caucasians for tanned
    skin....By the 1960's "having a tan" often
    signified "social status" and wealth" (i.e.
    having the "wealth" and the "leisure time" to
    acquire one).
    By the 1990's "new alarms" began to sound on
    "sun bathing" but--for those who still
    "choose to tan" I have listed below some
    suggestions (and products) for "safe tanning".
    1. Apply Sunscreen
    The American Academy of Dermatology
    recommends the use of sunscreen as
    follows:
    a. The sunscreen should be "broadspectrum"
    meaning it should block both UVA and
    UVB rays. It should also be
    hypoallergenic (and noncomedogenic so
    it doesn't cause a rash or clog the
    pores, which, can cause acne).
    b. The sunscreen should be applied thickly
    enough to make a difference. And it
    should be reapplied every 2 or 3
    hours, and applied after swimming or
    sweating.
    c. The sunscreen should be waterproof
    and have a SPF of 30 or higher.
    2. Know Sun Strength
    a. The rays of the sun are strongest
    between 10a.m and 4 p.m.
    b. The rays of the sun are strongest
    at higher elevations (think mountains).
    Note: In sundial terms, if a person's
    shadow is shorter than their actual
    height, the risk of sunburn is much
    higher....
    Some of the more popular sunscreens are:

(1)Neutrogena Ultra Sheer SPF 55
    (contains both avobenzone aka PABA
    and oxybenzone, which equals Helioplex).
    (2) Blue Lizard Sunscreen Sensative SPF 30
    (best for sensative skin and babies).
    (3) Anthelios by La Roche-Posay
    (contains the "new" Mexoryl SX)
    (4) Bain de Soleil
    "Orange Gelee" and their
    "Mega Tan"
    (Has that great smell with an SPF 15)
    Part III Sun Avoidance (What's New?)
    The American Academy of Dermatology recommends as
    follows:
    Sun Cover
    A. For Body
    Clothing/Fabric: Solumbra by Sun Precautions
    is a brand that has SPF of 30. Plus--the fabric
    is light weight and comfortable in hot weather.
    B. For Head
    Hat: Must have a 4" brim to be effective.
    C. For Eyes
    Sunglasses. Transitions lenses are perfect for
    eyeglass wearers. (I wore transitions lenses
    all through high school).
    Sun Block
    What's the difference between sun block and sunscreen?
    A. A "sunscreen" is a product with an SPF of 2 and
    higher.
    B. A "sunblock" is a product with a "physical block"
    plus an SPF of 12 or higher. These "products" often
    contain a mixture of physical and chemical block
    ingredients.
    What is a "chemical block"? What is a "physical
    block"?
    A. A chemical block has the ability to be absorbed
    by the skin. Sunlight is then rendered "nil"
    or "invalid" upon contact.
    B. A physical block sits on the skin's surface and
    does not have the ability to be absorbed into
    the skin. Light is either absorbed "into the
    sunblock material" or is "reflected away from
    the body" back into the atmosphere similar
    to a mirror or tin foil.
    What are some examples of physical sunblock?
    A. Zinc Oxide and Titanium Dioxide

Products: Shade and Photoplay
    What are some examples of chemical sunblock?
    B. Against UVA: Parsol 1789/Avobenzone; Titanium
    Dioxide; Zinc Oxide.
    C. Against UVB: PABA/Para-aminobenzoic Acid;
    Titanium Dioxide; Zinc Oxide.
    D. Against UVA II & UVB: Dioxybenzone;Salisobenzone;
    Oxybenzone.
    E. New Against UVA II & UVB: Mexoryl SX; Helioplex;
    Tinosorb.
    Products: Neutrogena and Antheliios
    What about "winter" you say?
    Do remember to wear a "sunscreen" in winter as
    UVA and UVB rays can reflect off of the snow!
    So--there you have it-- a "QT Primer" on the "Sun".

nguồn <www.theinsider.com>
    Chỉnh sửa lần cuối bởi WishUponTheStar; 20/05/2009 vào lúc 04:01 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 278 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

"Tôi khuyên bạn không nên sử dụng những thương hiệu kem chống nắng tôi đề cập ở trên nếu không phù hợp túi tiền hoặc nhu cầu chống nắng của riêng bạn"

=> huhu... em dịch vậy bị ngược rùi em ơi. Đợi tý chị gửi lại ... huhu
    • 278 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Đại ý là tùy theo chất hóa học người ta bỏ vào mà KCN sẽ là chống nắng vật lý & hóa học. Mình xin phép ko đi sâu vô vấn đề này tại ko có thời gian.

Người viết bài trên dựa vào thành phần của KCN giới thiệu các loại KCN sau có tác dụng bảo vệ da tốt khỏi ánh nắng (chắc ko bàn đến cảm quan nha):

Hàng dược mỹ phẩm:
    Avene emulsion spf50, Heliocare gel spf50: 2 loại này vừa chống nắng vật lý, và hóa học.
    Vichy UV.activ spf50, La roche posay fluide extreme: chống nắng hóa học.

Loại bình dân (drug store) thì có:
    - L’oreal UV Perfect: không chứa cồn.
    - Eucerin: có chứa cồn nhưng ko nhiều lắm. Loại này bảo vệ da tốt hơn Loreal và cũng ít làm cho da bị bóng, nhờn.

Với các Mẹ chuẩn bị có thai hoặc e ngại tác hại của các chất hóa học, thì dùng loại chống nắng vật lý: Fancl Sunguard SPF30, RoC Menesol mineral baby sunblock SPF40, Avene mineral sunscreen SPF50 (túyp màu trắng).

[Những loại ở trên là tác giả khuyên dùng]

Đoạn cuối là tác giả ko khuyến khích mua KCN của các hàng mỹ phẩm cao cấp [bên Sing gọi là hàng “counter brand”] như Clarins, Dior, EL, SK2, La Mer, Shiseido, Laneige ….). Lý do là vì tốn nhiều tiền mà độ bảo vệ da cũng ko thực sự là tốt hơn. Bạn ấy nói là ko nên tin các loại KCN nhãn hiệu Nhật bán ở các cửa hàng nho nhỏ gần nhà (vụ này bên Sing). Thêm nữa là ko nên tin vào độ bảo vệ da khỏi ánh nắng của các loại bbcreams, cho dù họ ghi nhãn là SPF….).

Nói chung là đây chỉ là thông tin để các bạn tham khảo nếu quan tâm. Mình cũng đang tìm hiểu về KCN .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,249 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumiu74 Xem bài viết
    "Tôi khuyên bạn không nên sử dụng những thương hiệu kem chống nắng tôi đề cập ở trên nếu không phù hợp túi tiền hoặc nhu cầu chống nắng của riêng bạn"

=> huhu... em dịch vậy bị ngược rùi em ơi. Đợi tý chị gửi lại ... huhu

Hi hi Em cám ơn chị nhé :Kiss: Tặng hoa chị nè :Rose: :Rose: :Rose: Tại vì em dịch theo nghĩa từng chữ nên nhiều khi không đọc bao quát được hi hi Em có dịch bài em mới post hồi nãy, chị xem giùm em nhé. Em dịch xong rùi vẫn thấy nó hơi ngượng nghịu thế nào í :Sad:

Phần 1: Nhuộm da nâu không chứa tia cực tím

A. Dạng phun bề mặt da

Mystic Tan (không hấp thụ tia cực tím) là một dạng kem phun lên bề mặt da yêu cầu để tạo màu da rám nắng, tuỳ thuộc vào độ lớn cơ thể, loại da, và màu sắc mong muốn. Nhãn hiệu ưa chuộng nhất của dòng sản phẩm phun tạo màu này là Mystic Tan. Mặc dù vậy, ngoài siêu thị vẫn có bán những loại nhản hiệu khác. Hãy cân nhấc kỹ càng khi nghiên cứu sử dụng tất cả những loại kể trên.

B. Dạng tự nhuộm da (Airbrush Tan)

Dạng tự nhuộm da ( sản phẩm DHA-tan) là dạng da sẽ rám nắng ở những chỗ có Dihydroxyaceton (một lại đường không màu) tác dụng kết hợp với các khoáng acid amin và chất đạm trên bề mặt da tạo thành màu đồng nâu. Ngoài DHA ra, phần lớn các sản phẩm tự nhuộm màu da đều có chứa chất “instant bronze) (tạm dịch chất tạo màu đồng). Dù sao, để đề phòng, những chất đó chỉ có thể tạo được một bề mặt “tạm thời”, do đó da của bạn chỉ có cảm giác “gần giống” (Chú ý: Hãng sản xuất tự nhuộm da khuyên dùng “buổi tối” là khoảng thời gian “tốt nhất” để sử dụng) (chắc là dùng để đi tiệc đêm)

2 nhãn hiệu nổi tiếng nhất của gel nhuộm màu da là:
    (1) St. Tropez
    "Auto Brozantine Lotion" và
    "Whipped Bronze Mousse"

(2) Bain de Soleil
    "Radiance eternelle" và
    "Streak garde creme"

C. Phấn phủ nâu đồng

Để sở hữu làn da rám nắng “nụ hôn của nắng” vào tất cả các thời điểm của năm ( mà không bị ánh nắng mặt trời làm lão hóa da), tại sao bạn không thử “phấn phủ nâu đồng”? “Phấn phủ nâu đồng” cho bạn một làn da rám nắng tự nhiên, và bạn có thể chỉ cần sử dụng một mình phấn phủ nâu đồng hoặc trên lớp phấn nền.

Những sản phẩm nổi tiếng của “phấn phủ nâu đồng” là:
    (1)Guerlain's Poudre D'Orient Bronzing Powder
    (2)Yves St. Laurent's Poudre De Soleil
    (3)Bobbi Brown Bronzing Powder
    (4)Laura Mercier Bronzing Powder
    (5)Mac Bronzing Powder
    (6)Clinique Bronzing Powder

Phần 2: Nhuộm da nâu có tia cực tím

A. Giường ánh sáng
    Giường ánh sáng ( sảng phẩm Tanning Bed) là dụng cụ phát ra tia sóng UV (cực tím),giường được sử dụng để tạo ra làn da rám nắng. Giường ánh sáng thông dụng sử dụng những “bóng đèn huỳnh quang” có pha trộn “phốt pho” để phát ra tia cực tím ( 95% UVA và 3% UVB), vừa đủ để có một làn da rám nắng. Chú ý: Vài giường ánh sáng có “ cường độ cao” sử dụng những đèn có công suất lớn (Mắc hơn và ít người sử dụng)

Tổ chức Y tế thế giới đã ra lệnh “đả đảo” với sản phẩm giường ánh sáng, nhưng những sản phẩm này vẫn rất thông dụng. Do đó, cần phải nghiên cứu kỹ lưỡng trước và sau khi bạn “nhảy vào” sử dụng.

B. Ánh sáng mặt trời

Khi nhà tạo mẫu nỗi tiếng thế giới Coco Chanel vô tình bị “tai nạn” rám nắng sau một kỳ nghỉ dọc bờ Địa Trung Hải miền đông nước Pháp những năm 1920, bà đã làm bừng lên một cơn sốt kỳ cục về một làn da bị cháy nắng… Vào những năm 1960 thì “da rám nắng” đã trở thành một trào lưu chứng tỏ “địa vị xã hội” và sự “giàu có”. ( ví như có tiền bạc và thời gian để đi tắm nắng). Phong trào “tắm nắng” nắm 1960 đã gióng lên một hồi chuông cảnh báo, nhưng với ai vẫn còn tiếp tục lựa chon tắm nắng, tôi khuyên nên sử dụng những sản phẩm dưới đây để có được “làn da rám nắng an toàn”

1. Bôi màng chống nắng (sunscreen)
    Viện nghiên cứu về da của Mỹ khuyên dùng sản phẩm suncreens như sau:
    a. Suncreen nên được “sử dụng trên phạm vi toàn diện”, có nghĩa nó nên ngăn chặn cả hai tia UVA và UVB. Nó cũng nên “kích ứng không đáng kể” ( và tác nhân không gây mụn, do đó nó không thể gây nên mảng ngứa phát ban hoặc bít lỗ chân long gây nên mụn trứng cá)
    b. Suncreen nên bôi vừa đủ. Và có thể bôi lại sau mỗi 2 đến 3 tiếng hoặc sau khi bơi và đổ mồ hôi.
    c. Suncreen không nên thấm nước và độ SPF nên từ 30 trở lên

2. Biết độ mạnh của ánh sáng mặt trời
    a. Tia sáng mặt trời mạnh nhất từ 10h sáng đến 4h chiều
    b. Tia sáng mặt trời mạnh nhất khi độ cao càng tăng
    Ghi chú: Theo đồng hồ mặt trời, nếu bóng của một người ngắn hơn (thấp hơn) chiều cao đích thực của họ thì sự nguy hiểm của tia đốt mặt trời càng tăng.

Những sản phẩm ưa chuộng bao gồm:
    (1)Neutrogena Ultra Sheer SPF 55
    bao gồm cả avobenzone( chất tạo màu có đuôi hoá học C12H10N2
    and oxybenzone( chất oxy hóa), định lượng vừa phải).
    (2) Blue Lizard Sunscreen Sensative SPF 30
    (dành cho da nhạy cảm và em bé).
    (3) Anthelios by La Roche-Posay
    (có chứa công thức mới Mexoryl SX)
    (4) Bain de Soleil
    "Orange Gelee" và
    "Mega Tan"
    (Mùi thơm và SPF 15)

Phần 3: Tránh nắng

Viện nghiên cứu về da của Mỹ khuyên dùng:

Che chắn ánh sáng mặt trời
    A. Cơ thể
    Quần áo/ Vải vóc: Đồ lót tránh nắng của Sun Precautions có SPF 30++. Chất vải nhẹ và thoải mái trong thời tiết nóng
    B. Đầu
    Nón: Đội nón có độ rộng vành ít nhất là 4inch để có hiệu quả
    C. Mắt
    Kính mát: Kính có tròng đổi màu là sự lựa chọn tốt nhất cho kính mát
    Kem chống nắng

Sự khác biệt giữa kem chống nắng “Sunblock” và màng chống nắng “Suncreen”
    A. Suncreen là sản phẩm có SPF từ 2 trở lên.
    B. Sunblock là sản phẩm có “cơ thể tự chống” với SPF 12 trở lên. Sản phẩm này bao gồm hợp chất của “Cơ thể tự chống” và “hóa học tự chống”
    Sự khác biệt giữa “Physical Block” và “Chemical Block”
    A. Chemical block có khả năng hấp thụ vào da. Ánh sáng mặt trời sẽ bị phản chiếu đi và không thể tác dụng trên bề mặt tiếp xúc (ở đây là bề mặt da)
    B. Physical block lưu lại trên bề mặt da và không thể hấp thụ vào trong da. Ánh sáng mặt trời sẽ bị hấp thụ vào “chất cản quang” hay “phản chiếu khỏi cơ thể” và trở lại môi trường. Điều này có thể tưởng tượng như ánh sáng mặt trời chiếu và gương hay tấm bạc mỏng và bị phản ngược trở ra.
    Những hợp chất hóa học của Physical block
    Zinc Oxide và Titanium Dioxid
    Sản phẩm: Shade và Photoplay
    Những hợp chất của Chemical block
    Chống UVA: Parsol 1789/Avobenzone; Titanium
    Dioxide; Zinc Oxide.
    Chống UVB: PABA/Para-aminobenzoic Acid;
    Titanium Dioxide; Zinc Oxide.
    Chống UVA II & UVB: Dioxybenzone;Salisobenzone;
    Oxybenzone.
    Hộp chất mới chống UVA II & UVB: Mexoryl SX; Helioplex;
    Tinosorb.
    Sản phẩm: Neutrogena và Antheliios

Lưu ý: Vào mùa đông vẫn nên dùng Suncreen vởi vì UVB và UVA vẫn có thể phản chiếu trong tuyết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 278 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Tại em ko quen chữ "drugstore" & "counter brand" họ dùng nên hiểu lầm thôi. Drugstore ý nói hàng mp rẻ hơn, bình dân hơn (L'oreal, Nivea ...), còn "counter brand" hoặc "department store" là hàng có showroom riêng (Shiseido....).

Cảm ơn em gigidoan vì đã chịu khó dịch giúp chị em nhiều nhiều :LoveStruc::Rose:
    • 1,249 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumiu74 Xem bài viết
    Tại em ko quen chữ "drugstore" & "counter brand" họ dùng nên hiểu lầm thôi. Drugstore ý nói hàng mp rẻ hơn, bình dân hơn (L'oreal, Nivea ...), còn "counter brand" hoặc "department store" là hàng có showroom riêng (Shiseido....).

Cảm ơn em gigidoan vì đã chịu khó dịch giúp chị em nhiều nhiều :LoveStruc::Rose:
    hi hi cám ơn chị, giờ em đã hiểu ra, hôm qua em cứ lấn cấn cái Drugstore hoài, định dịch là Mỹ phẩm hoá học rùi í chị onttella: Giờ mới biết là chỉ đơn giản vậy thôi, hi hi
    • 323 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Amy2004 Xem bài viết
    Đúng là vấn đề đang bức xúc của em đây ạ, sắp đi biển rồi lại càng lo lắng hơn cho làn da bắt nắng, em đã dùng Avene rồi mà thấy vẫn ko ổn nhưng đó là dành cho da mặt và cổ. còn body , tay chân thì sao a, Các mẹ ơi, thêmkinh nghiệm cho chị em tự tin diễn 2 mảnh dưới nắng vàng- biển xanh ... đi a. Thanhkíu ạ...:Smiling:
    Mình thì dùng chống nắng 50+ của Avene thấy rất ổn vì không bị bóng nhờn, còn chống nắng thì mình nghĩa không loại nào có thể chống nắng tối đa và đảm bảo không bắt năng được, vấn đề còn là cách dùng và có phù hợp với da của mình không. Ví dụ như da mình dù có ngồi trong nhà mùa này vẫn bắt nắng như thườngrooling:
    Còn về body và chân tay, mẹ nó tìm loại chống nắng dạng xịt ấy. Mình thấy ở 111 Trần Đại Nghĩa có đấy.
    • 152 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi showmethemoney Xem bài viết
    Mình thì dùng chống nắng 50+ của Avene thấy rất ổn vì không bị bóng nhờn, còn chống nắng thì mình nghĩa không loại nào có thể chống nắng tối đa và đảm bảo không bắt năng được, vấn đề còn là cách dùng và có phù hợp với da của mình không. Ví dụ như da mình dù có ngồi trong nhà mùa này vẫn bắt nắng như thườngrooling:
    Còn về body và chân tay, mẹ nó tìm loại chống nắng dạng xịt ấy. Mình thấy ở 111 Trần Đại Nghĩa có đấy.
    Ở 111 TĐN mình cũng đã được chị Huyền ở đó tư vấn hồi năm ngoái mình bị mụn, cũng chưa kịp dùng sản phẩm trịi mụn ở đó thì trộm vía dùng các sp trị mụn của Vichy khỏi liền. Bạn nói đến dạng xịt chống nắng a, ngày mai online nghe chị H tư vấn về sp này nữa vậy. Muốn đi biển, muốn tắm biển, muốn...làn da bắt nắng không bị...nắng. tham lam lắm cơ.:Battin ey: Da mình thuộc dạng ngăm ngăm cơ bản tùy theo thời tiết, có hôm nhìn cũng có vẻ sáng sủa lắm cơ, nhưng ngựoc lại nhiều hôm..:cool:. và nữa mình ngồi làm việc ngồi cạnh cửa kính view thì lãng mạn lắm nhưng mà ngoài hiên có nắng không bít có bị bắt nắng hay do khí nóng mà mình cũng đen đi không các mẹ nhỉ....:Sigh:
    • 1,249 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Ngồi cạnh cửa sổ là bắt nắng kinh lắm đó mẹ nó ạh. Ngay cả tiếp xúc nhiều với màn hình máy tính, bóng đèn điện, hoặc làm việc ở những nơi có cường độ ánh sáng cao thì da cũng bị sạm đen đó. Nguyên nhân da mình phản ứng với ánh sáng, tạo ra sắc tố làm sạm màu da đó mà. Mình mặc dù chỉ ở nhà thôi nhưng cũng phải bôi kem chống nắng vì giường ngủ và máy tính cạnh cửa sổ. Hôm nào không bôi là y như rằng đến chiều tối thấy mặt rát liền, mặc dù không hề bước chân ra đường đó.
    Nhưng mình thấy ngăm ngăm cũng đẹp chứ sao mẹ nó nhỉ? Mình cũng ngăm ngăm, đen nhất nhà cơ mà. Nhiều lúc thấy muốn được "trắng hồng rạng rỡ" lắm cơ. Nhưng cái chất da mình nó thế rùi biết làm sao được Mẹ nó chịu khó giữ cho da sạch và khỏe, lúc nào cũng bóng bẩy láng mịn là đẹp nhất rùi :Battin ey:
    • 152 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hic cảm ơn mẹ nó nhé, Chả là em mới thay đổi phòng làm việc từ mùa đông từ phòng kín lên phòng ngồi gần cửa sổ, ai cũng khen em có view đẹp nhất đấy :Silly:, view Hồ Tây, đườg phố đông đúc, .... hôm nào râm mát thì ko sao, chứ lúc nào nắng rực rỡ ngoài kia là cảm giác chói chang vào tận nơi rồi, lại kéo rèm thui. cái nghề lại ngồi máy tính 8/8 rồi ko khác được, bôi kem chống nắng thì lười , không thường xuyên. Thảo nào dạo này nhìn mặt buổi tối về soi gương kỹ thấy cứ tối tối đi...:Sad:Lại khôi phục công cuộc chăm sóc da dẻ thui nào...cũng như mẹ nó nói làn da ngăm mà duyên lém đó chứ:Battin ey:, miễn sao bóng mượt mịn màng là okie nhất rồi,,,,
    • 352 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

up lên, các chị vào tư vấn các loại kem giúp da K BỊ BẮT NẮNG đi ạ, vì đây mới là công dụng chính của kcn ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2