Dưỡng da - Làm đẹp da

Hủy Hoại Da Vì Kem... Siêu Trắng

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

HỦY HOẠI DA VÌ KEM... SIÊU TRẮNG

Kem 7 nghìn, 7 tác dụng
    Ở chợ sinh viên - đối diện trường Đại học Quốc gia Hà Nội, chỉ với 7.000đ bạn đã có thể mua được một lọ kem sâm dưỡng trắng da. Mặc dù bên ngoài hộp toàn tiếng Trung Quốc nhưng chị Hà, người bán hàng, không rõ vì không biết hay vì thấy hình cô gái trên nắp hộp mặc bộ đồ truyền thống của Nhật, mà chị khăng khăng nói với chúng tôi đây là kem Nhật "xịn".
    Theo như lời chị Hà "dịch" thì công dụng của loại kem này là "làm trắng và dưỡng da, mang đến cho người sử dụng một làn da mịn màng, trắng hồng do được dưỡng bằng tinh chất sâm". Một loại nữa được chị giới thiệu là bộ kem dưỡng da gồm 2 lọ nhỏ, một lọ dùng ngày và một lọ dùng đêm, được bán với giá 40.000đ/bộ.
    Chị Hà vanh vách hướng dẫn chúng tôi cách dùng, nào là phải rửa sạch mặt trước khi thoa kem, chỉ bôi một lượng nhỏ và mát xa thật kỹ để kem ngấm vào da... Nhưng khi chúng tôi hỏi lọ nào dùng ngày, lọ nào dùng đêm thì chị lại lúng túng, mất một lúc lâu sau mới "nhớ" ra: "Chị nhớ là ngày trước chị dùng thì lọ màu vàng bôi đêm, còn lọ trắng bôi ngày, hiệu quả lắm, da cứ trắng mịn. Đây này, lọ màu vàng thơm lắm, có tinh chất cam thảo đấy, em ngửi mà xem". Hỏi đến hạn sử dụng thì chị chìa cho chúng tôi xem tờ hướng dẫn và bảo "có hết trong này". Tờ giấy in màu mè và cũng thơm phức mùi "cam thảo" có cả tiếng Trung Quốc và tiếng Anh.
    Cố gắng hiểu cái tiếng nước ngoài vừa sai chính tả, vừa sai ngữ pháp đó, chúng tôi cũng biết được đây là kem làm trắng da, có kết quả ngay sau 7 ngày sử dụng. Tôi hỏi "sao trắng nhanh thế, có sợ hại da không?" thì chị chối đây đẩy: "Em hiểu sai rồi, số 7 đấy là kem có 7 tác dụng". Nhưng tôi hỏi đó là những tác dụng gì thì chị Hà chỉ nói là dưỡng da và làm trắng rồi ậm ừ bỏ qua. Tôi chỉ cho chị thấy chỗ ghi hạn sử dụng 3 năm, nhưng lại không ghi ngày sản xuất. Chị cầm tờ giấy cứ lật qua lật lại cố tìm nhưng cũng không thấy.
    Ở chợ đêm Đồng Xuân, người mua cũng có thể tìm được những loại kem tương tự: kem sâm của Nhật (7.000đ/lọ), Top-gel của Anh (10.000đ/lọ), Pop của Thái Lan (10.000đ/lọ), Jiali, Quanli, Royalsuffi, hay các loại liên doanh của Hàn Quốc, tất cả chỉ là những lời chào hàng ngọt ngào và đảm bảo chắc như đinh đóng cột của người bán, còn thực tế thì có giời mới biết những loại kem ấy có xuất xứ từ đâu. Bên cạnh đó, còn có rất nhiều loại kem dán nhãn hiệu Olay, Essance, Nivea, Ponds, Shishedo... nhưng nếu tinh mắt, nhìn qua cũng biết là hàng "dỏm" được bán với giá vài chục nghìn.
    Chúng tôi ghé vào kiốt 15 ở chợ đêm Đồng Xuân, cầm một lọ kem Top-gel lên xem thì thấy vỏ hộp bung ra, rách nát và mốc đen, thậm chí mở lọ kem, trên bề mặt còn có nhiều đốm vàng, xanh đậm. Chị Ngọc, chủ cửa hàng thanh minh: "Kem xịn đấy, nhưng bán ở đây nhiều hôm mưa gió chạy không kịp nên bị ẩm, mốc vỏ thế thôi"!!!
    Sau trắng da là nổi mụn
    ThS Nguyễn Thị Thảo, phó viện trưởng Viện Da liễu Hà Nội cho biết, các loại hoá mỹ phẩm tự chế không đảm bảo chất lượng thường dẫn đến viêm da kích ứng hoặc viêm da dị ứng. Viêm da tiếp xúc kích ứng xuất hiện nhanh, sau vài giờ hoặc một vài ngày trên vùng da đó có cảm giác rát bỏng tuỳ mức độ khác nhau.
    Sau đó, bắt đầu xuất hiện những đám da màu đỏ, ban nhỏ, mụn nước hoặc tạo thành những đám da bị hoại tử do các thành phần trong loại kem làm trắng da có nồng độ không thích hợp. Viêm da tiếp xúc dị ứng có thể chậm hơn, vài ngày sau hoặc lâu hơn, các triệu chứng thường thấy như đỏ da, ngứa, mụn nước, các nốt sần to nhỏ khác nhau.
    Nhẹ thì khi ngừng bôi kem là thấy có hiện tượng bong da rồi các nốt này giảm dần. Trường hợp bị nặng, mặc dù ngừng bôi kem nhưng vẫn phải điều trị thuốc thì mới khỏi. Đợt điều trị kéo dài một tuần, cũng có người vài tuần hoặc vài tháng mới khỏi. Viện Da liễu Hà Nội không có thống kê đầy đủ nhưng số lượng các bệnh nhân bị viêm da tiếp xúc kích ứng hoặc viêm da tiếp xúc dị ứng do sử dụng mỹ phẩm làm trắng da là rất thường xuyên.
    Nhiều bệnh nhân bị viêm tuyến bã, nổi mụn trứng cá dày đặc sau khi sử dụng mỹ phẩm làm trắng da. Các trường hợp này chữa rất lâu khỏi, đặc biệt, các tổn thương như sạm da, nám, thâm da do dùng mỹ phẩm làm trắng da rất khó chữa. Theo ThS Thảo, trong thành phần của các loại kem làm trắng da có thể có corticoid.
    Đây là thuốc có tác dụng làm giảm sức đề kháng tại chỗ, khi đưa vào thành phần của kem lúc mới đầu người sử dụng thấy da mịn màng, trắng trẻo nhưng chỉ sau một thời gian ngắn trên bề mặt da sẽ xuất hiện nhiều mụn do tác dụng phụ của thuốc này là làm giãn mao mạch, sạm da, mọc lông, mọc mụn...
    Mặc dù đã có nhiều cảnh báo về tác hại của loại kem làm trắng da, nhưng do sự hấp dẫn về giá cả nên các sản phẩm này vẫn bán chạy tại các chợ. Trong khi các cơ quan chức năng chưa kiểm soát được hết các mặt hàng nhạy cảm này, người tiêu dùng cần phải biết tự bảo vệ mình bằng cách không sử dụng mỹ phẩm trôi nổi không rõ nguồn gốc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 10/09/2008 vào lúc 08:26 PM. Lý do: Xoá phần quảng cáo - Cảnh cáo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hủy hoại con vì những lời kết tội

Hủy hoại con vì những lời kết tội http://vnexpress.net/Files/Subject/3b/a2/83/9a/noi2.gif Ảnh: lifefitness.com. Từ khi phát hiện con lấy trộm điện thoại của bạn, vợ chồng anh Tuấn không ngừng mắng nhiếc, sỉ vả “đồ xấu xa, tha hóa”. Họ không ngờ rằng những lời nặng nề của mình đã đẩy cậu bé...

• him

Minh muon tham gia chuyen de nay

• Có mẹ nào đã dùng kem korlamy trắng da,chống lão hóa ( kor hồng ) chưa?

Mình dùng kem korlamy màu bạc đã được hơn 1 năm,và rất hợp với kem này,da trắng lên nhiều và mịn màng lắm.Giờ 26 tuổi rồi,mình muốn dùng thêm dòng chống lão hóa nữa,vì trán đã có vài nếp nhăn rồi,đã có ý định mua em korlamy hồng trắng da,chống lão hóa ( giá hình như giờ hơn 400k thì phải ).Nhà mình...

• Trị nám bằng nha đam

Có mẹ nào dùng nha đam để chữa nám ở mặt chưa vậy? Có hiệu quả k ak? Chỉ e cách làm vs. Tks các mẹ

• Sự thật về kem chống nắng white doctors hiện nay

Kem chống nắng white doctors hiện đang được rất nhiều người đang dùng, sản phẩm có tốt hay không?...

• 403 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Chưa bị rồi sẽ có ngày ân hận k kịp , đứa em tớ là bằng chứng cho sự hỏng da trên , trắng nhanh thì da càng hỏng nhanh , chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt!:Smiling:

• 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng từng dùng kem sâm 2 năm ( thời còn sinh viên ) , đã bỏ cách đây 5 năm rồi . Nhưng cũng không bị sao cả , may quá :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 546 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangmagic Xem bài viết
    Cảm ơn chị đã có lời khuyên, nhưng em dừng dùng cũng 4,5 năm rồi, chắc có gì cũng đã đủ để thấy một phần hậu quả. Nói chung em cũng lo dùng loại kem này không tốt nên mới dừng sử dụng, chuyển sang mỹ phẩm khác, nhưng em nghĩ cũng không đến nỗi "ân hận không kịp" như chị đã "chúc'' đâu chị ạ. Em nói ra ở đây cũng chẳng phải là có ý ca ngợi j kem sâm kem sủng, em chỉ nói là cũng "không hiểu tại sao" thôi, em thấy cũng rất nhiều chị đặt câu hỏi về vấn đề này, không riêng gì em. Còn về da mẹ em dùng kem sâm 10 năm, dừng dùng 5 năm nay rồi, mà gặp mẹ em chưa chắc da chị đã hơn đâu ạ. Chị dùng từ hay nói cái gì nên nghĩ cho kỹ thì hơn.
    Bạn này nói sặc mùi cay cú, bình tĩnh đi bạn ơi...hihi! Có thể tuỳ da từng người, nhưng em nghĩ cái kem 7000 mà sau khi dùng nổi mụn í, là kem của Bảo Lâm hay gì gì đó, chứ kem sâm thì ko bị đâu, kem sâm hoặc IQ....Hoặc như kem của Hazelin bây giờ í, có 6000 hay sao ấy, dùng ko sao. Kem Bảo Lâm là kem tự chế nên sẽ có tác dụng phụ. E nghĩ thế...hihi
    • 69 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

BẠn này ghê ghớm thế , tớ nghĩ là mọi người trên đây biết thế nào thì nói thế mà bạn ăn nói kiểu gì thế ? đúng ra thì da mẹ bạn là người nhiều tuổi rồi nên nó sẽ k bị tác dụng nhanh bằng da trẻ như chúng mình, bạn thử mang mẹ bạn tới xem có bằng da Bạn kia k mà phát ngôn bừa bãi hả ? :Smiling:dù muốn nói thế nào thì nói tuổi cao rồi thì k bao giờ da đẹp bằng người trẻ tuổi ,hehe ........
    • 272 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Sao các mẹ không quay lại chủ đề chính đi mà cứ phân tích bài của trangmagic làm gì thế? Mình thấy em ý ban đầu cũng có ý tham gia thảo luận thôi, bạn domai1510 cũng nên chọn cách nói khác dễ nghe hơn, mẹ trangmagic và bạn ý đang ở trong hoàn cảnh đã sử dụng và đang băn khoăn, ai lại nói người ta sẽ phải "ân hận không kịp" bao giờ.
    Về chủ đề nhé, nếu loại kem mà chủ topic đang nói là kem Bảo Lâm, thì mình cũng thấy hai luồng dư luận trái ngược. một bên khẳng định là kem Bảo Lâm gây hại, một bên lại nói kem Bảo Lâm gây hại là kem giả, còn kem Bảo Lâm đã đăng ký bản quyền thì chất lượng rất tốt. Đúng là hoang mang nhỉ.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

:Sigh::Sigh: Các loại kem mình cứ phải đọc thành phần mới dám mua tặng, còn để mình dùng thì toàn tự làm từ cây cỏ thôi, mất niềm tin vào các hãng rồi kể cả những hãng nổi tiếng.
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: http://sweetnaturevn.wordpress.com
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng không biết thực hư các loại kem làm trắng da thế nào, nhưng nhỏ bạn thân hồi học đại học với mình, nhà có hai chị em gái, 2 chị em nhỏ đều xức loại kem làm trắng da của hãng Roiji gì đó, cũng có mấy nghìn 1 hộp thôi, nhưng da 2 chị em lúc nào cũng thấy trắng mịn và hồng hào chứ, mình thì không dám thử, vì da mình dễ dị ứng, chịu khó dùng các nguyên liệu từ tự nhiên thôi, đắp mặt nạ dưa leo, lòng trắng trứng gà..da mình cũng không đến lỗi nào:Smiling:
    • 363 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chanh_chua Xem bài viết
    mình cũng không biết thực hư các loại kem làm trắng da thế nào, nhưng nhỏ bạn thân hồi học đại học với mình, nhà có hai chị em gái, 2 chị em nhỏ đều xức loại kem làm trắng da của hãng Roiji gì đó, cũng có mấy nghìn 1 hộp thôi, nhưng da 2 chị em lúc nào cũng thấy trắng mịn và hồng hào chứ, mình thì không dám thử, vì da mình dễ dị ứng, chịu khó dùng các nguyên liệu từ tự nhiên thôi, đắp mặt nạ dưa leo, lòng trắng trứng gà..da mình cũng không đến lỗi nào:Smiling:
    Các mẹ nên cẩn trọng khi chọn các phương pháp làm trắng da, tẩy da chết nhé. E đã từng được nhìn tận mắt mấy trường hợp bị hỏng hết da do dùng mỹ phẩm. Kinh khủng, sợ là hậu quả không xuất hiện ngay đâu nhé, dăm năm sau nó mới xuất hiện. Mà các chị biết không, mấy cô đấy toàn vào spa nhé, đại gia mà. Bi h da bị thế, chả thuốc nào chữa được. E đi spa thì chỉ làm massage toàn thân thôi, kiên quyết không cho tẩy da chết hay tẩy trắng gì cái mẹt của mình. Sợ lắm ạ. Các mẹ dùng mỹ phẩm cũng đừng lạm dụng quá, để da mặt mình nó thở nữa. Mọi người cứ nhìn Mỹ Linh hay vài ca sỹ nổi tiếng của mình ý, mặt nám kinh khủng. Có ai bảo họ không có tiền để dùng mỹ phẩm xịn không ạ? Còn các loại thuốc bôi kiểu gia truyền như Bảo Lâm hay hàng Trung quốc, Đài loan thì gạt ngay từ phút đầu đi ạ. 1 số mẹ khuyên dùng các loại quả thiên nhiên như dưa chuột,... là đúng đấy ạ. Tuy kết quả hơi chậm nhưng chắc....Hy vọng không mẹ nào bị hủy hoại nhan sắc vì mấy thứ mỹ phẩm vớ vẩn nữa nhé.
    • 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em cũng đang dùng loại kem làm trắng và trị mụn ở số 15 ngõ 209 Đôi Cấn cũng thấy trắng rất nhanh đây cũng là kem trộn nhưng giá khá đắt 3 triệu/1 thẻ 17 ngày ko biết chị nào đã từng làm ở đây chưa ạ, em thấy điều trị và làm trăngs ở đây rất đông và ai cũng phải thừa nhận hiệu quả rõ rệt của nó
    • 2,825 Bài viết

• 5,649 Được cảm ơn

Mình chỉ toàn xài kem dưỡng ẩm cho da ko bị khô và mềm mịn thôi, ko dám xài nhiều thứ ( kem ngày, kem đêm,etc ) vì theo mình, mỹ phẩm dù tốt đến mấy đều có thành phần hóa học. Da mặt là da mỏng, nhạy cảm nên dù gì cũng ko tốt lắm nếu dùng lâu dài. Ai cũng nói da mình trắng và mịn nhưng nói thiệt là mình ko xài kem làm trắng hay gì hết á. Chỉ có ăn nhiều dâu ( dâu làm da hồng hào ), uống nước cam và thường xuyên đắp mặt nạ sữa tươi với khoai tây, ko ăn nhiều đồ nóng. Buổi tối thì dùng sữa rửa mặt thôi rồi đi ngủ, để da thở thoải mái ban đêm
    Mình thấy làm trắng từ trong ra thì hiệu quả lâu và an toàn ( tất nhiên là phải duy trì chế độ ăn và chăm sóc ).
    Với lại ở VN thì các mẹ che mặt kỹ khi ra đường,tránh nắng tối đa vì mặt trời, không khí ở VN mình ô nhiễm lắm. Các mẹ chăm sóc da kỹ bao nhieu mà ra đường phơi mặt dưới nắng gắt thì cũng vô ích. Bên này thời tiết rất ok nên mình ko phải bịt mặt...nhưng lúc còn ở VN là mình bịt kín:Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sao lại thử nghiệm khuôn mặt của mình khi chưa biết rõ sản phẩm chăm sóc da thế? Mình thấy một làn da đẹp phải là làn da khỏe, nhiều ban da ngăm đen nhưng vẫn rất xinh. Hãy chăm sóc để da mình đừng có mụn, tàn nhang là các mẹ đã đẹp lắm rùi đó
    Hãy trang bị cho mình kiến thức chăm sóc làn da nhé, đùng quá phụ thuộc vào mỹ phẩm.
    • 2,795 Bài viết

• 2,971 Được cảm ơn

Em thấy ở trên, Em trangmagic nói k có j sai hết cả, cũng tại chị j ở trên nói "ân hận" j j thôi. Em nói vậy bởi em cũng có đứa bạn dùng kem sâm cả mấy năm đại học, nó trắng ra rõ ràng mà chả bao h có mụn. Cũng vậy, mẹ nó dùng còn lâu hơn nó, chả thấy sao (em gặp mẹ nó hôm cưới nó năm ngoái).:Thinking:. Do vậy mà cái bài kia về kem sâm là k hợp lý. Pond với Hazelin cũng rẻ bèo mà.

Cá nhân em, hồi học đại học, thấy con bạn bôi trắng quá cũng thử, nhưng chịu k nổi vì thấy bí da, k hề trắng lên tí nào, nên em chán và bỏ. Có lẽ nó k hợp da em.

Còn vụ bạn j ở trên nói hay ăn dâu, uống nc cam..., em cũng thế í, mấy năm trời uống nc cam đều đặn, ăn sữa chua k đường của Nestle rồi thì đắp mặt đủ kiểu mà chả có tác dụng j, chán cực. Chắc da em là da trâu roài.:Sigh:

Em nghĩ Bảo Lâm thì có vẻ như có vấn đề thật, còn kem sâm nhiều ng dùng lắm, chả sao hết. Em nghĩ bài báo này chắc lá cải rồi. Mấy báo lá cải hay đăng bài kiểu vậy lắm. Đọc chán phèo.
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebibosusu Xem bài viết
    Chị ơi đừng xài kem của Trung Quốc. Chị xài kem sâm gold của hàn quốc đi, lúc e sinh e bé xong da bị nám và chân lông to với sần sùi, e xài kem sâm gold màu đỏ ban ngày và ban đêm của con bé bán, giờ e hết xài mà da vẫn đẹp, chỉ cần xài 1 hũ thôi là đẹp lâu lắm. đến giờ 2 năm mà e vẫn còn đẹp. Chị mua hàng có tem mới thật, chứ 90% kem sâm gold là hàng Trung Quốc, giá mắc chất lượng ko tốt. e có đứa bạn mua tới 350k mà đồ Trung Quốc, xài không dị ứng nhưng da lại nám hơn. Nếu chị cần thì gọi số 0922.496.497 bán hàng thật có tem mà giá 300k thôi, hàng xách tay bên nước ngoài về có tem công ty. E ko wang cáo mà giúp mấy chị có da đẹp như e, ngoài ra nó còn bán nhiều mỹ phẩm trắng da toàn than lắm, chất lượng thì tuyệt vời mà giá wa rẻ chỉ 50k-200k, trên mạng thì mắc gấp mấy lần mà lại hàng fake mới ác chứ, bé này còn sv đi học nên không lừa gạt, toàn bán hàng thật có tem cty nhập khẩu
    quảng cáo kinh quá chị ơi, hx, sao bài nào c comment các topic, loại kem nào c cũng đều kêu dùng rồi mà cái nào dùng cũng bị nám thế và rồi chốt lại vẫn là kem gold HQ là no 1 thế
    • 171 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebibosusu Xem bài viết
    Chị ơi đừng xài kem của Trung Quốc. Chị xài kem sâm gold của hàn quốc đi, lúc e sinh e bé xong da bị nám và chân lông to với sần sùi, e xài kem sâm gold màu đỏ ban ngày và ban đêm của con bé bán, giờ e hết xài mà da vẫn đẹp, chỉ cần xài 1 hũ thôi là đẹp lâu lắm. đến giờ 2 năm mà e vẫn còn đẹp. Chị mua hàng có tem mới thật, chứ 90% kem sâm gold là hàng Trung Quốc, giá mắc chất lượng ko tốt. e có đứa bạn mua tới 350k mà đồ Trung Quốc, xài không dị ứng nhưng da lại nám hơn. Nếu chị cần thì gọi số 0922.496.497 bán hàng thật có tem mà giá 300k thôi, hàng xách tay bên nước ngoài về có tem công ty. E ko wang cáo mà giúp mấy chị có da đẹp như e, ngoài ra nó còn bán nhiều mỹ phẩm trắng da toàn than lắm, chất lượng thì tuyệt vời mà giá wa rẻ chỉ 50k-200k, trên mạng thì mắc gấp mấy lần mà lại hàng fake mới ác chứ, bé này còn sv đi học nên không lừa gạt, toàn bán hàng thật có tem cty nhập khẩu
    Đọc qua là em thấy mùi quảng cáo nồng nặc rồi.
    • 82 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

còn chị nào tham gia topic này nữa ko ạ? em đang có thắc mắc muốn mọi người tư vấn quá. Chả là em dùng kem Pop Thái Lan cũng được mấy năm rùi. Em nhớ là từ hồi lớp 8 cơ, hồi í em đã biết làm đẹp rùi. Da em cho tới năm ngoái vẫn ngon lành cành đào, nói chung là trắng và mịn. nhưng có 1 sự việc xảy ra vào ănm ngoái là em ngu dại đi dùng kem trộn của 1 ông lang băm gần nhà. hậu quả là em bị rất nhiều mụn. rùi em chữa mụn xong thì da lại trở về như xưa, nhưng mà nó ko được trắng sáng như làn da hồi xưa mà em vẫn sở hữu. vì thế em bây giờ muốn hỏi các mẹ là em có nên dùng lại kem Pop nữa ko, vì tối nào em cũng bôi lên da mặt 1 khoảng nhỏ để xem phản ứng gì ko thì ko hề có. kem này hình như ko mẹ nào dùng í nhỉ. em dùng từ hồi bé thấy tốt lắm mặc dù nó rẻ thì cũng hơi ko an tâm. mẹ e vẫn dùng.