• 4 Lượt chia sẻ
  • 1.66K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 53 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chào mọi người. Mình năm nay 26 tuổi. Đang sống ở Hàn Quốc, thiên đường của mỹ phẫm và làm đẹp. Ở HQ, tất cả các hãng mỹ phẩm nổi tiếng trên thế giới và của HQ đều được bán rộng rãi, không thiếu một thứ gì cả. Sở thích của mình là chăm sóc da và trang điểm. Ước mơ của mình là có thể tạo ra một thương hiệu mỹ phẫm nỗi tiếng dành cho người VN mình, giá cả phải chăng và thích hợp với người VN. Trong thời gian sống ở HQ, thông qua bạn bè người Hàn, qua các Blogger Hàn, các chương trình làm đẹp phát sóng thường xuyên trên truyền hình Hàn Quốc( như Get It Beauty, Star Beauty Show, Beautiful days..), và qua trải nghiệm chính bản thân mình, mình đã đút kết ra được các cách chăm sóc da, cách chọn mỹ phẩm, cách trang điểm theo xu hướng Hàn Quốc. Mình muốn chia sẻ các kiến thức mà mình có được với mọi người để tất cả cùng nhau làm đẹp. Mỗi ngày mình sẽ up date các thông tin về Dưỡng da-làm đẹp. Mong rằng bài viết của mình có thể giúp ích cho mọi người. Xin cám ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 858 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Ủg hộ chủ top viết bài típ nha
    • 53 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã ủng hộ^^

Hôm nay mình xin đề cập đến "CÁCH CHĂM SÓC DA NHỜN"

Như mọi người đã biết, da được chia làm 3 loại chủ yếu: da nhờn, da khô và da tổng hợp. Tùy theo mỗi loại da mà cách chăm sóc da, cách chọn mỹ phẩm, cách trang điểm.. đều khác nhau. Mỗi người cần xác định được loại da của mình để có cách chăm sóc thích hơp.

Ở Hàn Quốc tùy theo thời tiết mà tình trạng da cũng khác nhau.Ví dụ như mình nếu ở VN là da tổng hợp thì khi qua HQ vào mùa thu, đông , xuân thì thành da khô, mùa hè thì thành da nhờn. Vì da thay đổi theo thời tiết nên mỹ phẩm chăm sóc da của mình cũng phải có 2 loai riêng cho da khô và da nhờn.

Bây giờ mình xin đề cập đến vấn đề chăm sóc da nhờn đối với những ai sống ở miền Nam VN trước.
    Như các bạn biết da nhờn là làn da tiết ra nhiều chất nhờn đặc biệt nhiều ở vùng trán, mũi và hai bên mũi. Thật ra làn da cần phải có 1 ít chất nhờn thì da mới không bị khô, và tránh hình thành vết nhăn. Nhưng nếu như chất nhờn tiết ra quá nhiều, cộng với bụi bẩn bám vào rất dễ dẫn đến mụn. Vì thế việc chăm sóc da nhờn là vô cùng quan trọng.
    Theo mình biết thì da nhờn thường xuất hiện ở độ tuổi dậy thì cho đến trước 30 tuổi. Bước vào 30 tuổi thì da bắt đầu khô và hình thành vết nhăn. Đối với người da nhờn khi rửa mặt trước tiên nên rửa bằng nước ấm trước. Dùng sữa rửa mặt dành cho da nhờn riêng. Sau khi rửa rạch xà phòng xong thì rửa mặt lại lần cuối bằng nước thật lạnh (có thể dùng vài cục nước đá bỏ vào nước). Thứ nhất, nước ấm sẽ giúp rửa sạch chất bã nhờn hơn so với nước lạnh. Thứ hai, nước đá lạnh sẽ giúp se nhỏ lỗ chân lông, và giúp làn da hạ nhiệt độ. Việc giúp làn da hạ nhiệt độ rất quan trọng. Thời tiết càng nóng sẽ làm da mặt cũng nóng theo, dẫn đến lỗ chân lông càng nở to và chất bã nhờn càng tiết ra nhiều hơn.

Sau khi rửa mặt xong tùy theo từng người, sau khi rửa mặt xong thì kết thúc, hoặc có thể chăm sóc da tiếp tục bằng các loại kem dưỡng da. Đối với da nhờn, việc lựa chọn mỹ phẩm rất quan trọng. Bởi vì nếu sử dụng các loại mỹ phẩm tăng cường độ ẩm da( vốn dĩ chỉ dành cho da khô), càng sử dụng càng làm da nhờn hơn và có thể gây mụn. Vậy câu hỏi đặt ra là làm sao biết cách chọn mỹ phẩm ? Thật ra tất cả các loại mỹ phẩm của HQ, hay của châu Âu.. đều chia ra từng loại dành cho da khô, da nhờn hay da mụn.. Khi mua mỹ phẩm dưỡng da ( skin, lotion, cream..) bạn nên bôi thử lên da ở bàn tay, nếu cảm thấy sau khi bôi vào mà lập tức thấm vào da, trên bề mặt da hoàn toàn khô ráo thì bạn có thể mua sử dụng. Ngược lại, khi bôi vào da tay thấy bề mặt da quá ẩm, lâu thấm vào da thì nên lựa loại khác.

Thêm một chú ý nữa, đối với da nhờn nên tránh sử dụng mặt nạ, hay mỹ phẩm chiết xuất từ dầu oliu, mật ong, lòng đỏ trừng gà. Đây là những thành phần chỉ nên dùng đối với da khô. Tuy nhiên, bạn cò thể dùng lòng trắng trứng gà để làm mặt nạ dưỡng da. Lòng trắng trứng gà có tác dụng se lỗ chân lông rất hữu hiệu. Đối với người có da mặt quá nhờn nên uống nhiều nước, nước sẽ cân bằng chất nhờn tiết ra từ cơ thể.

Àh thêm một chú ý vô cùng quan trọng nữa, đó là trước khi rửa mặt bạn nên rửa tay bằng xà phòng thật kỹ, và nhớ rằng không bao giờ được đưa tay bẩn sờ lên mặt. Khi lau mặt, nên chọn khăn sạch, và lau mặt một cách nhẹ nhàng. Hạn chế sờ tay lên mặt và lau mặt quá mạnh,vì như vậy sẽ làm da yếu đi, trở nên nhạy cảm hơn và dễ chịu tác động của môi trường.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dona2907; 05/06/2013 vào lúc 02:23 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

up, chủ thớt ơi, k viết tiếp nữa ah? m thấy bài viết của bạn rất chi tiết, khá kỹ. Chờ bài tiếp theo
    fan girl Westlife in Đà Nẵng
    • 858 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

hàn quốc xa xôi qá ở đây gọi chị nge thấy không hehe
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Da nhờn muốn trị mụn thâm, lỗ chân lông bự thì sao b?