Dưỡng da - Làm đẹp da

Dưỡng da chuyên nghiệp tại nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.35K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 747 Bài viết

• 2,507 Được cảm ơn

(Webtretho) Không nhất thiết phải đến các trung tâm làm đẹp bạn mới có thể chăm sóc làn da của mình một cách tốt nhất. Hãy xem các gợi ý sau để trở thành "chuyên gia" về lĩnh vực này cho chính mình nhé!

Tẩy tế bào chết với nguyên liệu có trong bếp

Tế bào chết là một trong những nguyên nhân khiến da bạn trông sần sùi và mau chóng lão hóa. Và bạn có thể tẩy tế bào chết dễ dàng với chỉ một muỗng canh đường trắng (nhằm giúp bong tróc hiệu quả tế bào chết) trộn với một muỗng canh dầu ô-liu nguyên chất (giúp giữ ẩm) cùng một muỗng mật ong (có tác dụng làm sạch, diệt khuẩn, giúp chống mụn). Thoa hỗn hợp lên da, massage, chuyển động vòng tròn nhẹ nhàng từ vùng hàm và lan rộng dần khắp mặt trong vòng 2 - 3 phút, sau đó rửa sạch bằng nước ấm, lau qua bằng khăn mềm và dưỡng ẩm da với loại kem dưỡng mà bạn yêu thích.

Bổ sung vitamin D3

Nguồn thực phẩm có chứa vitamin D3 (Ảnh: Internet)

Vitamin D3 là dạng tự nhiên của vitamin D, được biết đến như một trong những chất chống còi xương, suy dinh dưỡng ở trẻ nhỏ và loãng xương ở người lớn tuổi. Bên cạnh đó vitamin D3 còn có đặc tính kháng viêm mạnh mẽ, thường được sử dụng trong các loại kem dưỡng để điều trị hiệu quả cho vết bỏng, vết rạn nứt và các tổn thương khác ở da. Sự thiếu hụt vitamin D3 có thể khiến da khô ráp, sớm xuất hiện và kéo dài quá trình lão hóa hơn. Bạn nên cung cấp cho mình nhiều dưỡng chất này từ các thực phẩm như bột yến mạch, cá ngừ, cá thu, các sản phẩm từ sữa, nước cam… hoặc các sản phẩm làm đẹp, thực phẩm chức năng có chứa vitamin D3.

Xông hơi mặt và thư giãn

Theo thời gian cùng tuổi tác, các mạch máu trong cơ thể có xu hướng thu hẹp lại, đồng nghĩa với việc lưu thông và trao đổi chất cũng giảm đi. Việc xông hơi cơ thể nói chung, hay xông hơi mặt nói riêng sẽ làm các mạch máu lưu thông tốt hơn, khai thông các lỗ chân lông cho da sạch sẽ, căng mịn và giúp làn da của bạn được thư giãn. Cách xông hơi mặt đơn giản nhất là sau khi rửa mặt sạch, bạn chuẩn bị một nồi nước nóng có thêm một vài lát chanh hoặc đun sôi nước với lá lốt và ngải cứu, cùng một chiếc khăn đủ to để che phần đầu và khuôn mặt; cúi mặt gần nồi xông trong vòng 10 - 15 phút (nhớ cẩn thận kẻo bỏng nhé); sau đó dùng khăn thấm qua mồ hôi và bông thấm nước hoa hồng để dưỡng lại da.

Phương thức này giúp da loại bỏ chất bẩn cũng như các lớp phấn trang điểm, bụi bẩn, chất nhờn, các tế bào chết và tống khứ chất độc hại ra khỏi da. Khi các lỗ chân lông sạch thoáng, da mặt bạn sẽ khỏe mạnh và không còn lo về mụn nữa đâu.

Khôi phục đôi bàn tay mềm mại

Đôi tay của bạn luôn làm mọi việc, tiếp xúc với nhiều không gian môi trường khác nhau vì thế nhanh chóng bị hao mòn và xuống sắc nhất. Người phụ nữ có thể che giấu tuổi tác trên khuôn mặt nhưng ở đôi bàn tay thì không, vì thế bạn cần quan tâm chăm sóc chúng hơn nhé.

Tinh chất trong chanh giúp làm sáng và dưỡng da tay (Ảnh: Red Book)

Để cải thiện vẻ xam xám, hay những đốt đồi mồi ở bàn tay, bạn cần một khăn mềm mỏng, thấm 2 muỗng canh nước chanh tươi và bắt đầu xoa đều khắp phần mu bàn tay, giữa các ngón tay; để khoảng 10 phút sau đó rửa lại bằng nước ấm, độ axit trong chanh sẽ giúp tẩy bỏ tế bào chết và thúc đẩy sự hình thành các tế bào mới, đồng thời góp phần làm sáng màu da tay bạn hơn. Bạn cũng nên thường xuyên bôi kem dưỡng ẩm để giúp đôi bàn tay thêm mềm mại, mịn màng.

Dưỡng vùng da mắt giảm dấu chân chim

Vùng da quanh mắt là phần mỏng manh nhất trên khuôn mặt, và thường là nơi đầu tiên xuất hiện những dấu hiệu về tuổi tác. Bạn nên lựa chọn sản phẩm dưỡng vùng da mắt chuyên biệt hoặc áp dụng những phương thức tự nhiên để chăm sóc như: đắp túi trà ấm, dưa leo, cà chua… Bạn chỉ nên nhẹ nhàng massage khu vực mắt thôi, đừng quá mạnh tay sẽ dễ khiến chúng bị tổn thương. Nên bôi kem và có cách chống nắng cho vùng da quanh mắt khi ra ngoài trời bởi vì tia UV và các tác động ô nhiễm từ môi trường cũng là những nguyên nhân khiến xuất hiện vết chân chim trên da. Ngoài ra, một giấc ngủ đủ và ngon lành là cần thiết cho sức khỏe và vẻ đẹp của bạn, vì điều này tác động trực tiếp lên đôi mắt của bạn đấy. Không nên hoạt động mạnh, hút thuốc lá hay dùng đồ uống có chất kích thích như rượu, bia, cà phê... trước khi lên giường và hãy nhớ luôn uống nhiều nước, bạn nhé!

Kỳ cọ khô trước khi tắm

Nghe có vẻ kỳ cục nhưng việc bạn dùng bàn chải tắm chải khô một lượt trước khi tắm sẽ giúp cả cơ thể bạn loại bỏ được ít nhiều các tế bào chết, kích thích hệ bài tiết hoạt động tốt hơn, giúp máu lưu thông điều hòa. Hãy chải theo chuyển động tròn từ bàn chân lên dần đến phần mông, bụng, ngực và cuối cùng là chải đều hai cánh tay. Thường xuyên làm điều này như một dạng massage trước khi tắm trong vòng 5 phút vào mỗi buổi sáng, và bạn sẽ cảm thấy thật sảng khoái và tỉnh táo để đón chào một ngày mới.

Chúc bạn luôn có một làn da tươi trẻ và khỏe mạnh!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 211 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

hay quá
    Ba là cây nến vàng
    Mẹ là cây nến xanh
    Con là cây nến hồng
    Ba ngọn nến lung linh
    Thắp sáng 1 gia đình
    La là lá la la
    • 671 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Các mẹ có thể mua muối về để tẩy tế bào chết, nhớ là tẩy khô nhé xong rồi tắm cực kỳ thích, em thích nhất hương trà xanh kekee
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hay đấy
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gần đến ngày cưới của em, mà da em thì như da trâu ý, đã thế sau tết rồi mặt lại lên lấm tấm mụn...Có chị nào hay đi mát sa hoặc có địa chỉ mát sa nào uy tín ở HCM thì chỉ cho em với ah... Em ở quận Bình Thạnh...
    • 120 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hay quá
    Bổ sung luôn cho các mẹ cách làm đẹp hiệu quả tại nhà nhé: http://www.hpgd.net/lam-dep-hieu-qua-tai-nha.html
    • 638 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Kiến thức rất hữu ích, nhưng mình đọc xong toàn để đấy, riêng việc chăm sóc da là em lười lắm
    • 147 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Khoái cái vụ xông hơi quá, phải làm thử thôi. cứ chăm chỉ chăm sóc là da mặt đẹp ngay, ngày trước mình tự kỷ vì da nhờn, mụn, tối sầm, nhưng lượn wtt riết nên trình chăm sóc da cũng kha khá, da cũng khá lên nhiều
    • 182 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

em thì chăm sóc da đơn giản lắm. cứ đi ra ngoài là em bịt kín luôn, kể cả khi trời râm hay trời nắng, còn buổi tối đi ra ngoài thì vẫn cứ phải có khẩu trang mới em mới yên tâm. ngoài ra, em còn không dùng bất cứ một loại kem chống nắng nào hết. vì có lần em mua thử típ sunplay, bôi lên cánh tay mà thấy cứ như trát lớp vôi lên vậy, bí bí khó chịu. thế là em bỏ luôn.
    còn da mặt thì 2 ngày em mới dùng SRM 1 lần, vì da em hơi mỏng, dùng SRM nào xong cũng như bị bào mòn da vậy, kể cả loại nhẹ. tối đến em dùng bông thấm nước hoa hồng lau da mặt, sau đó trút một ít nước hoa hồng vào lòng bàn tay, vừa thoa vừa mát-xa cho da nữa. khi nào da khô, em dùng tiếp serum dành cho da mặt là ok. sáng ra em chỉ lau mặt như bình thường. em thấy làm như vậy nó có vẻ rất đơn giản, lại khá thuận tiện, vì chủ yếu là chăm sóc về ban đêm, nếu mà mình đắp mặt nạ tự chế, hay là dùng dầu dừa, dầu oliu rất là lích kích mà còn mất công. mà chưa chắc là sẽ không bị dị ứng đâu nhé. ngày trước em đắp mặt nạ nha đam bị ngứa mặt, với lại đỏ đỏ da đấy ạ.
    với lại em không dùng phấn để make up cho da bao giờ, em thấy dùng phấn cứ như bị già đi vài tuổi vậy. nếu cùng lắm là có việc cần trang điểm thì em chỉ bôi 1 lớp kem mỏng loại ban ngày thôi.

còn về toàn thân, mỗi ngày em tắm một lần vào buổi tối, em không tắm sáng vì thấy bảo là tắm nhiều lần trong ngày sẽ bị mất độ ẩm của da. thế nên em cũng dẹp luôn lotion dùng cho ban ngày mà chỉ dùng mỗi loại dành cho ban đêm. tắm xong buổi tối, lau khô da là em bôi luôn.
    ban đầu thì thấy hơi lười, với lại khó bôi nhất là khoảng lưng, nhưng bôi nhiều lần sẽ thành thói quen ngay. với lại lúc đó thuận tay rồi, chỉ cần vài phút là thoa được lên toàn bộ cơ thế. hôm nào mà không dùng lotion là em cứ thấy thiếu thiếu.
    tuần em chỉ dùng muối khô để tẩy tế bào chết 1 lần thôi, nếu dùng muối thì không cần phải dùng đến sữa tắm nữa. tắm xong bôi lotion lên thì thấy thấm kinh khủng, da mềm ơi là mềm, thích lắm ạ. trước lúc đi ngủ em lại lôi chai lotion ra cho một ít lên da tay rồi cho 2 tay tự chà lên nhau cho đều. nhưng em không cho lên lòng bàn tay vì sẽ có cảm giác dính dính như ra mố hôi, rất là khó chịu.

ngoài ra, em uống nước rất chăm chỉ, ngủ thì khỏe vô đối, thích nhất là ăn những món có cà chua và em không bao giờ có ý định giảm cân. em có con bạn da rất đẹp, nhưng hơi béo, nên nó quyết tâm ăn kiêng có 1 tuần thôi mà da dẻ xanh rớt như tàu lá chuối, trông rất sợ. có lẽ vì những thói quen đấy của em mà ngay từ trước lúc em biết dùng đến mỹ phẩm dưỡng da, mọi người đã khen em trắng hồng rồi. da em không được như ngọc trinh đâu ạ, nhưng nhìn trắng rất tự nhiên, mịn và tương đối khỏe nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hay quá, cám ơn thành viên đã chia sẻ
    • 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tớ thì rửa mặt bằg sữa rửa mặt 2 lần/ ngày, buổi tối thì massage bằng dầu dừa trước khi dùg sữa rửa mặt Cách vài ngày lại đắp mặt với bột yến mạch fa vs nước ấm. Trước khi đi ngủ, tớ dùng nước hoa hồng và gel nha đam của Nature Republic. Các bạn thử xem sao nhé
    Cứ ngọt ngào và dịu dàng, em nhé.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rat hay...))