• 1 Lượt chia sẻ
  • 33.9K Lượt đọc
  • 216 Trả lời

18 Người đang theo dõi

• 272 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em thấy có chỗ bán dầu dừa đóng chai, mác cty hẳn hoi. Có 125k/lít thôi. Chị bán hàng bảo dừa của chị là ở "quê của dừa". Ở đó dừa chỉ 1-3k/trái thôi các mẹ ạ.

Vậy mà mấy bạn trên muare bán đắt quá, tính sơ ra thì 100k/100ml, suy ra là 1 triệu/lít . Thế này thì đắt như mấy loại dầu gội cao cấp bản quyền trong salon tóc ( cty phân phối ko bán lẻ ra ngoài cho khách, chỉ cung cấp cho salon tóc. Salon mà bán lẻ ra thì bị phạt).

Cái chị chủ salon tóc em biết cũng dùng dầu dừa cho khách. Quê chị ở Bến Tre - vùng dừa - ra đây lập nghiệp. Chị ấy bảo 125k/ml thì rẻ quá, e là ko thật, hanhg dỏm, rồi chị ấy nói chị ấy tự mua dừa ở quê chị ấy rồi tự nấu. Em ko nhớ rõ là hết bn cho 100ml, nhưng rẻ hơn nhiều so với các bạn trên muare bán. Ko biết thực hư cái loại dầu dừa 125k/lít kia thế nào, nhưng chắc là tuy cùng ở vùng dừa, cty ngta mua với số lượng lớn nên giá thành thấp hơn khách mua lẻ ở vùng dừa chăng?

Em đã từng dùng dầu dừa loại 125k/lít. Vào mùa đông nó cũng đông đặc lại cả chai như cục mỡ màu trắng, phải ngâm nước nóng nó mới tan chảy ra. Như vậy dù có pha thêm cái gì thì chắc ngta cũng ko pha nhiều, các mẹ nhỉ? Dầu gội đầy hóa chất như thế, uống vào thì đi rửa ruột luôn, vậy mà vẫn bôi lên tóc được. Huống chi dầu dừa đóng chai này. Loại dầu dừa đóng chai này còn có thể chiên đồ ăn nữa các mẹ ạ, nên em nghĩ nó pha cái j vào thì chắc cũng ko hại lắm, dầu dội dầu còn hại hơn nhiều mà ta vẫn bôi lên tóc đấy thôi. Vì dầu dừa làm sẵn của các bạn muare quá đắt, mà dừa bán ở HN cũng đắt, 25-30k/trái, trong khi mỗi lần dùng thì em dùng hết 15-20ml lận. Hao quá nên em mua loại 125k/lít. Em vừa mua thêm 1 chai nữa đấy ạ. Nhìn cái chai cứ lởm nên em cũng ko tin tưởng lắm, nhưng kệ, cứ dùng. Chẳng biết có mẹ nào gặp tác hại từ loại này chưa nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Trung_op_la; 24/10/2012 vào lúc 11:11 PM.
    • 2,073 Bài viết

• 6,010 Được cảm ơn

Mẹ chồng tớ cũng đang dùng cái loại 125k/lít đây, nhà tớ sắp thành tổng đại lý đến nơi, chán chả buồn nói. Dầu dừa chứ cái gì đâu mà bà coi như thần dược, đau bụng uống dầu dừa, nhức đầu xoa dầu dừa, vết bỏng hở cũng đổ dầu dừa vào luôn. Khổ nhất là bà trộn dầu dừa vào thức ăn cho cháu ăn . Con cái nói thì không tin, đi tin lời thằng cha bán dầu dừa, nó muốn bán được thì phải nói tốt nói đẹp chứ. Muốn bóp cổ thằng cha đó quá đi mất.
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    • 2,557 Bài viết

• 3,124 Được cảm ơn

E chả mua ở đâu
    Thấy mấy bạn quê dừa bán có 200k 1 lít,nghe cũng khoái
    Tự làm mất công,mua dừa đã 45k 1 kg rồi.làm lụi cụi mất 5,6h mới xong đc 500ml
    Tính ra 1 kg dừa chỉ cho tầm 120ml đầu thôi

Dầu dừa có tác dụng rõ nhất là với tóc,dùng tốt mà hạt rẻ
    Với da,thì massa xong rửa bằng SRM da mịn,căng bóng

Giờ ai bán sản phẩm chả nói của mình tốt,dầu trong veo là đầu xịn ( e nghe loáng thoáng dầu trong là dầu nhà máy làm đại trà,giá rẻ bèo,các bạn mang về chiết nhỏ ra,rùi cắt cổ ng mua)

Chứ e tự làm,lần nào đầu cũng vàng như dầu ăn ý
    I got a boiiii
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 272 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Tớ chỉ dùng cho tóc thôi. Chất dầu trong veo hơi vàng vàng. Shop mà ko có lương tâm thì bán dầu dừa loại 125k/lít ý cho khách với giá cắt cổ ~100k/100ml thì chắc cũng chẳng ai biết. Cũng thơm mùi dầu dừa, cũng đông đặc lại khi trời lạnh.
    • 412 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Lâu lắm rồi em mới có thời gian chạy vô đây, hihi

Lâu lâu lên chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ nhà mình. Vừa rồi do điệu đà uốn tóc, mà tóc em khô với rụng quá sức. Tóc nắm lại còn 1 bó nhỏ tí mà lòng buồn vô hạn

Lên hỏi anh Gút gồ các dưỡng tóc thì mò ra đủ thức, em cũng thử đủ thứ trên đời mà tình hình cải thiện cũng không được nhiêu. Nhưng giờ em thử được cái dưỡng tóc, massage = dầu dừa thì quá ổn định. Lên chia sẻ với các mẹ nào cùng 1 đau khổ vì tóc như em

Hướng dẫn sử dụng: các mẹ lấy dầu dừa xoa đều, massge lên tóc tầm 10p, ủ thêm 5p cũng được. Sau đó gội đầu bthường, mỗi lần sử dụng 1/2 muỗng canh. Sau 1 tuần gội đầu như vậy, kết quả sẽ cải thiện rõ rệt *tung hoa*

Bây giờ em đang chuyển qua thêm cái dưỡng da, ko biết có trắng ra ko, nhưng da mướt và mềm thấy rõ

Chú ý: dầu dừa ở ngoài bán em ko chắc nó là dầu dừa sợ tiền mất tật mang thôi. Nếu có điều kiện mấy mẹ nên tự làm (giống em). Em sẽ hướng dẫn cách làm luôn, nhưng điều kiện đặt ra là các mẹ phải có thời gian. Để làm được 1 mẻ dầu dừa phải từ 3tiếng đến 4 tiếng. Tốt nhất là làm ít đủ xài thôi, vì dầu mới vẫn tốt hơn ( dù dầu dừa có thể để hũ thủy tinh được 1 -2 năm là bình thường), mẹ nào ko có thời gian thì làm nhiều 1 lần cũng được
    Theo em, dầu dừa ở ngoài có bán 200k/lít vẫn ko phải là dầu dừa vì bản thân em làm ra 1 lít dầu dừa phải tốn tầm 500k - 600k.

Nguyên liệu

1 kg dừa khô nạo sẵn (dừa nạo)

2 ly nước (400ml)

Ray lọc

Chảo

Bếp

Hướng dẫn thực hiện

1kg dừa nạo cho vào cái thau to, thêm 400ml nước vào nhào trộn đều trong 5-10 phút.

Vắt lấy nước cốt (lọc qua cái ray)

Đổ nước cốt vào chảo, đun lửa lớn

Khi chảo bắt đầu sôi, thỉnh thoảng các chị nên dùng đũa đảo đều để tránh bị cháy ở đáy.

Lúc nước bắt đầu sền sệt (đảo đũa thấy có lợn cợn dưới đáy) thì nên vặn nhỏ lửa lại nhưng vẫn để nước sôi.

Tiếp tục đun đến khi phần lợn cợn này từ trắng chuyển dần sang vàng và thấy được lớp dầu trong suốt ở bên trên thì tắt lửa.

Múc dầu ra tô sành để nguội. Phần lợn cợn màu vàng rất thơm ngon, tuy nhiên không nên ăn nhiều sẽ gắt cổ. Nếu nhà chị nào trồng cây cảnh, có thể dùng để bón cho cây rất tốt đấy ạ!

Bảo quản

Khi dầu dừa nguội, các chị cho vào một chai/lọ thủy tinh (hoặc nhựa), đóng nắp kĩ để dùng dần trong 6 tháng đến 1 năm.

Nếu nhà có tủ lạnh, các chị có thể để dầu dừa vào ngăn mát thì sẽ bảo quản được lâu hơn. Dưới 24 độ C dầu dừa đông lại như sáp, nhưng chất lượng không hề giảm nhé!

Lưu ý:

- Dầu dừa tự làm là cách kinh tế và đảm bảo nhất.

- Thời gian làm cho 1kg dừa nạo khoảng 2 giờ.

- Nếu muốn tìm mua dầu dừa thì các chị chỉ cần lên trang tìm kiếm gõ “mua dầu dừa ở đâu” sẽ ra rất nhiều lựa chọn cho các chị nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình cũng vote cho dầu dừa, mình trộn dầu dừa với xả thì tóc mềm mượt hơn cả hấp tóc. Vừa tiết kiệm tgian và tiền. Mình chỉ cho em mình cách này nó gội xong cũng khen lắm.
    Cuối cùng ta còn gì?
    • 103 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mình cũng hay hấp tóc với dầu dừa, thỉnh thoảng dùng dầu oliu và chanh. Tóc giớ mềm mượt, hết rụng luôn và k cần ra tiệm hấp dầu nữa. tóc mình trước đây khô xơ và nát bét do nhuộm duỗi uốn liên tục đấy
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không ngờ dầu dừa lại có nhiều công dụng thế. Tóc mình cũng nhuộm và ép nhiều nên bây giờ khô và ko được mềm. Để thử làm theo cách của bạn xem thế nào. Tks nhé
    • 14 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

dầu dừa cũng làm dài mi nữa đấy các mẹ.
    Mẹ nào quan tâm thì qua trang này của em để tham khảo
    http://www.webtretho.com/forum/f69/c...t-hot-1486857/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 412 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Mình search thì công dụng dầu dừa khá nhiều, chỉ do các mẹ nhà mình muốn xử dụng nó ra sao thôi
    Như mình chỉ dưỡng tóc là chủ yếu, tóc uốn đỡ rụng hẳn