Dưỡng da - Làm đẹp da

Dùng nghệ bôi lên mặt ngay sau khi sinh để dưỡng da.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 31K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.
f | Chia sẻ bài viết
    • 185 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có một người bạn ở bên Nga mới về nước. Gặp mấy chị hồi con gái da rất đẹp nhưng sau khi sinh thì da mặt bị dạm và có nhiều tàn hương, chị ấy bầy cho một cách để tránh như thế này:
    Chuẩn bị một ít nghệ giã lấy nước bôi lên mặt ngay sau khi sinh sẽ làm cho da mặt đẹp và tránh được dám và tàn hương...
    Chị ấy bảo, ở Nga rất nhiều người làm như vậy nên mới biết! Mình nghĩ chị ấy nói đúng nhưng tiếc rằng chưa thấy ai làm như vậy cả. Có mẹ nào làm hay nghe nói ai làm như vậy chưa, hay là có cách nào khác vào đây share cho mọi người cùng biết với! Thank!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,576 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Mình nghe nhiều người mách là bôi cả người luôn, nhưng nếu là sinh con đầu thì tác dụng hơn, hic.
    Tớ chưa thử nghiệm, chỉ nghe thôi, vì nghĩ cả người vàng vàng, cũng ghê ghê, vì còn fải sạch sẽ để chăm con chứ, đẹp mẹ mà bẩn con thì, hic, thôi vậy
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebau Xem bài viết
    Mình nghe nhiều người mách là bôi cả người luôn, nhưng nếu là sinh con đầu thì tác dụng hơn, hic.
    Tớ chưa thử nghiệm, chỉ nghe thôi, vì nghĩ cả người vàng vàng, cũng ghê ghê, vì còn fải sạch sẽ để chăm con chứ, đẹp mẹ mà bẩn con thì, hic, thôi vậy
    Em cũng có suy nghĩ như chị,ai cũng bảo thoa nghệ,,dù biết là rất tốt nhưng rồi làm sao chăm con ? Ko ai chăm phụ bé thì thua,ko cách nào giữ da đẹp được,nên giờ da thấy ghê luôn, .Hy sinh cho con he,tự an ủi,hihihih

Tony dễ thương:Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 465 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonydethuong Xem bài viết
    Em cũng có suy nghĩ như chị,ai cũng bảo thoa nghệ,,dù biết là rất tốt nhưng rồi làm sao chăm con ? Ko ai chăm phụ bé thì thua,ko cách nào giữ da đẹp được,nên giờ da thấy ghê luôn, .Hy sinh cho con he,tự an ủi,hihihih
    Mẹ em đã tắm nghệ cho chị em sau khi sinh đấy ạ. Da rất đẹp, không có gì để phàn nàn nữa cơ, đẹp hơn cả trước khi sinh. Sau khi sinh được khoảng nửa tháng, mẹ em mua nghệ về giã (đầy 1 cối), cho thêm 1 chút rượu, sau đó thấm vào khăn xô mà vẫn dùng cho em bé ấy ạ, lau khắp người cho chị em. Các mẹ chọn bộ quần áo ài tay nào xấu nhất để mặc nhé, vì sau này bộ này sẽ bỏ đi thôi. Để 1 ngày, sau đó lau lại dần bằng nước ấm, lâu rồi sẽ hết. Chăm em bé vẫn bình thường thôi ạ, không ảnh hưởng gì đâu vì mình chỉ làm 1 lần mà. Các mẹ thử xem sao ạ.
    • QNL
    • 9 năm
    • 457 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hồi sau khi mình sanh có bé đầu lòng, tối nào oshin cũng giã khoảng 3 củ nghệ rồi cho hết vào băng gạt y tế, tối trước khi ngủ, ông xã giúp mình bôi mặt và cả toàn thân. Cứ thế 3 tháng liền, thấy cũng hiệu quả lắm. Mà nên nhớ là ngủ phòng máy lạnh mới và nằm trên chiếu tre thì mới làm vậy được, vì bôi nghê xong mà nóng toát mồ hôi thì dính tè le ra giường và người toàn nhơm nhớp vừa mồ hôi vừa nghệ ghê lắm.
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kingkong Xem bài viết
    Mẹ em đã tắm nghệ cho chị em sau khi sinh đấy ạ. Da rất đẹp, không có gì để phàn nàn nữa cơ, đẹp hơn cả trước khi sinh. Sau khi sinh được khoảng nửa tháng, mẹ em mua nghệ về giã (đầy 1 cối), cho thêm 1 chút rượu, sau đó thấm vào khăn xô mà vẫn dùng cho em bé ấy ạ, lau khắp người cho chị em. Các mẹ chọn bộ quần áo ài tay nào xấu nhất để mặc nhé, vì sau này bộ này sẽ bỏ đi thôi. Để 1 ngày, sau đó lau lại dần bằng nước ấm, lâu rồi sẽ hết. Chăm em bé vẫn bình thường thôi ạ, không ảnh hưởng gì đâu vì mình chỉ làm 1 lần mà. Các mẹ thử xem sao ạ.
    È,đúng là nghệ rất tốt,nhưng phải có người giã nghệ và nuôi bé phụ,em lúc sinh toàn tự xử,ax vừa lo cơm nước vừa lo kiếm tiền ,hết cả thời gian.BỞi vậy,khóc vì oín,ko biết tìm đâu ra.Tìm đến bây giờ con đã 18 tháng mà ko có ai.

• 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QNL Xem bài viết
    Hồi sau khi mình sanh có bé đầu lòng, tối nào oshin cũng giã khoảng 3 củ nghệ rồi cho hết vào băng gạt y tế, tối trước khi ngủ, ông xã giúp mình bôi mặt và cả toàn thân. Cứ thế 3 tháng liền, thấy cũng hiệu quả lắm. Mà nên nhớ là ngủ phòng máy lạnh mới và nằm trên chiếu tre thì mới làm vậy được, vì bôi nghê xong mà nóng toát mồ hôi thì dính tè le ra giường và người toàn nhơm nhớp vừa mồ hôi vừa nghệ ghê lắm.
    Có 1 osin giúp là em chơi liền á,máy lạnh và chiếu tre thì có,ax cũng có mà ko có thêm được 1 móng nào nữa nên giờ da như con cá sấu,:Crying:

• 526 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Ối cái vụ nghệ này mình sợ chết khiếp, mẹ mình cũng giã nghệ cho mình bôi, thấy bảo đẹp nên ham cũng làm theo ai dè mình bị dị ứng nghệ nên mẩn ngứa mề đay mất 3 hôm - gãi mệt nghỉ, nửa đêm ngứa quá không chịu nổi còn phải dậy gãi rồi tắm nước nóng cho đã ngứa...hic
    Mẹ nào định làm thì cũng nên thử xem có dị ứng nghệ ko đã nhé! bôi thử vào mặt trong cánh tay để nửa ngày xem có mẩn đỏ or ngứa không, nếu ko việc gì thì hẵng áp dụng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 341 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thấy các mẹ bàn về nghệ mình cũng nhào vào nhiều chuyện đây . lúc mình mới sanh con bé mình có nhờ người bạn chỉ cho là uống nghệ với mật ong , mỗi lần uống 1,2 thìa cà phê bột nghệ pha với 1 thìa mật ong đổ thêm tí nước đui sôi để ấm ấm uống cho dễ.uống trước khi ăn . mình uóng trong vòng 1 tháng kết quá da trắng hồng lắm , nếu uống nghệ thì phải ăn nhiều rau và trái cây nhé vì nghệ và mật ong nóng lắm , các mẹ thử xem .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_xixon; 06/10/2007 vào lúc 01:04 PM. Lý do: sửa chữ
    • QNL
    • 9 năm
    • 457 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có 1 osin giúp là em chơi liền á,máy lạnh và chiếu tre thì có,ax cũng có mà ko có thêm được 1 móng nào nữa nên giờ da như con cá sấu,:Crying:
    Hay la mẹ tony mua cai máy xay thịt bằng tay (cho rẻ), rồi tranh thủ sau khi cơm tối gọt vỏ, rồi bỏ vào cối xay thịt ấy mà quay cho nhuyễn. Khỏi phải giã chi cho mệt.

Mình tính lần 2 sắp tới sẽ làm như thế, vi có lẽ cũng sẽ chẳng kiếm đâu ra oshin.:RollingEy:
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Em thử rồi. Nghệ tươi+ ít muối sống giã nhuyễn , đắp lên mặt , hơ qua lửa . Nói chung cũng hơi phiền phức, nhưng kg sao . Chỉ khổ khi bôi xong giống MA lắm .
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 145 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi la Nghệ vàng hay nghệ đen the???
    • 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hay la mẹ tony mua cai máy xay thịt bằng tay (cho rẻ), rồi tranh thủ sau khi cơm tối gọt vỏ, rồi bỏ vào cối xay thịt ấy mà quay cho nhuyễn. Khỏi phải giã chi cho mệt.

Mình tính lần 2 sắp tới sẽ làm như thế, vi có lẽ cũng sẽ chẳng kiếm đâu ra oshin.:RollingEy:
    Chắc em chờ tập 2 sẽ cố làm,giờ Tony 18 tháng rồi,quá muộn,:RollingEy: . Nghệ thì mẹ em mua rồi kêu người ta gọt võ sẵn luôn,rồi gửi cho em nên khỏi gọt.À,nếu chị cần nghệ đã bào sẵn khi tập 2 đến thì hú em.

• 3,777 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em là con ma lười nữa,bao nhiêu nghệ mẹ em gửi,em ăn hết,vì lý luận của người lười là ăn vào cũng có tác dụng,:Laughing: .Nhưng mà ko thấy tác dụng đâu cả,:Sad:

• 169 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nghe các mẹ trao đổi rôm rả mà em tiếc quá vì kô có cơ hội tập3 mà 2 tập trước thì kô có ít kinh nghiệm nào về vấn đề này,có mẹ nào có kinh nghiệm làm đẹp bằng nghệ cho sản phụ sau sinh 48 tháng thì post lên cho em nhờ với nha.Chờ tin mọi người nhé.
    • 1,030 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titmitsuot Xem bài viết
    Ối cái vụ nghệ này mình sợ chết khiếp, mẹ mình cũng giã nghệ cho mình bôi, thấy bảo đẹp nên ham cũng làm theo ai dè mình bị dị ứng nghệ nên mẩn ngứa mề đay mất 3 hôm - gãi mệt nghỉ, nửa đêm ngứa quá không chịu nổi còn phải dậy gãi rồi tắm nước nóng cho đã ngứa...hic
    Mẹ nào định làm thì cũng nên thử xem có dị ứng nghệ ko đã nhé! bôi thử vào mặt trong cánh tay để nửa ngày xem có mẩn đỏ or ngứa không, nếu ko việc gì thì hẵng áp dụng.
    Ừ, nhà tớ cũng bị dị ứng nghệ, chỗ bôi nghệ còn rộp nước, sưng vù lên cơ. Vậy thì dưỡng da kiểu gì nhỉ?
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nghe nói là sau khi sinh mỗi ngày uống 1 ly rượu vang giúp lưu thông khí huyết mà đẹp da nữa đấy ạ
    • 2,913 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeu1905 Xem bài viết
    Ừ, nhà tớ cũng bị dị ứng nghệ, chỗ bôi nghệ còn rộp nước, sưng vù lên cơ. Vậy thì dưỡng da kiểu gì nhỉ?
    Lạ nhỉ. Mẹ cũng bắt mình bôi nghệ ( vàng cả mặt, không dám ló ra ngoài đường :Crying: ). Mặt mình không bị dị ứng, mà da trở nên mịn màng và căng bóng. Hồi mới sinh thôi. Giờ đi nắng nhiều lại đen nhẻm, nhăn nheo rùi. :Crying:
    • 185 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ôi mình đoảng thật đấy! Mở topic này mà quên béng đi mất! Sory cả nhà nhé! Cảm ơn mọi người đã tham gia nhiệt tình!
    Thật sự là mỗi người một ý kiến làm mình chẳng biết nên như thế nào cả, ngày sinh sắp đến rồi, các mẹ có cao kiến gì giúp mình với!
    Cảm ơn các mẹ!
    (Ai bôi nghệ mà đẹp da thì giơ tay nào!)
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Của Mẹ Xem bài viết
    Ôi mình đoảng thật đấy! Mở topic này mà quên béng đi mất! Sory cả nhà nhé! Cảm ơn mọi người đã tham gia nhiệt tình!
    Thật sự là mỗi người một ý kiến làm mình chẳng biết nên như thế nào cả, ngày sinh sắp đến rồi, các mẹ có cao kiến gì giúp mình với!
    Cảm ơn các mẹ!
    (Ai bôi nghệ mà đẹp da thì giơ tay nào!)
    Mình có thực tế chứng minh đây
    Chị dâu mình sau khi sinh thì da trắng hồng, mịn màng đẹp lắm. Đó là nhờ mẹ mình luộc nghệ và hàng ngày hấp nghệ vào nồi cơm cho chị ăn, tính ra chị ấy ăn hết cả yến nghệ

Tới lượt mình thì chao ôi... Dị ứng nghệ ghê quá, mặt sẩn đỏ cả lên vì bôi nghệ, đành phải bái bai luôn.

Tóm lại là tùy người hợp hay không, Bống của mẹ phải thử kĩ trước khi dùng nhé. Chúc bạn hợp với nghệ :Laughing:
    :Rose: :Thinking: Lép bép của mẹ đây:LoveStruc: :Laughing: rooling:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2