Dưỡng da - Làm đẹp da

Đơn thuốc trị vết thâm (điều trị sau mụn)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 673 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đã điều trị mụn xong rùi nhưng bi giờ trên mặt còn nhiều vết thâm quá :mad: con em nó kêu suốt ngày, mà em thì lại bân nên chẳng chăm chỉ đến nhà mấy bác sĩ trị liệu được :RaisedEye Các mẹ nào có kinh nghiệm hoặc cho em tham khảo đơn thuốc của các bác sĩ các mẹ từng đi được không ạ
    Tình Nhị Hồ vẫn yêu âm xưa ...
    cung Nguyệt Cầm vẫn thương Cô Tô ...
    nên hồn tôi vẫn nghe trong mơ tiếng đàn đợi chờ mơ hồ ...

Yoga - Niềm đam mê bất tận:LoveStruc:
    Cà phê chiều thứ 7:LoveStruc:
    Tản mạn Hà Nội, mỗi con đường mỗi nỗi nhớ :LoveStruc:
    Biển học vô biên, quay đầu lại là bờ :Laughing: Tổng hợp tài liệu GMAT, TOEFL
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 614 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Đơn của BS Bảo nhé, em chưa uống bao giờ, chỉ được bác nhờ viết 1 tập đơn có: Trị viêm da, sẹo thâm: (1), Acnotin 10mg_ uống trên 12 tuần, ngày uống 3 viên sau ăn tối (2) Livermin_ uống 12 tuần, ngày uống 2 viên, chia 2 lần _uống kèm nhiều nước _ ko mang thai khi uống thuốc. Ko hiểu sao ko cách được dòng, hic
    • 2,698 Bài viết

• 6,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cogaixauxi85 Xem bài viết
    em đã từng bị mụn vào loại khá nặng ,nhưng nay thì hết rồi, và bây giờ mặt em không bị sẹo và vết thâm, mà da dẻ lại còn đẹp ra.Trong những ngày " đèn đỏ" thì da em lại nổi vài cái mụn, nhưng rồi chúng củng nhanh chóng lặn đi,và da em lại trắng bình thườngDa mặt em bây giờ trắng và căng bóng lắm. Em thì không có đơn thuốc của bác sĩ như chị nói đang cần. Nhưng em chỉ chia sẻ với chị được là, mặt em không còn vết thâm và đẹp ra, là do em dùng Thực phẩm chức năng sữa ong chúa Rojall jelly 63& vitaminE 400, mà ông xã em gữi bên USA về. Nếu chị cần thì em san sẻ lại cho, hiệu quả lắm chị ạ. Ngủ ngon nè, da căng bóng, hồng hào, nhanh hết thâm, mất đi vết nám, sạm da, hết mụn, và nhiều công dụng khác nữa, toàn là chất dinh dưỡng không chị ạ.Chị có thể vào bài của em:Thực Phẩm chức năng Sữa ong chúa Royal jelly63&631 (xem em san sẻ công dụng với mọi người)nếu chị có nhu cầu thì gọi cho em 0902 80 59 95 - 0651 627 009chào chị, chúc chị sớm có được làn da như ý muốn.
    Biến trướng của quảng cáo bán hàng. Đúng là .......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,204 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Thời gian nó sẽ bớt thâm thôi chị ạ, chứ em dùng đủ loại mỹ phẩm trị thâm và cả dùng thuốc do bác sỹ Nguyễn Duy Hưng phó khoa da liễu viện da liễu quốc gia cho cũng chẳng khỏi thâm.Vậy nhưng tự dưng bây giờ lâu lâu nhìn thì lại thấy hết dần rồi
    • 1,247 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Mình biết Acnotin 10 là thuốc uống trị mụn, thuốc này có tác dụng phụ là làm viêm kết mạc mắt. Mình uống đuợc 1 vĩ thì ngưng luôn không uống nữa vì mắt mình bị viêm kết mạc, phải chữa hết một tháng trời.
    Bạn cố gắng đắp mặt nạ bí đao 2lần/tuần/ trong 30-60phút/lần. giữ mặt sạch để không nổi mụn nữa. Uống thêm vitamine E càng tốt. Túm lại bạn ăn gì để mát gan, mát phổi là được.
    Vết thâm thì càng ngày sẽ càng mờ đi thôi. Bạn đừng bôi lung tung vào kẻo lại bị nám thêm thì khổ.
    • 669 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mom2Nhoc Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đã điều trị mụn xong rùi nhưng bi giờ trên mặt còn nhiều vết thâm quá :mad: con em nó kêu suốt ngày, mà em thì lại bân nên chẳng chăm chỉ đến nhà mấy bác sĩ trị liệu được :RaisedEye Các mẹ nào có kinh nghiệm hoặc cho em tham khảo đơn thuốc của các bác sĩ các mẹ từng đi được không ạ
    Bạn ơi, chịu khó giã nghệ tươi bôi vào vết thâm, chịu khó kiên trì nhé, vừa công dụng, vừa rẻ tiền, lại chóng khỏi, mịn màng. Mỗi tội bị cái mặt lúc nào cũng hơi vàng. hic hic. Nhưng hiệu quả thì miễn chê.
    • 486 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Muốn vết thâm hết thì phải có thời gian mẹ nó ạ. Da có khỏe thì mới mau hết thâm được. Theo kinh nghiệm của bản thân em chỉ cần chăm sóc da thật tốt (sữa rửa mặt và kem dưỡng), tự khắc vết thâm sẽ hết (mặc dù hơi lâu một chút, phải mất vài tháng, lâu nhìn lại thì thấy đúng là hết thâm thật) chứ không cần dùng sản phẩm trị thâm làm gì. Vừa tốn tiền vừa bực mình.
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Bạn uong LCystein ngày 1 viên X 2 lần. Uống khoảng 1 đến 2 tháng. Chỉ uống khi không có vấn đề về gan thôi nhé. Mình uống khoảng 1 tháng và đã hết. (Có thể vào mims.com để coi thêm thông tin về thuốc). Mong là bạn có hiệu quả.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 673 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Ôi cảm ơn các mẹ nhé, hì hì mình sẽ thử áp dụng cách đắp mặt nạ bí đao và ăn uống tử tế xem sao, hichic :RaisedEye
    Thực ra nhà tớ cũng thử tìm hiểu về đơn uống thuốc của bác sĩ Bảo rùi nhưng mà đọc thấy nhiều tác dụng phụ, thời gian kéo dài, thuốc đắt :-ss nên cũng hơi sợ :Silly:
    Anw, rất là iu các mẹ, tớ sẽ cố gắng kiên nhẫn thêm tí nữa xem sao, chứ không con nó kêu quá trời :Nottalkin:

• 673 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Có một số mẹ mách là dùng tinh bột nghệ thì da sẽ sáng và giảm bớt vết thâm, sau khi tìm hiểu nhà mình quyết định tới ông TS.Phạm Đình Tỵ ở chỗ Trần Quốc Hoàn :Battin ey:
    Eo ơi 1 lạng tinh bột bh đắt nhắm í các mẹ ạ :Silly: tổng thiệt hại là 230k/1 lạng/1 gói nhé :cool: Nói chung cũng dễ uống, nó cũng chỉ là thực phẩm chức năng nên chắc chả hại gì, mẹ nào muốn dùng thì tìm hiểu thêm nhé :Angel:

• 210 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có một số mẹ mách là dùng tinh bột nghệ thì da sẽ sáng và giảm bớt vết thâm, sau khi tìm hiểu nhà mình quyết định tới ông TS.Phạm Đình Tỵ ở chỗ Trần Quốc Hoàn :Battin ey:
    Eo ơi 1 lạng tinh bột bh đắt nhắm í các mẹ ạ :Silly: tổng thiệt hại là 230k/1 lạng/1 gói nhé :cool: Nói chung cũng dễ uống, nó cũng chỉ là thực phẩm chức năng nên chắc chả hại gì, mẹ nào muốn dùng thì tìm hiểu thêm nhé :Angel:
    thưa với bạn bột tinh nghệ không có khả năng điều trị vết thâm và mụn trứng cá , các bạn đến mua chỉ tốn tiền thôi . nếu nó đúng chữa khỏi thì 230 nghìn vẫn là rẻ . Bột tinh nghệ đã quảng cáo qua mức chữa bệnh của nó và ngăn ngừa ung thư vì có chất curacuim và bảo vệ thành mạch gan . TS Tỵ đã quá nhầm khi quảng cáo quá mức . Tác dụng của dược liệu chỉ có tác dụng nhất định mà thôi . bạn hãy xem tác dụng của tôi nêu trên liệu mà mua nếu nhà bạn có ai bi bệnh trên
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nếu vết thâm đã lành rồi thì không nên sử dụng nghệ để bôi hay đắp chị ạ vì sẽ làm vết thâm càng thêm sậm màu.Có thể sử dụng mặt nạ khoai tây sữa chua ,cà rốt sữa chua để đắp mặt rất hiệu quả(sử dụng 3 lần 1 tuần thui).Sử dụng kem dưỡng có thành phần AHA .Ra đường nên che chắn và bảo vệ cẩn thận .Uống nhiều nước , ăn nhiều rau xanh,và ngủ trước 11h để giữ gìn làn da khỏe đẹp tránh bị mụn mọc lại
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Một số phương pháp tự nhiên, xin tổng hợp tặng cho các sis :Smiling:

Mật ong
    Trộn 1 thìa mật ong, 1 thìa sữa ong chúa, 1 quả trứng gà, 1 lượng vừa đủ bột phấn hoa, nước tinh khiết.

Bôi hỗn hợp này lên mặt, sau 30 phút rửa mặt bằng nước ấm.

Sau đó, bôi hỗn hợp sữa ong chúa và cam dầu lên mặt. Mỗi tuần thực hiện một lần.

Ngoài ra còn có một số phương pháp xoá mờ vết thâm khác để bạn tham khảo:

Sữa tươi

Một trong những cách đặc trị sẹo mụn trứng cá hiệu quả là dùng sữa tươi để rửa mặt hằng ngày. Axit lactic trong sữa không chỉ giúp làm mờ các vết sẹo mà còn giúp da tươi sáng và mịn màng hơn.

Bạn có thể trộn sữa tươi với bột yến mạch và một vài giọt chanh, đắp lên mặt khoảng 30 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm.
    Nước hoa hồng và bột yến mạch:

Trộn lẫn nước ép hoa hồng cùng với bột yến mạch tạo thành hỗn hợp bột nhão và đắp lên vùng da bị sẹo mụn, chờ khoảng 30 phút thì rửa sạch lại bằng nước ấm.

Nghệ tươi - bài thuốc hiệu quả

Một loại dược phẩm phổ biến trong dân gian vẫn rất hay dùng để làm mờ sẹo đó là củ nghệ. Các nghiên cứu khoa học cho thấy tinh dầu nghệ có đặc tính khử mùi hôi và có tính kháng viêm cao nên nó thường dùng để làm hạn chế tình trạng của sẹo. Bạn có thể lấy nghệ tươi giã nhỏ hoặc trộn với mật ong, đắp lên sẹo mụn, để qua đêm và rửa sạch vào sáng hôm sau. Nếu bạn không có nhiều thời gian thì giã nhỏ nghệ, cho một chút rượu trắng, rồi đun cách thủy, sau đó cho vào lọ để dùng dần.

Đu đủ

Hãy lựa trái đu đủ chín, nghiền nhuyễn và ép lấy nước, rồi thoa lên vùng da bị mụn, công dụng cũng thật đáng kể.

Và những hoa quả khác

Chanh cũng là một liều thuốc từ thiên nhiên có tác dụng làm mờ vết sẹo, đặc biệt là sẹo thâm nhờ khả năng làm trắng của nó. Rất đơn giản, bạn chỉ cần rửa sạch mặt, và vùng bị sẹo, sau đó dùng bông thấm nước chanh tươi và xoa lên mặt, để khoảng 15 đến 20 phút, sau đó bạn rửa lại bằng nước ấm.

Ngoài ra tinh dầu hoa oải hương, hoặc quả tầm xuân cũng có hiệu quả rất lớn trong việc điều trị sẹo mụn vì tính kháng khuẩn cao và khả năng làm lành vết thương của nó.

Tuy nhiên, bạn cần chú ý nếu dùng chanh làm mờ sẹo thì khi đi ra nắng, bạn cần chú ý bảo vệ làn da của mình vì chanh tươi khiến da bạn nhạy cảm hơn dưới ánh nắng mặt trời. Còn khi dùng tinh dầu thì bạn nên làm loãng với vài giọt nước vì độ đậm đặc của tinh dầu có thể làm da bạn nóng rát.

Lô hội

Bóc tách lá lô hội, lấy nhựa thoa đều lên khuôn mặt, đợi tới khi khô thì rửa mặt lại. Ngoài ra bạn cũng thể có thể sử dụng nước ép lá lô hội để uống mỗi ngày.

Vitamin E

Các chuyên gia cho rằng, vitamin E không chỉ giúp cho làn da láng bóng, căng mịn. Việc dùng viên dầu chứa vitamin E thoa lên vùng da bị vết thâm do mụn trứng cá còn có tác dụng làm mờ chúng rất hữu hiệu. Bôi mỗi ngày 1 - 2 lần, có thể uống kết hợp vitamin E và bổ sung viatamin C.

Nước

Bạn nên uống đủ 2 lít nước mỗi ngày, nước có tác dụng loại bỏ độc tố trong cơ thể. Rất tốt cho sức khoẻ.

Để công dụng được nhanh hơn, bạn có thể dùng một cục nước đá sạch chườm lên nốt sẹo mụn trong khoảng 15 phút mỗi ngày.
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nó dung Adema hoac Uriage nhe. Day la 2 loai BS thuong ke don. Hinh cua nó đây.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

me no thu dung anzela xem sao di
    • 106 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Vết thâm thì chắc là phải ít nhất 2, 3 tháng mới ok bạn ạ.
    Tớ nghĩ ko nên dùng cao bí đao đâu, nếu trong da còn nhân mụn nó đẩy lên gê lắm, còn anzela thì pù hợp với 1, 2 vết thâm do mụn bọc thôi, ko bôi rộng được do gây kích ứng da.
    Uriage pù hợp với nám và thâm lâu lâu ngày hơn, và ko dùng được khi da có tổn thương (tớ nghe nói thế).
    Tốt nhất làm tuýp a.derma và chăm chỉ ăn uống liên quan tới Vit C thôi.
    Yêu thương theo gió bay
    • 64 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi manhmanh86 Xem bài viết
    Vết thâm thì chắc là phải ít nhất 2, 3 tháng mới ok bạn ạ.
    Tớ nghĩ ko nên dùng cao bí đao đâu, nếu trong da còn nhân mụn nó đẩy lên gê lắm, còn anzela thì pù hợp với 1, 2 vết thâm do mụn bọc thôi, ko bôi rộng được do gây kích ứng da.
    Uriage pù hợp với nám và thâm lâu lâu ngày hơn, và ko dùng được khi da có tổn thương (tớ nghe nói thế).
    Tốt nhất làm tuýp a.derma và chăm chỉ ăn uống liên quan tới Vit C thôi.
    Sau khi lấy mụn bôi ngay cicalfate hoặc EPITHELIALE A.H thì hầu như sẽ không để lại sẹo, 2 loại này cũng có tác dụng với vết thâm mới. Còn những vết thâm lâu ngày, đã bị sừng hóa thì dùng uriage hoặc kem trị thâm nám của ducray tác dụng nhanh hơn. Nhưng lưu ý các mẹ là phải hạn chế ra nắng, tốt nhất là sử dụng kem chống nắng kèm theo.