• 4 Lượt chia sẻ
  • 272K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

• 755 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

e hayemin tham khảo ở đây nhé http://www.webtretho.com/forum/f69/y...p-xanh-175499/
    chị nghĩ nếu dùng thì mua lọ nắp màu hồng. chị chưa sd bao h nên cũng ko biết, nghe mọi ng khen thui. chứ thì chuyên xài sữa tắm johnson&johnson thui. mà ko hiểu sao h trên ng ko có cái mụn nào,thấy da rất mềm mịn, ko biết là do sữa tắm hay do uống toàn A+C hay do bột gạo +sữa tươi
    Khăn mặt thì e cũng chỉ dùng khen e bé thui. các mẹ tham khảo thêm:
    Chế độ dinh dưỡng khi bị mụn
    Theo chế độ dinh dưỡng thích hợp ngoài việc tốt cho sức khỏe còn giúp làn da được tươi tốt, lành mạnh. Quan tâm đến chế độ dinh dưỡng có thể hổ trợ cho hệ miễn dịch của cơ thể và ảnh hưởng gián tiếp đến kết quả điều trị mụn
    1/ Bắt đầu bằng thức ăn nhiều chất xơ: ăn nhiều rau cải, đậu giúp dể tiêu hóa
    2/ Dùng nhiều trái cây mỗi ngày như cam, bưởi, táo ,cà rốt, dâu tây….chứa nhiều chất chống oxy hóa cũng giúp đở bị mụn
    3/ Uống 8 ly nước mổi ngày. Nước giúp da thải chất độc và đem chất nuôi dưỡng đến da
    4/ Không như chúng ta thường nghĩ, đậu phộng gây nổi mụn ở da. Đậu phộng có nhiều gamma linoleic acid và vài chất linoleate giúp cho việc điều trị mụn. Thiếu các acid béo thiết yếu nầy sẽ làm cho tuyến bả phát triển lớn và tăng sừng hóa các ống tiết chất bả làm chất bả không thóat ra được sinh mụn
    5/ Tránh dùng thịt có nhiều mở động vật, xúc xích, thức ăn cay, thịt viên ( chả)
    6/ Dùng ít đường trong thức ăn ( hạn chế ăn bánh , kẹo, sô cô la, các loại nước ngọt. Dùng mật ong thay đường tốt hơn.
    7/ Dị ứng thức ăn có thể làm mụn bung phát và làm cho việc điều trị mụn bị kéo dài. Nên tránh các thức ăn làm nổi mụn nhiều
    8/ Dùng thức ăn ít mở và ít ngọt sẽ giúp cho hệ miễn dịch hoạt động mạnh làm tăng sức đề kháng của da và hổ trợ cho việc điều trị mụn. Nên nhớ các loại hạt như đậu phộng, hạt điều… không những có ích cho da mà còn giúp ổn định đường huyết.
    9/ Các thức ăn có hàm lượng Bioflavinoids và alpha lipoid acid. Dùng trà xanh nhiều cũng tốt vì có tỷ lệ chất chống oxy hóa polyphenol cao

Vệ sinh da mặt
    1/ Rửa mặt ngày hai lần lúc sáng thức dậy và tối khi đi ngủ với các loại nước rửa mặt trung tính. Xà phòng và các loại nước rửa mặt bán trên thị trường thường có tính chất kềm, không thích hợp với tính chất axít ở da. Các loại xà phòng nầy kích thích tuyến bả bài tiết nhiều chất nhờn hơn. Kết quả là da tăng độ nhờn. Rửa da rất quan trọng trong điều trị mụn nhầm đề phòng sự thành lập cồi mụn
    2/ Dùng kem đêm sau khi rửa da sạch
    3/ Ban ngày luôn giử da được ẩm đều để tránh việc thành lập các cồi mụn nhỏ mới và tránh sự bài tiết chất nhờn nhiều
    4/ Không nên nặn mụn hay chà xát vùng bị mụn
    5/ Tắm rửa mổi ngày nhầm tránh chất nhờn ứ động trên da. Nên tấm nước nóng hoặc xông hơi mổi tuần một lần, để giúp da được thóang sạch. Nên dung xà phòng hoặc dầu gội đầu trung tính hơn là xà phòng thường. Nhớ giặc khăn tắm thường xuyên
    6/ Nên chú ý tấm rửa vùng nách và vùng bẹn ( vùng nầy có thể có vi trùng gây bệnh thường trú)
    7/ Điểm quan trọng: Không nên úp mặt, nhất là vùng mặt bị mụn xuống gối khi ngủ vì sự ma xát da có thể gây mụn lan rộng
    8/ Sau khi vận động mạnh hoặc tập thể dục, nên tắm rửa ngay để da được sạch và tránh sự hình thành cồi mụn và bội nhiểm vùng da bị dơ
    9/ Nên ra ngòai trời ( có nắng và không khí trong lành) 30 phút mổi ngày. Ánh nắng sẽ kích thích và điều hòa hệ nội tiết. Khi ra nắng nhớ mang kính mát để bảo vệ mắt
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meoluoi87; 05/10/2010 vào lúc 10:03 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Khoai tây chứa tinh bột, can xi, phosphor, sắt, vitamin C, vitamin B1, B2. Mấy thứ này giống như “tiếp sức” cho da, giúp da chống đỡ mụn.
    NGỪA MỤN
    Khoai tây chứa tinh bột, can xi, phosphor, sắt, vitamin C, vitamin B1, B2. Mấy thứ này giống như “tiếp sức” cho da, giúp da chống đỡ mụn.
    • Bạn mài bột khoai tây đắp mặt khi mụn vừa lấp ló tấy lên trên da, chúng sẽ không “thò đầu” ra nữa.
    • Biện pháp này không được áp dụng với mụn đã làm mủ, đắp khoai tây - giống như bạn cung cấp thêm thực phẩm cho lũ vi khuẩn.
    LỘT MỤN ĐẦU ĐEN
    Thường bạn bị nhiều mụn đầu đen trên khóe và hai cánh mũi. Bạn dễ dàng “hạ gục” chúng như sau:
    • Lấy một miếng vải cotton mềm nhúng vào lòng trắng trứng gà, rồi đắp lên vùng da bị mụn đầu đen.
    • Khi albumin của lòng trắng trứng dính vào da, khô và cứng lại, lật nhẹ miếng vải, chúng sẽ lấy đi hết mụn đầu đen trên mũi bạn.
    TẨY MỤN TRỨNG CÁ
    Khi mụn vừa mới nhú, bạn chỉ thấy da đỏ lên, hơi lăn tăn ngứa.
    • Bạn lấy nước cốt chanh hoặc dấm nuôi xức lên vùng da ấy chừng 15 phút để tẩy tế bào chết và làm da bớt nhờn.
    • Tiếp đến bạn dùng nước cốt lô hội xức lên để mụn ít có cơ may trồi lên, nếu nó trồi lên thì tổn thương cũng mau lành.
    Thông tin bổ ích đây
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 808 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome khanhchi Xem bài viết

Bạn này sao lại nói thế nhỉ, SRM cũng ko dc dùng là sao? :Surprise:
    tại em đi khám da liễu, bác sĩ chả cho dùng gì hết thật mà chị, kể cả srm. Chỉ dùng khăn em bé rửa mặt, rồi bôi thuốc trị mụn, rồi uống thuốc thôi, ko dùng bất kì loại mĩ phẩm nào hết

Ngoài ra còn kiêng trứng sữa, đồ béo, chất đường... nữa

Gọi điện hỏi tư vấn 1 bác sĩ da liễu khác, câu đầu tiên cũng bị hỏi "có dùng mĩ phẩm ko? có xài srm ko?"

Cái đấy là bác sĩ dặn em nên em nói vậy thôi, chứ ko phải em phán như đúng rồi đâu, chị đừng hiểu lầm em
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Endy1314; 05/10/2010 vào lúc 10:19 AM.
    • mmi
    • 4 năm
    • 51 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NguyenNhi Xem bài viết
    Không biết nhà mình có ai uống Acna care chưa nhỉ? Có hiệu quả ko, mình mới uống vài viên thôi
    Hôm nay bắt đầu ăn rau diếp cá như mẹ nào chỉ đó, hy vọng có tác dụng. Bị mụn khổ sở quá hic
    Em chưa dùng thuốc này, nhưng có đứa bạn xài rồi, nó kể em nghe sợ quá nên hok dám uống luôn (vì em cũng bị mụn). bạn em nói là: nó bị nổi vài cái mụn, thấy đọc báo người ta quảng cáo hay quá nên mua uống thử, có cả nhân viên acnacare đến tận nhà tư vấn luôn nhe, bảo là uống 2 hộp đầu thì mụn sẽ trồi lên, uống hết hộp thứ 3 là lặn hết trơn.
    thế là nó chăm chỉ uống, đúng là uống 1,2 hộp thì nó trồi lên thật, đầy cả mặt, không tưởng tượng nổi. nhưng ráng kiên trì uống (vì bảo là uống hết 3 hộp là lặn hết trơn mà). hichic.
    nó uống 3 hộp mà không lặn tí nào, còn chăm chỉ trồi lên thêm. sợ quá chạy khi khám bác sĩ da liễu. cho thuốc uống khoảng 5,6 ngày là bớt. bạy giờ mặt nó sạch bong, không thấy mụn.
    em nghe nó kể vậy nên chia sẻ với mấy chị. em cũng đang điều trị ở BS TỐN. được khoảng 10 ngày rồi, thấy bớt lắm.
    • 864 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

acna care chắc tùy cơ địa...hồi đó e uống được đâu 3 hộp nhưng kô thấy kết wả....mà nó chả trồi mụn lên hay xẹp xuống...nó cứ nguyên khuôn mặt như thuở chưa uống nên e bỏ....nhảy wa Hoa Linh.....được 1 hộp..thì y chang, Dưỡng Can Linh thì đang thử, tại thấy có thành fần rau má nên e nghĩ nó mát, nhưng mà sao vẫn cứ bị mụn mà ko thấy giảm, nhờn còn nhìu hơn......hay là e từ bỏ thuốc và mỹ phẩm, đi da liễu thử 1 chuyến!
    • 247 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sooyoung Xem bài viết
    acna care chắc tùy cơ địa...hồi đó e uống được đâu 3 hộp nhưng kô thấy kết wả....mà nó chả trồi mụn lên hay xẹp xuống...nó cứ nguyên khuôn mặt như thuở chưa uống nên e bỏ....nhảy wa Hoa Linh.....được 1 hộp..thì y chang, Dưỡng Can Linh thì đang thử, tại thấy có thành fần rau má nên e nghĩ nó mát, nhưng mà sao vẫn cứ bị mụn mà ko thấy giảm, nhờn còn nhìu hơn......hay là e từ bỏ thuốc và mỹ phẩm, đi da liễu thử 1 chuyến!
    acna care thì e chưa thử nhưng cái hoa linh thì e có kinh nghiệm. E uống hết 2 hộp đầu, mụn vẫn lên, mụn cám vẫn đầy ra đó, k xi nhê. Nhưng e nghe nói uống 5 hộp mới hiệu qủa nên vẫn uống tiếp đến hộp thứ 3 và có thể tạm coi là hài lòng. K thể nói là hết hẳn mụn nhưng giảm đáng kể. Mai sẽ mua thêm để uống hộp thứ 4. E nghĩ nó là thảo dược nên k thể có tác dụng nhanh như các loại thuốc khác (lại an toàn hơn nữa). Thế nên đành kiên trì uống tiếp thôi.
    • 354 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoluoi87 Xem bài viết
    Chế độ dinh dưỡng khi bị mụn[/SIZE]
    Theo chế độ dinh dưỡng thích hợp ngoài việc tốt cho sức khỏe còn giúp làn da được tươi tốt, lành mạnh. Quan tâm đến chế độ dinh dưỡng có thể hổ trợ cho hệ miễn dịch của cơ thể và ảnh hưởng gián tiếp đến kết quả điều trị mụn
    1/ Bắt đầu bằng thức ăn nhiều chất xơ: ăn nhiều rau cải, đậu giúp dể tiêu hóa
    2/ Dùng nhiều trái cây mỗi ngày như cam, bưởi, táo ,cà rốt, dâu tây….chứa nhiều chất chống oxy hóa cũng giúp đở bị mụn
    3/ Uống 8 ly nước mổi ngày. Nước giúp da thải chất độc và đem chất nuôi dưỡng đến da
    4/ Không như chúng ta thường nghĩ, đậu phộng gây nổi mụn ở da. Đậu phộng có nhiều gamma linoleic acid và vài chất linoleate giúp cho việc điều trị mụn. Thiếu các acid béo thiết yếu nầy sẽ làm cho tuyến bả phát triển lớn và tăng sừng hóa các ống tiết chất bả làm chất bả không thóat ra được sinh mụn
    5/ Tránh dùng thịt có nhiều mở động vật, xúc xích, thức ăn cay, thịt viên ( chả)
    6/ Dùng ít đường trong thức ăn ( hạn chế ăn bánh , kẹo, sô cô la, các loại nước ngọt. Dùng mật ong thay đường tốt hơn.
    7/ Dị ứng thức ăn có thể làm mụn bung phát và làm cho việc điều trị mụn bị kéo dài. Nên tránh các thức ăn làm nổi mụn nhiều
    8/ Dùng thức ăn ít mở và ít ngọt sẽ giúp cho hệ miễn dịch hoạt động mạnh làm tăng sức đề kháng của da và hổ trợ cho việc điều trị mụn. Nên nhớ các loại hạt như đậu phộng, hạt điều… không những có ích cho da mà còn giúp ổn định đường huyết.
    9/ Các thức ăn có hàm lượng Bioflavinoids và alpha lipoid acid. Dùng trà xanh nhiều cũng tốt vì có tỷ lệ chất chống oxy hóa polyphenol cao

Vệ sinh da mặt
    1/ Rửa mặt ngày hai lần lúc sáng thức dậy và tối khi đi ngủ với các loại nước rửa mặt trung tính. Xà phòng và các loại nước rửa mặt bán trên thị trường thường có tính chất kềm, không thích hợp với tính chất axít ở da. Các loại xà phòng nầy kích thích tuyến bả bài tiết nhiều chất nhờn hơn. Kết quả là da tăng độ nhờn. Rửa da rất quan trọng trong điều trị mụn nhầm đề phòng sự thành lập cồi mụn
    2/ Dùng kem đêm sau khi rửa da sạch
    3/ Ban ngày luôn giử da được ẩm đều để tránh việc thành lập các cồi mụn nhỏ mới và tránh sự bài tiết chất nhờn nhiều
    4/ Không nên nặn mụn hay chà xát vùng bị mụn
    5/ Tắm rửa mổi ngày nhầm tránh chất nhờn ứ động trên da. Nên tấm nước nóng hoặc xông hơi mổi tuần một lần, để giúp da được thóang sạch. Nên dung xà phòng hoặc dầu gội đầu trung tính hơn là xà phòng thường. Nhớ giặc khăn tắm thường xuyên
    6/ Nên chú ý tấm rửa vùng nách và vùng bẹn ( vùng nầy có thể có vi trùng gây bệnh thường trú)
    7/ Điểm quan trọng: Không nên úp mặt, nhất là vùng mặt bị mụn xuống gối khi ngủ vì sự ma xát da có thể gây mụn lan rộng
    8/ Sau khi vận động mạnh hoặc tập thể dục, nên tắm rửa ngay để da được sạch và tránh sự hình thành cồi mụn và bội nhiểm vùng da bị dơ
    9/ Nên ra ngòai trời ( có nắng và không khí trong lành) 30 phút mổi ngày. Ánh nắng sẽ kích thích và điều hòa hệ nội tiết. Khi ra nắng nhớ mang kính mát để bảo vệ mắt

Meoluoi cho bài viết chi tiết quá, thanks nàng nhé. :Kiss:

Với lại, mình bổ sung 1 số điều, từ kinh nghiệm cá nhân mà ra luôn.

Thật ra cái chế độ ăn dinh dưỡng chỉ cần tóm lại trong 1 câu thôi là uống nhiều nước, ăn nhiều rau quả và trái cây, ít ăn thịt mỡ và đồ ngọt. Cá nhân mình theo LC nên rất kì thị carbonhydrate, đâm ko ăn trái cây. Nhà lại ít khi chịu mua rau, Chế độ ăn thì lại khiến mình phải ăn nhiều thịt mỡ.

Bạn nào mà lười thì có thể xay rau, trái cây thành sinh tố. Đổ vào chai, thỉnh thoảng uống thì tốt hơn. Vì uống nước trái cây tốt hơn so với nc lọc thông thường. Nc lọc tốt, nhưng nc trái cây, rau xanh tốt hơn. Với lại 1 số loại rau củ quả tốt hơn khi dùng tươi, đâm ra nếu nấu rồi sẽ mất đi 1 số vitamin, đâm ra mình cảm thấy sinh tố là tốt nhất. Mình toàn làm hẳn 1 chai 1,5l to oạch xách đi, thỉnh thoảng uống. Cái hay của sinh tố hay nước ép là bạn có thể trộn nhiều loại trái cây trong đó, nhiều dưỡng chất hơn, nhiều hương vị hơn. Ngon bổ rẻ.

Phần vệ sinh da mặt thì mình thấy đúng hết ấy. Trừ phần 9/. Nếu mà mọi người ra ngoài trời thì nên ra lúc 5-6h sáng nhé, ko thì 4-5h. Vì ánh nắng mặt trời dễ khiến phần mụn bị đỏ, thâm sẽ càng thâm hơn, đen da nữa. Nếu mà có bôi kcn thì mình nghĩ ko có vấn đề gì.

Nhưng mà, đừng nên để da trần lúc 8h-16h.

Xin đừng...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HanYeMin Xem bài viết
    E k dùng sp trị mụn nào cả chị ạ. Nhưng hình như avene có cái lọ j dưỡng ẩm tốt, là hydrance light thì phải ạ. nên dùng loại nào hả chị????:Rose:
    Avene có Skin recovery cream dành cho da nhạy cảm & tái tạo da sau tổn thương (do mụn)
    bạn dùng thử xem sao :Smiling:

@All : thấy mọi ng cứ bảo ko biết làm sao giảm vết thâm,nhưng Erylik trị mụn - trị thâm rất tốt mà sao thấy ít ai dùng nhỉ ??
    mình sử dụng cả cho mụn & thâm,chỉ trong vòng khoảng 2 tuần là chỉ còn dấu rất mờ,sau đó chuyển sang kem dưỡng nữa là ok
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 864 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kaguya Xem bài viết
    Avene có Skin recovery cream dành cho da nhạy cảm & tái tạo da sau tổn thương (do mụn)
    bạn dùng thử xem sao :Smiling:

@All : thấy mọi ng cứ bảo ko biết làm sao giảm vết thâm,nhưng Erylik trị mụn - trị thâm rất tốt mà sao thấy ít ai dùng nhỉ ??
    mình sử dụng cả cho mụn & thâm,chỉ trong vòng khoảng 2 tuần là chỉ còn dấu rất mờ,sau đó chuyển sang kem dưỡng nữa là ok
    ---> Ẻylik dùng như chị nói khoảng 2 tuần sau đó nó có trồi mụn mới lên kô chị?
    • 194 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sooyoung Xem bài viết
    ---> Ẻylik dùng như chị nói khoảng 2 tuần sau đó nó có trồi mụn mới lên kô chị?
    2 tuần là khoảng thời gian đ.với/1 mụn ( + trị thâm luôn) nha
    tức là khi thấy da hơi bị viêm đỏ là mình thoa thuốc liền vào chổ viêm đó,sau đó 1-2 ngày là hút mủ,mụn sẽ thấy to lên,rồi sau đó khô lại bong cồi mụn lên (hoặc là tự vỡ do lúc mình rửa mặt) lúc này mình lấy tăm bông lấy hết mủ + máu bầm ra rồi thoa liền 1 lớp erylik lên để kháng viêm ( vì kem trị mụn này có luôn chất kháng sinh trong đó mà)
    tiếp đó là mỗi ngày đều đặn thoa lên chổ thẹo (mụn đã nặn ấy) cho đến khi vết thâm đó mờ (là khoảng 2 tuần,mình nhắm như vậy)

còn em hỏi có bị trồi mụn mới lên ko là thế nào,chị chưa hiểu lắm ?!là hết rồi có bị tái lại ko đó hả??
    chị nổi mụn từng đợt,mỗi lần đều chữa cách như vậy...
    nhưng nhớ là dùng erylik thì nhớ kiêng nắng ngen

ko biết em mấy tuổi,cháu của chị đang dậy thì,nổi mụn dề dề luôn,chứ ko lẻ tẻ từng cái,nhưng cho nó dùng giờ đc gần 3tháng rồi,đỡ nhiều lắm
    hôm kia mới nhắn tin về (ở nước ngoài ngen) mấy đứa bạn học cùng hỏi trị = thuốc gì chỉ tụi nó với :Straightf:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Kaguya; 05/10/2010 vào lúc 02:56 PM.
    • 227 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Erylik là 1 loại kháng sinh, chỉ có tác dụng trị mụn thui chị nhé. Em còn gần nguyên tuýp vứt trong tủ lạnh kìa (theo HDSD trên vỏ tuýp kem này phải bảo quản dưới 25oC.) Ai mún dùng ll với em nhé. Em để vậy cũng phí. Em còn 2 lọ kem nghệ cũng chẳng dùng đến nữa. Giờ em chỉ rửa mặt bằng SRM nghệ (có hạt cát) và trà xanh, còn bôi thì đâm nghệ ra trét đầy mặt, thấy cũng đỡ vết thâm đi á :Battin ey:
    • 864 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

2 tuần là khoảng thời gian đ.với/1 mụn ( + trị thâm luôn) nha
    tức là khi thấy da hơi bị viêm đỏ là mình thoa thuốc liền vào chổ viêm đó,sau đó 1-2 ngày là hút mủ,mụn sẽ thấy to lên,rồi sau đó khô lại bong cồi mụn lên (hoặc là tự vỡ do lúc mình rửa mặt) lúc này mình lấy tăm bông lấy hết mủ + máu bầm ra rồi thoa liền 1 lớp erylik lên để kháng viêm ( vì kem trị mụn này có luôn chất kháng sinh trong đó mà)
    tiếp đó là mỗi ngày đều đặn thoa lên chổ thẹo (mụn đã nặn ấy) cho đến khi vết thâm đó mờ (là khoảng 2 tuần,mình nhắm như vậy)

còn em hỏi có bị trồi mụn mới lên ko là thế nào,chị chưa hiểu lắm ?!là hết rồi có bị tái lại ko đó hả??
    chị nổi mụn từng đợt,mỗi lần đều chữa cách như vậy...
    nhưng nhớ là dùng erylik thì nhớ kiêng nắng ngen

ko biết em mấy tuổi,cháu của chị đang dậy thì,nổi mụn dề dề luôn,chứ ko lẻ tẻ từng cái,nhưng cho nó dùng giờ đc gần 3tháng rồi,đỡ nhiều lắm
    hôm kia mới nhắn tin về (ở nước ngoài ngen) mấy đứa bạn học cùng hỏi trị = thuốc gì chỉ tụi nó với :Straightf:
    ---> thế thì cái này kô hợp với e rùi, e lun lun dang nắng....với lại hay tiếp xúc với nhìu người mà nó lai to lên rùi mới xẹp thì thui rùi......
    dưới mí mắt e có 1 vùng da mỏng ấy...mụn cám mụn đầu đen sao nó li ti nhìn nhìu lắm, e mỗi tuần lột 1 lần, lột xong thi thay sạch sẽ nhưng vài ngày sau lại thấy chỗ đó mụn đầu đen nhìu hơn.....chán wá!
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

M cũng bỏ tupe erylik nè vì xài khô da nh lắm tróc vảy tùm lum ah. Với lại sẹo nh nữa m sợ wá nên đi bs. Jờ m đag xài t3 mycin thấy ổn lắm nhưng còn thâm thì k biết làm j định mua avene trị thâm.
    • 227 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bau_ho_lo Xem bài viết
    M cũng bỏ tupe erylik nè vì xài khô da nh lắm tróc vảy tùm lum ah. Với lại sẹo nh nữa m sợ wá nên đi bs. Jờ m đag xài t3 mycin thấy ổn lắm nhưng còn thâm thì k biết làm j định mua avene trị thâm.
    Khô da tróc vảy là phần kem dính vào chớ. Ai dùng cũng vậy mà. Chỉ nên bôi 1 lớp mỏng thui á.
    Giờ em chẳng dùng MP gì nữa đâu. Vừa tốn tiền vừa ko chắc chắn. Tự nhiên vẫn hơn
    • 194 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lungtungtement Xem bài viết
    Erylik là 1 loại kháng sinh, chỉ có tác dụng trị mụn thui chị nhé. Em còn gần nguyên tuýp vứt trong tủ lạnh kìa (theo HDSD trên vỏ tuýp kem này phải bảo quản dưới 25oC.) Ai mún dùng ll với em nhé. Em để vậy cũng phí. Em còn 2 lọ kem nghệ cũng chẳng dùng đến nữa. Giờ em chỉ rửa mặt bằng SRM nghệ (có hạt cát) và trà xanh, còn bôi thì đâm nghệ ra trét đầy mặt, thấy cũng đỡ vết thâm đi á :Battin ey:
    Mình có cái tật đi bsĩ cho uống thuốc hay dùng kem gì hay lên mạng search công dụng của chất nó
    Bạn xem lại thành fần của Erylik đi,có 2 thành fần chính là Erythromycin 4% + Tretinoin 0,025 mg.Trong đó Erythromycin là kháng sinh & chất Tretinoin là dùng để tái tạo tế bào da,chống lão hóa ... (mọi ng có thể tìm hiểu thêm công dụng nó trên mạng nha)
    nó như 1 dạng tẩy tế bào chết,nên khi dùng da sẽ bị khô & bong ra,tạo ra 1 lớp da non mới,do đó vết thâm mới mờ dần,vì vậy mình mới nói là vừa hết thâm là chuyển sang dưỡng da liền (hoặc trg khi điều trị da khô quá có thể dùng kèm kem dưỡng ẩm dành cho da mụn)

tại mình thấy mọi ng trị thâm vất vả quá nên có chút chia sẻ,mà erylik hay vậy thì lại ko ai dám dùng :Smiling:

@sooyoung : lúc trước chị có học lớp chăm sóc da,cô giáo bảo là ko nên lột mụn nha em,sẽ làm lỗ chân lông to ra,rồi lại nới rộng chổ cho mấy tên mụn mà thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Kaguya; 05/10/2010 vào lúc 05:57 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

AAAAAAAAAAAAAAA thì ra là nó!!Lúc đầu em cũng thấy nó quảng cáo rầm rộ lắm!Nen em đi mua uống và chị bán thuốc nói "Em uống 2 tháng là hết sạch mụn''.Em uống đủ 2 tháng hết ko thấy hết thấy cái mặt như ma.Em chăm sóc da cũng ko tới nổi nào mà sao nó cứ nổi hoài ,tức mình tìm ko ra lí do,cả ngày ngồi mà cứ nghĩ lại coi mình làm cái gì sai.Đi học thì xài giấy thấm dầu,chăm ăn rau,uống nước mát.Giờ mới biết acnacare làm mìh nổi nhiều mụn.ANTI ACNACARE ( mà thôi mình còn 4 viên uống luôn cho hết )))
    • 60 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Khi bị mụn + bị thâm nên kiêng gì các mẹ???Sao có người nói ko nên ăn trứng người thì nói nên ăn nhiều???Người thì nói ăn thịt bò nhiều tốt lắm mà người lại bảo bị thâm ko nên ăn???Riết ko biết đường mò luôn
    • 864 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình có cái tật đi bsĩ cho uống thuốc hay dùng kem gì hay lên mạng search công dụng của chất nó
    Bạn xem lại thành fần của Erylik đi,có 2 thành fần chính là Erythromycin 4% + Tretinoin 0,025 mg.Trong đó Erythromycin là kháng sinh & chất Tretinoin là dùng để tái tạo tế bào da,chống lão hóa ... (mọi ng có thể tìm hiểu thêm công dụng nó trên mạng nha)
    nó như 1 dạng tẩy tế bào chết,nên khi dùng da sẽ bị khô & bong ra,tạo ra 1 lớp da non mới,do đó vết thâm mới mờ dần,vì vậy mình mới nói là vừa hết thâm là chuyển sang dưỡng da liền (hoặc trg khi điều trị da khô quá có thể dùng kèm kem dưỡng ẩm dành cho da mụn)

tại mình thấy mọi ng trị thâm vất vả quá nên có chút chia sẻ,mà erylik hay vậy thì lại ko ai dám dùng :Smiling:

@sooyoung : lúc trước chị có học lớp chăm sóc da,cô giáo bảo là ko nên lột mụn nha em,sẽ làm lỗ chân lông to ra,rồi lại nới rộng chổ cho mấy tên mụn mà thôi
    ---> thế nếu kô lột làm sao lấy mấy cái mụn đầu đen ngay mũi chị, để nó đen xì ra nhìn vào ghê lắm, lấy tay nặn hay lấy nhíp gấp cũng làm lỗ chân lông to....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sooyoung; 05/10/2010 vào lúc 06:49 PM.
    • 247 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

E cũng thắc mắc nhiều lắm. Người bảo nên ăn nhiều rau muống để liền sẹo, người lại nói ăn nhiều sẹo lồi ra. Người nói ăn khoai lang nhuận tràng tốt cho da, người lại nói k nên ăn, nổi mụn. Hjx. Chị nào biết giải đáp dùm e.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 864 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimap Xem bài viết
    Khi bị mụn + bị thâm nên kiêng gì các mẹ???Sao có người nói ko nên ăn trứng người thì nói nên ăn nhiều???Người thì nói ăn thịt bò nhiều tốt lắm mà người lại bảo bị thâm ko nên ăn???Riết ko biết đường mò luôn
    ---> cái này tùy vào từng ng, có ng mún mau hết mụn thì kiêng cử đủ thứ, e thì bó tay kô kiêng được......
    mà có kiêng đi chăng nữa thì mụn nó vẫn lên kô nhìu thì ít.....chứ nó cũng chả lặn đi đâu.....
    Những ng kô bị mụn lúc nào cũng khuyên bớt thức khuya, ít ăn cay, uống nhìu nước, ăn trái cây nhìu vô......chúng ta cứ áp dụng mà có ai hết đâu, hiếm lắm được 2,3 ng cơ địa tốt.....:Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sooyoung; 05/10/2010 vào lúc 07:36 PM.