• 580 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi em đang rất phân vân giữa nặn mụn và không nặn mụn.
    Thực tế nếu nặn mụn có thể để lại sẹo lồi hoặc lõm do không biết nặn đúng cách.
    Nhưng nặn như nào là đúng cách em lại không biết!
    Nếu đến cơ sở nặn mụn thì cũng ko an tâm ạ, trước em có đi trị mụn ở Thu Cúc, họ nặn mụn xong hậu quả em bị mấy cái sẹo lõm trên mặt. huhuuu

Nếu không nặn thì mụn có tự nhiên biến mất không các chị ?
    Em lại thấy có người bảo không nặn mụn thì nhân mụn ko ra được sẽ tự hình thành sẹo lõm ở đó!
    Nặn cũng ko đc mà ko nặn cũng ko đc sao khó quá đi!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

up dùm bạn , mình cũng thắc mắc vụ này.
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn conduongmua oi,

Mụn là do phát sinh của nhiều nguyên nhân khác nhau. Bạn nên biết cách chăm sóc, nếu không sẽ thành thẹo thâm, và sẹo lõm sau này

Bạn nên chăm sóc da mình đúng cách:

- Rửa mặt loại dùng cho da mụn ( Acne): trước khi dùng sửa rữa mặt. Bạn dùng vòi hoa sen nước ấm, xịt toàn mặt cho giãn lổ chân lông và các bụi bám trôi đi trước. Sau đó cho sữa rửa mặt đánh bọt, rửa khắp mặt. Khi đó, bụi bẩn sẽ giảm nhiều và không bám vào lỗ chân lông gây nên mụn ( do rửa mặt chưa đúng cách )

- Trước khi ngủ, bạn có thể dùng kem đánh răng chấm vào đầu mụn ( cách gia truyền của các bà mẹ), sáng ra sửa sạch, đầu mụn sẽ từ từ gom lại. Bạn nên đợi đầu mụn thu về, khô đi rồi hãy nặn ra nhân mụn. Không được nặn khi nhân mụn chưa chín ( dạng mủ ). Bạn có thể thoa nghệ tươi ( hoặc kem nghệ - có thể rửa sạch vào sáng hôm sau) thoa lên vùng da sau khi đã nặn mụn ( phải khô mài ), để bong đi lớp da chết cũ, trả lại làn da sáng mịn tiệp màu da ban đầu. Cách này hơi mất thời gian và kiên trì nhé bạn conduongmua.

- Ngoài ra, bạn có thể sử dụng một số loại mỹ phẩm chuyên trị dành cho da mụn, kết hợp với các loại sữa rửa mặt sau. Cách này có thể nhanh hơn dành cho bạn không có nhiều thời gian ( tuỳ theo tình trạng mụn nhiều hay ít nữa nhé)

Sản phẩm chấm mụn đang được yêu thích tại Làm Điệu:http://lamdieu.com/dung-d-ch-tr-m-n-...ic-powder.html

Tham khảo sản phẩm trị mụn khác: ( Kony : hãng hàng trị mụn được sử dụng tại spa, skinwatchers: dành cho các bạn có thể dễ dàng sử dụng m nơi..)
    http://lamdieu.com/duong-da/kem-tri-mun.html

Chúc bạn chọn được bí quyết trị mụn riêng của mình và sớm có làn da mịn màng như mong muốn nhé.
    Thân,
    www.lamdieu.com
    Làm Điệu là cửa hàng mở của Webtretho
    Trang mua sắm mỹ phẩm trực tuyến chính hãng

Hotline hỗ trợ: 08 7309 9937
    Email hỗ trợ: hotro@lamdieu.com
    Nick hỗ trợ chính thức: lamdieu_cskh1 & lamdieu_cskh2
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lamdieu_CSKH1 Xem bài viết
    Bạn conduongmua oi,

Mụn là do phát sinh của nhiều nguyên nhân khác nhau. Bạn nên biết cách chăm sóc, nếu không sẽ thành thẹo thâm, và sẹo lõm sau này

Bạn nên chăm sóc da mình đúng cách:

- Rửa mặt loại dùng cho da mụn ( Acne): trước khi dùng sửa rữa mặt. Bạn dùng vòi hoa sen nước ấm, xịt toàn mặt cho giãn lổ chân lông và các bụi bám trôi đi trước. Sau đó cho sữa rửa mặt đánh bọt, rửa khắp mặt. Khi đó, bụi bẩn sẽ giảm nhiều và không bám vào lỗ chân lông gây nên mụn ( do rửa mặt chưa đúng cách )

- Trước khi ngủ, bạn có thể dùng kem đánh răng chấm vào đầu mụn ( cách gia truyền của các bà mẹ), sáng ra sửa sạch, đầu mụn sẽ từ từ gom lại. Bạn nên đợi đầu mụn thu về, khô đi rồi hãy nặn ra nhân mụn. Không được nặn khi nhân mụn chưa chín ( dạng mủ ). Bạn có thể thoa nghệ tươi ( hoặc kem nghệ - có thể rửa sạch vào sáng hôm sau) thoa lên vùng da sau khi đã nặn mụn ( phải khô mài ), để bong đi lớp da chết cũ, trả lại làn da sáng mịn tiệp màu da ban đầu. Cách này hơi mất thời gian và kiên trì nhé bạn conduongmua.

- Ngoài ra, bạn có thể sử dụng một số loại mỹ phẩm chuyên trị dành cho da mụn, kết hợp với các loại sữa rửa mặt sau. Cách này có thể nhanh hơn dành cho bạn không có nhiều thời gian ( tuỳ theo tình trạng mụn nhiều hay ít nữa nhé)

Sản phẩm chấm mụn đang được yêu thích tại Làm Điệu:http://lamdieu.com/dung-d-ch-tr-m-n-...ic-powder.html

Tham khảo sản phẩm trị mụn khác: ( Kony : hãng hàng trị mụn được sử dụng tại spa, skinwatchers: dành cho các bạn có thể dễ dàng sử dụng m nơi..)
    http://lamdieu.com/duong-da/kem-tri-mun.html

Chúc bạn chọn được bí quyết trị mụn riêng của mình và sớm có làn da mịn màng như mong muốn nhé.
    Thân,
    Đối với mụn bọc thì như thế nào hả bạn? Mụn bị sưng to, màu đỏ, đụng vào thấy đau, hix hix, làm cách nào cũng ko thấy xẹp, nhiều ng kêu lấy kim chích vào để nặn mụn ra thì mới hết đc nhưng mình sợ bị sẹo lõm lắm ...
    • 81 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conduongmua Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi em đang rất phân vân giữa nặn mụn và không nặn mụn.
    Thực tế nếu nặn mụn có thể để lại sẹo lồi hoặc lõm do không biết nặn đúng cách.
    Nhưng nặn như nào là đúng cách em lại không biết!
    Nếu đến cơ sở nặn mụn thì cũng ko an tâm ạ, trước em có đi trị mụn ở Thu Cúc, họ nặn mụn xong hậu quả em bị mấy cái sẹo lõm trên mặt. huhuuu

Nếu không nặn thì mụn có tự nhiên biến mất không các chị ?
    Em lại thấy có người bảo không nặn mụn thì nhân mụn ko ra được sẽ tự hình thành sẹo lõm ở đó!
    Nặn cũng ko đc mà ko nặn cũng ko đc sao khó quá đi!
    Trước hết, phải phân loại mụn để biết đươc loại nào đươc phép nặn và loại nào ko đươc phép:
    Mụn phân làm 2 loại : mụn không viêm (mụn đầu trắng + mụn đầu đen) và mụn viêm (mụn mủ, mụn bọc, sẩn đỏ, nang, nốt sần)
    Đối với mụn đầu đen có thể nặn. Cách nặn: rửa sạch mặt, xông = nước nóng, rửa sạch tay, nhẹ nhàng ấn cồi mụn (hết sức nhẹ nhàng) nếu mụn nào chưa ra đừng cố sức nặng mà để dành lần sau, 1 tuần chỉ nên xông 1 lần thôi nhé!
    Đối với các loại mụn viêm, nặn mụn có thể tăng tình trạng viêm + lây lan mụn, tốt nhất nên đi bác sĩ chuyên khoa để đươc uốgg thuốc kháng sinh, kháng viêm + thuốc xoa để hạn chế sẹo lõm và mụn mới.
    Riêng với sẹo lõm và thâm do mụn nên dùng các sản phẩm ngoài thị trường chuyên dùng cho sẹo mụn + mụn thâm như Hiruscar Post Acne...
    Trong từng giai đoạn nên có điều trị thích hợp, có mụn thì phải trị dứt điểm mụn, có thâm + sẹo mụn thì trị dứt điểm thâm và sẹo mụn, sau đó mới chuyển qua giai đoạn dưỡng da, đừng có cái gì cũng xài...lúc nào cũng táy máy lên mụn thì rất khó mà tạm biệt mụn đươc nhé các bạn!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 580 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị, cho em hỏi thêm là nếu mình không nặn cả mụn đầu đen và các loại mụn khác thì có sao không? Mình chỉ tẩy da chết, rửa mặt bình thường thôi, ko nặn gì hết, như vậy có được không ?
    • 356 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conduongmua Xem bài viết
    Em cảm ơn các chị, cho em hỏi thêm là nếu mình không nặn cả mụn đầu đen và các loại mụn khác thì có sao không? Mình chỉ tẩy da chết, rửa mặt bình thường thôi, ko nặn gì hết, như vậy có được không ?
    Em có cách trị mụn đầu đen nè

Bước 1:

Trước tiên bạn cần làm sạch mũi và dùng một miếng khăn ấm đắp lên trong khoảng 3 phút để lỗ chân lông được mở rộng hơn.
    Bước 2:

Bôi lên mũi một lớp mặt nạ bùn khoáng, sau 10 phút thì làm sạch đi để vùng da nơi mũi được mềm và dễ nặn hơn.
    Bước 3:

Lấy chiếc que nặn mụn chuyên dụng có một đầu kim và một đầu có hình tròn mảnh tẩy trùng sạch bằng miếng bông gòn thấm rượu.
    Bước 4:
    Dùng que nặn để đẩy mụn ra theo lỗ chân lông. Nhớ chỉ chọn những nốt mụn đã già và có hướng mở để mụn dễ dàng bị đẩy ra.

Đối với phần 2 bên cánh mũi thì đặt que nặn theo hướng đầu nhọn đi xuống dưới khi nặn
    Bước 5:

Với mụn ở vùng trên mũi thì đặt que nặn có hướng đầu nhọn chếch lên phía trên.
    Bước 6:

Sau khi nặn mụn xong thì dùng miếng gạc cotton thấm dung dịch rửa và làm sạch vùng da vừa nặn xong.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mụn li ti giống mụn đầu trắng nếu không nặn thì có sao không mọi người?
    • 49 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình thì bạn k nên nặn sẽ làm cho tình trạng nặng thêm đó
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi, em cũng đang sử dụng một loại kem trị mụn của thái, cũng hiệu quả nhưng mà phải kiên trì cơ. nếu mà hạp kem thì mụn j cũng hết á, vì em cả bôi mặt, cả bôi lưng,hihi. da em giờ hết mụn mà lại mịn nữa.thích lăm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongquynh2611; 15/03/2013 vào lúc 09:39 PM.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị dùng kem gì thế? giới thiệu em được không. Da em nhiều nhờn và mụn lắm
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tùy loại mụn nữa nha bạn

Đối với những loại mụn sưng đỏ thì bạn đừng chạm vào, bạn cứ nâng niu ,chăm sóc đó cho tới 1 ngày nó già đi thì tự động nó sẽ tự đẩy cồi mụn ra thối

Đối với những loại mụn đầu đen vô hại thì bạn cần phải nặn ra, nếu không lâu ngày nó sẽ thành nốt ruồi í, nhớ là trước khi nặn thì nhớ rửa tay sạch sẽ để không làm nhiễm trùng nha bạn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bị mụn bọc ở đùi sau, ngay dưới mông, mới đầu e nghĩ là mụn bt, nên đã nặn ngay khi mụn chưa chín(đầu đỏ), sau đó e tắm và tẩy TBC bằng cafe, đến tối ngủ em thấy đau nhức, và sáng mai thì chỗ xung quanh mụn bị sưng đỏ, em bị 4 ngày rồi, h.nay nó đã mọc đầu mủ trắng, xung quanh sưng đỏ và cứng, cho e hỏi cách điều trị ntn cho hợp lý ạ? Em nên uống thuốc kháng sinh hay tiêm ạ?
    Mong chị tư vân giúp e.
    Em cảm ơn ạ