Dưỡng da - Làm đẹp da

Có mẹ nào uống nước nghệ tươi ép chưa ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 78.9K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 98 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Công dụng của nghệ thì em đã nghe từ lâu rồi nhưng em chưa bao giờ thấy ai uống nước nghệ tươi bao giờ cả. Vừa rồi em được biết uống nghệ tươi rất tốt cho sức khỏe, tăng cường sức đề kháng, khả năng miễn dịch của cơ thể và còn có tác dụng làm đẹp da nữa. Em cũng có ý định ép nghệ để uống. Vậy cho em hỏi đã có mẹ nào đã từng uống nươc nghệ chưa thì cho xin hãy share một chút kinh nghiệm ạ? Tác dung của nó có đúng như người ta nói không ạ? Và uống như thế nào? Mỗi lần bao nhiêu và sau bao lâu thì uống tiếp ạ? Thanx các mẹ rất nhiều. :Smiling:

Những chủ đề bạn cần quan tâm:

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_lamdep; 05/08/2013 vào lúc 05:20 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,963 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Mình uống 1 lần tởn luôn. Sao mà khó uống thế, qau hôm sau vẫn cảm giác mùi nghệ trong họng.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào blackrose, mình uống nước nghệ tươi ép từ lúc sanh bé đến giờ là 1 tháng rưỡi, ngày nào cũng ép 1 củ nghệ lấy nước và cho 1 muỗng mật ong vào. Từ lúc sanh tới giờ thấy da dẻ rất mịn màng, sáng láng... mọi người nói khó uống chứ minh thấy uống rất dễ (có mật ong nên ngọt ngọt mà), sợ dơ răng thì dùng ống hút một phát hết luôn. Bé nhà mình nhờ vậy mà ị toàn phân vàng. Chỉ tội cho con bé giúp việc nhà mình ngày này nào cũng phải gọt nghệ và tội nghiệp cho cái máy ép trái cây nhà mình bị lem luốc vì màu nghệ vàng thôi, chứ có điều kiện thì bạn nên uống.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nói đến nghệ tươi em lại thấy nhớ mama . Hồi còn ở nhà , sáng nào mẹ em cũng giã 2 củ nghệ tươi , giã thật nhỏ đấy ạ , sau đó em dùng thìa nhỏ xúc từng thìa 1 rồi nuốt với 1 ngụm nước thật to , kiểu như uống thuốc ấy , nên ko chạm răng và lưỡi đâu . Lúc đầu em cũng thấy khó uống nhưng sau quen dần. Từ lúc đấy em khỏi hẳn bệnh dạ dày , da dẻ trắng trẻo , hồng hào và hết mụn nữa , vì hồi đấy em đang dậy thì nên nhiều mụn phết , thế mà 1 tháng sau mặt láng hẳn đi . Giờ lên đây học chẳng uống nghệ nữa , lại thêm cái khoản dùng nước bơm nên da đen hơn , không trắng được như hồi ở nhà , mặc dù quê em là gió lào cát trắng đấy ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em uống nghệ tươi rồi ạ, cảm nhận của em là khó uống, đắng đắng kiểu gì ý!
    Thấy mọi người hô hào là uống nghệ tươi với ngải cứu đẹp da, em cũng cố được khoảng 10 ngày nhưng sau đợt ý tự nhiên thấy mụn nhiều hơn, chắc tại 2 thứ đó nóng quá!
    • 327 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì bị dị ứng với nghệ mới chán chứ. Tất cả mọi vết thương đang lên da non mà bôi nghệ dù là nghệ tươi, hay cream nghệ thì lập tức chỗ đó bị bỏng rát và lên mụn nước liti, rộp lên. Tóm lại là nguy cơ nhiêm trùng còn cao hơn và cái nay dã trai qua kinh nghiệm thương đau rồi, đúng là nghệ có nhiều công dụng, nhất là đối với phụ nữ mới sinh, mình cũng kg biết làm cách nào để xóa sẹo đây. Xin lỗi, sì pam chút, nhưng có ai biết là dị ứng bôi nghệ có thể uống nước nghệ được kg?
    • 643 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Các bạn tham khảo thêm ở đây:
    Dùng nghệ sau khi sinh
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có cách ép nghệ tươi bảo quản được lâu, đó là ép xong, cho ít muối vào nước nghệ ép, sau đó cho vào tủ lạnh, bảo quản rất lâu. Có một bác sĩ đông y nói với mình là bảo quản được đến cả năm trời. Sau đó mỗi buổi sáng uống mầy thìa, cho mật ong vào, giống như uống nước hoa quả. Mình chỉ ngại công gọt vỏ và ép, rồi rửa máy ép. Nhưng mà rửa bằng nước rửa bát cũng mau sạch lắm. Hoặc trước khi ep, cho một thìa mật ong vào thì nó đỡ dính màu vào máy ép. Ép xong lấy vải màn lọc hết váng dầu và cặn đi thì tốt hơn, các mẹ ạ. Da cực đẹp luôn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,212 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Hồi mình mới sinh xong cũng uống nghệ tươi, mà uống không vì chẳng ai dạy là uống cùng mật ong được cả hic, khó uống lắm, toàn phải nín thở lúc uống thôi. Chẳng hiểu giờ uống có bị nóng không nhỉ?
    • 121 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hic,hồi bé e toàn bị mẹ đè cổ ra (đúng nghĩa luôn)bắt uống nghệ tươi ép với nước lá trầu không,để chữa ho.
    Nhớ mãi là nó rất khó uống,cái vị thì ko mê được.Sau này lớn lên thì ko có dám thử.Nhưng người ta nói nghệ tươi thì ko hợp với những ai có da mẫn cảm,hay bị nhiệt,sẽ rất dễ bị dị ứng,và nếu có uống thì chỉ nên 1 tuần 1-2 lần thôi,ko dùng hằng ngày được,khi uống cho thêm chút mật ong,và ép lần nào nên uống hết ngay lần đó,ko nên để lâu.
    You're my sunshine
    • 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Mình chưa uống bao giờ, nhưng có 2 người thân đã uống là mẹ đẻ và mẹ chồng. Mẹ đẻ bảo khó uống, vài bữa rồi thôi. MC làm siêng, uống đều, đỡ bị bệnh dạ dày hẳn.
    • 4,371 Bài viết

• 4,003 Được cảm ơn

ĐÚng là uống nghệ tươi cho thêm tí mật ong vào rất dễ uống, bạn mua nghệ đen là dễ uống nhất. Hồi mình mới sinh, mình cũng uống đều lắm, nói chung thấy dễ uống, cứ cho ống hút vào hút một mạch thật nhanh không thấy ghê cổ tí nào.
    • 78 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi black rose Xem bài viết
    Công dụng của nghệ thì em đã nghe từ lâu rồi nhưng em chưa bao giờ thấy ai uống nước nghệ tươi bao giờ cả. Vừa rồi em được biết uống nghệ tươi rất tốt cho sức khỏe, tăng cường sức đề kháng, khả năng miễn dịch của cơ thể và còn có tác dụng làm đẹp da nữa. Em cũng có ý định ép nghệ để uống. Vậy cho em hỏi đã có mẹ nào đã từng uống nươc nghệ chưa thì cho xin hãy share một chút kinh nghiệm ạ? Tác dung của nó có đúng như người ta nói không ạ? Và uống như thế nào? Mỗi lần bao nhiêu và sau bao lâu thì uống tiếp ạ? Thanx các mẹ rất nhiều. :Smiling:
    ôi zời ơi ! chết chết! đừng có mạo hiểm nhớ mẹ nó. hồi sinh Gấu được 3 ngày mình nằng nặc đòi anh xã dã nghệ tươi cho uống, anh xã dã 1 nhánh bằng khoảng 2 đốt ngón tay, uống kinh lắm, cố mãi mới hết, đấy là mình còn hoàn loãng ra thành 1 cốc nước. sau đó 1 tiếng thì người nóng phừng phừng, mẩn đỏ và bị dị ứng phải uống thuốc và ko cho con bú mấy ngày . hic nghĩ lại vẫn còn sợ. đã thế lại còn lấy bã bắt anh xã bôi từ mặt đến chân nữa chứ. bgio thấy mọi ng có khen da trắng hơn nhưng lần sau mà sinh bé nữa chắc mình xin tạm biệt vụ nước nghệ này.

nb: 3,6kg(55cm)
    1m: 5,2kg(60cm)
    2m: 6.0kg(65cm)
    2m13d biết lẫy vững vàng
    3m: 6,8kg(68cm)
    4m: 7,2Kg(70cm)
    5m: 7,5Kg(72cm)
    6m: 8,1kg(73cm)
    7m: 8,4kg(74cm)
    8m: 9.1kg(74cm)
    Cảm ơn cuộc đời mỗi sớm mai thức dậy, có thêm một ngày nữa để yêu thương!
    • 354 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi black rose Xem bài viết
    Có em ạh!Nghe chị y tá ở gần nhà mách,uống tốt lắm,tốt cho đường ruột cả mẹ cả con,đẹp da - kinh nghiệm bản thân chị ý,công nhận là da chị ý đẹp miễn chê luôn- em sinh xong mẹ em lên chợ Đồng Xuân hay Bắc Qua gì đó vác về 1 tải to nghệ cái,em chả biết là nghệ gì nhưng ép ra nước nó xanh xanh chứ không vàng như nghệ bình thường ạh .Ngày nào cụ ông cũng kì cạch,rửa,ngâm,ép cho con gái gần 1 bát con nước - chả biết là bao nhiêu củ.Uống thì phải nói là em chưa uống cái gì trên đời kinh hơn cái nước nghệ ấy ạh,pha pha với 1 tí đường rồi mà vẫn không thể được...Bây giờ nhớ lại vẫn thấy lợm giọng ạh.Em uống được đúng 14 ngày rồi sợ luôn không cố nổi.Nhưng uống nhiều có kinh nghiệm,em cứ bóc sẵn quả quýt để đấy + 1 cốc nước ấm,nhắm mắt nhắm mũi uống sạch rồi súc miệng luôn bằng nước ấm rồi nhét ngay mấy miếng quýt vào mồm.
    Chả biết có phải tác dụng của nước nghệ không nhưng trộm vía,bụng dạ cả hai mẹ con đến giờ tốt lắm ạh.Mọi người bảo sau sinh sợ nhất là táo,vì đi vệ sinh mà rặn sợ ảnh hưởng chỗ khâu nhưng em thì chả làm sao.Con gái xì xoẹt hoa cà hoa cải cũng tốt lắm ạh(Dù mẹ ăn kiêng không được cẩn thận lắm:Laughing: )
    Nhưng sau này em thấy mọi người nói không cần phải uống nhiều thế,sợ là phải.Uống mỗi ngày 1 ít thôi,uống khoảng 1 tháng thì ngừng rồi sau 1 tháng lại uống tiếp.Nếu đẻ xong thấy bảo uống được 3 tháng là tốt
    Nhưng các bác cũng nên cẩn thận vì nghệ nóng lăm đấy ạh
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là ăn nghệ tươi rất tốt bạn ạ, nhất là cho những người bị đau dạ dày. Xã mình đau dạ dày, uống đủ kiểu nghệ từ mứt nghệ, nghệ khô viên mật ong, đến tinh nghệ đều ko xi nhê thế mà từ đầu năm nay mình xay nghệ tươi, trộn mật ong cho uống thì đỡ hẳn, da dẻ có vẻ lại sáng láng lên. Mình thường làm 0,5kg nghệ cho một lần, xay bằng máy xay sinh tố, trộn mật ong vào rồi để vào tủ lạnh, xã ăn hằng ngày, mỗi lần khoảng 1 thìa to cả cái cả nước cũng được gần 1 tháng. Nghệ ngâm mật ong lại để trong tủ lạnh nên ko hư hỏng gì đâu ạ, mà càng sau càng ngấm mật ong lại càng dễ ăn í.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 265 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trước kia mình cũng thử ép nghệ tươi khoảng nhánh nhỏ với các loại trái cây khác như cà rốt, thơm,.... rồi uống thì không sao. Một lần mình có cái sẹo to nên nóng lòng chữa trị, ép hơi nhiều nghệ chắc khoảng 100 - 200 gr gì đấy uống, chỉ một lát sau bị dị ứng, ngứa, mẩn đỏ khắp người, mặt. Tưởng phải đi bệnh viện nhưng uống tạm nước chanh xã pha thì lát sau đỡ hẳn. Hú hồn, từ đó mình chưa thử lại nghệ nữa.
    Nên ép một ít thôi kèm với mật ong, trái cây thì dễ uống hơn.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uống tốt, 1 củ nghệ xay, 1 thìa càpe mật ong và cho thêm 1 ít đường; nhớ cho nhiều nước đỡ đắng
    • 2,287 Bài viết

• 4,400 Được cảm ơn

Nghệ không phải ai cũng dùng được đâu, ai cơ địa nóng, gan nóng uống vô thì chỉ có tiêu. Xài tinh nghệ thì tốt hơn.
    Nếu có điều gì vĩnh cửu được thì em ơi đó là…tình yêu chúng ta!!!
    • 210 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Kinh nghiệm từ bản thân mình đây. Mình bị đau dạ dày từ lâu rồi + đợt vừa rồi mổ bệnh phụ nữ xong mình uống nghệ tươi đến giờ là khoảng 3 tháng nhưng ko phải liên tục mà có ngày uống ngày nghỉ nhưng biểu hiện rõ nhất là dạ dày đỡ hẳn luôn và da thì sáng trắng mịn màng. Ai cũng khen mỗi tội là có mật ong hay sao í nên hơi béo (1m58 nặng 50kg)
    • 487 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Nè...bài học xương máu của mình đây!
    Lúc còn nằm ổ đẻ baby trong 01 tháng uống nước nghệ tươi thì da đẹp lắm, máu huyết tốt.
    sau đó khoảng mình 01 năm sau mình uống lại khoảng 02 tháng thì da có sáng thật , nhưng ngược lại là kinh nguyệt bị cứ bị ít dần & ÍT dần hẳn.

& tình cờ đọc bài báo về dùng nghệ nhiều sẽ bị CHỈ HUYẾT đăng trên báo Thanh niên.

Sau đó mình đem tờ báo này đến phòng khám Đông y & bắt mạch bốt thuốc bắc uống 05 thang thuốc để trị cho thông khí bổ huyết trở lại đấy!

Ông bác sỹ báo mún đẹp da thì bôi nghệ mặt thui, 2-3 lần/1tuần .
    Còn khi trị vết thương bên trong thì người ta mới uống khoảng 2-3 tuần thui. Dùng nhiều nóng & bị ứ chỉ huyết lắm!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4