Dưỡng da - Làm đẹp da

Cho e hỏi tí về bột đậu xanh làm đẹp?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 64.5K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 265 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em lại biết thêm 1 cách đắp mặt nạ nữa bằng bột đậu xanh :Laughing:
    • 796 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

2. Mặt nạ đậu xanh giữ ẩm:

Lấy 3 thìa bột đậu xanh, 2 thìa bột bạch chỉ, trộn cùng với 1 thìa mật ong, tạo thành 1 hỗn hợp rồi đắp lên mặt một lớp mỏng vừa phải. Sau 15 – 20 phút rửa mặt thật sạch với nước ấm. Mỗi tuần đắp khoảng 2 – 3 lần. Chú ý: da khô không nên sử dụng loại mặt nạ này.

ủa chị ơi, sao da khô mà lại kg nên dùng loại dưỡng ẩm vậy? da e thuộc hỗn hợp khô đây ạ, chẳng biết nên dùng thế nào?? chị tư vấn dùm em nhé! :Rose::Rose::Rose:
    • 277 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thế đắp mặt nạ bằng bột đậu xanh, so với mặt nạ bằng nước vo gạo để lắng, thì loại nào tốt hơn ạ?

Hè trc cũng có đợt em dùng mặt nạ nước vo gạo để lắng. Tác dụng của nó là loại bỏ tế bào chết. Thấy da cũng sáng trắng lên nhiều đấy ạ, nhìn rõ rệt ấy ạ. Cơ mà hôm nhập học đầu năm, chẳng thấy đứa nào khen cả, bọn nó cứ mải nói chuyện đâu đâu, lại thêm việc: vì đắp lên mặt, nên phải vệ sinh rổ chậu thật sạch mỗi khi vo gạo, rồi lại mất nửa ngày để lắng , cám gạo để lắng thu được cũng ko nhiều lắm. Em lười, và bỏ luôn :cool:
    • 275 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Em nghĩ là mặt nạ đậu xanh với mặt nạ nước vo gạo để lắng. 2 loại này có công dụng riêng chứ ko giống nhau nên cũng khó so sánh. :Smiling:Nhưng mặt nạ nước vo gạo để lắng có tác dụng làm trắng em nghĩ là tốt hơn bột đậu xanh. Mặt nạ đậu xanh thì có nhìu công dụng hơn mà nước vo gạo ko có như trị mụn, giữ ẩm. Nhưng mặt nạ nước vo gạo thì hơi khó thực hien vì mùa nắng mọi người uống nước là chính có ăn cơm nhìu mấy đâu nên nước vo gạo để lắng ko được mấy cả. Chắc ko có mẹ nào vo gạo kĩ để nước vo gạo lắng được nhìu tinh bột pk ạ
    • 802 Bài viết

• 1,240 Được cảm ơn

Mẹ mình bảo nước vo gạo rửa trắng, nhưng dễ bị bắt nắng làm nám. CÓ bạn nào thấy vậy không?
    • 207 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mìh xài làm srm hàng ngày lun nè , lúc trước xài hết đậu xanh , lười ko chịu xay típ nên xài tạm srm cũ , da mặt chỉ láng mị và căng lúc mới rửa , sau 20p thì da đổ nhờn và nhăn lại , còn lúc xài đậu xanh thì da mướt , lâu đổ dầu mà ko căng da , thík lém :Angel:
    Mấy gói bột đậu xanh pha sẵn ở trog siêu thị là có trộn hươg liệu hết nên mìh mua gói đậu nguyên vỏ , khi xay ko cần rang thì xài tốt hơn , đậu xanh sau khi xay bỏ vào hũ kín bỏ tủ lạnh . Đậu ko cần xay wá nhuyễn , trước khi dùg ngâm nước sôi cho đến khi đậu thật mềm là ok .
    Còn đậu thì mìh ko làm mặt nạ mà làm srm lun , mìh thấy nó làm trồi mụn đầu đen ở mũi lên rùi mấy lần rửa sau là tự bong ra hết .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,542 Bài viết

• 2,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nicepanda Xem bài viết
    . Đậu ko cần xay wá nhuyễn , trước khi dùg ngâm nước sôi cho đến khi đậu thật mềm là ok .
    Còn đậu thì mìh ko làm mặt nạ mà làm srm lun , mìh thấy nó làm trồi mụn đầu đen ở mũi lên rùi mấy lần rửa sau là tự bong ra hết .
    trước khi rửa mặt phải ngâm cho mềm ra hả bạn? bạn hướng dẫn rõ dùm mình nha
    • 207 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Đậu trước khi rửa mặt , xúc 1 ít vừa đủ ra li , khoảg 2 thìa cafe nhỏ , chế nước sôi vào chừg nào đậu mềm sờ tay vào cảm thấy dc là ổn , đậu ngâm nước nguội cũg dược nhưg ko mềm như nước sôi thui ạh . E toàn ngâm đậu vào nước sôi trước khi rửa 2-3 tiếg . Nếu ko có time thì 15-20p , nhung lúc rửa thì ko chà xát mạh vì đậu còn cứng mòn làm da mặt sẽ ko tốt .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,031 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nicepanda Xem bài viết
    Đậu trước khi rửa mặt , xúc 1 ít vừa đủ ra li , khoảg 2 thìa cafe nhỏ , chế nước sôi vào chừg nào đậu mềm sờ tay vào cảm thấy dc là ổn , đậu ngâm nước nguội cũg dược nhưg ko mềm như nước sôi thui ạh . E toàn ngâm đậu vào nước sôi trước khi rửa 2-3 tiếg . Nếu ko có time thì 15-20p , nhung lúc rửa thì ko chà xát mạh vì đậu còn cứng mòn làm da mặt sẽ ko tốt .
    Ngâm nước sôi sẽ làm mất 1 số vitamin trong hạt đậu đấy ạ. Vì thế nên xay thật mịn và ngâm trước khoảng 20 phút là ok, xay mịn thì khi rửa và đắp mặt cũng không bị rơi đậu ra nhiều. Em dùng 1 lần chỉ có 1/2 thìa cafe mà đã thấy đầy mặt, xoa mãi không hết rồi.

Da em là da thường nhưng dùng bột đậu xanh cũng thấy mịn da và không bị khô, da mướt, sáng (cái này trước khi dùng bột thì da em cũng trắng rồi nên không biết bột đậu xanh có tác dụng làm trắng không). Mùa đông, trời hanh hanh thì 2 má còn ửng hồng mà không bị khô căng đâu ạ. Bọn bạn em toàn hỏi em dùng phấn gì nhìn thật da thế, hehe. Em còn dùng cả bột gạo để rửa mặt nữa. Nhưng tuần em cũng chỉ dùng vài lần thôi, còn bình thường dùng gel rửa mặt. Em thấy mấy loại hạt ngũ cốc lành tính lắm, mọi người cứ yên tâm mà dùng ạ, đừng lạm dụng là được.

• 76 Được cảm ơn

Tình hình là tối qua em vừa thử nghiệm cách này xong. Đắp xong thấy da mình mát mịn, thích lắm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thích dùng cái gì đó tự chế để dắp mặt và rửa mặt hàng ngày,vì ko làm thường xuyên, mà 2,3 lần 1 tuần em hay bị quên,
    nhưng mà mọi người lại nói ko nên dùng hàng ngay, tuần 2,3 lần thôi
    em thường đắp dưa chuột hàng ngày, vào buổi tối trước khi đi ngủ
    tuần tẩy da chết bằng derma 2 lần
    và đắp mặt nạ bùn khoáng 2 lần 1 tuần
    bây giờ, em sử dụng thêm bột đậu xanh để rửa mặt nữa
    như vậy có quá nhiều ko ah, có bị mòn da ko ạh, các chị có cao kiến giúp em, hay em phải lược bỏ bước nào ạh
    • 703 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_yeu_shin Xem bài viết
    Mình thấy là mặt nạ bột đậu xanh có mang tính chất tẩy sạch rất cao, do vậy mà 1 tuần nhiều nhất bạn cũng chỉ nên đắp 2 đến 3 lần, khi đắp bạn không cần thiết phải đắp quá nhiều mà chỉ cần đắp một lớp mỏng là được. Sau khi đắp mặt xong bạn phải nhớ rửa mặt thật sạch với nước, nhưng trước khi rửa bạn nên nhỏ vài giọt nước lên mặt nạ vì khi mặt nạ bột đậu xanh khô lại sẽ rất khó gột rửa. Tùy từng công dụng mà có nhìu cách pha chế mặt nạ khác nhau đấy nhé

1. Mặt nạ đậu xanh gột bỏ tế bào chết:

Trộn đều 4 thìa bột đậu xanh với nước chưng cất. Sau khi trộn đều với nước chưng cất bạn tiếp tục cho thêm một ít nước vào và tiếp tục trộn đều tay, trước khi đắp bạn nhớ phải rửa mặt sạch. Sau khi bôi lên mặt một lớp mỏng với khoảng thời gian 15 – 20 phút, bạn rửa mặt sạch với nước ấm. Mỗi tuần chỉ nên đắp từ 2 đến 3 lần. Loại mặt nạ này có tác dụng rất tốt cho da, gột bỏ được các tế bào chết giúp da trở nên sạch hơn, bột đậu xanh còn có thể hạ nhiệt và giảm được sự phát sinh của bệnh đậu mùa.

2. Mặt nạ đậu xanh giữ ẩm:

Lấy 3 thìa bột đậu xanh, 2 thìa bột bạch chỉ, trộn cùng với 1 thìa mật ong, tạo thành 1 hỗn hợp rồi đắp lên mặt một lớp mỏng vừa phải. Sau 15 – 20 phút rửa mặt thật sạch với nước ấm. Mỗi tuần đắp khoảng 2 – 3 lần. Chú ý: da khô không nên sử dụng loại mặt nạ này.

3. Mặt nạ đậu xanh trị mụn:

Bột đậu xanh: 2 thìa, bột bạch chỉ: 1 thìa, bạch phục linh: 2 thìa, bột bạch cập: 1 thìa, cho thêm một ít mật ong và sữa, trộn đều tất cả các nguyên liệu trên thành một hỗn hợp (mùa hè nếu da có dầu thì nên cho một ít sữa, còn mùa đông thì nên cho mật ong), mỗi lần đắp thì chỉ nên đắp khoảng 20 – 30 phút, mỗi tuần đắp 2 đến 3 lần. Loại mặt nạ này có tác dụng dùng để trị mụn và các vết thâm. Nhưng phải chú ý tới thời điểm của da và thời tiết để suy sét xem nên dùng sữa hay mật ong để trộn những nguyên liệu trên
    Bạn cho mình hỏi một chút là bột bạch chỉ, bạch phục linh và bột bạch cập bạn mua ở đâu vậy? Cảm ơn bạn nhiều :LoveStruc:
    • 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng ngày rửa mặt 1 lần = bột đậu xanh, rủa xong mặt căng, mịn, sướng thật
    @ Trẫnhôd: hình như ko nên đắp dưa chuột hàng ngày đâu vì dưa chuột có nhựa, đắp nhiều ko tôt đâu, da mỏng, nhạy cảm thì đắp 2 lần/tuần, còn da bình thường, khỏe thì 3-4 lần/tuần chắc là ok:Smiling:
    • 144 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em đã dùng rồi nè, đúng như me_yeu_shin nói, bột đậu xanh có tính tẩy sạch rất cao, nên các mẹ chỉ nên đắp 1-2 lần/tuần mỗi lần 10-15p thôi ạ. Nếu k là phản tác dụng đấy, da mỏng thêm và dễ bắt nắng.

Trước em dủng để trị mụn, đắp tuần 3 lần thấy khá hiệu quả, hết mụn sau 2 tuần nhưng em còn kết hợp uống Acna care và tảo Spirulina. Nhưng có lẽ hiệu quả là do đắp mask bột đậu xanh, vì dạo này em lại nổi mụn, lười đắp chỉ uống thuốc mà k thấy giảm đi tẹo nào :Sad:
    À các mẹ mún trị mụn thì ngoài đắp còn có thể nấu chè thanh nhiệt trị mụn gồm: Đậu xanh, đậu đen, đậu đỏ, ý dĩ. Trộn tùm lum vào nhau và nấu thành chè ăn hàng ngày ---> Vừa ngon vừa thanh nhiệt trị mun luôn rất hiệu quả đấy ạ (Cái này em đọc trên báo và thực hành zùi)
    Nếu k có mụn or lười đắp mask thì các mẹ có thể dùng bột đậu xanh để rửa mặt
    Pha với sữa tươi k đường thêm 1 chút mật ong sẽ tốt hơn pha với nước
    Em mua 500 gam đậu xanh đã xát vỏ, đi xay được 1 túi to đùng gấp mấy lần cái túi hạt đậu mang đi ---> Share bớt đi hết zùi, để lâu k dùng hết nó cũng mốc mất :Angel:
    Chúc các mẹ lun xinh đẹp ^^
    • 258 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ở SG thì xay đậu xanh ở đâu các mẹ nhỉ?
    • 5,730 Bài viết

• 4,856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nh0cLuV Xem bài viết

2. Dùng để tắm tất nhiên là uki, nhưng em thường trộn với bột gạo (vì dùng riêng bột đậu xanh thì tốn lắm :cool. Tắm cái này thì chỉ 1 tuần 1-2 lần thui chị ạ, kiểu như scrub body ấy mà. Nếu cẩn thận thì chị trộn với sữa tươi ko đường, ko thì trộn với nước lạnh cũng được, bôi lên người và mát xa theo hình tròn tầm khoảng 15 phút chị nhé. Tắm xong da mướt và mềm như da trẻ con ý , có sữa thì còn thơm mùi sữa nữa cơ, thik lắm:Silly:
    Cho mình hỏi xíu nha
    Bột ĐX hòa với sữa tươi l2 nó tan hết fải ko bạn? Mình sợ tắm xong là nghẹt cái ống nước nhà tắm thì chít mất
    Cám ơn ban nhé
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 668 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

tớ xay bằng máy magic bullet quảng cáo tren TV á .. đậu xanh mua ở st đóng gói đàng hoàng , cho vệ sinh :Laughing: tớ rửa rồi nè , dùng thay sửa rửa mặt lun . ngày nào cũng dùng hết , nhưng 2 ngày 1 lần tớ lấy cái phần scrub sần sùi mát xa , mấy ngày bình thường lấy cái mịn nhất rửa .. đã lắm , ngya nào cũng rửa nên da mặt nhẵn và mịn hơn , lỗ chân lông ko bị tắc nên sờ vào mịn lắm , ko có sùi trắng trắng ra ..:Silly:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi YELLOWW; 19/08/2009 vào lúc 05:44 PM.
    • 144 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YELLOWW Xem bài viết
    tớ xay bằng máy magic bullet quảng cáo tren TV á .. đậu xanh mua ở st đóng gói đàng hoàng , cho vệ sinh :Laughing: tớ rửa rồi nè , dùng thay sửa rửa mặt lun . ngày nào cũng dùng hết , nhưng 2 ngày 1 lần tớ lấy cái phần scrub sần sùi mát xa , mấy ngày bình thường lấy cái mịn nhất rửa .. đã lắm , ngya nào cũng rửa nên da mặt nhẵn và mịn hơn , lỗ chân lông ko bị tắc nên sờ vào mịn lắm , ko có sùi trắng trắng ra ..:Silly:
    uầy, tớ mang ra chỗ xay bột em bé ấy, bột xay ra mịn lắm, k có phần scrub sần sùi đâu. Mịn như bộy mì ấy
    • 802 Bài viết

• 1,240 Được cảm ơn

Mình xay ở bên chợ Nghĩa Hòa, gần trường Trần Văn Đang. Qua đó hỏi là người ta nói liền. Xay mịn như bột vậy. Mình xay 1/2kg, hết 6k. Chẳng biết mắc hay rẻ.

Đậu xanh còn nguyên hạt bình thường 21k/1kg mua về mình rửa với nước, hạt nào nổi lên, hư hay mục thì mình bỏ hạt đỏ. Phơi khô, đem xay khô.

Hình như xay uống và làm bột cho em bé thì phải rang lên, để khỏi tanh, còn xay đắp mặt thì khỏi rang.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• hỏi lại về bột trà xanh!

Em muốn mua bột trà xanh của Nhật để về làm kem nhưng không biết chỗ nào ở Hà Nội có bán.Lần trước có người hỏi nhưng là ở thành phố Hồ Chí Minh. Các mẹ có ai biết chỗ bán ở Hà Nội thì chỉ cho em với! Cám ơn các mẹ nhiều.

• Công thức se khít lỗ chân lông hiệu quả hơn nước hoa hồng, kem đắt tiền

Trước khi đăng, nói trước với các mẹ là đây là công thức làm từ thiên nhiên, và mình không có buôn...

• Nhật ký dùng dầu dừa

Em đã dùng dầu dừa được 3 năm - từ đầu năm 2011 đến nay và em muốn chia sẻ với các chị kinh nghiệm...

• Nghe anh “Nhím Xù” kể chuyện chăm con ăn

Khán giả từng quen với một MC Thanh Điền điển trai, trẻ trung, hoạt ngôn ứng biến vô cùng linh hoạt...

• Cho em hỏi tí về mỹ phẩm trang điểm ạ!

Em chào các chị em trong diễn đàn WTT ^^. em có vài các thắc mắc ko biết hỏi ai, mặc dù đã đọc nhiều topic của các chị rùi mà vẫn thấy quay mòng mòng :RollingEy: Em định mua mỹ phẩm về trang điểm ạ, 26 tuổi rùi, da bắt đầu xí ùi.đi đây đi đó gặp ngừoi ta với anh í mà ẹ quá coi không đựơc hik...em...

• 69 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nghe thì thích quá cơ mà cũng lười quá cơ, xay xay rồi đắp đắp hức có mẹ nào làm sẵn từng túi bán tớ với
    Yêu con nhất trên đời:LoveStruc:
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5