Dưỡng da - Làm đẹp da

Chia sẻ với chị em kinh nghiệm để có làn da trắng của em (anti kem trộn)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 100K Lượt đọc
  • 236 Trả lời

48 Người đang theo dõi

• 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Sau bao năm tháng lọ mọ với đống mỹ phẩm ,em đúc kết ra được kinh nghiệm làm trắng. Bản thân em áp dụng và thấy rất hiệu quả. Lòng vòng trên mạng một hồi thấy các chị hay hỏi về kinh nghiệm làm trắng, em quyết định lên đây chia sẻ. Em anti kem trộn vì nó ko rõ nguồn gốc, chả biết trong kem có cải tỉ ti gì:RollingEy: Muốn trắng thì các chị phải áp dụng một cách kiên trì, lâu dài, chứ ko phải ngày 1, ngày 2 mà được đâu ạ.Thôi ko dài dòng nữa, em vào đề:

Em hay dùng nhất là cám gạo. Chắc ai cũng biết cám gạo làm da trắng, mịn. Nhưng làm thế nào để trắng hiệu quả nhất thì ít ai biết:cool:

Rửa mặt: Hàng ngày em đều rửa mặt bằng cám gạo. Em may cái túi nho nhỏ, có dây buộc. Cho cám gạo vào túi rồi đặt túi vô cái cốc con. Cho nước ấm nóng vào. Chọc chọc cái túi cho nước nó thấm vào cám. Rùi để vài phút. Nước nguội rồi thì em dùng nứoc đó rửa mặt. Hôm nào lười em xài cám 1 mình. Hôm nào chăm em trộn cám với đậu xanh:Smug:. Hôm nào uống sữa mà còn thừa em trộn cả sữa vào:">. Được cả 3 cái thì nhất rồi:LoveStruc:

Đắp mặt nạ: Các chị tham khảo phần tẩy da chết phía dưới hộ em. Công thức và cách thức giống nhua. Nhưng đắp mặt nạ thì các chị ko matxa, cứ thế bôi lên da rồi để tầm 20' rồi rửa lại sạch bằng nước

Dưỡng da: Em chỉ bôi kem buổi tối. Không khí ở Vn rất bẩn, bôi kem ban ngày ra đường chỉ tổ bám bẩn, gây mụn. Em dùng toner và serum của bộ cà chua trắng da skin food. Em chỉ dùng 2 cái đó thôi cũng thấy hiệu quả rồi. Nếu dùng cả bộ thì còn trắng nữa, nhưng em xót tiền:">. Em recommen thế này là các chị da nhạy cảm không nên sử dụng sp có rượu và mật ong, nó kích ứng da mặt

Tắm: ngày nào em cũng tắm bằng cám gạo. Sau Khi dùng sữa tắm ( cho đi hết ghét:">) em mới tắm bằng cám. Cách thức giống như lúc rửa mặt. Nhưung em dùng nhiều cám hơn (3 thìa phở cám). Các chị lưu í là sau khi cho cám vào, đừng thắt túi lại vội mở cứ để mở, cho nước nóng ấm vào, ngoáy cho đều rồi mới thắt miệng túi, như thế nước mới ngấm vào cám. Em cho ít nước thôi. Sau khi nước nguội em cho thêm 1 viên dầu gấc+2 thìa nước cam (cái này em dùng cam hộp, vừa dùng tắm vừa để uống:X uống nước quả tốt cho da lắm). Dùng nước cám đó matxa khắp người rồi để tên tầm 3 phút cho ngấm-->xả sạch bằng nước.

Chị em đừng lười ko dùng túi lọc. Cám ko được mịn như bột mì, nếu bỏ qua bước lọc là thành tẩy da chết rồi. Khi matxa các hạt cám vụn lấy đi da chết cua rmình mừ. Mà ngày nào cũng tẩy da chết thì chắc mòn hết da quá

Tẩy da chết:
    1 tuần em làm 2 lần. Dùng 3 lần hơi bị mài da quá đáng. Một số thứ làm trắng da các chị có thể dùng với cám gạo để tăng hiệu quả:
    +Cam, Chanh
    +Sữa tuơi
    +Mật ong
    +Hạnh nhân (em dùng bột hạnh nhân)
    +Nghệ (cho da ai có sẹo, thâm)
    +Ngọc trai ( cái này sang quá e ko dám dùngT.T)
    +Dầu gấc (trong dầu gấc có cả vitamin E lẫn lycopen)

Em hay dùng mí công thức thế này:
    1 thìa canh (muôi múc canh í ạ, tầm nửa gói nếu dùng ái liên)cám gạo+1/3 hộp sữa tươi + 2 thìa cà phê mật ong+ 1 thìa phở bột hạnh nhân. Nếu khô quá em cho thêm sữa

hoặc

1 thìa canh cám gạo + 3/4 thìa canh nước cam + 1 viên dầu gấc

hoặc

1 thìa canh cám gạo + 1 thìa phở bột nghệ + sữa tươi

Nói chung là với những nguyên liệu em kể trên các chị cứ mix với nhau miễn sau hỗn hợp nó sền sệt, ko loãng quá.

Tắm xong em bôi dưỡng thể cleopatra ( thích mùi này )
    Các chị đặc biệt lưu í là tẩy da chết xong phải chống nắng thật cẩn thận. Vì sau khi tẩy da chết da mỏng đi, dễ bắt nắng

Em hay dùng kem chống nắg neutrogena dạng xịt cho tiện

Ăn uống:
    Hàng ngày các chị nên ăn hoa quả. Các loại chưa nhiều vitamin C,E như cam, dứa,... hoặc nước chanh cũng tốt. Dưỡng từ bên trong cũng rất hiệu quả

Và 1 điều mà phải cực lưu ý đó là:
    KHÔNG ĐI BƠI
    Mùa hè đi bơi là thích nhất, nhưng trong nước bể bơi có các hóa chất làm đen da. Con bạn em nó đi bơi cả mùa hè, nó đeo kính bơi, da nó đen xì mà mắt trắng bóc. Da em giờ trắng rồi ứ chịu kiêng đi bơi vì thèm quá đông dưỡng tiếp!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nghe chị nói thấy ham quá, cũng muốn thử xem sao. Cơ mà cái khoản tắm bằng cám gạo thì chắc chả dám ngày nào cũng tắm đâu, cách vài ngày thôi, chứ một ngày nào cũng tắm mà mỗi lần hết tầm nửa gói ái liên chắc chết vì xót quá, tại em vẫn đang đi học mà, hic.
    • 260 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinky27 Xem bài viết
    nghe chị nói thấy ham quá, cũng muốn thử xem sao. Cơ mà cái khoản tắm bằng cám gạo thì chắc chả dám ngày nào cũng tắm đâu, cách vài ngày thôi, chứ một ngày nào cũng tắm mà mỗi lần hết tầm nửa gói ái liên chắc chết vì xót quá, tại em vẫn đang đi học mà, hic.
    mua cám gạo thường thôi em ạ, 50k/0.5kg, tắm nhòe ^^
    • 708 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

E thấy tắm cám gạo thì trắng thật nhưng bắt nắng lắm ạ huu

Yêu tất cả các em mèo con mũm mĩm, béo tròn, mắt lim dim...:LoveStruc::LoveStruc::Battin ey::Battin ey:
    • 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

hihi chị ơi mỗi gói cám gạo ái liên có 30k, tuần tẩy 2 lần là 15k/lần-->quá rẻ. còn tắm hàng ngày chắc tuần hết 1 gói-->ko hề đắt. Hoặc muốn kinh tế nữa chị dùng cám gia công tại nhà í chị. Có 50,60k/kg, dùng bét nhè. Em thì em thik cám Ái liên tại nó xơm xơm
    • 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi custard-apple juice Xem bài viết
    E thấy tắm cám gạo thì trắng thật nhưng bắt nắng lắm ạ huu
    hehe thế nên mới phải dùng chống nắng chị ạ)
    • 307 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

cho mình hỏi cách tẩy da chết cho mặt nhé
    • 509 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Oánh dấu phát nào
    • 80 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

e thấy chị bán cám gạo bảo cám gạo pha với sữa chua k đường là tốt nhất, dưỡng da k bắt nắng, còn pha sữa tuơi thì bắt nắng lắm
    Cám gạo Ái liên e dùng rồi, được cái thơm nhưng thấy có chị bảo đem đi kiểm tra thì pha nhiều lắm nên e cạch luôn. E mua cám gạo của 1 chị ở hồ đắc di, cám mịn lắm mà chị ấy bán cũng thấy uy tín, 75k nửa cân cám nghệ hay sao í, nhưng k biết nghệ pha được bao nhiêu, đợi hết đợt này e mua cám thường 50k rồi mua thêm tinh nghệ tự pha cho chắc heheh
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 621 Bài viết

• 2,004 Được cảm ơn

Em sweethome ơi cho chị xin thông tin của chị bán cám gạo hồ Đắc Di với
    • 312 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

em cũng dùng cám gạo ái liên nè, nhưng là tẩy tế bào chết nên 1 tuần e dùng khoảng 1,2 lần, cũng ko thấy bắt nắng mà, e nghĩ nếu pha với sữa tươi hoặc cam, nước ép dưa chuôt.... thì mới bắt nắng thôi chứ, e thấy chị
    homesweethome525886 nói là pha với sữa chua ko đường thì nghe hợp lý hơn, chak hôm nào e phải làm thử mới đc, hehe:Battin ey:
    • 125 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Nếu xót tiền thì mình tự làm cám gạo vậy. Gạo vo sạch dem phơi thật khô để vào cối quay sinh tố ( loại dùng quay khô ấy ) Mỗi khi làm mình làm cả keo để dùng dần. Đậu xanh ciũng làm như thế đấy dùng cho mặt mụn. Muốn trắng thì dùng đậu đỏ . Mình vẫn thường làm giống như thế cho cả 3 mẹ con sử dụng luôn nhưng mình thường thêm vài giọt dầu ôliu vào rất là mịnh, da dẻ bóng mượt luôn í . Mình sử dụng cả body nưã...
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 346 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Cảm ơn e nhưng mà c bôi nguyên hỗn hợp cám gạo, sữa tươi k đường, mật ong- c trộn loãng cực mà bôi nhẹ lên mặt cũng bị rát, đỏ hubhu..tại c dị ứng hạt cám gạo hay nó cộm quá nên xoa nhẹ lên da cũng bị nhìub vết đỏ như dị ứng, tẩy da chết toàn thân cũng bị đỏ ( c làm hết sức nhẹ nhàng và pha loãng nhé, vì có lần bị ngứa đỏ, rút kinh nghiệm pha loãng hơn mà k an thua), thế nên chỉ dám bôi hỗn hợp ý lên cái chân cùi bắp của c để cho đỡ viêm chân lông thôi. C sẽ thử chon vào cái túi như e nói xem sao chứ mua hẳn 1 cân rồi về k dùng tiếc quá hi
    • 708 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

ở Xì gÒn thì minh mua cám gạo ở ăâu các mẹ nhỉ ? mà nếu tự làm bằng gạo thì gạo có phải rửa sạch, để khô rùi đem xay ko? hay xay lun hở các mẹ?
    • 394 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iumu Xem bài viết
    Nếu xót tiền thì mình tự làm cám gạo vậy. Gạo vo sạch dem phơi thật khô để vào cối quay sinh tố ( loại dùng quay khô ấy ) Mỗi khi làm mình làm cả keo để dùng dần. Đậu xanh ciũng làm như thế đấy dùng cho mặt mụn. Muốn trắng thì dùng đậu đỏ . Mình vẫn thường làm giống như thế cho cả 3 mẹ con sử dụng luôn nhưng mình thường thêm vài giọt dầu ôliu vào rất là mịnh, da dẻ bóng mượt luôn í . Mình sử dụng cả body nưã...
    Cám gạo theo mình nghĩ là phần vỏ bên ngoài của hạt gạo, khi xay thóc sẽ tách được sản phẩm : gạo, trấu và cám. Chứ không phải cám gạo là mang gạo đi xay đâu.
    Cám rất nhẹ, nhẹ lắm. Còn làm như bạn nói là bột gạo rồi, ko phải cám gạo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi misu20; 14/07/2011 vào lúc 05:24 PM. Lý do: lỗi chính tả

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 394 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbitboi1985 Xem bài viết
    ở Xì gÒn thì minh mua cám gạo ở ăâu các mẹ nhỉ ? mà nếu tự làm bằng gạo thì gạo có phải rửa sạch, để khô rùi đem xay ko? hay xay lun hở các mẹ?
    Mình nghe nhiều chị khen cám gạo Ái Liên, nhưng dạo này nghe nói xuất hiện nhiều nhãn hiệu cũng giả là cám gạo Ái Liên nên cùng chưa biết mua ở đâu.
    hiện mình cũng đang dùng của1 bạn trong thành phố, bạn ấy có cửa hàng ở CMT8 và Thủ Đức. Nhà mình ở dưới TĐ nên cũng qua mua dùng thử, trắng thì chưa thấy nhưng thấy rất mịn và mướt da.

• 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namson_havy Xem bài viết
    Cảm ơn e nhưng mà c bôi nguyên hỗn hợp cám gạo, sữa tươi k đường, mật ong- c trộn loãng cực mà bôi nhẹ lên mặt cũng bị rát, đỏ hubhu..tại c dị ứng hạt cám gạo hay nó cộm quá nên xoa nhẹ lên da cũng bị nhìub vết đỏ như dị ứng, tẩy da chết toàn thân cũng bị đỏ ( c làm hết sức nhẹ nhàng và pha loãng nhé, vì có lần bị ngứa đỏ, rút kinh nghiệm pha loãng hơn mà k an thua), thế nên chỉ dám bôi hỗn hợp ý lên cái chân cùi bắp của c để cho đỡ viêm chân lông thôi. C sẽ thử chon vào cái túi như e nói xem sao chứ mua hẳn 1 cân rồi về k dùng tiếc quá hi
    cho vào túi lọc thì ko bị rát nữa đâu chị. Chắc da chị là da nhạy cảm đó!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misu20 Xem bài viết
    Mình nghe nhiều chị khen cám gạo Ái Liên, nhưng dạo này nghe nói xuất hiện nhiều nhãn hiệu cũng giả là cám gạo Ái Liên nên cùng chưa biết mua ở đâu.
    hiện mình cũng đang dùng của1 bạn trong thành phố, bạn ấy có cửa hàng ở CMT8 và Thủ Đức. Nhà mình ở dưới TĐ nên cũng qua mua dùng thử, trắng thì chưa thấy nhưng thấy rất mịn và mướt da.
    cám ái liên giả là trên vỏ có ghi cám gạo ngọc trai đó. Cám Ái Liên thật ko có
    • 708 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

hix, xớn xác 3 chưng 4 cẳng chạy zìa lấy gạo ra xay xay xay, xay bỏ đầy cả chai để dành lun, giờ đọc nói phải rửa gạo. hix... vậy là công toi, hổng xài được lun hả trời ???
    • 165 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbitboi1985 Xem bài viết
    hix, xớn xác 3 chưng 4 cẳng chạy zìa lấy gạo ra xay xay xay, xay bỏ đầy cả chai để dành lun, giờ đọc nói phải rửa gạo. hix... vậy là công toi, hổng xài được lun hả trời ???
    hức chị ơi cám gạo ko phải gạo xay ra đâu. Nó là cái vỏ trấu j` j` đấy cơ. Phải đi mua thôi chị, chứ xay gạo xa ko phải cám đậu. Cám cũng rẻ mà chị. có 60k/kg. Dùng bét nhè ra chả hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)