Dưỡng da - Làm đẹp da

Cảnh báo: Viêm da do Demodex (phần 1 -2)

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 2.8K Trả lời

84 Người đang theo dõi

• 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Hi các mẹ,

Da mặt mình mấy năm nay hơi khô, từ vài năm trước da mặt bắt đầu xuất hiện các vết sủi trên mặt (các nốt khô bong vảy và hơi mẩn đỏ, các nốt bé bé thôi nhé), đợt đó mình nghĩ là do mình dùng sữa rửa mặt Pond không hợp nên mới bị khô và chuyển sang loại khác thì thấy đỡ hiện tượng đó. Nhưng da mặt vẫn thi thoảng xuất hiện vài nốt đỏ trên má (nốt đỏ li ti có mủ trắng nhé) và bong vảy khô và lỗ chân lông bắt đầu to ra ở vùng chữ T. Mình vẫn nghĩ do da khô.
    Đợt vừa rồi đi khám, đi khám cho vui thôi vì da mặt mình rất ít nốt đỏ, nhưng không ngờ bác sỹ bảo mình bị viêm da do con Demodex. Search trên google thì đến 50% người có con vi khuẩn này trên mặt. Đặc biệt là những bạn bị mụn, thường do Demodex gây ra.

Search trên các forum nước ngoài thấy mọi người trao đổi về bệnh này nhiều và các cách chữa trị, nhưng ở Việt Nam thì rất hiếm người biết - nhắc đến bệnh này.

Vậy mình cảnh báo các mẹ, có triệu chứng trên, đi khám kiểm tra để điều trị nhé. Tham khảo bệnh và triệu chứng bệnh ở đây nhé:

http://dalieu.com.vn/index.php?optio...d=38&Itemid=13
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Nếu mặt bị nhiễm nhiều con Demodex này, mà không biết bôi các loại kem dưỡng da càng làm nó sinh sôi thêm, triệu chứng càng nặng. Demodex ký sinh bên trong các tuyến bã nhờn và nang lông, hút chất dinh dưỡng và làm hư hại tế bào, phá hủy tầng collagen.
    Làm da trở nên vô cùng nhạy cảm.
    Da mẹ nào nhạy cảm cũng kiểm tra ngay nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Demodex là nguyên nhân gây ra da mụn, da khô và mẫn cảm. Demodex rất dễ gây phản ứng với các chất bôi lên mặt, nên mẹ nào có da nhạy cảm cũng rất dễ đã nhiễm demodex. Trị được con demodex này là trị được nguyên nhân làm da mụn, da khô, da dẻ sẽ trở nên mịn màng.
    Dùng các kem có chất corticoides lâu ngày thường dẫn đến nhiễm demodex. Demodex là căn bệnh rất nguy hiểm với làn da mà ít được chú ý.
    Về mặt lâm sàng, chúng biểu hiện đa dạng, con ghẻ Demodex có thể tồn tại trên da ngườikhoẻ mà không có biểu hiện lâm sàng. Đa số bệnh nhân bị bỏ sót, không được chẩn đoán viêm da do Demodex thường chẩn đoán nhầm với bệnh viêm da tiếp xúc, trứng cá đỏ hoặc viêm da quanh miệng. Mặt khác, vị trí tổn thương hay gặp ở vùng mặt khiến người bệnh bị ảnh hưởng đến chất lượng thẩm mỹ cuộc sống. Tuy nhiên, khi bệnh nhân có tồn tại với số lượng lớn Demodex trên vảy da, nang lông hoặc khi cơ thể suy giảm miễn dịch (HIV/AIDS, lao, suy thận, ghép tạng hoặc đang dùng liệu pháp chống ung thư và thuốc corticoides,..). Bệnh viêm da do Demodex có 3 thể bệnh chính:

·Viêm nang lông dạng vảy phấn (thể nhẹ nhất): biểu hiện thương tổn là các đám da đỏ, bề mặt có những vảy da, nút sừng ở nang lông, cảm giác kiến bò trên da;

·Viêm da Demodex dạng trứng cá thường do Demodex folliculorum;

·Trứng cá đỏ thể u hạt (thể này ít gặp, thường ở những người suy giảm miễn dịch).

Các loại tổn thương do Demodex gây ra: Đám đỏ da, mụn mủ, sẩn đỏ, giãn mạch, có thể gây rụng lông mày, lông my, rụng tóc, viêm bờ mi, ngứa (cảm giác kiến bò), rát vùng tổn thương. Viêm da do demodex ở vị thành niên thường xuyên chẩn đoán nhầm là mụn trứng cá vị thành niên. Viêm da do Demodex nhiều lần và nghiêm trọng thường để lại da mặt thô ráp và xấu xí.

Thông thường, các lỗ chân lông trên mũi, cằm, trán và má trở nên rộng hơn, mụn trứng cá có thể phát triển, sau một thời gian, da mặt có thể trở thành màu đỏ, các mao mạch nổi dày lên 2 bên cánh mũi. Cảm giác kiến bò trên da mặt: thường xuất hiện trên trán, mũi, má, đặc biệt là vào buổi tối và ban đêm, thường là giai đọan khi chúng giao phối. Nhiều người không nhận thức được rõ thời gian, bởi vì nó bắt đầu một cách từ từ và trở thành một phản ứng tự động. Bạn có thể quan sát thấy nhiều vết trầy xước trên khuôn mặt của bệnh nhân mà họ không nhận ra.

Ngứa trên da đầu là nguyên nhân gây ra trầy xước da đầu, như chí và gàu (nên được loại trừ để xác định điều trị cho thích hợp). Rụng tóc: trong một số trường hợp, rụng tóc sớm có thể liên quan với các hoạt động Demodex tại các lỗ chân lông.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn Samsung_123 ơi bạn đi khá BS kê đơn thuốc cho bạn thế nào? bây giờ bạn đã đỡ chưa? Mình chưa đi khám cũng biết là da mặt mình bị nhiềm con Demodex rồi vì trước đây mình có dùng kem trộn và bây giờ thì măt sần sùi và rất ngứa. Mình ở Yên Bái nên chưa có điều kiện về HN khám và chữa bệnh
    • 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình có đi khám Bs và kê đơn cho bôi thuốc kháng sinh Metrology.. gì đó, nhưng mình tìm hiểu rất nhiều trên các forum nước ngoài thì kháng sinh này không thể tiêu diệt tận gốc con này được. Nó diệt rồi quay lại và dùng kháng sinh lâu thì sẽ bị nhờn thuốc.
    Nên mình chỉ bôi theo đơn bs 3 tuần thôi. Hiện nay trên thế giới thì chỉ có 1 hãng của Trung quốc nổi tiếng về thuốc trị con này. Mình đã đặt hàng trên site và ship về VN, bây giờ đang dùng bạn ạ.
    Bạn ở xa ko cần lên Hà nội khám mà có thể đặt qua site này: http://www.demodexsolutions.com/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

e đi khám bs cũng bảo e bị kí sinh trùng Demodex. e đang uống acnotin
    • 123 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

C oi cho e oi, khi chi di kham bsi co dung may hoac la lay 1 it da mat di lam xet nghiem hay la chi mat roi noi luon la bi viêm da do Demodex ha chi?
    E may lan di kham da lieu ma ho chi nhin, hoi tham cai cau linh tinh roi ke don, ko thay dung may soi hay het, ma e thay trong phogn co day du thiet bi.
    Da e la da nhon, co kha nang bi cai nay ko ha chi
    E cam on chi nhieu(e ko type dc tieng viet, hixhix)
    Đừng trách những người làm tổn thương bạn. Hãy vượt qua, hãy cố gắng nhìn lại và coi nó như 1 bài học cho cuộc đời.
    Và khi bạn bị tổn thương không có nghĩa là bạn được quyền làm ai khác tổn thương nữa...
    • 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình đi khám bác sỹ cũng chỉ nhìn mặt rồi phán thôi , nhưng về nhà mình tìm hiểu các triệu chứng trên mạng thì mình có y xì.
    Bác sỹ kê bôi thuốc kháng sinh trong 1 tháng rồi khám lại, mình chưa thấy đỡ và vẫn đang trên con đường tìm kiếm cách chữa

Mẹ cu-cun-bp: triệu chứng bệnh này là mặt có nổi mẩn đỏ, có mủ li ti màu trắng và bong vảy khô. Mặt vừa có vảy khô đồng thời cũng nhờn vùng T. Nếu em có triệu chứng đó thì chắc chắn bị.

Mẹ nào đang chữa bệnh này hoặc đã chữa thì vào chia sẻ kinh nghiệm với nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

tổng kếtQUÁ TRÌNH CHỐNG LẠI CĂN BỆNH ROASACEA: Dài và gian khổ
    trước hết cần phải giới thiệu qua căn bệnh này:
    http://www.timbacsy.com/chung-do-mat/
    14 triệu người mỹ mắc bệnh này và dân châu Á mình cũng bị ko ít
    Nguyên nhân chưa rõ nhưng theo những quan điểm chua thống nhất, bệnh đỏ da này liên quan mật thiết đến kí sinh trùng demodex
    http://suckhoegiadinh.org/?p=1270
    có 2 luồng quan điểm trái chiều: một bên cho là demodex hoàn toàn vô hại vì mọi người đều có loài kí sinh trùng này trên da, song thật tế những người phát bệnh do demodex có những biến chứng cực kì tai hại: đỏ ngứa, rát, nổi sẩn, mụn mủ, dễ nhiểm nấm,... gây mất thẩm mỹ nghiêm trọng
    Tiêu diệt demodex là cách tốt nhất để dứt bệnh rocasea
    Vì là họ nhà ghẻ nên tất cả các cách diệt ghẻ đều được áp dụng để diệt demodex, ngoài ra motrodinazole là kháng sinh bôi da ưa thích được các bác sĩ da liễu khuyên dùng
    xử dụng metrogel:
    -ưu điểm: tác dụng tốt trên demodex, thẩm thấu vào da tốt, bám dính lâu trên da
    -khuyết: mau thấm nên khó bôi đều khắp da
    Nguyên tắc điều trị demodex là bạn phải bôi khắp da mặt, vì cái ghẻ di chuyển khắp nơi
    Sau thời gian dài sử dụng motrogel, bệnh nhân khống chế được các triệu chứng demodex mang lại, nhưng vi khuẩn bắt đầu lờn thuốc và mụn mọc khá nhiều, chưa kể demodex cũng xây dựng khả năng chống lại kháng sinh này. Việc dùng kháng sinh lâu dài dù là ngoài da cũng là điều ko tốt
    các nghiên cứu về loại trừ demodex
    Giết Demodex Invitro (trong ống nghiệm)

. Chúng ta biết từ giấy in vitro và in vivo giết Demodex mắt bởi dầu cây trà , mà các loại dầu khác nhau và các giải pháp có thể giết chết con ve demodex khá nhanh chóng.
    Solution Giải pháp Demodex Kill Thời gian
    100% alcohol 100% rượu 4 minutes 4 phút
    50% tea tree oil 50% dầu cây chè 15 minutes 15 phút
    100% tea tree oil 100% dầu cây chè 4 minutes 4 phút
    100% carraway oil 100% carraway dầu 4 minutes 4 phút
    100% dill weed oil 100% thì là dầu cỏ dại 14 minutes 14 phút

Lưu ý rằng carraway dầu và dầu cỏ dại thì là rất độc hại cho mắt. Các nghiên cứu cũng khẳng định rằng ête, xylol, benzen, Đan Mạch (có chứa lưu huỳnh) thuốc mỡ có thể giết chết demodex trong một vài phút.
    rượu+dầu carraquay+dầu cỏ dại ko thích hợp dùng cho da mặt
    **Lưu huỳnh: trong bài viết trước mình có sai lầm khi khuyên các bạn sử dụng lưu huỳnh kèm với differrin, vì differin có thể gây kích ứng da đồng thời demodex có thể hấp thu dược hoạt chất của differrin
    lưu huỳnh diệt ghẻ là cách lâu đời tuy nhiên lưu ý rắng dung dich lưu huỳnh 5% ( bán ngoài thị trường) thì dung dịch hòa bột lưu huỳnh dùng lượng cao có thể gây kích ứng
    Cách này có hiệu quả nhưng chỉ nên dùng ban đêm, và chắc bạn ko thích mùi diêm sinh của nó, nó cũng gây tác hại cho mắt
    ** tinh dầu trà: lựa chọn lý tưởng nhất cho da mặt, tuy nhiên chế phẩm phù họp có hàm lượng 50% hầu như ko tìm thấy tại VN
    dùng tinh dầu trà 100% nguyên chất cơ bản không đáp ứng được khả năng điều trị vì khi bị tấn công demodex rút sâu vào biểu bì và ngưng hạot động. Khả năng thẩm thấu và bám dính của tinh dầu trà cưc kì hạn chế., chỉ một giọt mồ hôi, một chạm tay hay đeo khẩu trang cũng lấy mất tinh dàu trà bạn bôi trên mặt và gần như ngay lập tức demodex nổi dậy tìm thức ăn....
    ** permethrin 5% và Ivermectin: giải pháp số 1 trong điều trị. Bôi permethrin thường xuyên và uống Ivermectin ( tối đa 3 lần) được báo cáo là hiệu quả nhất. Đáng tiếc là permethrin không có tại VN
    giải pháp kem zhongzou của trung quốc đang được xem là tối ưu cho bệnh nhân nhiễm demodex
    THỰC TẾ: TIÊU DIỆT HOÀN TOÀN DEMODEX: NHIỆM VỤ BẤT KHẢ THI
    Như trên đã đề cập, bọn demodex rất khôn ngoan, biết lẩn trốn khi bị tấn công, cần giải pháp thẩm thấu hiệu quả. Tuy nhiên, kể cả khi bạn có loại thuốc tốt nhất để diệt demodex,, ban cũng ko thể loại trừ được chúng.
    Demodex bám trên vải vóc: quần áo, khẩu trang,... nên dễ dàng quay trở lại da của bạn. Người ta khuyên dùng borax trên vải vóc đễ đảm bảo diệt triệt để, cách này tỏ ra hiệu quả, nhưng có 1 thực tế là: DEMODEX CÓ MẶT TRÊN DA CỦA TẤT CẢ MỌI NGƯỜI. Nên bạn dễ dàng nhiễm lại khi tiếp xúc
    thực tế, tất cả mọi người trị khỏi demodex đều bị tái phát sau 2 tuần hoặc 1 tháng. Nhiều người khi tái phát tiếp tục bôi permethrin 5% lại dứt, khi tái phát lại bôi tiếp
    hãng sản xuất kem zhongzou có bán loại kem khác để ngăn tái phát khi trị dứt demodex = kem zz, buộc bạn phải xử dụng hàng tuần
    có nghỉa là: NẾU KO MUỐN BỊ CÁC TRIỆU CHỨNG ROSACEA VÀ DEMODEX, BẠN PHẢI PHỤ THUỘC VÀO 1 LOẠI THUỐC SUỐT ĐỜI.
    điều đó thật tồi tệ, vì permethrin dù ít độc nhưng dùng lâu chưa chắc đã an toàn, phụ thuộc vào kem zhongzhou thì tệ hơn, nó đắt tiền và ko dễ có được
    VẬY GIẢI PHÁP LÀ GÌ ? : NẾU KHÔNG TIÊU DIỆT ĐƯỢC KẺ THÙ THÌ HỌC CÁCH CHUNG SỐNG HÒA BÌNH VỚI NÓ
    nhiều bác sĩ da liễu cho rằng demodex là vô hại,điều đó có thể đúng tuy nhiên nhiều người nhiễm demodex thì gánh những hậu quả nặng nề
    theo quan điểm của tôi: demodex không gây hại nhưng chúng là phương tiện chuyên chở các loại vi khuẩn và vi nấm tàn phá da bạn
    ở da khỏe mạnh,demodex có số lượng nhỏ, ko gây hại gì
    Khi da bạn suy yếu ( do cơ địa, do nhiễm bệnh, do sử dụng corticoid lâu ngày), demodex được dịp bùng phát và gây bệnh
    Cách tốt nhất để bảo vệ da là làm cho nó khỏe mạnh, thay vì gây chiến tranh tiêu diệt demodex kì được mà ko thể quét sạch chúng ( chiến tranh luôn để lại hậu quả) thì chung sống hòa bình với demodex như 1 người có làn da bình thường
    Điều này cũng cực kì nan giải, vì bất kì loại kem dưỡng da hay nuôi da trên thị trường đối với bẹnh nhân đều là thuốc độc, nó vỗ béo demodex là cho da bị kích ứng, gây tai hại hơn
    Ngoài ra, loại trừ vi khuẩn và vi nấm mà demodex chuyên chở là cách tốt nhất. Trong tình huống kháng sinh, tinh dầu trà,... những loại thuốc phù hợp đều khó sử dụng, tôi đã nát óc suy nghỉ thời gian dài, cuối cùng chợt nhớ ra một giải pháp đã mang lại nụ cười cho nhiều cô gái : DẦU DỪA
    http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/Lam-...a-sac-dep.html
    http://vietbao.vn/Suc-khoe/Tac-dung-.../30139729/248/
    http://www.dost-bentre.gov.vn/cay-tr...2-dau-dua.html
    Nhiều bệnh nhân bị viêm da ko rõ nguyên nhân, khô da, mụn,.... được tôi khuyên dùng dầu dừa đều nở nụ cười mãn nguyện
    Dầu dừa đáp ứng được các yêu cầu: diệt khuẩn, diệt nấm, chống ghẻ, bảo vệ da, tăng cường đề kháng cho da,.... nhưng lại là thực phẩm, và là... dầu (ko phải tinh dầu) ( thức ăn yêu thích của demodex là dầu tiết ra từ bã nhờn)
    do đó trước giờ tôi chưa dám thử dầu dừa cho bênh nhân demodex, tuy nhiên cuối cùng đả phải thử
    Kết quả hoàn toàn bất ngờ, chỉ sau 2 ngày sử dụng dầu dừa, các vết kích ứng mờ dần, da mặt ko còn chút cảm giác ngứa rát, ko xuất hiện thêm bất kì triệu chứng bệnh nào...
    sau 1 tuần sử dụng, bệnh nhân cảm thấy da mình thật sự chắc chắn, khỏe mạnh và ... đẹp như chưa từng đẹp như thế. Mụn thì ko hết mau nhưng ko mọc trứng cá mới, chỉ có vài mụn cám mọc lên, điều này hoàn toàn chấp nhận được
    sau 1 tháng, bệnh nhân đi kiểm tra demodex thì số lượng demodex giảm rõ rệt, dân số demodex như bị bão hòa, điều này thật đáng ngạc nhiên vì ko có tài liệu nào cho thấy acid béo trong dầu dừa có thể diệt demodex, nhưng nó đã mang lại kết quả hoàn hảo
    Tôi đã thử dầu dừa cho da tay, da mặt và tóc của mình, kết quả:
    * da tay thường xuyên khô của tôi trở nên láng mịn
    * tóc: nói như quảng cáo " giống như vừa mới được hấp dầu ở tiệm"
    * da mặt: ko thể hài lòng hơn, tôi thấy da mình như lúc 18 tuổi...

KẾT LUẬN: nếu phải phụ thuộc vào một thứ thuốc, tại sao ko là sản phẩm thiên nhiên cực tốt và hoàn toàn có lợi cho bản thân. Tôi ko quảng cáo hay PR cho bất kì sản phẩm nào, đây là kết quả tốt nhất sau nhiều năm theo dõi,nghiên cứu lời khuyên chân thành nhất danh cho bệnh nhân rosacea
    Nếu bạn có làn da khỏe mạnh? dầu dừa là sản phẩm dưỡng da tốt nhất cho mọi loại da, tốt hơn mỹ phẩm hàng triệu đồng rất nhiều lần mà bạn chỉ tốn khảon 20-30k cho hàm lượng 150-200ml dầu dừa, xài trong nhiều tháng . vậy thì tại sao ko thử? phụ nữ có thai và cho con bú xài vô tư

** cách làm dầu dừa: mua nửa kg - 1 kg dừa nạo, về vắt nước cốt dừa, sau đó thắng trên bếp, đến khi nào trên mặt tách ra lớp dầu, với lớp dầu đó và sử dụng. Có thể ăn và bôi da, tóc....
    -da mặt: chú ý bôi 1 lớp mỏng vừa đủ, bôi nhiều làm da bạn bóng nhờn và có thể chảy xuống mắt làm bạn khó chịu
    - tóc: bôi dầu dừa trên tóc khoảng 20-30p thì gội đầu
    ** ngoài ra, giới thiệu cho bạn cách rửa mặt dịu nhẹ và tốt cho da: mua hộp bột Na Bicarbonat pha nước tắm và rửa mặt, sau đó rửa sạch bằng nước: vừa sạch vừa diệt khuẫn, nấm, vừa an toàn cho da hơn bất kì sửa rửa mặt nào, có thể dùng súc miệng và rữa phụ khoa
    • 11 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

thông tin này em thấy hữu ích với chị đấy, chị thử nghiên cứu xem nhé
    • 123 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

dùng dầu dừa lên mặt đang có mụn liệu có bị làm sao không a? da e la da dấu, lai bi mun an cũng nhiều, dạo này lại phaie thuơng xuyên thưc khuya nữa, không biết e có sd đc pp này ko hả các chị
    Đừng trách những người làm tổn thương bạn. Hãy vượt qua, hãy cố gắng nhìn lại và coi nó như 1 bài học cho cuộc đời.
    Và khi bạn bị tổn thương không có nghĩa là bạn được quyền làm ai khác tổn thương nữa...
    • 365 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm da Demodex và đã dùng dầu dừa. Thời gian đầu da mình đáp ứng với dầu dừa khá tốt. Da mình cũng là da nhờn và mụn nhé, mỗi buổi tối sau khi rửa mặt xong mình dùng khoảng 1-2 giọt dầu dừa bôi toàn bộ mặt (vì dầu dừa rất nhờn). Nói chung dầu dừa thẩm thấu qua da tốt, nếu bôi lượng vừa phải thì mặt gần như không bóng nhơn đâu. Nhưng mình thấy dầu dừa chỉ thích hợp với những người viêm da nhẹ thôi, chứ như mình thì chỉ đỡ nhưng da vẫn bị đỏ.

Thật ra trên da của ai cũng có vi khuẩn demodex, vì vi khuẩn này tồn tại ở khắp nơi. Nhưng chỉ có những người da yếu, nhất là những người đã từng sử dụng kem bôi có chứa corticoid thì Demodex mới gây viêm (giống như việc rất nhiều người có vi khuẩn lao trong người nhưng không phải ai cũng bị lao). Muốn tiêu diệt hoàn toàn vi khuẩn này là điều không tưởng nên giờ chỉ có cách sống chugn với nó thôi. Giờ mình đang chuyển sang dùng tea tree oil. Pha loãng tinh dầu này với nước ấm và bôi mặt mỗi tối và sáng (như kiểu toner ý), thấy cũng có vẻ ổn. Chủ top cứ thử xem thế nào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình matxa mặt ở Pamas họ cũng cho mình đắp mặt nạ Demodex, tuần 2 đến 3 lần dùng trường kỳ để tránh bị viêm da, thấy bảo tốt lắm chẳng biết thế nào. Tuyt Elimina của Hàn Quốc 3,5t.có mẹ nào dùng chưa?
    • 123 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_gau_con Xem bài viết
    Mình cũng bị viêm da Demodex và đã dùng dầu dừa. Thời gian đầu da mình đáp ứng với dầu dừa khá tốt. Da mình cũng là da nhờn và mụn nhé, mỗi buổi tối sau khi rửa mặt xong mình dùng khoảng 1-2 giọt dầu dừa bôi toàn bộ mặt (vì dầu dừa rất nhờn). Nói chung dầu dừa thẩm thấu qua da tốt, nếu bôi lượng vừa phải thì mặt gần như không bóng nhơn đâu. Nhưng mình thấy dầu dừa chỉ thích hợp với những người viêm da nhẹ thôi, chứ như mình thì chỉ đỡ nhưng da vẫn bị đỏ.

Thật ra trên da của ai cũng có vi khuẩn demodex, vì vi khuẩn này tồn tại ở khắp nơi. Nhưng chỉ có những người da yếu, nhất là những người đã từng sử dụng kem bôi có chứa corticoid thì Demodex mới gây viêm (giống như việc rất nhiều người có vi khuẩn lao trong người nhưng không phải ai cũng bị lao). Muốn tiêu diệt hoàn toàn vi khuẩn này là điều không tưởng nên giờ chỉ có cách sống chugn với nó thôi. Giờ mình đang chuyển sang dùng tea tree oil. Pha loãng tinh dầu này với nước ấm và bôi mặt mỗi tối và sáng (như kiểu toner ý), thấy cũng có vẻ ổn. Chủ top cứ thử xem thế nào.
    C ơi, thế chị dùng dầu dừa thị có bị mụn lên ko ạ? e dang dùng SRM angelia của Locc, scrub thì dùng loại Neem của himalaya(cai nay la hãng của India nhưng sao e dùng có cảm giác bị mụn thì phải,ko biết nên dùng tiếp ko ), sau đây lad duơng của Locc cung loại với SRM, sau đáy nữa là tea tree oil của TBS, nhưng cai tea tree oil nay hình như ko co tác dụng lắm thì phải
    • 365 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chị dùng dầu dừa lúc đầu thì đỡ mụn. Nhưng sau đó một thời gian thì hình như chả thấy có tác dụng gì nữa nhưng cũng không bị nổi thêm mụn em ạ. Không biết SRM em dùng có hợp không chứ chị thì chỉ dùng được duy nhất Cetafil thôi, dùng SRM loại khác là da bị khô và mỏng đi lại càng đỏ hơn. Giờ chị không dùng SRM nữa, đang thử dùng dung dịch tinh dầu tea tree oil rửa mặt. Chị cũng nghiên cứu tea tree oil của TBS thì thấy dung dịch này chỉ chứa lượng nhỏ tinh dầu thôi còn lại là các thành phần khác mà da chị thì nhạy cảm nên không dám dùng.

Chị đang dùng tinh dầu tea tree oil loại pure 100%, mỗi lần rửa mặt thì nhỏ mấy giọt vào bát nước ấm rồi lấy bông thấm dung dịch này lau lên mặt sau khi đã rửa qua mặt với nước lã. Buổi tối thì dùng thêm hỗn hợp dầu dừa và tea tree oil bôi mặt. Chị đang tính thay dầu dừa bằng dầu jojoba xem thế nào.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_gau_con; 14/11/2012 vào lúc 09:08 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 174 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị samsung_123 cho em hỏi một chút! trước đây em dùng kem trộn có thành phần corticoi Sau khi bỏ mặt em bị trứng cá, ngứa, và có nhiều nốt đỏ. Đi khám bác sỹ kết luận em bị viêm da dầu. Vậy viêm da dầu và viêm da do Demodex có giống nhau không chị? Em cám ơn c ạ
    • 174 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

me_gau_con ơi! cho em hỏi một chút! C dùng tea tree oil rửa mặt thế nào? Chị mua tea tree oil ở đâu thế ạ? Em ở HN! Trước khi và sau khi chị dùng tea tree oil có gì thay đổi không ạ!
    Em cám ơn c!
    • 365 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chị mua tea tree oil ở L'atturel 491 Kim Mã (phía gần ngã tư Daewoo ý, em search lại google cho chính xác). Chị chủ cửa hàng tư vấn khá kỹ về việc dùng tinh dầu.

Về việc dùng tea tree oil để rửa mặt thì chị làm thế này:
    _ B1: dùng khăn sữa của em bé rửa mặt bằng nước lã (rửa sơ qua cho hết bụi và dầu, chị không trang điểm nên ko có bước tẩy trang)
    - B2: lấy 1/3 bát ăn cơm nước ấm, nhỏ vào khoảng 3 giọt tinh dầu, khuấy tan rồi dùng bông tẩm dung dịch đó lau mặt tiếp đến khi sạch và cũng để tinh dầu thẩm thấu vào da, rồi thấm khô và không cần rửa lại bằng nước nữa.
    Cảm nhận về trước và sau khi dùng thì thấy khá tốt. Mặt không bị dầu nhiều mặc dù không dùng srm (cũng có thể do thời tiết đợt này hanh khô). Mặt bớt đỏ và mụn thì khô và nhanh hết.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_gau_con; 14/11/2012 vào lúc 12:41 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samsung_123 Xem bài viết
    Mình có đi khám Bs và kê đơn cho bôi thuốc kháng sinh Metrology.. gì đó, nhưng mình tìm hiểu rất nhiều trên các forum nước ngoài thì kháng sinh này không thể tiêu diệt tận gốc con này được. Nó diệt rồi quay lại và dùng kháng sinh lâu thì sẽ bị nhờn thuốc.
    Nên mình chỉ bôi theo đơn bs 3 tuần thôi. Hiện nay trên thế giới thì chỉ có 1 hãng của Trung quốc nổi tiếng về thuốc trị con này. Mình đã đặt hàng trên site và ship về VN, bây giờ đang dùng bạn ạ.
    Bạn ở xa ko cần lên Hà nội khám mà có thể đặt qua site này: http://www.demodexsolutions.com/
    Chị ơi chị đã dùng thuốc chưa ạh? kết quả có khả quan ko chị?
    • 184 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chị vẫn đang dùng em ạ. Theo hướng dẫn thì liệu trình phải bôi đủ 3 tháng mới cải thiện, nên đang cố. Bôi cái thuốc đó thì demodex chết nhiều nên các mẩn đỏ do dị ứng với xác thải demodex nhiều hơn em ạ. Lúc nào da hết demodex thì mới trở lại mịn màng được. Và chị đang cố bôi cho đủ liệu trình .