Dưỡng da - Làm đẹp da

Cách chống nẻ da vào mùa đông đây

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 34.5K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 820 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Dạo này mình thấy các mẹ hay post topic hỏi về kem chống nẻ. Mình lập topic này chia sẻ với các bạn những kinh nghiệm chống nẻ mà mình biết, mẹ nào biết thêm thì bổ sung nha:
    1) Tắm và rửa mặt bằng nước mát, nếu các mẹ ko chịu được nước lạnh thì hãy cố gắng tắm bằng nước âm ấm thôi, đừng tắm và rửa mặt bằng nước nóng quá, da càng khô và nứt nẻ. Với mẹ nào tắm nước ấm, sau khi tắm các mẹ có thể xả qua nước lạnh rồi lau người luôn. Tắm xong nhớ bôi kem hoặc body lotion dưỡng ẩm nha. Dùng các loại kem có chứa vitamin E, tinh dầu Olive, sheabutter,jojoba, mật ong, tinh dầu hướng dương, glyceryl, thì da sẽ mềm mại và giữ ẩm cao.
    2) Với mẹ nào da nẻ quá có thể bôi tinh dầu olive nên toàn thân hoặc môi.
    3) Thường xuyên dùng dưỡng môi và kem bôi tay, chẳng hạn như vaseline, neutrogena, labello, hoặc lip balm của Body shop...Cũng có thể bôi mật ong lên môi trước khi đi ngủ. Kiêng liếm môi.
    4)Tăng cường uống nước
    5) Ăn nhiều rau xanh, và hoa quả. Có thể uổng bổ sung B6.
    6) Thường xuyên dưỡng da và đắp mặt nạ dinh dưỡng

Tập thói quen bôi kem dưỡng da hằng ngày chứ ko nên để bị nẻ rồi mới bôi.Trên thị trường hiện có rất nhiều loại kem chống nẻ, các mẹ lựa chọn tùy thuộc vào túi tiền, sở thích cũng như loại da.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CoBeLemLinh; 14/11/2009 vào lúc 10:53 PM.
    Mẹ mong con yêu của bố mẹ sinh ra sẽ khỏe mạnh, xinh xắn như thiên thần :X :X
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 258 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

:Smiling: Môi em hay bị khô và da môi gần như là quanh năm ý . Đến mùa đông thì càng tệ hại vì môi khô nứt nẻ, thử đủ các cách mà vẫn ko đỡ mấy .:Battin ey: Vừa rùi em lân la trên mạng và tìm đựoc một cách khá hiệu nghiệm . Em mua một ít bột nở ( loại bột người ta dùng làm bánh ý) , trước khi đánh răng em lấy ít bột này ra lòng bàn tay, cho vài giọt nước vào cho sền sệt rùi xoa đều lên mặt và môi ( mùi cái này lúc đầu hơi khó chịu tí thui ), uýnh răng xong thì em cũng rửa sạch mặt luôn. làm sáng và tối như thế đảm bảo 2 ngày là môi hết nứt nẻ và da, mặt cũng ko còn bị nẻ và khô rát nữa.Khi môi hết nẻ rùi thì cứ duy trì ngày làm 1 lần, hoặc 2 ngày 1 lần ( tánh em lười nên mấy hôm em mới làm 1 lần) .
    :Battin ey:Bi giờ thì môi ngon lành lắm rùi, ko cần son dưỡng gì hết, cứ khi nào đi làm thì uýnh một chút son hồng lên thoai
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xiao_mei; 15/11/2009 vào lúc 09:10 PM.
    Tận nhân lực mới tri thiên mệnh.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 282 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

tinh dầu olive mua ở đâu nàng nhỉ ?
    • 101 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

em thấy mẹ em hay dùng hạnh nhân đánh với lòng trắng trứng gà bôi hàng ngày trước khi tắm thì vừa căng da vừa không bị nẻ
    • 923 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiao_mei Xem bài viết
    :Smiling: Môi em hay bị khô và da môi gần như là quanh năm ý . Đến mùa đông thì càng tệ hại vì môi khô nứt nẻ, thử đủ các cách mà vẫn ko đỡ mấy .:Battin ey: Vừa rùi em lân la trên mạng và tìm đựoc một cách khá hiệu nghiệm . Em mua một ít bột nở ( loại bột người ta dùng làm bánh ý) , trước khi đánh răng em lấy ít bột này ra lòng bàn tay, cho vài giọt nước vào cho sền sệt rùi xoa đều lên mặt và môi ( mùi cái này lúc đầu hơi khó chịu tí thui ), uýnh răng xong thì em cũng rửa sạch mặt luôn. làm sáng và tối như thế đảm bảo 2 ngày là môi hết nứt nẻ và da, mặt cũng ko còn bị nẻ và khô rát nữa.Khi môi hết nẻ rùi thì cứ duy trì ngày làm 1 lần, hoặc 2 ngày 1 lần ( tánh em lười nên mấy hôm em mới làm 1 lần) .
    :Battin ey:Bi giờ thì môi ngon lành lắm rùi, ko cần son dưỡng gì hết, cứ khi nào đi làm thì uýnh một chút son hồng lên thoai
    Hi, cảm ơn chị. Cách này có vẻ dễ làm nữa. Em thì không bị khô da mặt, nhưng tay và môi thì nẻ lắm :Sad:

Em có khóc
    đâu anh...
    là nụ cười
    ...tan...ra...đấy chứ!

• 493 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

To mua toner cua mot ban ben lam cha me (toner cua ban nay la tu lam nhe) truoc khi dung toner to rua mat that sach,sau do dung toner va de trong vong 15p rui massage bang kem vitamin e cung trong 15p rui rua sach mat .tuan lam tam 2 lan da thay doi han ,mem,min va ko he ne ty nao
    Moi to chua tim ra cach nao nen hien nay van phai boi thuoc m0 tetacilin
    Sorry ko go duoc tv
    • 166 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

có mẹ nào có cách chống nẻ body ko? Em toàn bị mốc, mặt thì ko bị nẻ, nhưng người ngợm, chân tay thì....híc híc
    • 820 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

@Dieubong.camly : khi tắm xong mẹ nó phải bôi kem dưỡng ẩm luôn í, trước khi đi ngủ cũng bôi, chọn loại kem dành cho da rất khô í (Loccitane có bán cái loại Ultra rich body cream cực tốt, mềm da tức thì luôn) . Còn vẫn thấy ko ổn thì mẹ nó chịu khó tắm tinh dầu đi.
    Với chân thì mẹ nó truơc khi đi ngủ chịu khó ngâm nước muối ấm, sau đó bôi kem chống nẻ và nứt chân của Scholl ( hiệu thuốc có bán).
    Mẹ mong con yêu của bố mẹ sinh ra sẽ khỏe mạnh, xinh xắn như thiên thần :X :X
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiao_mei Xem bài viết
    --> Bột nở làm bánh mỳ phải không mẹ Xiao_mei?
    Sao mà bột nở lại có công hiệu hay như vậy nhỉ? Hay là da mình cũng bị nở ra, vì em nghĩ chắc là mùa đông, da bị co lại - ko biết có đúng ko nữa
    • 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamaivang84 Xem bài viết
    Em cũng đang khổ sở vì làn của mình đây, cứ mùa đông là da mặt khô căng, còn môi thì nứt. Mà khổ nổi em có dùng dưỡng mặt, dưỡng môi cũng chẳng ăn thua gì cả. Các bác ơi, cứu em với...:Crying::Crying:
    Em ơi, sau khi dùng sữa rửa mặt, em dùng nước hoa hồng để cân bằng độ ẩm cho da sau đó mới bôi kem dưỡng, chị toàn làm vậy thấy ổn lắm. Còn môi thì em thử dùng dầu ôliu xem, chị thấy các mẹ trên này mách vậy nhưng cũng chưa dùng vì môi chị không đến nỗi khô.
    • 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconnhaminh Xem bài viết
    em thấy mẹ em hay dùng hạnh nhân đánh với lòng trắng trứng gà bôi hàng ngày trước khi tắm thì vừa căng da vừa không bị nẻ
    Ngày trước chị cũng hay dùng lòng trắng trứng nhỏ vài giọt chanh vào bôi lên mặt, lúc mới bôi da có hơi căng một chút, nhưng sau 15 phút rửa mặt đi thì da căng, mịn thích lắm. Nhưng từ ngày có dịch cúm gà, sợ không dám bôi lòng trắng trứng lên mặt nữa hi hi.
    • 1,901 Bài viết

• 2,016 Được cảm ơn

tớ có 1 kinh nghiệm rửa mặt bằng nước nóng mà không bị nẻ, đó là pha 1 ít muối với nước nóng, rửa xong da vẫn ok, không hề bị nẻ tí nào, các mẹ thử xem
    • 810 Bài viết

• 1,194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolem22 Xem bài viết
    1) Tắm và rửa mặt bằng nước mát, nếu các mẹ ko chịu được nước lạnh thì hãy cố gắng tắm bằng nước âm ấm thôi, đừng tắm và rửa mặt bằng nước nóng quá, da càng khô và nứt nẻ. Với mẹ nào tắm nước ấm, sau khi tắm các mẹ có thể xả qua nước lạnh rồi lau người luôn. Tắm xong nhớ bôi kem hoặc body lotion dưỡng ẩm nha. Dùng các loại kem có chứa vitamin E, tinh dầu Olive, sheabutter,jojoba, mật ong, tinh dầu hướng dương, glyceryl, thì da sẽ mềm mại và giữ ẩm cao.
    Cái khoản tắm bằng nc hơi ấm ấm với cả tráng nc lạnh là mình bó toàn thân luôn :Sick:, cứ phải nóng cơ, hic (mùa hè mình còn phải tắm nước hơi ấm, chịu lạnh kém lắm:Worried. Tuy nhiên mình cũng chỉ hay bị khô ở chân và tay, cái này khắc phục luôn bằng body lotion hoặc body butter là ổn:Smiling:.

• 810 Bài viết

• 1,194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    tớ có 1 kinh nghiệm rửa mặt bằng nước nóng mà không bị nẻ, đó là pha 1 ít muối với nước nóng, rửa xong da vẫn ok, không hề bị nẻ tí nào, các mẹ thử xem
    Cái này tớ thấy mẹ tớ bảo là học trên TV, mẹ tớ cũng khen lắm, mỗi tội tớ lười pha vì rửa mặt bằng nc từ vòi luôn.

• 235 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ bị nẻ cần phải dưỡng ẩm cho da thường xuyên vì da bị nẻ chứng tỏ rất khô , nhất là tiết trời mùa đông hanh khô , nếu cứ để thế dẫn đến da nhanh lão hóa , không tốt tý nào . Các mẹ cứ bôi kem dưỡng ẩm trươc khi đi ngủ , sáng ra da mặt không hề bị nẻ , mốc tý nào . Như các chị ở cơ quan mình chẳng bao giừo bôi kem , đến khi da nẻ , khô mới đi mua đủ loại kem chống nẻ , bôi vao cứ đòi da mềm min luôn , làm sao nhanh thế được vì da đã mất nước khô từ bao lâu nay rồi , phải phục hồi dần dấn chứ .

• 36 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

hic, mình cũng bôi kem chống nẻ mỗi tối trước khi đi ngủ rồi, mà môi lúc nào cũng nứt nẻ, nhờ các mẹ có bí quyết hay lên chia sẻ cho mình với.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Rất đơn giản, trước khi đi ngủ lấy mật ong bôi 1 lớp thật mỏng (chú ý đừng niếm môi), đảm bảo sáng hôm sau môi mềm min, không bị khô nứt nẻ nữa. Chúc các chị em luôn tươi trẻ nhờ có đôi môi mềm mọng.
    • 63 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em thấy các chị nói nhìu đến tinh dầu olive mà chả bít mua ở đâu. Các chị mách em với, chứ da em vào mùa đông đúng là ko đỡ được, bôi mật ong cũng chả tác dụng gì.hizzzz
    nắng vẫn hồng trên đôi môi em :Rose:
    • 89 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biển và anh Xem bài viết
    em thấy các chị nói nhìu đến tinh dầu olive mà chả bít mua ở đâu. Các chị mách em với, chứ da em vào mùa đông đúng là ko đỡ được, bôi mật ong cũng chả tác dụng gì.hizzzz
    em vừa mua 1 chai dầu olive loại 250ml của hãng Colavita ở siêu thị Thái Hà có 66,5k thôi. Chai nó như chai rượu ngoại í
    • 181 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình vừa về Hà Nội thứ 3 tuần trước, giờ mặt nẻ ầm ầm, trước kia cùng lắm chỉ e bên má khô 1 chút thôi, giờ thì cả trán, cả má, cả cằm đều bị. Mà có phải mình không dùng kem dưỡng da đâu? Mình đang dùng của Lancôme, giờ mới mua thêm 1 lọ của Dior dùng (toàn là loại chống mất nước đấy), mà vẫn không hết (Mình đã dùng kem dưỡng da từ 8 năm nay, da mặt, da người, da tay, chỉ có da chân là lười thôi - mình viết thế là để các bạn thấy không phải mình lười- body thì mình cũng chỉ dùng loại bình thường thôi chứ mặt thì đầu tư lắm). Hix hix thế mà vẫn thành ra như thế này.
    Các bạn biết cách nào chữa trị giúp mình với? Mình có nên đi khám da liễu không? Mình mới đi mát xa mặt được 1 buổi, định là tuần nào cũng đi 1 lần ko biết có cái thiện tình hình không? Tháng 1 mình cưới rồi mà da mặt nẻ thế này thì chết mất :Sad:
    Cảm ơn các bạn nhiều
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4